ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไร Jazz ไฮบริด กับ Civic ไฮบริด ถึงดับ !!!  (อ่าน 23029 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
Re: เพราะอะไร Jazz ไฮบริด กับ Civic ไฮบริด ถึงดับ !!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:08:17 »
เครื่องและออฟชั่นยังไม่โดนครับ แม็ก15 ดรัมเบรคหลัง เบาะผ้า เครื่องเล็ก ม้าน้อย อืด(ค่อนข้างชัวร์) เอาไรอีก เติมE85ไม่ได้ บวกลบกับรุ่นปกติที่เติมE85ได้ เผลอๆE85จะประหยัดกว่าด้วยซ้ำ !!

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
Re: เพราะอะไร Jazz ไฮบริด กับ Civic ไฮบริด ถึงดับ !!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:18:25 »
ผมเคยเห็นcivic hybridบนถนนครั้งเดียวเอง

ออฟไลน์ kasidet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:33:28 »
ผมจะกลับมามอง honda กลุ่ม Hybrid อีกครั้งเมื่อ

Jazz  Hybrid ใช้เครื่องยนต์ 1,500 cc +IMA ถึงจะราคาไป 8 แสนกว่า ก็รับได้.. กับสิ่งที่เพิ่มมากกว่าตัว Top ปกติ

Civic Hybrid  ใช้เครื่องยนต์ 1,800 cc +IMA แม้ว่าราคาจะไปใกล้ Prius ตัวล่างก็ตาม เพราะมีขนาดเครื่องยนต์เป็นเกณฑ์วัดการตัดสินใจซื้อ

ส่วนเทคโนโลยี Hybrid ที่ว่า Toyota ดีกว่า Honda มั้ย.. ผมกลับไม่แคร์เท่าไร เพราะมองว่าหลักการทำงานไม่เหมือนกัน แต่ละค่ายก็มีเทคนิคการประยัดพลังงานไม่เหมือนกัน

คนไทย sensitive กับตัวเลขเครื่องยนต์ option กับราคาขายต่อเป็นสำคัญจริงๆ เรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัยมาที่หลังอยู่แล้ว

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:36:52 »
civic หลักๆเลยออกมาทับลายตัวเอง ตัวธรรมดาเติมe85ได้ ไฮบริดเติมไม่ได้ ไปๆมาๆประหยัดพอกันแต่ค่าตัวแพงกว่า    // jazzผมว่าโออยู่นะเห็นเยอะอยู่

เรื่องไฮบริดติดแก๊สไม่ได้ ไม่จริงครับติดได้ตามปกติ ยิ่งของฮอนติดง่ายกว่าโตอีก

เรื่องอัตราเร่งดีกว่าตัวธรรมดาด้วยซ้ำเครื่องเล็กกว่าแต่มีมอเตอร์ช่วยปั่น

ออฟไลน์ จิ้มหมี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:47:00 »
ถ้าเป็น Jazz H ผมว่ามันก็เหมือนตอน Freed เข้ามาทำตลาดทีแรกๆอะ เจอน้อย แต่ผมเห็นหลายคันแล้วนะ ทั้ง ตจว. และแถวบ้านที่ สมุทรปราการ ส่วน Civic H ยังไม่เจอเลย

ส่วนเรื่อง E85 ผมว่าจริงๆ มันเป็นผลทางจิตวิทยามากกว่า เพื่อนผมขับ altis E85 ทีแรกมันก็บอกว่าประหยัด แต่พอเก็บสถิติไปสัก 2 เดือน เทียบกับ e20 อีก 2 เดือน สรุป แทบไม่เห็นความแตกต่าง ที่ต่างกันจริงๆคือ เติม E85 มันเข้าปั๊มหลายรอบกว่า เติม E20  :D แล้วถ้ามันไป ตจว. ก็หา E85 ยากมากๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:47:31 »
ส่วนต่างความประหยัดค่าน้ำมันมองไม่ค่อยเห็น  แต่ส่วนต่างราคารถเห็นชัดเจน

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 12:55:07 »
ผมเคยลองขับทั้งสองรุ่น  ความรู้สึกคือไม่อืดทั้งคู่

แต่ Civic Hybrid มีความต่อเนื่องดีกว่าหน่อย

ความคุ้มค่าในสายตาผมอยู่ที่ตัว Jazz Hybrid

แต่อีกสักปีหรือปีกว่ามันจะตกรุ่นแล้วนี่สิ

ถ้าใครชอบรถวิ่งเงียบๆ  ประหยัดพอตัว

ไม่ขับเร็ว  สรุปว่าคนมีอายุว่างั้นเถอะ  เลือกได้

ทั้งคู่ หรือแม้แต่พรีอุสก็เถอะ  แต่ไม่ใช่แคมรี่ไฮบริด

เจ้านั้นมุ่งไปทางเพอฟอร์ม้านซ์มากกว่า

ในอเมริกาคนขี่พรีอุสส่วนใหญ่หัวหงอกเค้าว่างั้น

;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 12:56:35 »
ส่วนตัวนะ

บริษัทรถส่วนใหญ่คิดถูกอย่างแรงที่ไม่มาสำรวจตลาดในนี้ หึหึ

8)

ออฟไลน์ WRD79

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 12:58:55 »
ถ้าจากสถานการณ์ตอนนี้ผมว่าคนคงคิดถึงความประหยัดมากที่สุดแล้ละมั้งครับ
ถ้าประหยัดไม่ได้ต่างกันมาก เทียบกับราคาที่โดดไปจากรุ่นธรรมดา ก็ต้องคิดหนักกันหน่อย
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 13:33:04 »
ผมว่าเหตุผลที่รถไฮบริดของโตโยต้าขายดีอาจจะมาจากแบรนด์ด้วย

ออฟไลน์ wingzerocustom

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 13:35:15 »
ตอบในฐานะคนที่เคยเลือก ระหว่างสองรุ่นนี้มา

Jazz SV กะ Jazz H

ผมเลือก SV

เพราะราคาถูกกว่า เครื่องใหญ่กว่า ผมไม่แน่ใจว่า มีมอเตอร์ไฟฟ้ามาเสริมจะใช้งานได้พอกันหรือไม่

แต่ถ้าเครื่องเท่ากัน มีมอเตอร์มาเสริม อาจจะเปลี่ยนความคิดได้ครับ

นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 13:51:33 »
ถามเล่นๆนะครับ ถ้า civic 1800 Hybrid + เติม E85 ได้ ราคาแพงกว่าเดิมหน่อย เอาซัก 1.15 ล้าน จะซื้อกันไหมครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 13:55:43 »
เห็นโฆษณาแว้บ ๆ
ซื้อตอนนี้เพิ่มรับประกันแบตเป็น 10 ปีเลย

;D ;D ;D

ออฟไลน์ lif_oil

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 16:02:06 »
1500cc.+motor =110แรงม้า เห็นตัวเลขแล้วไม่อยากได้ไงก็ไม่รุ ;D ;D

ออฟไลน์ nodano

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 16:25:36 »
ราคา jazz hybrid มันไปเบียด civic ตัวแรก 

ราคา civic hybrid  มันไปเบียด accord ตัวแรก 

ผมว่าในความรู้สึกของไทย ยิ่งใหญ่  ยิ่งคุ้ม .... เพิ่มอีกนิดเดียวเอง   

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ เพิ่มเงินอีกนิดก็ได้ตัวที่ใหญ่กว่า hybrid จะยอดขายทะลุ ถ้าลดราคาลงมา (แต่คงยาก)

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 16:41:16 »
ขอฝากบอกทาง H และ T หรือ...ว่า

ปัจจุบันคนไทยที่จะซื้อรถ มีความรู้มากขึ้น รู้อะไรๆ  มากขึ้น 8)

ฉะนั้น อย่าเอาเปรียบกันมากนักนะ.. :'(

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 16:55:45 »
jazz hybrid ไม่ดับนะครับ เห็นเยอะมากกกนะครับไปต่างจังหวัดก็เห็นเต็มเลยนะ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 17:22:56 »
แจส ไฮบริดส์ ดับเพราะอายุรถแจสตัวนี้มีมานานแล้ว ถ้าเป็นโฉมใหม่เอี่ยม ผมว่าราคานี้น่าจะขายได้  เป็น all new  jazz อะไรแบบนี้นะ ผมว่าได้กินตังค์เยอะเลย

ส่วนซีวิค  ก็เห็นๆว่าเครื่องเล็กลง แต่ราคาแพงขึ้น แถมยังเติมe 85 ไม่ได้ คนเลยไม่ค่อยมอง  ลองถ้าเครื่อง 1.8 เติม e85 ได้ด้วย ผมว่าคนซื้อเยอะแน่

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 17:25:44 »
ถามเล่นๆนะครับ ถ้า civic 1800 Hybrid + เติม E85 ได้ ราคาแพงกว่าเดิมหน่อย เอาซัก 1.15 ล้าน จะซื้อกันไหมครับ

ถ้าเป็นตัวท๊อป ก็น่าซื้อครับ ถ้าผมมีเงินถึงผมซื้อนะ ไม่เอาพรีอุส

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 19:19:01 »
ตลาดชะลอตัวด้วยอย่างหนึ่ง
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 19:22:58 »
ผมมอง ถึงความคุ้มค่าในราคาที่จ่ายไป civic hybrid คันล่ะ1ล้านนิดๆ ผมมีตัวเลือกอีกตั้งเยอะในงบเท่านั้น jazz hybrid คันล่ะ7แสน5 ถ้าผมอยากได้รถเล็กจริง ซื้อตัวปกติก็พอ ประหยัดเงินได้อีกหน่อย คำถามคือแล้วทำไมผมต้องจ่ายแพงกว่า เพื่อซื้อhybrid ?
สำหรับ camry hybrid เขาวางตัวhybrid เขาเป็นตัวท็อปสุด อ็อพชั่นทุกอย่างก็อยู่ในตัวนั้นหมด แต่สำหรับhonda กล้ายเป็นว่าราคาแพงกว่าตัวท็อป แต่ได้ของต่างๆเหมือนตัวกลาง ตัวล่างและมันเหลือเหตุผลอะไรล่ะ เรื่องประหยัดน้ำมัน?! ติดแก๊สก็ประหยัดได้  สำหรับผมถ้าจะซื้อcivic hybrid  คือชื้อมาเพื่อช่วยโลก ลดมลภาวะ ว่าแต่มีกี่คนมองถึงตรงนี้บ้าง ผมว่านับหัวได้เลยล่ะ คนส่วนใหญ่ยังไม่ได้ เห้นเรื่องนั้นจริงจังมากเท่าที่ควร (รวมผมด้วย ;D)

ถ้ารถhybrid รัฐช่วยเรื่องภาษีต่างๆเหมือน eco car แล้วล่ะก็ ผมว่าก็คงขายได้และขายได้ดี เสียด้วยซิ มันติดเรื่องราคากับความคุ้มค่าจริงๆ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:45:19 »
Jazz Hybrid นี่เยอะจริงครับ

แต่ Civic Hybrid ผมยังไม่เคยเห็นบนถนนเลยครับ หรือเค้ายังไม่ส่งมอบกันน๊า

ผมว่า Civic Hybrid ประชาสัมพันธ์ ไม่ค่อยดีเลยครับ

อีกอย่างช่วงนี้รถใหม่เยอะ ทำให้คนรอดูรุ่นอื่นๆ เลือกก็ไม่ถูก  :D :D :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 00:38:58 »
คนส่วนใหญ่ ยังดูรถจากขนาดเครื่องยนต์ แรงม้าสูงสุด ไม่ได้ดูที่outputจริงๆของรถ เครื่องใหญ่แรงม้าเยอะ แต่สุดท้ายอืดกว่าก็มีให้เห็นเยอะแยะ

เรื่องระบบไฮบริดก็เหมือนกัน  ระบบจะห่วยจะเทพถ้ากินน้ำมันเท่ากัน มันก็มีค่าเท่ากัน (แต่ตอนนี้ของโตช่วยในเรื่องอัตราเร่งได้ดีกว่าเลยดีกว่าหน่อย)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 01:34:19 »
ที่ญี่ปุ่น ประเทศ ที่เป็น เจ้าของ ทั้ง Toyota และ Honda

รถประเภท ไฮบริด ที่ขายดีและได้รับ การเชื่อถือ ยอมรับ คือ ค่าย Toyota ครับ

Prius คือ รถที่ประสบความสำเร็จ สูงสุด ทั้งตลาดในประเทศญี่ปุ่นเอง และยาวข้ามน้ำไปยัง ทวีป อเมริกา และ ยุโรป

Prius มีประวัติที่ยาวนาน เกี่ยวกับการ มุ่งมั่น พัฒนา รถสายพันธุ์ น้ำมัน+ไฟฟ้า ให้เป็นอันดับหนึ่งมาโดยตลอด

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 12:52:25 »
ที่ญี่ปุ่น ประเทศ ที่เป็น เจ้าของ ทั้ง Toyota และ Honda

รถประเภท ไฮบริด ที่ขายดีและได้รับ การเชื่อถือ ยอมรับ คือ ค่าย Toyota ครับ

Prius คือ รถที่ประสบความสำเร็จ สูงสุด ทั้งตลาดในประเทศญี่ปุ่นเอง และยาวข้ามน้ำไปยัง ทวีป อเมริกา และ ยุโรป

Prius มีประวัติที่ยาวนาน เกี่ยวกับการ มุ่งมั่น พัฒนา รถสายพันธุ์ น้ำมัน+ไฟฟ้า ให้เป็นอันดับหนึ่งมาโดยตลอด

พรีอุส แคมรี่ นี่เป็นตัวอย่างการตลาดที่ดีเลยครับ ใช้เครื่องใหญ่ไว้ก่อนแต่มาจูนให้แรงม้าน้อยเพื่อประหยัด ทั้งๆที่ใช้เครื่องเล็กก็ได้ คอยดูตอนaccord hybridออกใช้เครื่อง2.0 เดี๋ยวก็มีคนบอกcamryดีกว่าได้เครื่องใหญ่กว่าอีก

ออฟไลน์ ethidaj

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 14:57:38 »
ไม่ค่อยตอบโจทย์คับ เพราะคนไทยชอบออฟชั้นเยอะๆ เครื่องแรงๆ ประหยัดน้ำมัน ราคาถูก ซึ่งhondaออกมาตรงกันข้ามหมดเลยครับ ฮอนด้าปี สองปีนี้ออกมาแปลกจิงๆครับจากที่คนจะซื้อรถอะไรซักคันนึงหนึ่งในสองที่อยุ๋ในหัวต้องมีฮอนด้า แต่เดี๋ยวนี้ฮอนกลับไม่เอาใจผู้บริโภคเท่าที่ควร ทำให้เห็นชัดแจนว่ารถออกมาน้อยมาก หวังว่าaccordรุ่นนี้คงไม่ทำให้คนไทยผิดหวังอีกนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 21:53:30 »
เพราะ เข้าสู่โหมด Idling Stop ครับ จึงดับ!!  ;D

ขำๆ นะ 555+

ออฟไลน์ Tanapon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 22:44:31 »
ระบบไฮบริดของฮอนด้า มีมอเตอร์มาช่วยเสริมเฉยๆ ไม่ได้ช่วยกันจริงจัง ซื้อมาราคาสูงกลับไม่ประหยัดเท่าที่ควร หันไปเล่นแบบธรรมดาน่าจะดีกว่า