ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไม่เร็ว= ขับไม่เก่ง อ่อน เพื่อนคิดยังไงกันบ้างกับคำพูดนี้ครับ  (อ่าน 12118 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
คือผมถ้าปกติทั่วไปไม่ได้เร่งรีบผมจะขับรถ90-110 หรือบางทีอาจจะช้ากว่านั้นถ้าเป็นแหล่งชุมชน
แต่เพื่อนหลายคน ชอบมองว่าการขับรถช้าบ่งบอกว่าเราขับรถไม่เก่ง อ่อน  (หลายคนมองแบบนี้ จริงป๊ะคับ)

อันนี้เพื่อนๆเห็นด้วย. หรือมีใครขับช้าแบบผมกันมั้ยครับ

เพราผมเคยชนหมามาทีนึงเลยไม่อยากขับเร็วมาก

ออฟไลน์ Night_Angel

คนขับรถได้ก็แบบนี้แหละครับ

คนขับรถเป็น  จะเร่งเมื่อเห็นว่าไปได้ และเบาเมื่อไม่สามารถไปได้ หรือเขตชุมชน

เข้าเขตชุมชน  จะกดมาเท่าไหร่ก็ตาม  วิ่งคลานๆที่ 60 ก็พอ

ใครเร่งๆในเขตชุมชนแบบนั้นน่ะ เกรียน
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

เป็นตรรกะที่ไม่เป็นสัจนิรันตร์ครับ

ออฟไลน์ golf32

ไม่จำเป็นหรอกครับ

ขับเร็วๆแข่งกันบนถนน ชนตายมีมากมายไปอย่างนั้นเรียกว่าเก่ง? ถ้าเก่งมันต้องไม่ชนครับ

อย่างผมเองบอกตรงๆเมื่อก่อนก็ขับเร็วมากๆเหมือนกันขึ้นทางด่วนต้องมุดต้องไปให้เร็วเดี๋ยวนี้ขับเรื่อยๆ 100-120 ออกบ่อยไม่เปลืองนี้มัน ไม่เหนื่อย ไม่เดือดร้อนคนอื่น

เก่งไม่เก่งเค้าวัดกันในสนามครับจับเวลากันให้รู้แล้วรู้รอด เอาแค่ โกคาร์ทก็พอครับ :D

ออฟไลน์ mrshowtime

• Newbie
  • *
พวกนักแข่งรถ ทั้งรถยนต์ หรือ มอเตอร์ไซด์ เห็นหลายราบแล้ว ขับบนถนนเรียกว่าคนแก่ได้เลย
ไม่จำเป็นหรอกครับว่าจะขับไม่เก่งอ่อน พวกเก่งๆก็ตายมาหลายรายแล้ว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ขับเก่งไม่เก่งไม่ได้วัดที่ความเร็วครับ แต่วัดที่เทคนิคการขับและการถอยจอด

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
เก่ง กับ กล้า ต้องแยกให้ออก

ขับรถเก่ง ก็ไม่จำเป็นต้องขับเร็วเสมอไป
ส่วนคนขับรถเร็ว แค่มีความกล้าก็ขับได้แล้ว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Logic เหมือนกับใครไม่ไปตีกับโรงเรียนอริ = ป๊อด ครับ

ป่วยแบบนี้เลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Buffy

ถ้าขับรถเลนกลางแล้ววิ่งที่ 40 กม/ ชม บนทางด่วน

ผมจะคิดว่าเค้าพึ่งหัดขับรถ หรือ ขับรถยังไม่เก่ง

ผมว่า ต้องใช้คำว่า ขับรถช้า"มาก"  อาจหมายถึงขับรถไม่เก่งครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

พวกนักแข่งรถ ทั้งรถยนต์ หรือ มอเตอร์ไซด์ เห็นหลายราบแล้ว ขับบนถนนเรียกว่าคนแก่ได้เลย
ไม่จำเป็นหรอกครับว่าจะขับไม่เก่งอ่อน พวกเก่งๆก็ตายมาหลายรายแล้ว

ออฟไลน์ 2k

ใช้ความเร็วย่านเดียวกันเลย ผมกลัวชนหมาชนคนเลยไม่ขับเร็วแต่ยังไม่เคยชนอะไรนะ  :P ถ้าเจอพูดจาแบบนี้ผมเชิญให้ลุกจากวงสนทนามาต่อยกันดีกว่า ขับเร็วแค่เท้าเหยียบคันเร่งมือหมุนพวงมาลัยนิดหน่อยมันบอกอะไรไม่ได้ อยากวัดความเก่งมาวัดกันที่ตัวคนขับเลยดีกว่า ใครชนะคือเจ๋งกว่าอย่างแท้จริง  8) อย่าไปสนใจพวกวัดความเก่งด้วยมาตรฐานปัญญาอ่อนแบบนั้นเลย คุณอยู่ในฐานะที่สูงกว่าคนพวกนั้นมากมายนัก คนที่เข้าใจความรู้สึกความลำบากของคนอื่นรวมทั้งสัตว์และพยายามที่จะไม่ทำสิ่งใดๆที่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนถือว่าเป็นมนุษย์ที่เป็นคนอย่างแท้จริง อยู่ที่ไหนก็มีแต่คนรักเพราะจะไม่ก่อปัญหาให้ใคร  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
ขับรถเก่งสำหรับผมคือการใช้ความเร็วที่เหมาะสม มีทักษะในการเอาตัวรอดในสถานการณ์คับขันและเคารพกฏจราจรครับ

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
แต่ก่อนตอนยังคะนอง เคยคิดแบบนั้นบ้าง ในบางอารมณ์ครับ

แต่ปัจจุบัน ผมมองว่า "คุณคือคนเก่ง ที่สามารถควบคุมตัวเองได้ครับ"

ออฟไลน์ mxmx

มันก็เหมือนคำพูดที่ว่า กินเหล้าไม่เก่ง บุหรี่ไม่สูบ ไม่มีกิ๊ก อ่อนนั้นแหละคับ  อันไหนดีไม่ดี ควรไม่ควรเรารู้อยู่แล้วคับไม่ต้องคิดมาก

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมใช้ความเร็วรอบข้างในการขับครับ รถมันวิ่งประมาณไหนกันก็ขับประมาณนั้นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Elros

• **
ถ้าได้ยินประโยคนี้ ผมตีความได้ทันทีเลย
ว่าคนพูดแค่ขับรถได้
แต่ยังห่างไกลจากการขับรถดี ขับรถเก่งอีกเยอะมาก

ออฟไลน์ ectomor

• **
ขับรถเร็วก็แค่เอาเท้ากดคันเร่งลงไป มันเก่งตรงไหน
ตอบกลับคนคิดแบบนี้แบบกวนๆ ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สำหรับผมเน้นขับรถปลอดภัยครับ ยิ่งเดินทางไกลยิ่งต้องเตรียมตัวดีๆขับปกติไม่เกิน 110 แต่ไม่เคยขับช้าขวางใครนะครับตามกระแสจราจรเป็นหลัก ช่วงไหนช้าก็ต้องช้าจังหวะไหนแซงไม่ได้ก็รอจังหวะไปก่อนถ้าแซงต้องแซงให้ขาดไม่มั่นใจไม่แซงเด็ดขาด เปิดไฟเลี้้ยวทุกครั้งที่เลี้ยวแซงหรือเปลี่ยนเลน ไม่ขับปาดหน้า ไม่ขับแช่ขวา ไม่เบรคกะทันหันยกเว้นเหตุฉุกเฉิน เจออะไรน่าสงสัยชะลอรถไว้ก่อน ไม่เปิดไฟสูงพร่ำเพรื่อ ไม่ขับจี้ตรูด ไม่เปิดไฟตัดหมอก (ไม่มีอ่ะ) มองกระจกข้างและหลังเรื่อยๆเพื่อประเมินสถานการณ์ โอ้ยอีกเยอะ เอาเป็นว่าภรรยาสามารถนั่งไปด้วยอย่างวางใจได้ ผมตีต้นทุนชีวิตผมสูงครับแล้วยิ่งเงินจำกัดหารถอะไรที่ระบบความปลอดภัยเยอะไม่ได้ก็ต้องเซฟตัวเองเยอะหน่อยผมยังอยากอยู่กับคนที่ผมรักไปนานๆ อยากเลี้ยงลูกจนโต อยากอุ้มหลาน อยากนู้นนี่นั่นอีกเยอะ แล้วผมจะเสี่ยงทำไม

สำหรับผมมีแค่ 2 แบบคือขับรถปลอดภัยกับขับรถอันตรายและคนที่พูดขับรถไม่เร็ว= ขับไม่เก่ง อ่อนก็คือคนที่ขับรถอันตรายแต่หาข้ออ้างเพื่อให้ตนเองดูดีแค่นั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

np72

• บุคคลทั่วไป
คิดว่าไร้สาระครับ

ขับรถเก่งสำหรับผมคือถึงที่หมายอย่างปลอดภัยครับ

ถนนไม่ใช่สนาม ไม่เกี่ยวว่าขับเร็ว = เก่งซะหน่อย

เห็นมาเยอะคิดว่าเก่งขับเร็ว มิดไปเยอะ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ใครมาพูดอย่างนี้ เจ้าของกระทู้ ถามกลับไปเลยครับ "พ่อคุณสอนแบบนี้หรอ" !!!

ออฟไลน์ S6

บนถนน ไม่มีคำว่า เก่งหรืออ่อน ถ้าขับอยู่ในความเร็วที่กำหนดและปลอดภัย ไม่ฝ่าฝืนกฎจราจร มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทาง ไม่เคยเครมประกันเลย ผมว่าเก่งมาก

คนเก่ง ผมเห็นแต่ในสนามแข่งรถเท่านั้น ผมขับเต็มที่อย่างไรก็ตามไม่ทัน นั่นแหละครับ ผมยอมรับเลยว่าเก่งมาก
ลองดูพี่ท่านนึง เป็นแชมป์ Super car thailand ปีที่แล้ว แต่นอกสนามพี่ท่านขับรถครอบครัวธรรมดาไปแบบเรื่อยๆครับผม

ออฟไลน์ siwakorn

ผมว่่ความเร็วนี้มันเป็นความเร็วส่วนใหญ่ที่คนทั่วไปใช้กันเลยนะครับ เพื่อนคุณจะให้ขับเท่าไรเชียว

ออฟไลน์ PATTY

• **
คนพูดแบบนี้ได้เนี่ยต้องคิดเอาเองล้วนๆ เขาจะคิดลึกซึ้งทำไมกับแค่การขับรถ
ขับรถไม่เร็ว = อ่อน  
ขับรถเร็ว = เก่ง
ขับรถเร็วบ้าง ไม่เร็วบ้าง ก็ =  เก่ง อ่อน สลับไปมาอ่ะหรือ ???

โว๊ะ... ฝากบอกเขาทีค่ะว่า เอาเวลาไปตั้งใจขับให้ดี มีน้ำใจต่อเพื่อนร่วมถนน ก่อนดีกว่าไหมคะ

ออฟไลน์ inew

• Full Member
เป็นผมก็จะตอบไปว่า "เออ..! gu อ่อน ขับไม่เป็น ขับช้ามาก กากมากด้วย ไร้ประสบการณ์ เชิญคุณพี่ท่านไปก่อนเลยคร้าบบบบบ !!!  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าแค่เหยียบให้เร็ว ผมว่าเด็ก ป.5 แถวบ้านผมก็ขับได้นะ แค่เหยียบทางตรงมิดๆให้หมด
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Parinceo

ตอบเลยว่า เก่งไม่เก่งไม่รู้ แต่ไม่ได้รีบไปตายที่ไหน  ::)

ออฟไลน์ KIAT

ผมก็ขับช้าครับ เพราะขับอยู่แต่ในเมือง ไม่ค่อยได้วิ่งทางไกล  :D

ออฟไลน์ Newhang

ผมใช้ความเร็วรอบข้างในการขับครับ รถมันวิ่งประมาณไหนกันก็ขับประมาณนั้นแหละ

ผมก็คิดแบบนี้แหละ

ขับ 90 บนทางหลวง แล้วไม่หลบให้ทาง วิ่งแช่  มันเก๊ะกะมาก  แต่ถ้าไม่เก๊ะกะก็ไม่ว่าอะไรเพราะผมพ้นผมก็ไปแล้ว

ผมเน้นขับขี่ปลอดภัย ไม่ขวางทางคนอื่น ความเร็วพอประมาณ

ขับรถช้าเกินก็ไม่ใช่ว่าดีนะครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ไม่อ่อนครับ ขับเร็วใช่ว่าจะเก่ง แต่การไม่พาตัวเองไปอยู่ในสถานการณ์คับขับ
หรือ สามารถแก้ไขได้อย่างปลอดภัย ทั้งตัวเองและเพื่อนร่วมทาง
โดยที่ถึงจุดหมายปลายทางตามเวลาที่กำหนด ถึงเก่งจริง

ขับเร็วไม่กลัว กลัวตอนจำเป็นต้องหยุด แต่หยุดรถไม่ทันมากกว่า
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ slate

ผมขับช้ากว่าท่าน จขกท. อีกคับ ถือคติ Slow But Sure !!   ::)

คนพวกนี้จะคิดได้เมื่อสายคับ มีให้เห็นทุกวัน