ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้วแบตเตอร์รี่ Altis หลวมครับ  (อ่าน 4156 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
ขั้วแบตเตอร์รี่ Altis หลวมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 19:49:33 »
 altis 1.6 ปี 2011 รถครบ 2 ขวบ แบตเตอร์รี่ก็ไฟหมดทันที
ของเดิมเป็น FB ขั้วใหญ่ แต่วันนี้ไปซื้อ GS รุ่น NS60L กระแส 45 Ah มาราคา 1600
แต่ยกมาเปลี่ยนปุ๊ป งานเข้าครับ ขั้วแบตมันเล็กนี่นา
(ขั้วสายของรถมันใหญ่กว่า ขันสุดแล้วก็ยังไม่รัดขั้วแบต)

แต่พอสตาร์ทแก้ขัดได้
เลยอยากสอบถามเพื่อนๆถึงการแก้ไขว่าต้องไปหาซื้อหัวข้อต่อได้ที่ไหนครับ
ศูนย์ หรือร้านแบตเตอร์รี่ ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ
(การซื้อแบตใหม่ที่ขั้วใหญ่ คงเป็นทางออกสุดท้ายนะครับ  :'()

(ถ้าไม่เป็นการโฆษณา แนะนำร้านทาง pm ก็ได้ครับ ผมอยู่แถวประเวศ-ลาดกระบัง-บางพลี)
ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
Re: ขั้วแบตเตอร์รี่ Altis หลวมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 20:01:09 »
ปกติถ้าเป็นแบบนี้ทางร้านเขาจะมีแหวนทองแดงเอามารองให้ไม่ใช่เหรอครับ
ตอนผมเปลี่ยนแบต EF รอบก่อนก็แบบนี้นะ
.... ... ....- --- --.- ..

Re: ขั้วแบตเตอร์รี่ Altis หลวมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 20:06:08 »
ปกติถ้าเป็นแบบนี้ทางร้านเขาจะมีแหวนทองแดงเอามารองให้ไม่ใช่เหรอครับ
ตอนผมเปลี่ยนแบต EF รอบก่อนก็แบบนี้นะ
คือผมไปซื้อที่ร้านมาเปลี่ยนเองนะครับ
แต่ไม่ได้บอกเค้าว่าเดิมมันขั้วเล็กหรือใหญ่
(ซึ่งผมก็นึกไม่ถึงเหมือนกัน)
เลยงานเข้าตามนี้ครับ ยังงี้แสดงว่าไปร้านที่ขายแล้วขอซื้อแหวนทองแดงได้?
ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 21:14:40 »
แบตGS ขนาดนี้เป็นขั้วเล็กครับ แต่จะให้ขั้วสวมมาอีกทีครับ ถ้าช่าง/ร้านไม่เก็บเอง ก็ทำหล่นหายครับ

แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าเก็บเกิน 1.5ปี จะแยกรุ่นครับ NS60 NS60L เป็นขั้วเล็ก แต่ NS60(S)  NS60L(S) เป็นขั้วใหญ่ครับ

แต่รุ่นใหม่ประมาณ1.5ปีที่ผ่านมาเป็นรุ่นใหม่คือ NS60 เป็นขั้วเล็ก แต่ในกล่องจะให้ขั้วสวมเพื่อแปลงเป็นขั้วใหญ่มาให้พร้อมครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:15:54 »
เวลาผมซื้อแบต นี่ ผมจะให้ทางร้านใส่ให้เลย จะได้ไม่มีปัญหาแบบนี้ครับ
ลูกเก่า บางทีก็ขายให้ร้านไปเลยนี่แหละ ได้เงินกลับมา 100 - 200 บาท แล้วแต่จังหวะ
ผมว่าเคสนี้ คุณกลับไปที่ร้านที่คุณซื้อแบต แล้วให้เค้าจัดการให้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 22:34:15 »
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
วันนี้ขับกลับไปที่สอบถามร้านขายแบตแล้วครับ
เค้ามีแหวนสวมทีาขั้วแบต จัดการให้เราเรียบร้อยแล้วครับ
(จริงๆม่นแถมมากับแบตแต่ตอนช่างแกะออกมาเติมน้ำกรด เค้าไม่ได้ใส่กล่องมาให้เรา)

และที่ต้องไปซื้อมาเปลี่ยนเองเพราะว่ารถจอดเข้าหน้าบ้าน ทำให้สายพ่วงแบตเข้าไม่ถึงครับ