ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับCamry Hybrid  (อ่าน 8033 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
สงสัยเกี่ยวกับCamry Hybrid
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 11:27:33 »
คือผม ได้ติดตามอ่านหนังสือ ยานยนต์มาสักพัก  เห็นมีคอลัมน์เกี่ยวกับ Totota Camry ไฮบริด  ผมอ่านหัวข้อนี้มาได้ 2เล่ม  รู้สึกว่า ปัญหาที่ตามมามันจะเยอะเอาการ   ผมเลยสงสัยว่ามันน่ากลัวขนาดนั้นเลยหรอครับ    ใช้แล้วปัญหาที่จะตาม คือพวกค่าซ่อมบำรุง  เช่น
-ปั้มน้ำขนาดเล็ก
- ระเบรคจะเสียเร็ว
- จุดอ่อนของคอมเพรสเซอร์
- ถ้าตัว Interter เสียแล้วต้องเปลี่ยนใหม่
- มอเตอร์ควบคุมรอบเครื่อง  อันนี้อาจเป็นเพราะคุณภาพน้ำมันในบ้านเราอาจจะยังไม่ดีพอเลยทำให้มอเตอร์สกปรกเร็วกว่าปกติ

และหัวข้อที่ทางคอลัมน์แนะนำสำหรับรถไฮบริด
- พึงหลีกเลี่ยงการใช้รถย่านที่มีจราจรติดขัด
- หมั่นเข้าศูนย์บริการตามาที่กำหนด
- เติมน้ำมันดี ๆ ชัวร์ๆ เข้าไว้   ถ้าเจอน้ำมันคุณภาพต่ำๆ จะแย่เอา
- เอาใจใส่ดูแลระบบระบายความร้อนเป็นพิเศษ  อย่างพวกพวกพัดลมระบายความร้อนต้องหมุนและหมุนแรงด้วย  ไม่มีปัญหากับน้ำระบายความร้อน ซึ่งรวมไปถึงช่องระบายความร้อนของ HV Battery ด้วย
- อย่าเหยียบเร็วลากยาว  เวลาใช้รถไฮบริดจริง ๆ หากไม่จำเป็น ไม่ควรใช้ความเร็วสูงต่อเนื่องกันนานๆ เพราะอาจจะทำให้กล่องควบคุมเสียได้
- อย่าคบช่างด้อยความรู้   ควรเอาเข้าศูนย์หรือ ศูนย์นำเข้าไปเลย
- ห้ามลุยน้ำเยอะ  เพราะอาจทำให้มอเตอร์เสียหายได้ 

ที่มาจาก นิตยสาร ยานยนต์

เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: สงสัยเกี่ยวกับCamry Hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:12:18 »
บทความทั้งหมด เขียนไว้ยังไง ยังไม่ได้อ่าน

แต่...อ่านจากเท่าที่คุณเขียนมา บางอย่างมันก็ Non sense แล้วครับ

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับCamry Hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:22:54 »
- พึงหลีกเลี่ยงการใช้รถย่านที่มีจราจรติดขัด

โดยเฉพาะข้อนี้ประสาทมากๆ ถ้าเป็นอย่างนี้จริงล่ะก็
เอาไปขับที่ต่างจังหวัดแล้วกัน อย่าใช้เลยในกรุงเทพมหานครน่ะ
จุดประสงค์ของรถไฮบริดคือทำมาเพื่อให้รถยนต์ประหยัดน้ำมันในการใช้ในเมืองไม่ใช่หรอ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:52:45 »
ถ้าห่วยงี้นะ

ทำไมไม่ทำ จักรยาน Hybrid ไปเลยละฟะนั้นใช้ในกรุงเทพก็ได้ พอเบรคก็เก็บเป็นไฟฟ้า แล้วก็ปั้นด้วยไฟฟ้า ไฟหมดก็ปั่นเท้าเอง

ผมว่าหนังสือรถเล่มนี้ ไม่ห่วย ก็มั่ว ใช้ได้เลยนะนั้น
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ siamesecat

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 14:06:23 »
 ;D  อ่านแล้วpost แบบสรุปเอง หรือเอามาจาหนังสือเลยคับ ดูมั่วๆไงไม่รู้
โดยเฉพาะช่วงแนะนำ อ่านดีๆก็ งง เหมือนกันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 14:07:58 โดย siamesecat »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 14:16:37 »
บางอย่างมันไม่ไหว เป็นการกลัวเกินเหตุ คล้ายๆกับอะไรที่เอามาขู่เหมือนยุคก่อนใช้คอมพิวเตอร์มาควบคุม บอกว่าถ้าเสียบ้างล่ะ รถรวนตายเลย บลาๆๆๆ

การขับรถเร็วนี่มันยิ่งเย็นนะ ลมเข้ามาเยอะมากเลย ยกเว้นเร่งๆหยุดๆแบบรุนแรง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 14:39:54 »
เป็นรถไฮบริด ห้ามใช้ในเมืองจะให้ใช้ในไหนครับ
ใช้นอกเมืองก็ไม่เปลือง แต่ใช้รถธรรมดาดีกว่า
ถ้าห่วยงี้นะ

ทำไมไม่ทำ จักรยาน Hybrid ไปเลยละฟะนั้นใช้ในกรุงเทพก็ได้ พอเบรคก็เก็บเป็นไฟฟ้า แล้วก็ปั้นด้วยไฟฟ้า ไฟหมดก็ปั่นเท้าเอง

ผมว่าหนังสือรถเล่มนี้ ไม่ห่วย ก็มั่ว ใช้ได้เลยนะนั้น

จักรยาน Hybrid ที่มี regenerative brake ก็มีนะครับ แต่แพงอยู่

ออฟไลน์ ??????

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 14:45:46 »
ผมว่า รถที่จะนำมาประกอบขายในเมืองไทย โดยเฉพาะพวกยี่ห้อ ใหญ่ๆ

เค้าต้องทำการทดลองอะไรหลายอย่าง ไม่ใช่ว่าอยู่ๆจะนำเข้ามาประกอบขายหรอกครับ

ไอ้พวกไฮบริด หรือ ไม่บริด ที่เป็นรถรุ่นใหม่ อุปกรณ์ต่างๆ เซนเซอร์เยอะไปหมด

กลัวมากเกินไปจะนอนไม่หลับเอานะครับ เอาเป็นว่า ใช้ตามปกติ เข้าเช็คตามระยะ

ไม่เกิดปัญหาอะไรหรอก ครับ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 15:18:07 »
ผมว่าที่ว่ามามันก้อเรื่องปกตินะ  ระบบมันเยอะขึ้น ปัจจัยเสี่ยงในการเสียมันก้อมากขึ้น
ก้อต้องทำใจหน่อยถ้าคิดจะซื้อ  อย่างว่าละรถมันก้อมีการรับประกัน

คนตัดสินใจว่าเสี่ยงแล้วคุ้มหรือไม่ ก้อคือคนซื้อ  ของทุกอย่างมีการแลกเปลี่ยนทั้งนั้นละ 

มองในแง่ดี คนซื้อตอนนี้ ภูมิใจเถอะครับ คุณก้อเป็นคนที่ช่วยผลักดันก้าวแรกของเทคโนโลยีประหยัดพลังงานในเมืองไทย
ไม่มีพวกคุณ ก้อไม่มีก้าวถัดไป

ออฟไลน์ Ken_1000

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 15:37:30 »
ผมไม่ได้ใช้ไฮบริด คร้าบบบ   แค่อ่่านจากหนังสือมาเฉย ๆ แต่คอลัมน์ดันเขียนมาซะ  น่ากลัว   เลยอยากถามพี่ไว้เป็นความรู้ ครับ ว่ามัน จริงอ่ะเปล่า  ถ้าพิมพ์อะไรผิดพลาดหรือเข้าใจยาก  ก้อขออภัยล่วง หน้าครับบบ   ส่วนตัวใช้Teana 200XL จ้า ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 15:42:36 โดย Ken_1000 »
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 16:08:39 »
แย่ขนาดนั้นเลย.........

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 17:17:59 »
ผมไม่ได้ใช้ไฮบริด คร้าบบบ   แค่อ่่านจากหนังสือมาเฉย ๆ แต่คอลัมน์ดันเขียนมาซะ  น่ากลัว   เลยอยากถามพี่ไว้เป็นความรู้ ครับ ว่ามัน จริงอ่ะเปล่า  ถ้าพิมพ์อะไรผิดพลาดหรือเข้าใจยาก  ก้อขออภัยล่วง หน้าครับบบ   ส่วนตัวใช้Teana 200XL จ้า ;D

คุณ Ken_1000 อย่าเพิ่งสะดุ้งครับ

ที่ข้างบนเค้าว่าๆ กัน (รวมทั้งผม) น่าจะหมายถึง ตัวข้อความ (รวมถึงคนเขียน) ที่คุณ Ken_1000 ลอกมาลง มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 17:27:25 »
อ่านแล้ว งุนงง ชวนสงสัย ว่าใครเขียน?

ปล ได้ทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ของ แคมรี ไฮบริด รวมทั้ง อัตราเร่ง 0-100 และ 80-120 หมดแล้วนะครับ
เหลือแต่ Top Speed เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 17:35:53 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 17:48:53 »
บอกกันอย่างนี้งั้นรุ่นนี้ก็สมควรแค่ซื้อมาประดับบารมี

เอามาวิ่งไม่ได้เดี๋ยวเสียของ 555

;D ;D ;D
+^ M o N ™ ^+

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 18:07:54 »
อ่านแล้ว งุนงง ชวนสงสัย ว่าใครเขียน?

ปล ได้ทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ของ แคมรี ไฮบริด รวมทั้ง อัตราเร่ง 0-100 และ 80-120 หมดแล้วนะครับ
เหลือแต่ Top Speed เท่านั้น

Top โดนล็อคไหมครับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 18:40:49 »
ผมสงใสว่า ที่มีคนบอกว่า Top speed โดนล๊อกไว้ 170 นี่จริงๆรึปล่าวอ่ะคับ แล้วถ้าล๊อกจริงๆทำไมต้องล็อกต่ำขนาดนั้นครับ เพราะรถอัตราเร่งดีๆแบบนี้ผมว่ากดนิดเดียวในมอเตอร์เวย์ก็ไปติด 170 แล้วนะ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 18:42:11 »
ผมว่านิตยสารเครือยานยนต์นี่จะไม่ค่อยชอบ Hybrid นะ
เห็นมา 2-3 ฉบับแล้ว เขียนเตือนเรื่อง Hybrid ว่าไม่ดีอย่างงู้นอย่างงี้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 22:12:39 »
ก็ ผมว่า ผมนี่แหละครับ ที่เอามาปล่อย ที่นี่ก่อนละว่า โดนล็อกครับ

แต่จะล็อกเท่าไหร่อย่างไรนั้น ขอทดลองให้แน่ใจอีกที เนื่องจากสภาพฟ้าฝนวันนี้ ไม่เอื้ออำนวย
และรถคันที่ได้รับอนุเคราะห์มานั้น สภาพยังสดใหม่ และดูแล้ว ไม่ควรทำท็อปสปีด แน่ๆครับ

ต้องรอรถจากทาง Toyota กันก่อน...

รีวิว คราวนี้ ต้องใช้รถ ถึง 2 คัน

ทำไม? เพราะอะไร?

เฉลย ในบทความรีวิว ครับ

ถ้าไหว นะ ปลายสัปดาห์หน้า คงจะได้อ่านกัน ถ้าไหวนะ เพราะมีอีกหลายบทความที่มีำหนดต้องเอาขึ้นในช่วง สองสามวันนี้ ถึง สัปดาห์หน้า

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 23:00:12 »
ผมสงใสว่า ที่มีคนบอกว่า Top speed โดนล๊อกไว้ 170 นี่จริงๆรึปล่าวอ่ะคับ แล้วถ้าล๊อกจริงๆทำไมต้องล็อกต่ำขนาดนั้นครับ เพราะรถอัตราเร่งดีๆแบบนี้ผมว่ากดนิดเดียวในมอเตอร์เวย์ก็ไปติด 170 แล้วนะ

170 ไม่ต่ำหรอกครับ
มันเกินที่มอเตอร์เวย์กำหนดว่า 120 แล้วด้วยซ้ำ

แต่ก็ควรปล่อยไว้เผื่อกรณีไม่มีสติแล้วขับ ครับ

ออฟไลน์ ton99

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 00:49:54 »
ตอนที่ตาถังได้รถมาใหม่ๆ
ไปลองกดแล้วแจ้งว่าไปตันที่ 185 บนหน้าปัด

ที่รถไฮบริดต้องล็อคความเร็วไว้
คงเป็นข้อจำกัดของ motor
ซึ่ง toyota ก็ไม่ยอมบอกตรงๆว่าหมุนไปได้เท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2009, 00:56:43 โดย ton99 »