ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราเร่งของเเอคคอร์ด2.4กับเเคมรี่ไฮบริด2.5  (อ่าน 15853 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ก่อนอื่นต้องขอโทดพี่ๆทุกคนกับกระทู้แอคคอร์ด

ผมกำลังตัดสินสินใจครับว่าจซื้อสองคันนี้เเต่ผมชอบภายนอกของเเอคคอร์ดมากๆครับ เเต่ตอนนี้คิดอยู่เรื่องเดียวคืออัคราเร่งครับ ผมยังม่ายด้ายทดลองขับแอคคอร์ดเพราะรถทดลองม่ายมี แต่ผมไปขับเเคมรี่เเล้ว อัตรเร่งมันสุดยอดจริงๆครับ จึงอยากถามพี่ว่าแอคคอร์ดอัตราเร่ง 0-100 ประมานกี่วิครับ ส่วนของเเคมรี่ก้ประมาน8 วิ กว่าตามพี่จิมมี่
 ส่วนเรื่องราคาอันนี้ม่ายมีปันหาครับ เพราะคิดว่าถ้าเอาแอคคอร์ดคงเอาตัวทอปแต่ถ้าเป้นแคมรี่คงเอาเป้นตัวซีดีก้คงพอครับ ทั้งหมดที่พูดมายืดยาวนี้ก้คงต้องขอถามพี่ๆคนไหนที่ได้ลองขับเเล้วอะครับ
  ปล ผมคิดว่า 2.4 แอคคอดคงไม่เกิร10 วิ มั้งครับ หุหุ :P :P
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ crucifixzz

Re: อัตราเร่งของเเอคคอร์ด2.4กับเเคมรี่ไฮบริด2.5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 02:57:46 »
hybrid ชนะชัวร์ครับถ้าเน้นเรื่องอัตราเร่ง เนื่องจากมี motor มาช่วยตั้งแต่รอบต่ำ เพราะอัตราเร่งน่าจะสูสีกับ G8 นะครับ แต่ยังไงต้องดู graph แรงบิดด้วย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: อัตราเร่งของเเอคคอร์ด2.4กับเเคมรี่ไฮบริด2.5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 03:37:56 »
Camry Hybrid แรงกว่า ประหยัดกว่าแน่นอนครับ ไม่เคยลองขับนะครับ แต่ตัวเลขในโบวชัวร์มันต่างกันชัดเจนเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 04:49:00 »
เอาเลขเก่ามาอิงได้เลย เพราะเครื่องเกือบๆเหมือนเดิม เกียร์เดิม

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 05:40:52 »
เท่าที่คุณจิมว่า แอคคอร์ด 2.4 อัตราเร่งคล้ายๆรู้สึใกล้เคียง G8 2.4 ก็คงไม่แรงกว่าแคมีรี่ แน่ๆครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 07:05:13 »
อัตราเร่ง camry hybrid ดีกว่าแน่นอน เยอะด้วย
ส่วน accord ใหม่จะเร่งดีขึ้นไหมอันนี้ต้องรอดูของจริงครับ แต่จากการคาดเดาเอง คิดว่า. 0-100 น่าจะมี 9วิปลาย ถึง 10วิต้นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 07:26:21 »
ส่วนตัวว่าเทียบกับ 2.5g no hybrid ยังผ่านยากครับแต่น่าจะสูสีกว่าเพราะเครื่อง 2.5 ตัวนี้แรงดีจริงๆ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:26:07 »
ส่วนตัวว่าเทียบกับ 2.5g no hybrid ยังผ่านยากครับแต่น่าจะสูสีกว่าเพราะเครื่อง 2.5 ตัวนี้แรงดีจริงๆ

เห็นด้วยครับ เเค่ให้แรงกว่าเครื่องเจ้า 2.5G 6 speed ของcamry ยังยากเลยครับ ของ เขาดีจริง เเรงจริง ขับมันส์ครับ เก็บเสียงล้อบดถนนดีด้วยครับ แต่optionนี้สิ น้อยกว่ารถกระบะบ้างเจ้าเสียอีก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:33:07 »
อย่ากังวลเลยครับ ยังไม่เคยขับ G9 แต่ขับ G7-G8 มาบ้าง
เอาจริงๆนะ บนถนนเมืองไทย กดคันเร่งเต็มๆมีรถคันไหนชนะแอคคอด 2.4 บ้าง
คำตอบคือมี แต่น้อยมากครับ

ยอมรับว่า ในตลาด D Segment ตอนนี้ แคมรี่มันแรงจริงๆ ทั้ง 2.5 ทั้งไฮบริด

สำหรับแอคคอด
ไปลองขับดู จะรู้ว่าพอครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:59:11 »
- ถ้าชอบแรงใช้ได้ไม่ขี้เหร่ อุปกรณ์ความปลอดภัยจัดเต็ม เลือกแอคคอร์ด (2.4ทุกรุ่นมีกล้องส่องข้าง+ถุงลม6ใบหมด)

- ถ้าชอบเครื่องแรง+ประหยัดน้ำมัน แต่อุปกรณ์ความปลอดภัยไม่เน้น (ขนาดรุ่นท็อปให้ถุงลมมาแค่4ใบ เวรกรรม) ชอบพวกออปชั่นจุกจิก(แอร์เป่าก้น) เลือกแคมรี่ HV

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:30:27 »
- ถ้าชอบแรงใช้ได้ไม่ขี้เหร่ อุปกรณ์ความปลอดภัยจัดเต็ม เลือกแอคคอร์ด (2.4ทุกรุ่นมีกล้องส่องข้าง+ถุงลม6ใบหมด)

- ถ้าชอบเครื่องแรง+ประหยัดน้ำมัน แต่อุปกรณ์ความปลอดภัยไม่เน้น (ขนาดรุ่นท็อปให้ถุงลมมาแค่4ใบ เวรกรรม) ชอบพวกออปชั่นจุกจิก(แอร์เป่าก้น) เลือกแคมรี่ HV
บวก1
2010 VIOS

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:47:48 »
ผมมองในแง่ของการซื้อรถ ถ้าจะออกรถ มอง 2 ยี่ห้อนี้อยู่

ถ้าจะออกตัว top ด้วยกันทั้งคู่ ผมมองว่า camry น่าจะ ok กว่า accord

แต่ถ้าเป็นรุ่นอื่นที่ไม่ใช่รุ่น top    accord น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:15:48 »
ไม่เคยขับแอคคอร์ด แต่ความรู้สึกว่า camry hybrid มันแรงแบบเว่อร์ๆอ่ะครับ เพราะตอนออกตัวมีมอเตอร์ช่วยหมุนด้วย กดคันเร่งแรงหน่อยล้อหมุนฟรีเลยดอกยางสึกหมด เลยต้องคอยกดปุ่มให้อยู่ในโหมดอีโคฯถ้าตอนนั้นไม่ได้อยากแรง

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:09:42 »
ถ้าจะเอาตัว hybrid ชอบแรงๆ ก็เอา camry เถอะครับ แต่ถ้าอยากได้ออฟชั่นเต็มๆ ความปลอดภัยเป็นเลิศ หรูหราดูดี ก็คงไป accord 2.4 tech

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:14:48 »
เห็นไฟไฮบริดอยู่ไกลๆนะครับ แต่หลัง195จะไล่มาทันกันก็คงประมานนาที2นาที

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:16:48 »
อย่ากังวลเลยครับ ยังไม่เคยขับ G9 แต่ขับ G7-G8 มาบ้าง
เอาจริงๆนะ บนถนนเมืองไทย กดคันเร่งเต็มๆมีรถคันไหนชนะแอคคอด 2.4 บ้าง
คำตอบคือมี แต่น้อยมากครับ

ยอมรับว่า ในตลาด D Segment ตอนนี้ แคมรี่มันแรงจริงๆ ทั้ง 2.5 ทั้งไฮบริด

สำหรับแอคคอด
ไปลองขับดู จะรู้ว่าพอครับ
ผมเห็นด้วยนะครับ  accord อัตราเร่งเหลือๆครับ  ไม่ว่าจะขับชิลๆหรือขับแบบเร่งรีบครับ แล้วก็รวมทั้ง teana camry รุ่นเครื่องยนต์ใหญ่นะครับ พวกนี้ขับเหลือๆ
ถ้าขอคำแนะนำ มุมมองของคนชอบขับรถนะครับ ผมจะมองที่
1.รูปร่างรถ ภายนอกภายใน เราถูกใจมั้ย เช่นผมชอบภายในสีครีม เพราะขับรถเยอะ มันสบายตาดี ให้บรรยากาศผ่อนคลาย สมัยวัยรุ่นชอบ ภายในสีดำ  
2. ฟีลลิ่งการขับขี่มาอันดับสอง เพราะเป็นคนชอบขับรถ ตอผมซื้อผมไปลองหลายๆคัน ขับนานๆครับ อืดไปก็ขับทางไกลไม่หนุกครับ โยกๆ โยนๆ เหมือขับกระบะก็ไม่ไหว แต่รถระดับนี้ไม่มีคันไหนอืดนะผมว่า
3.ประหยัดน้ำมัน ใช้รถเยอะมั้ย ประหยัดได้มันดีอยู่แล้วครับ แต่ผมให้เป็นมุมมองสุดท้าย เดี๋ยวจะไม่ได้รถที่ชอบ จะไม่มีความสุข
  เพื่อนผมเพิ่งถอย camry hybrid มา บอกประหยัดมาก ซื้อมาใช้ ยังไงก็ไม่ผิดหวังครับ ไปเลือกในสิ่งที่ตัวเองชอบดีกว่าครับ บ่องตง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:29:02 »
ไม่เคยขับแอคคอร์ด แต่ความรู้สึกว่า camry hybrid มันแรงแบบเว่อร์ๆอ่ะครับ เพราะตอนออกตัวมีมอเตอร์ช่วยหมุนด้วย กดคันเร่งแรงหน่อยล้อหมุนฟรีเลยดอกยางสึกหมด เลยต้องคอยกดปุ่มให้อยู่ในโหมดอีโคฯถ้าตอนนั้นไม่ได้อยากแรง

ทำไม ผมเอา HV มาอยู่ด้วย ออกตัวเต็มตีน ตั้ง 4 วัน 3 คืน ไม่เห็นเจอล้อฟรีเลยอะครับ?

ตัวผมก็ไม่ได้หนักเท่าไหร่นา

ออฟไลน์ ohmx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:32:48 »
จะไปแข่งสนามไหนครับ?  ต่างกัน 2 วินาทีไม่มีในชีวิตประจำวันหรอก

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:41:20 »

ทำไม ผมเอา HV มาอยู่ด้วย ออกตัวเต็มตีน ตั้ง 4 วัน 3 คืน ไม่เห็นเจอล้อฟรีเลยอะครับ?

อาจจะมีวิญญาณที่คอยตามคุณจิมมี่ถ่วงรถอยู่ครับ เชื่อเรื่องผีป่าว 55

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:41:51 »
เห็นหลายกระทู้พูดกัน ผมอ่านแล้วงงว่า แคมรี่มันไม่ปลอดภัยเหรอครับ???

เห็นบอกกันว่าแอคคอร์ดปลอดภัยกว่า เพราะมีอุปกรณ์ช่วยนั่นนี่เยอะกว่า ผมเห็นวอลโว่อัดมาเต็มทุกรุ่น ก็ไม่เห็นจะขายสู้ BMW MB ได้เลย ทั้งที่ถูกกว่า

ผมว่าเรามองผิดประเด็นหรือเปล่า ผมว่าสิ่งที่ช่วยให้ปลอดภัย คือช่วงล่างที่มั่นใจ เกาะถนน มุมมองในห้องโดยสารที่เปิดกวาง มองเห็นได้สะดวก
ผมก็ว่ามีถุงลม4ใบ มันก็ไม่ได้จะน่าเกลียดอะไรนะครับ

ทุกอย่างอยู่ที่คนขับซะมากกว่าหรือเปล่า

อยากให้คำนึงถึงเวลาซ่อมบำรุงด้วยนะครับ เวลาพวกของเล่นมันพัง ปวดหัวไม่ใช่เล่น ซ่อมก็แพงด้วย อีกอย่างไม่รู้ใช้งานจริงได้แค่ไหน

ตอนนี้อย่าเพิ่งไปอคติกับแคมรี่เลย ว่ากั้กออฟชั่นความปลอดภัย ที่ให้มาผมก็ว่าเพียงพอแล้วนะครับ รอดูรีวิวการขับขี่อีกทีดีกว่านะผมว่า

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 12:06:55 »

สงสัยติดจูนกล่อง โมเมอเตอมาใหม่นะครับ :D

ผมเคยลองออกตัวกับเพื่อนไม่เคยเห็นล้อฟรีนะครับ ได้ยินแต่เสียงเอี้ยดเบาๆ

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 12:11:08 »
ถ้าคุณเป็นคนที่ชอบขับซิ่ง เน้นความ แรง+ประหยัด ไป Camry ครับ ตัวเลขมีให้เห็นอยู่ จะไม่ผิดหวัง
แต่
ถ้าคุณเป็นคนที่ชอบความสวย หรู เน้นปลอดภัย และชอบลูกเล่นใหม่ ไป Accord ครับ จะไม่ผิดหวัง ส่วนเรื่องอัตราเร่ง/ประหยัดไม่หน้าต่างจาก g8 เท่าไหร่ แต่เติมอี85ได้

เลือกคันที่อยู่กับมันแล้วมีความสุขที่สุดครับ

ออฟไลน์ <Sportivo>

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 13:08:39 »

เดี๋ยวหาวิธีถ่ายคลิปมาให้ชมครับ แต่ Camry hybrid คันนี้มันอยู่กับผมมา 9 เดือนแล้วล่ะ ลืมตัวกดคันเร่งหนักตอนไหนก็เป็นแบบนี้ทุกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2013, 13:18:02 โดย cpad »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 13:31:26 »
ถ้า ACCORD 2.4 คงสู้อัตราเร่งของ CAMRY 2.5 และ ตัว HYBRID ไม่ได้หรอกครับ
แต่มันก็คงเพียงพอกับการใช้งานน่ะครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 14:01:11 »

เดี๋ยวหาวิธีถ่ายคลิปมาให้ชมครับ แต่ Camry hybrid คันนี้มันอยู่กับผมมา 9 เดือนแล้วล่ะ ลืมตัวกดคันเร่งหนักตอนไหนก็เป็นแบบนี้ทุกครั้งครับ

เข้ามา confirm ว่าฟรีท้ิงจริงๆ (ถ้าไม่เชื่อเอารถผมไปลองได้) โดยเฉพาะถ้าเอา ปุ่ม ECO ออก
จอดนิ่งๆเวลาออกตัวกระทืบคันเร่ง หรือกระดกคันเร่ง แรงๆครับ คุณจะได้ยินเสียงล่อหมุนฟรี
จากนั้นจะมีไฟสีส้มสี่เหลี่ยมติดขึ้นมาที่ด้านซ้ายของ power meter นั่นคือระบบTRC ทำงาน
แล้วระบบจะตัดกำลังส่งลงรถจะดูหน่วงๆหน่อย แล้วเสียงก็หายไป อาการจะคล้ายคลิปของคุณจิมมี่
ที่Check-check out รุ่นsciroccoน่ะครับ
ส่วนอัตราเร่งเนื่องจากที่บ้านมีทั้ง G8 2.4 และ 2.5 HV และขับตลอด ถ้าใช้งานปกติG8 2.4 เหลือเฟือมากๆ
แต่ถ้าจำเป็นต้องซัดกัน ถ้าวิ่งไม่ถึง200 G8ไม่มีทางนำ2.5 HV ได้เลย ยิ่งเร่งๆเบรคๆ มุดๆ 2.5 HV ฉีกเลย
เหนือกว่ามากๆครับ G8เวลามุด มันจะรู้สึกติดรถคันอื่นไปหมด แต่2.5 HV ซอกเล็กซอกน้อยมันไปได้จริงๆครับ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 15:05:03 »
เอาแบบใช้ในชีวิตประจำวัน ผมว่าอัตราเร่งของแอคคอด 2.4 ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะ ค่อนข้างดีดวยซ้ำ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 15:20:31 »
เอาใช้ในชีวิตประจำวัน ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับรถอ่า Camry 2.0 ACV31 ยังพอเลยครับ 5555+

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 15:35:23 »
จริงๆ ถ้าชอบ Accord มากกว่าน่าจะรอ Accord Hybrid นะครับ น่าจะวัดกันตรงๆ ได้มากกว่า

ออฟไลน์ Minere

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 16:14:16 »
จริงๆ ถ้าชอบ Accord มากกว่าน่าจะรอ Accord Hybrid นะครับ น่าจะวัดกันตรงๆ ได้มากกว่า

ผมว่า ไม่ต้องรอหรอกครับ
ฮอนด้า ไม่จัดเต็ม เหมือนตัว us หรอก ดูได้จาก 2.4
ถ้ามาแบบ ไม่เต็ม ยังงัยก็สู้ คัมรี่ไฮบริดลำบาก
แค่ราคารุ่น top ด้วยกัน ก็ลำบากใจ ที่จะเลือก แอคคอร์ดแล้วครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 16:55:00 »
ราคา Accord 2.4 ตัวบนๆ มันซื้อ Camry HV ได้เลยนี่ครับ ยังไม่ได้ไปดู Accord แต่ผมคงเทใจไปทาง Camry HV มากกว่า ถึง Option Accord จะน่าสนใจ

แต่ของแบบนี้ก็ นานาจิตตังครับ เพราะ Accord ก็ดูพี่แกมาเต็มเหมือนกัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!