ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอยากได้เจ้า Suzuki Etiga บ้างแต่ไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้รถ 7 ที่นั่ง  (อ่าน 7051 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมแอบรู้สึกว่า อยากได้เจ้า Etiga ครับ

ตั้งแต่อ่านรีวิว ผมรู้สึกชอบในหลายๆ เรื่อง

คือ

ผมชอบแนวคิดของอินโด(บางอย่าง) เช่น รถใต้ท้องรถสูงพอๆกับกระบะ

ไม่กว้างเกินไป(ไม่เกิน 1700 มม)

เครื่องยนต์ใช้ Map และเกียร์ 4 speed แบบพวกโตโยต้ารุ่นเก่าเลย

ผมรู้สึกว่า Etiga มันลงตัวขึ้นมาก เมื่อเทียบกับ Avanza Innova ภายในดูกลางๆ เหมาะสมลงตัว สีสว่างดี
ช่วงล่างก็ไม่เด้งมากแล้วแบบ Avanza และไม่กินน้ำมันมากเกินไป แบบ Innova

และผมเฉยๆ กับกระจกพับได้ และไล่ฝ้าหลัง เพราะผมเองใช้รถ 5 ประตู โดยส่วนใหญ๋ผมจะใช้ ปัดหลังมากกว่าไล่ฝ้า และกระจกพับมือ ปลอดภัยกว่า เวลาเบียดกับเสา(ไม่พัง)

ผมชอบ จนรู้สึกว่า ถ้ามันราคาสัก 8 แสน ถ้าให้ซื้อ C-seg พวก Sylphy โดยตัดเรื่อง E85 ไป
ผมคงอยากได้เจ้านี้มากกว่า เพราะมันไปได้ไกลกว่ารถเก๋งธรรมดา เช่น วิ่งทางลูกรัง มีหลุมบ่อ ในต่างจังหวัดได้ เป็นต้น
เสียภาษีรายปีถูกกว่ามากๆ เครื่อง 1.4 เอง

ผมว่ามันลงตัวจริงๆ ครับ ทั้งที่ผมขับรถคนเดียวตลอด

คิดอย่างไรกันบ้าง

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
เรื่องช่วงล่างเทรสมาแล้วเหรอว่าไม่เด้งกระด้าง รถพันธ์นี้มันเซตเอาใจยากน่าาาา แต่เบื่ออะไหล่จริงๆรถนอก มาใหม่ๆแผนกอะไหล่สตีอกของไม่ทัน  ;D ;D ;D

GreenG

เรื่องช่วงล่างเทรสมาแล้วเหรอว่าไม่เด้งกระด้าง รถพันธ์นี้มันเซตเอาใจยากน่าาาา แต่เบื่ออะไหล่จริงๆรถนอก มาใหม่ๆแผนกอะไหล่สตีอกของไม่ทัน  ;D ;D ;D

ไม่รู้ครับ แต่อ่านจาก รีวิว มันก็น่าจะดีนะ แต่ Avanza นี่เด้งจริงๆ

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
ไม่แปลกครับ ผมก็เป็นหนึ่งที่ชอบรถตู้ ยังอยากซื้ออัลพาด มาขับคนเดียวเลย
เพราะชอบเปลี่ยนเสื้อในรถ ไปออกกำลังกายมา ไม่ต้องแวะบ้านเลย
เวลาขนของเยอะๆ นี่กระบะยังอาย แถมไม่เปียกฝน
อีกอย่างรถประเภทนี้ก็ก็จะนั่งสบาย ภายในโล่ง .. คุยกับคนชอบแนวเดียวกันอะไรก็ดีไปหมดจริงไหมครับ อิอิ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ชอบน่ะแต่เเาเข้ามาก็ช่วยลดความสูงมันให้ด้วย

พี่เล่นคิดว่าถนนเมืองไทยมันโหดร้ายเหมือนทึ่อินโดหรือไง

ออฟไลน์ vellcap

ผมก็ชอบนะครับ แต่คนที่เคยนั่งรถกับผม พากันบอกว่ามันไม่เหมาะพฤติกรรมการขับของผมครับ  :'( :'( :'(

ไม่แปลกครับ ผมก็เป็นหนึ่งที่ชอบรถตู้ ยังอยากซื้ออัลพาด มาขับคนเดียวเลย
เพราะชอบเปลี่ยนเสื้อในรถ ไปออกกำลังกายมา ไม่ต้องแวะบ้านเลย
เวลาขนของเยอะๆ นี่กระบะยังอาย แถมไม่เปียกฝน
อีกอย่างรถประเภทนี้ก็ก็จะนั่งสบาย ภายในโล่ง .. คุยกับคนชอบแนวเดียวกันอะไรก็ดีไปหมดจริงไหมครับ อิอิ  ;D ;D ;D ;D ;D

พวกเดียวกันครับ  แต่ผมอยากได้ Estima ตรงที่มันไม่มีปัญหาเรื่องความสูงของรถครับ

promt

ปล่อยฟรีดให้ผมดีไหมครับ แล้วท่านไปออก อีโรติค่า คันใหม่

GreenG

ปล่อยฟรีดให้ผมดีไหมครับ แล้วท่านไปออก อีโรติค่า คันใหม่

คงไม่ได้ครับเพราะ Freed ไม่ใช่รถผมจริงๆ(รถที่บ้าน)

จะปล่อยคงมีนานี่แหละครับ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าชอบก็จัดเลยครับพี่

เพราะดูแล้ว Avanza ก็ไม่ชอบ Innova ก็คล้ายๆกันแค่ใหญ่กว่าแพงกว่า

สุดท้ายก็ต้องรอดูราคา + ออฟชั่นว่าจะเป็นเยี่ยงไร

ออฟไลน์ shando

รอดูก่อนดีกว่าครับว่าขายได้กี่คัน เพราะรุ่นนี้ซูซูกินำเข้ามาขายเป็นไม้ประดับเท่านั้น การสต๊อกอะไหล่ ความเชี่ยวชาญของช่างยังไงก้สู้เจ้าตลาดไม่ได้ ไม่เหมือนswiftที่ขายดีเหมือนเททิ้ง มากพอที่ซูซูกิจะทุ่มสต้อกอะไหล่ ช่าง และศูนย์เพื่อรถรุ่นนี้

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
ไม่มีใครมอง เชฟโรเร็ตสปินบ้างหรอครับ หรือว่ามันเแป็นรถคนละขนาดกัน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไม่มีใครมอง เชฟโรเร็ตสปินบ้างหรอครับ หรือว่ามันเแป็นรถคนละขนาดกัน

ไม่ได้ไม่มอง แต่มันเงียบ น่ะ Spin ขนาด Cruze MC ก็เงียบอีกตัว

Chev เขาทำการตลาดได้เงียบมาก "เอ่ะ หรือเราอยู่หลังเขา"

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

คงไม่ได้ครับเพราะ Freed ไม่ใช่รถผมจริงๆ(รถที่บ้าน)

จะปล่อยคงมีนานี่แหละครับ  ;)
กะเอา Etiga มาคู่ Freed เลยเหรอครับ
กลายเป็นครอบครัว มินิแวนไปเลย

ผมก็ชอบนะ มันเอนกประสงค์ดีมากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ไม่ได้ไม่มอง แต่มันเงียบ น่ะ Spin ขนาด Cruze MC ก็เงียบอีกตัว

Chev เขาทำการตลาดได้เงียบมาก "เอ่ะ หรือเราอยู่หลังเขา"

ไม่มั้งครับ   :D :D ผมผ่าน GM ทุกวันยังไม่รู้เรื่องเลยนี่ขนาดเว็ปของเชฟเองแท้ๆยังไม่อัพเดทเลยยุ่งกับปัญหาภายในอยู่หล่ะมั้ง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

อีก 1 เสียงที่ชอบรถแนวนี้ครับ
รถเก๋ง 4 ประตู นี่ผมไม่ชอบเสียแล้ว บางคันที่ออกมาสวย ๆ ก็ชอบความสวย แต่ไม่ชอบใช้

รถแนว 7 ที่นั่ง หรือแนว suv มันเอนกประสงค์ ความสูงของมันก็ทำให้ทัศนวิสัยดี และเผชิญกับสภาพถนนได้ดีกว่า
เดินทางไกลแล้วรู้สึกปลอดโปร่งสบายดี เราไปของเราเรื่อย ๆ ไม่รีบร้อนอะไร
suzuki นี่มันก็ทนถึก ดูแลง่าย ค่าใช้จ่ายไม่แพงด้วยสิครับ

สำหรับ etega ผมชอบนะ ภายในมันนะ เรียบ ๆ ดี สีเบจก็ดูโปร่ง สว่าง
และเช่นกัน อย่างทีท่านว่า กระจกพับไฟฟ้า นี่ผมก็ไม่นิยมซักเท่าไหร่ครับ มันไม่สะดวกเวลาผมล้างรถ
พับอัตโนมือเอา รู้สึกง่ายกว่า
ไล่ฝ้า ก็เช่นกัน มีปัดน้ำฝนหลังแล้ว มันก็ไม่ค่อยได้ใช้ ( ผมไม่เคยใช้เลย )

ออฟไลน์ Pasakorndvm

อยากได้ครับ แต่ให้ใส่เครื่อง 1.8-2.0 ได้มั้ย? เกียร์ 5AT แหล่ม ๆ จะขับให้ผ้าอ้อมปลิวเลย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
ผมอยากได้ Jass 7 ที่นั่ง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่อยากได้เพราะมัน 4AT นี่ล่ะครับ

GreenG

อีก 1 เสียงที่ชอบรถแนวนี้ครับ
รถเก๋ง 4 ประตู นี่ผมไม่ชอบเสียแล้ว บางคันที่ออกมาสวย ๆ ก็ชอบความสวย แต่ไม่ชอบใช้

รถแนว 7 ที่นั่ง หรือแนว suv มันเอนกประสงค์ ความสูงของมันก็ทำให้ทัศนวิสัยดี และเผชิญกับสภาพถนนได้ดีกว่า
เดินทางไกลแล้วรู้สึกปลอดโปร่งสบายดี เราไปของเราเรื่อย ๆ ไม่รีบร้อนอะไร
suzuki นี่มันก็ทนถึก ดูแลง่าย ค่าใช้จ่ายไม่แพงด้วยสิครับ

สำหรับ etega ผมชอบนะ ภายในมันนะ เรียบ ๆ ดี สีเบจก็ดูโปร่ง สว่าง
และเช่นกัน อย่างทีท่านว่า กระจกพับไฟฟ้า นี่ผมก็ไม่นิยมซักเท่าไหร่ครับ มันไม่สะดวกเวลาผมล้างรถ
พับอัตโนมือเอา รู้สึกง่ายกว่า
ไล่ฝ้า ก็เช่นกัน มีปัดน้ำฝนหลังแล้ว มันก็ไม่ค่อยได้ใช้ ( ผมไม่เคยใช้เลย )

เหมือนกันเลย มาจาก thaifreed ใช่ไหมครับ จำได้ ;)