ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องการใช้งานเกียร์ Auto หน่อยครับ  (อ่าน 6165 ครั้ง)

ออฟไลน์ timeff

• Newbie
  • *
ปกติ เวลาติดไฟแดง ดันเข้า N แล้วดึงเบรคมือแทบทุกครั้งด้วย ความเคยชิน

จนมีคนมาบอกว่า ทำบ่อยๆ เกียร์จะไปก่อนวัยอันควร ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดครับ จะได้ไปปรับปรุงนิสัยตัวเอง

morphling14

• บุคคลทั่วไป

ch_amity

Re: อยากทราบเรื่องการใช้งานเกียร์ Auto หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 12:56:21 »
เบรคมือไม่ต้องดึงไว้ก็ได้ครับ เหยียบเบรคไว้ก็พอครับ

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
Re: อยากทราบเรื่องการใช้งานเกียร์ Auto หน่อยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 13:56:33 »
ไฟแดงเกิน 60 วิผม N ดึงเบรคมือครับ ต่ำกว่า 60 วิ ผม D เหยียบเบรค

ถ้าแยกไหนไม่มีสัญญาณบอกผมจะ ใช้วิธีสังเกตุรถที่ออกจากแยกเอาว่าใกลถึงฝั่งเราหรือยัง แล้วค่อยเลือกว่า N หรือ D

คู่มือ All new d max ตัวเกียออโต้ บอกชัดเจน ลองหาดู เค้าบอกว่าเวลาติดไฟแดง ให้เข้า N เบรคมือไว้ แทน D เพราะการเข้า D ค้างไว้แล้วเหยียบเบรคจะทำให้น้ำมันเกียร้อนกว่าตอนเข้า N ดึงเบรคมือ ครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัย แต่ผมไม่สนใจทฤษฏี เอาตามความสบายใจเรา ครับ พังก็พังที่เท้าเรา เกียก็ตังเรา อย่าไปแค

np72

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 14:08:52 »
เกิน 30 วิผมใส่ N ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 14:47:34 »
เฮียที่เป็นอู่ซ่อมเกียร์ชื่อดัง แกบอกว่า
โอกาสที่จะพัง เพราะกะอีแค่โยก N >> D หรือ D >> N มีน้อยมาก 
เข้า D ไว้ เปลืองน้ำมัน แถม เพลากลาง แท่นเครื่อง ต้องรองรับตลอด
ที่เสียๆ กัน เพราะคลัช เกียร์ 1 มีน้อยมาก
ส่วนใหญ่จะเสียจากสาเหตุอื่นมากกว่า

จากประสบการณ์ผม แต่ละคันวิ่งไปหลายแสนโล อายุการใช้งานสิบกว่าปี 
ยังไม่เคยจะมาพัง เพราะไอ้เรื่องเปลี่ยนเกียร์เข้า N ไป D บ่อยๆ เลย

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 15:20:57 »
เฮียที่เป็นอู่ซ่อมเกียร์ชื่อดัง แกบอกว่า
โอกาสที่จะพัง เพราะกะอีแค่โยก N >> D หรือ D >> N มีน้อยมาก 
เข้า D ไว้ เปลืองน้ำมัน แถม เพลากลาง แท่นเครื่อง ต้องรองรับตลอด
ที่เสียๆ กัน เพราะคลัช เกียร์ 1 มีน้อยมาก
ส่วนใหญ่จะเสียจากสาเหตุอื่นมากกว่า

จากประสบการณ์ผม แต่ละคันวิ่งไปหลายแสนโล อายุการใช้งานสิบกว่าปี 
ยังไม่เคยจะมาพัง เพราะไอ้เรื่องเปลี่ยนเกียร์เข้า N ไป D บ่อยๆ เลย

+1 ครับ

ใครติดไฟแดงแล้วเหยียบเบรคไว้เห็นใจคันข้างหลังด้วยครับ ต้องเบือนหน้าหนีตลอดแสบตา

บางครั้งไฟเขียวมาแล้วก้ไม่ทันอีกเพราะไม่ได้มอง  :-[

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 15:24:27 »
ที่ท่านทำ ถูกต้องแล้วครับ

ในความเป็นจริง ไม่มีวิธีไหนที่เกียจะไม่เสื่อมสภาพหรอกครับ เพราะรถมันซื้อมาขับ จอดไว้เฉยๆก็พัง ขับเยอะก็พังเร็วขึ้นครับ

อย่าไปคิดมากนะผมว่า

ออฟไลน์ movan085

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 15:53:58 »
ผมเข้าเกียร์ P เลยพร้อมดึกเบรกมือ ไม่ว่าจะไฟแดงกี่วิก็ตาม
I'm sone ^^

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 16:10:37 »
ผมเข้าเกียร์ P เลยพร้อมดึกเบรกมือ ไม่ว่าจะไฟแดงกี่วิก็ตาม

เอ เข้าเกียร์ P ประตูไม่ปลดล๊อกเหรอครับ
ระวังหน่อยก็ดีนะครับ มีเพื่อนเคยเจอแบบว่าติดไฟแดงแยกตึกชัยมุ่งหน้าไปองค์การเภสัชแถวหน้าสวน พลเอก เปรม ที่ตนนี้ทำเป็นที่จอดรถ เข้าเกียร์ P มีคนเปิดเข้ามานั่งด้านหลังเฉย เขาก็กระโดดออกจากรถเลย
ไอ้คนนั้นเห็นแบบนั้นมันก็เปิดปีะตูออกมาแล้ววิ่งหนีเฉยเลย จากนั้นเจ้าตัวไม่กล้าเข้าเกียร์ P ผมยังกลัวแทนเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 16:32:55 »

ขออภัยน่ะครับ ถ้าสมมุติเกิดมีรถวิ่งมาชนตูด ผมว่ามันจะไม่คุ้มเอาน่ะครับ

พังแน่ๆงานนี้ ส่วนผมถ้ารถติดเข้า N แล้วดูว่าถ้ารถไม่ไหลก็ปล่อยไปอย่างนั้น

แต่ถ้าไหลก็ใส่เบรคมือ ครับ

promt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 16:45:09 »
เข้า N และดึงเบรคมือครับ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 17:19:52 »
เกิน 60 วิผมเข้า N ดึงเบรคมือคับ ถ้าเร็วกว่านั้น ค้างไว้ที่ D แล้วเหยียบเบรคคับ

ออฟไลน์ movan085

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 21:14:39 »

เอ เข้าเกียร์ P ประตูไม่ปลดล๊อกเหรอครับ
ระวังหน่อยก็ดีนะครับ มีเพื่อนเคยเจอแบบว่าติดไฟแดงแยกตึกชัยมุ่งหน้าไปองค์การเภสัชแถวหน้าสวน พลเอก เปรม ที่ตนนี้ทำเป็นที่จอดรถ เข้าเกียร์ P มีคนเปิดเข้ามานั่งด้านหลังเฉย เขาก็กระโดดออกจากรถเลย
ไอ้คนนั้นเห็นแบบนั้นมันก็เปิดปีะตูออกมาแล้ววิ่งหนีเฉยเลย จากนั้นเจ้าตัวไม่กล้าเข้าเกียร์ P ผมยังกลัวแทนเลย

FD 1.8 ปลดล็อกแน่นอนครับ แต่ผมจะว่ายังไงล่ะมันติดเป็นนิสัยแล้วอ่ะ 5555
I'm sone ^^

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 21:20:27 »
ติดนานก็ N + เบรคมือพอแล้วครับ
ไม่ต้องลากถึง P ก็ได้น่ะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 08:13:47 »
วิธีที่ถูกต้อง

- ปล่อยคาไว้ที่ D เหยียบเบรคปกติ
- เข้า N ดึงเบรคมือ (อย่าลืมดึงออกเวลาไฟเขียว)

ลองคิดนะครับ เหตุการณ์สมมุติ

1. ติดไฟแดง คุณเข้าเกียร P
2. มีรถมาชนท้ายคุณอย่างจัง
3. สลักล๊อคเกียรหัก รับแรงชนเต็มๆ งานเข้า

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 09:27:25 »
ปัญหาโลกแตกครับ

------------------------------------------------------

- เอาเป็นว่าถ้าจอดไม่นานเกิน 1 นาที หรือจอดรอคนในระยะเวลาสั้นๆ ก็เข้าเกียร์ D แล้วเหยียบเบรค

หรือรถติดแบบค่อยๆขยับตัว สลับหยุดบ้าง แบบนี้ก็เข้าเกียร์ D แล้วใช้เบรคเอาก็พอ

* แต่ถ้ารถติดหนักชนิดกินข้าวหมดไปแล้ว 1 มี้อแล้วยังไม่เคลื่อน ก็จับเข้าเกียร์ N + ดึงเบรคมือครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 11:19:50 »
ผมยังยืนยันในการใส่เกียร์ D แล้วเหยียบเบรกไว้ครับ
สากลโลกเขาใช้กันมาแบบนี้ทั้งนั้น

น้ำมันเกียร์ร้อนขึ้ัน มันก็ร้อนกว่าปกติไม่มากครับ
และมันอยู่ในภาวะการทำงานปกติ ดังนั้น ไม่มีผลครับ

เบรกก็ไม่สึกหรอ เพราะเราเหยียบไว้ มันไม่มีการเสียดสีใดๆเกิดขึ้น

แต่การเปลี่ยนเกียร์จาก N ไป D นั้น
แรงดันน้ำมันเกียร์ในระบบที่จะต้องเกิดขึ้นต่างหากเล่าครับ
ที่มีโอการสทำให้เกียร์สึกหรอก่อนกาลอันควรได้

สำหรับผม ถ้าเกินกว่า 5 นาที ผมจึงจะเข้า N แต่ก็จะยังเหยียบเบรกไว้
แต่ปกติ ผมจะปล่อยไว้ที่ เกียร์ D เหยียบเบรกตลอด

สิ่งที่เกิดขึ้น หลังจากผ่านไป 5 ปีก็คือ รถ City ที่ผมใช้
ยังคงเปลี่ยนเกียร์ได้ต่อเนื่อง Smooth ดีเหมือนเดิม
ไม่มีอาการกระตุกกระชากใดๆทั้งสิ้นเลย

ลองสังเกตกันดูครับ รถบางท่านตอนนี้ ช่วงเปลี่ยนเกียร์ จาก N ไป D จะเริ่มมีอาการกระตุกกันบ้างแล้ว

แต่ ก็แล้วแต่คุณผู้อ่านนะครับ เงินของคุณ รถของคุณ ตามอัธยาศัย

ยกเว้นเรืองเดียว ใครใส่เกียร์ P ไว้ ขอเตือนว่าอย่าทำ!
เกียร์ P จะเป็นเหมือน สลัก ไปล็อกชุดเฟือง เป้นขอรูปคล้ายๆตัว L
ถ้ามีใครมาพุ่งชนท้าย แล้วแรงจนขนาดไอ้ตัวล็อกที่ว่ามันหักเข้าไป
ในชุดเกียร์ละก็ ยกเกียร์ใหม่ จ่ายกันอ่วมอรทัยนะครับ บอกไว้ก่อน

จะ N ไป D จะ D ไป N ยังไม่ร้ายแรงเท่า ใส่ P ตอนรถติด
คนรอบข้างผม โดนมาแล้ว....ขอเตือน!

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 13:43:49 »
ผมยังยืนยันในการใส่เกียร์ D แล้วเหยียบเบรกไว้ครับ
สากลโลกเขาใช้กันมาแบบนี้ทั้งนั้น

น้ำมันเกียร์ร้อนขึ้ัน มันก็ร้อนกว่าปกติไม่มากครับ
และมันอยู่ในภาวะการทำงานปกติ ดังนั้น ไม่มีผลครับ

เบรกก็ไม่สึกหรอ เพราะเราเหยียบไว้ มันไม่มีการเสียดสีใดๆเกิดขึ้น

แต่การเปลี่ยนเกียร์จาก N ไป D นั้น
แรงดันน้ำมันเกียร์ในระบบที่จะต้องเกิดขึ้นต่างหากเล่าครับ
ที่มีโอการสทำให้เกียร์สึกหรอก่อนกาลอันควรได้

สำหรับผม ถ้าเกินกว่า 5 นาที ผมจึงจะเข้า N แต่ก็จะยังเหยียบเบรกไว้
แต่ปกติ ผมจะปล่อยไว้ที่ เกียร์ D เหยียบเบรกตลอด

สิ่งที่เกิดขึ้น หลังจากผ่านไป 5 ปีก็คือ รถ City ที่ผมใช้
ยังคงเปลี่ยนเกียร์ได้ต่อเนื่อง Smooth ดีเหมือนเดิม
ไม่มีอาการกระตุกกระชากใดๆทั้งสิ้นเลย

ลองสังเกตกันดูครับ รถบางท่านตอนนี้ ช่วงเปลี่ยนเกียร์ จาก N ไป D จะเริ่มมีอาการกระตุกกันบ้างแล้ว

แต่ ก็แล้วแต่คุณผู้อ่านนะครับ เงินของคุณ รถของคุณ ตามอัธยาศัย

ยกเว้นเรืองเดียว ใครใส่เกียร์ P ไว้ ขอเตือนว่าอย่าทำ!
เกียร์ P จะเป็นเหมือน สลัก ไปล็อกชุดเฟือง เป้นขอรูปคล้ายๆตัว L
ถ้ามีใครมาพุ่งชนท้าย แล้วแรงจนขนาดไอ้ตัวล็อกที่ว่ามันหักเข้าไป
ในชุดเกียร์ละก็ ยกเกียร์ใหม่ จ่ายกันอ่วมอรทัยนะครับ บอกไว้ก่อน

จะ N ไป D จะ D ไป N ยังไม่ร้ายแรงเท่า ใส่ P ตอนรถติด
คนรอบข้างผม โดนมาแล้ว....ขอเตือน!

พี่จิมฮะ แต่ altis 2011 มันกระตุกตั้งแต่ออกรถเลยครับ DไปN หรือ NมาD ไม่ทราบว่าท่านที่ใช้อัลติสเป็นกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 10:17:36 »
ผมปฏิบัติอย่างที่ท่าน J!MMY แนะนำมาตลอดครับ
แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด ก็มักตั้งไว้แค่ สามนาที ถ้าเกินสามนาที ถึงจะเข้า n แล้วดึงเบรคมือ