ผู้เขียน หัวข้อ: Chevrolet Colorado เซลล์บอกว่ากำลังจะเพิ่มแรงม้าแรงบิด ใครทราบบ้างครับ  (อ่าน 11008 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mammoth

• Jr. Member
  • **
เอารถบริษัทไปเข้าศูนย์ ได้นั่งคุยสักครู่ เซลล์บอกว่าจะเพิ่มแรงม้าตัว 2.8 เป็น เกือบๆ 200 แรงบิดก็เพิ่มเป็น 500+  ท่านใดพอมีแหล่งข่าวยืนยันบ้างครับว่าจริงหรือไม่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
ของเดิมแรงไม่พอเหรอเนี่ย จะแข่งกับ bt50proหรือไงเนี่ย :o
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ krajay

• **
ถ้าจริง แสดงว่า GM รักษาความลับได้ดีมาก

ออฟไลน์ Gaga

• **
จริง .. Duramax 2 

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
หืออ . . . มาไวไปป่าวครับ รอปีหน้าดีกว่าไหม
IMV2 เปิดตัว แล้วจะงัดอะไรออกมาอีก  :-*

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
น่าสนใจครับ ถ้าจริงแล้ว Isuzu จะอัพเกรดอะไรด้วยไหม

น่าสนใจครับ ถ้าจริงแล้ว Isuzu จะอัพเกรดอะไรด้วยไหม
ปีหน้าครับ 2.5 Twin Power Turbo  มาแน่ !!

ปีหน้าครับ 2.5 Twin Power Turbo  มาแน่ !!
2.5 Twin Turbo ที่กำลังจะมา ถ้าเทียบกับเครื่อง 3.0 ปัจจุบัน เอาแบบเดิมๆ มีอะไรดีกว่าบ้างครับนอกจากความสดใหม่ เช่น แรงกว่า ประหยัดกว่า หรือมีเทคโนโลยีอะไรใหม่ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

• **
มาปีนี้ คอนเฟิร์ม

มาปีนี้ คอนเฟิร์ม
Twin Turbo มาปีนี้หรอครับ แล้วมาช่วงไหนครับ นึกว่าจะมาปีหน้าซะอีกสงสัยจะเซอร์ไพรส์ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 23:37:05 โดย Public P »

ออฟไลน์ porasit33

Twin ที่จะมาอ่านสเปคแล้ว มันพอๆกับตัวเดิม
รึว่า ... 3.0  twin turbo จะมา แต่ตุลานี้ ดีแม็คจะครบ 2 ปี
ตามอายุไมเนอเชนจ์ พอดิบพอดี แต่ตัวปัจจุบันยัง
จองสี่เดือนกันยุเรยนิครับ จะมาแนวไหนน้อห้าๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มีคน คอนเฟิร์มแล้วด้วย   :)

ไว้รอดูดีกว่า  :o
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
2.5 Twin Turbo ที่กำลังจะมา ถ้าเทียบกับเครื่อง 3.0 ปัจจุบัน เอาแบบเดิมๆ มีอะไรดีกว่าบ้างครับนอกจากความสดใหม่ เช่น แรงกว่า ประหยัดกว่า หรือมีเทคโนโลยีอะไรใหม่ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

2.5Twin Turbo แรงม้าเท่าเดิม แต่แรงบิดเยอะกว่าเดิม

เร็วขนาดใหน...

ออฟไลน์ frame@kk

ม้าเท่าเดิมนี่ 163 ม้าท่า 3.0 ตัวเดิมเลยนะครับ ที่อ่านๆมาก็ท๊อค 400 นี่แหละครับ

ออฟไลน์ lorenzo

อ่านไปอ่านมากลายเป็นกระทู้ดีแม็กทวินเทอร์โบ

ผมว่าทั้งอีสุและเชฟต้องเก็บก็อกสองไว้รอ โตต้า มิตซู นิสสัน ด้วยน่ะ คงไม่มาไวขนาดนั้นหรอก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เกือบๆ 200 แรงบิดก็เพิ่มเป็น 500+ ไม่ธรรมดาเลยนะครับเนี่ย

แต่ 2.5 Twin Turbo จะมาจริงหรอครับ น่าสนใจๆ

• **
มาปีนี้คือ Duramax 2

200 HP  500 NM

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
จะแรงกันไปไหนเนี่ยกระบะบ้านเรา
ต่อไปก็คงไม่ต้องใส่พวกดันรางกันแล้วละ เดิมๆก็แรงได้ละ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เเค่Remap 200 hp ไม่ยากเลย ถ้าดันรางจัดเต็ม ติดปีกก็บินได้เเล้ว อิอิ

เเค่Remap 200 hp ไม่ยากเลย ถ้าดันรางจัดเต็ม ติดปีกก็บินได้เเล้ว อิอิ
อยากเห็นกระบะไทยบินได้ครับ อิอิ ผมเคยอ่านในกระทู้ของ ranger club เอาตัว 3.2 ไป Remap ได้ผลดังนี้ครับ ก่อน Remap แรงม้าที่ล้อ 133.6 Hp แรงม้าที่เครื่อง 197.4 Hp แรงบิด 397.7 Nm หลัง Remap แรงม้าที่ล้อ 202 Hp แรงม้าที่เครื่อง 268.4 Hp แรงบิด 571.9 Nm ไม่รู้จะแรงกันไปถึงไหนครับ ได้ใช้หมดรึป่าวไม่รู้ สงสัยไว้ไต่เขา ไต่ทางชัน

ออฟไลน์ KIM NNC

สงสัยต่อไปคงมีกล่องพ่วงดันรางของแท้ ขายในศูนย์ให้ลูกค้าโมเครื่องเพิ่มกันเลย 555

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
บินลงข้างทาง 55

ออฟไลน์ H3T

Duramax 2 ทำได้ 200 ม้า 500 นิวตันเมตร ซึ่งตามที่ผมคิด น่าจะเป็นแค่ปรับเปลี่ยนระบบภายนอกของเครื่องยนต์ เช่น ปรับจูนกล่อง ปรับอัตราการฉีดน้ำมัน ปรับกำลังอัดเทอร์โบ
  โดยน่าจะมีกลุ่มที่จูนรถกระบะอยู่แล้วจะมองว่า เฉยๆมากไม่ใช่เรื่องที่น่าตื่นเต้นเท่าไหร่ แต่กลุ่มที่น่าจะถูกใจคือคนที่ใช้รถแบบปกติทั่วๆไป ซึ่งถือเป็นคนส่วนใหญ่จะชอบ แรงขึ้นจากโรงงานโดยไม่ต้องปรับจูนข้างนอกให้เสียการรับประกันของโรงงาน

Duramax จะน่าตื่นเต้นกว่านี้ถ้ายอมใส่หัวฉีด Piezo มาให้ แต่ก็ไม่รู้เมื่อไหร่ สงสัยเอาไว้ตอน Toyota IMV2 แน่ๆ

ส่วนเรื่องเครื่อง 4JK-2TC 2.5L Twin turbo ต่อแบบขนาน ( ทำงานที่ช่วงรอบเครื่องยนต์คนละช่วง ) โดยไม่ต้องพึ่งเทอร์โบแปรผันแบบเทอร์โบเดี่ยวในตลาดตอนนี้ จริงๆดูตามสเปคแล้วไม่ได้ถือว่าแรงมากจนถือมาเป็นประเด็นนะครับ แต่น่าจะเด่นที่แรงบิดมากกว่า โดยเฉพาะรอบต่ำที่ได้เทอร์โบตัวเล็กมาช่วย 400 นัวตันเมตร มาที่รอบ 1400 รอบต่อนาทีเท่านั้น แล้วเฟลทไปแค่ช่วง 1000 รอบเท่านั้น แรงบิดจะเริ่มตกที่เลย 2400 รอบ จะเห็นว่าบุคลิกของเครื่องรุ่นนี้จะเป็นม้าตีนต้น และทำให้มีผลพลอยได้เรื่องการประหยัดน้ำมันที่ดีอีกด้วย ( ตามนโยบายของ Isuzu เค้าหล่ะครับ ) โดยจะประสานงานกับอัตราทดเกียร์ 6 จังหวะ เพื่อประสานนงานกันอีกด้วย

เรื่องที่คุยกันว่าจะออกขายเมื่อไหร่ ผมจะลองเดาตามเหตุผลส่วนตัวดูนะครับ
    1. เครื่อง 2.5 Twin Turbo น่าจะมาใน New PPV ก่อน น่าจะช่วงปลายปีนี้เลย โดยจับคู่กับเกียร์ 5AT ( จากส่วนหนึ่งจากการที่ Duramax อัพเครื่องยนต์ )
    2. จากนั้นช่วงงาน Motor Show 2014 น่าจะส่งลงใน Dmax และได้เกียร์ 6MT ด้วย

แต่ผมคิดต่อไปนะครับ ถ้าหากส่ง 4JK-2TC 2.5L Twin Turbo ออกมา แล้วเครื่อง 4JJ-TCX 3.0L จะทำอย่างไร
    1. ทำคู่กันไปเหมือนเดิม แต่ราคาหล่ะ จะวางอย่างไร
    2. เครื่อง 3.0L ใส่ Twin turbo ไปด้วยเลย คิดว่าเป็นไปได้ แต่ไม่ใช่วิสัยของ Isuzu ที่จะส่งออกมาพร้อมกัน ซึ่งอาจจะมาช่วง Toyota IMV2 ครับ
    3. ตัดเครื่อง 3.0L ออกไปเลย จากค่านิยมการเลือกใช้เครื่องยนต์ขนาดเล็กลง 2.2L - 2.5L

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 10:33:14 โดย LC HZJ70V »

Ranger BT50 3.2 200 แรงม้า
Colorado 2.8 200 แรงม้า
IMV2 2.8 200 แรงม้า (แว่วมาว่างั้น)
โอ้โห ! ไม่อยากจะคิด ปีหน้าท่าจะเดือดจริง

สำหรับผมขอแรงแบบจากโรงงานครับ มีประกันสบายใจดี แต่ไม่ได้จะนำไปใช้บนถนนหลวงนะครับ จะเอาไว้เวลาพาเข้าสวนยาง สวนปาล์ม  วันเสาร์ อาทิตย์ และเผื่อไว้เปรี้ยวในสวนตัวอีกแบบสนุกๆ ซึ่งผมบอกได้เลยตอนนี้ความแรงที่มีในปัจจุบันของค่ายต่างๆไม่พอครับ เว้นแต่ตัว T6 3.2 เพราะบางครั้งเราต้องเอาสัมภาระไปด้วย ซึ่งก็หนักพอสมควร ที่จริงผมจอง v cross 3.0 ไปแล้ว พอเริ่มมีข่าวแบบนี้ ชักเริ่มไม่แน่ใจว่าจะเอาตัวนี้ หรือรอพวกเครื่องๆใหม่ๆก่อน แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hutzero

แค่นี้กระบะแต่งซิ่งก็ผุดออกมาเรื่อยๆเต็มท้องถนนแล้วท่าน   สงสัยเที่ยวนี้คงกดหนีไม่ออกเหมือนที่แล้วมา

ออฟไลน์ sedan lover

คนใกล้ตัวผมก็ชอบมาบ่นว่ากระบะกินน้ำมันบ้าง ค่าน้ำมันแพงบ้าง ก็ดูแรงม้าแรงบิดที่ทำมาสิครับ
และคุณๆท่านๆที่ขับก็นะ เหยียบกันจนรองเท้าขวาสึกลงรถมาเดินเอียงกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ johnlee

200ม้า :o อยากจะชนเกียร์อีตั้น ใส่รถ 10 ล้อ ลากอ้อยจริงๆ

แรงบิด แตะๆรถ6ล้อกันละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Devilcake_

• Newbie
  • *
Duramax อาจจะออกตัว6เกียร์ก็ได้ครับ สำหรับ MT นะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เครื่อง Puma 2.2  Remap

เดิม 150 ม้า  แรงบิด 375

หลังจูน

188 ม้า แรงบิด 437 

วิ่งระเบิด  :P 

F30 ก็ F30 เถอะเจอ 2.2 Puma Diesel อาจหนีไม่ออกก็เป็นได้  :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day