ผู้เขียน หัวข้อ: benz e230 ปี 96 ใช้น้ำมันเกียร์อะไรได้บ้างคับ  (อ่าน 7442 ครั้ง)

ออฟไลน์ ninemic

• Newbie
  • *
ใช้น้ำมันเกียร์อะไรได้บ้างคับ พอดีรถแฟนน้ำมันเกียร์รั่ว เข้าเกียร์ แล้วมีเสียงเวลาเปลี่ยนเกียร์ขับไปเรื่อยๆจนลืม (นิสัยผู้หญิงอะนะ) สุดท้ายตอนนี้เข้าเกียร์แล้วไม่กระดุกกระดิกแล้วครับ 

ผมไม่เคยขับรถยุโรปด้วยดิครับ รบกวนแนะนำที่ซ่อมและน้ำมันเกียร์ที่ใช้หน่อยคับ

เบื้องต้นอาจจะให้ช่างแถวนั้นไปช่วยเติมให้ก่อนเผื่อจะขับได้บ้าง แล้วค่อยเข้าอู่อะคับ อยู่แถวสวนมะลิซอย 3 คับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: benz e230 ปี 96 ใช้น้ำมันเกียร์อะไรได้บ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 06:45:55 »
Benzใช้น้ำมันเกียร์ของBenzเลยครับ ส่วนอู่ซ่อมเกียร์มีมากมาย ดูได้ใน www.sklasseclub.com หรือ mercedesmania ก็ได้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ panjap

Re: benz e230 ปี 96 ใช้น้ำมันเกียร์อะไรได้บ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 10:27:29 »
ไม่ต้องคิดถึงน้ำมันเกียร์แล้วครับ เอาว่าไปหาที่ซ่อมดีกว่า เรื่องน้ำมันเขาคงจัดการให้คุณเองนะครับ อาการนี้ ว่ากันที่ 3 หมื่นบาทขึ้นนะครับ ผ้าคลัชคงไปหมดแล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 10:38:02 »
ประมาณ 3 หมื่นใช่มั้ยคับ จะได้กะราคาได้ถูก ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:43:05 »
ประมาณ 3 หมื่นใช่มั้ยคับ จะได้กะราคาได้ถูก ขอบคุณมากคับ
ถ้าคลัทช์หมดก็ประมาณนั้นครับ แต่ถ้าValve Bodyเสียก็เพิ่มอีก ถ้าเป็นเกียร์จุด6ที่มีอักษรให้เลือกว่าW/Sก็อาจจะเป็นที่กล่องเกียร์ก็เป็นได้ ให้ช่างตรวจสอบก่อนดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2013, 11:49:40 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 01:20:49 »
ผมคิดว่า

ถ้าไปถามใน Benz Club ต่างๆ เช่น www.benzowner.net , www.mercedesmania.com
น่าจะได้คำตอบที่ดี และหลากหลายกว่า อาจจะแนะนำอู่ให้เลยด้วยซ้ำ
เนื่องจาก เป็นผู้ใช้โดยตรง และมีประสบการณ์เยอะ

ส่วนเรื่องน้ำมันเกียร์ แนะนำให้ใช้ของ Benz นะครับ แพงกว่านิดเดียว แต่ดีกว่ายี่ห้ออื่น โครตๆ คือ คุ้มค่ากว่านั่นเอง

เรื่องซ่อมเกียร์ ถ้าเสียหายแค่แผ่นครัช ก็ราวๆ 1 หมื่นกว่าๆ ถ้าเปลี่ยนเข็มขัดด้วย ก็ราว 3 หมื่นครับ (ราคาอู่ ไม่ใช่ราคาศูนย์)

รถมือสอง ถ้าบอกว่า รถผู้หญิงใช้ น่ากลัวสุดๆ  5 5 5  ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 18:02:19 »
ผมคิดว่า

ถ้าไปถามใน Benz Club ต่างๆ เช่น www.benzowner.net , www.mercedesmania.com
น่าจะได้คำตอบที่ดี และหลากหลายกว่า อาจจะแนะนำอู่ให้เลยด้วยซ้ำ
เนื่องจาก เป็นผู้ใช้โดยตรง และมีประสบการณ์เยอะ

ส่วนเรื่องน้ำมันเกียร์ แนะนำให้ใช้ของ Benz นะครับ แพงกว่านิดเดียว แต่ดีกว่ายี่ห้ออื่น โครตๆ คือ คุ้มค่ากว่านั่นเอง

เรื่องซ่อมเกียร์ ถ้าเสียหายแค่แผ่นครัช ก็ราวๆ 1 หมื่นกว่าๆ ถ้าเปลี่ยนเข็มขัดด้วย ก็ราว 3 หมื่นครับ (ราคาอู่ ไม่ใช่ราคาศูนย์)

รถมือสอง ถ้าบอกว่า รถผู้หญิงใช้ น่ากลัวสุดๆ  5 5 5  ;D

พอดีเค้าใช้ตั้งแต่รุ่นแม่มาแล้วอะคับ คงไม่ได้สนใจอะไร ขับอย่างเดียว T T