ผู้เขียน หัวข้อ: ทางเลือกคนจน ทำจนดี - หรือยอมเป็นหนี้กับคันใหม่ รบกวนเข้ามาให้คำแนะนำทีครับ  (อ่าน 19001 ครั้ง)

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
คือเริ่องมันมีอยู่ว่า ตัวผมนั่นไม่ได้ร่ำรวยพอที่จะถอยรถใหม่ๆได้ครับ

ทีนี้ก็อยากจะรบกวนขอคำแนะนำพี่ๆน้องๆทั้งหลาย ว่า ควรจะ โมดิฟาย คันเดิม ให้มันอยุ่ในสภาพสด พร้อมใช้งานตลอด พอมีปัญหาก็ซ่อมไปเรื่อยๆ

หรือ จะยอมตัดใจขายเพื่อไปออกคันใหม่ แล้วยอมเป็นหนี้ดี

โดยส่วนตัวผมมีความสุขกับรถคันนี้อยุ่แล้ว และไม่ชอบเป็นหนี้ครับมันรู้สึกไม่มีความสุข จะใช้เงินทีต้องคอยคิดตลอด

มีหลายคนในครอบครัวแนะนำให้ออกใหม่เถอะผ่อนรถเรื่องธรรมดา สำหรับผมผมมองว่ามันใหญ่หลวงนะเงินเป็นแสนๆ

ส่วนอีกทางก็บอกว่าให้ทำรถคันเดิมให้สุดให้เหมาะที่จะใช้งานได้ไปอีกนานแค่นี้มันก็น่าจะโอเค

ผมขอถามเลยละกันครับว่าถ้าเป็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆจะทำอย่างไรกัน

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
คำตอบเหมือนอยู่ในคำถามแล้วน่ะคับ  ;D ;D

งั้นก็ใช้คันเดิมต่อไปเหอะคับ เอาสบายใจเข้าว่าดีกว่า

ตัวเราเองรู้ดีที่สุดว่าตัวเราต้องการอะไร

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Parinceo

ต้องดูก่อนครับว่ารถเป็นยังไง งอแงรึยัง ถ้ายัง และคิดว่าใช้ได้อีกนานก็ใช้ต่อไปครับ
ตอนนั้นผ่านไปหลายปีก็อาจจะมีเงินก้อน ได้รถรุ่นใหม่ๆที่ดีกว่าเดิมออกมาก็ได้ครับ

บ้านผมไม่เคยผ่อนอะไรเลยยกเว้นบ้าน เพราะอันนั้นไม่ไหวจริงๆคระบ ถือคติว่าไม่มีหนี้คือลาภอันประเสริฐครับ ไม่มีก็ยังไม่ต้องเอา คิดว่าเดี๋ยวจะมีแต่พอไม่มีแล้วจะลำบาก
อดเปรี้ยวไว้กินหวานครับ เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้เลยครับ

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
ถ้ามีความสุขกับรถคันนี้อยู่แล้ว แล้วจะคิดเรื่องรถใหม่ทำไมล่ะครับ
บำรุงรักษาตามปกติ ซ่อมตามอาการไปเรื่อยๆเสียเงินน้อยกว่า
เอาไว้ถ้ามันส่ออาการว่าจะเสียจุดใหญ่ๆเช่นเกียร์หรือเครื่อง แล้วค่อยคิดเรื่องรถใหม่ก็ได้ครับ ระหว่างนี้ก็เก็บเงินไว้ดาวน์รถคันใหม่ไปด้วย
เว้นเสียแต่ว่ารถคันนี้ไม่สามารถตอบโจทย์การใช้งานของคุณในช่วงหนึ่งได้ ก็เปลี่ยนรถไปตามสภาพเถอะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
คันเก่ารถอะไร อายุเท่าไหร่?
มีปัญหาจุกจิก อะไหล่หายาก ขายต่อยากหรือเปล่า
แล้วคันใหม่สนใจรถระดับไหน ราคาเท่าไหร่ ต้องเพิ่มเยอะรึเปล่า
จำเป็นต้องใช้รถใหม่แค่ไหน ถ้าวิ่งไกลตลอดก็อาจจำเป็นครับ

แต่เท่าที่อ่านดู เก็บคันเก่าไว้น่าจะสบายใจกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าที่คุณถามมาก็เหมือนว่าจะชอบรถคันเดิมอยู่แล้ว ก็เลือกซ่อมเถอะครับ ซ่อมชุดใหญ่ไปเลย อะไรยังไม่เสียแต่ถ้าถึงอายุำไขถ้าเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยน ที่คนบอกว่ารถอายุเยอะเริ่มจุกจิกเพราะซ่อมกันไม่ถึงอะไรเสียก็เปลี่ยน พอมันมาถึงจุดๆนึงที่อะไหล่เริ่มทยอยเสียทีละอย่างมันก็เลยต้องเข้าออกอู่บ่อยๆ ซ่อมชุดใหญ่ถึงแพงหน่อยแต่ใช้ได้ยาวๆไปเลยทีเดียวจบเลย

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
ลองดูครับ ถ้าต้องซ่อมบ่อยๆ เดือนเว้นเดือน ก็ออกใหม่เถอะครับ  เสียดายเงินค่าซ่อม  ของทุกอย่างย่อมมีอายุการใช้งานครับ

เมื่อเก่ามาก ค่าดูแลก็มากขึ้นตามไป ยิ่งถ้าต้องใช้มันประกอบอาชีพด้วย ถ้าไม่หนักหนาก็ ถอยคันใหม่เถอครับ

ยกเว้นว่ารถคันนี้มีคุณค่าทางจิตใจ กับเจ้าของครับ เหมือนเพื่อนผม

มีออสติน คุณปู่ยกให้มันมา เสียไปเกือบ สี่แสน เพื่อบูรณะกลับมาให้สภาพใกล้เคียงของเดิมมากที่สุด

พอซ่อมเสร็จขับไปพาคุณปู่ไปขับรถเล่น น้ำตาคลอทั้งปู่ทั้งหลานเลย
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ prysakol

• **
ผมว่ามันต้องมานั่งคำนวณดีๆก่อน

เช่น. คันเก่าขายได้ 100000. บาท. แต่ต้องลงทุนปรับปรุง 50000 บาท ถึงจะโอเค

ถ้าอย่างนี้ลอง หารถสัก 150000 บาท. มาแทนเลยดีกว่าไหม แต่ต้องมั่นใจว่าไม่ใช่เอามาทำต่ออีกเยอะนะ

หรือไม่ก็เอาสัก 200000-250000บาท. ยอมจ่ายเพิ่มอีกสักนิด โดยต้องไม่ถึงกับหนักมากสำหรับเรา ดีไหม

พอจะบอกรายละเอียดมากกว่านี้ได้ไหมครับ

ตอนนี้ผมใช้ accord gen5 ปี 96 ครับ อายุก็เข้าราวๆ 17 ปีแล้ว

เรื่องปัญหาซ่อมเล็กซ่อมน้อยมีมาไม่หยุดหย่อน แต่ผมก็ทยอยซ่อมให้มันหมดอยู่เรื่อยๆ(ส่วนใหญ่ปัญหามีแค่พวกช่วงล่าง เครื่องยนยังฟิตมาก)

แถมยังโดนเพื่อนๆ คุยทับถมอีก รถเก่า รถห่วย ซ่อมอยู่ได้ไม่ขายไปออกรถใหม่วะทนอยุ่ได้

ผมตัดใจขายไม่ได้จริงๆครับ รถคันแรก เคยลงขายในเวป 200000 มีคนมาขอซื้อ ผมบอกขายไม่ได้รู้สึกใจหาย

ก็เลยคิดว่า จะทนใช้ไปก่อนซ่อมแบบนี้เรื่อยๆ หรือจะอัดงบสักก้อนทำให้มันสภาพเหมือนใหม่ไปเลยดีแล้วจะได้ใช้อีกยาวๆ หรือ จะยอมเป็นหนี้ เพื่อให้ได้รถใหม่ที่สบายกว่า

ไม่ต้องมาจุกจิกซ่อมทุกๆ เดือนสองเดือนแบบนี้

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าผูกพันขนาดนี้ ไม่ต้องขายหรอกครับ

ยอมจ่ายแพงยกช่วงล่างใหม่หมดนิดนึง เทพกว่าตอนป้ายแดงอีก ส่วนเครื่องผมไม่รู้ว่าคุณใช้รุ่นไหน แต่เครื่องฮอนด้าเชียงกงเทพๆให้เลือกมากมาย ช่างเก่งๆก็แยอะ
ถ้าลงทุนทำดีๆป้ายแดงตอนนี้ก็สู้ไม่ได้

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าถามผม ผมว่าการที่เราทำให้ตัวเองลำบากขึ้น ผมว่าเป็นเรื่องที่ไม่ควร
ในกรณีนี้ผมจะใช้รถคันเดินไปเรื่อยๆครับ ไม่ออกใหม่ ไม่หาภาระเพิ่ม อยู่อย่างพอเพียงไม่ฟุ้งเพื้อ ;D
สุขใดไม่เท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอ....ตังค์
:D

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมอ่านดูแล้ว ผมเข้าใจอย่างนี้ว่า

จขกท. ไม่ได้หาเงินมาได้ง่ายๆ ซึ่งก็ไม่ได้หมายความว่าไม่มี แต่ทำงานหรือ มีอาชีพที่รายได้นั้นมาแบบน้ำซึมบ่อทราย ต้องเก็บหอมรอมริบ ดังนั้นการจะจ่ายเงินก้อนใหญ่ ย่อมนำมาซึ่งความเป็นกังวล ต้องคิดกลับไปกลับมาหลายรอบ

ถ้าคันเดิมยังใช้ได้ดี ไม่งอแง ก็ใช้ไปครับ

จริงอยู่รถคันใหม่ป้ายแดง ดีกว่าแน่นอน ถ้าขายของเดิมได้เงินมา แล้วเพิ่มซักไม่เกิน 1 เท่าตัว
เช่นขายคันเดิมได้ 2 แสน ซื้อรถใหม่ 4 แสน ผมว่าอย่างนี้โอเคนะ บนเงื่อนไขคันเก่างอแง หรือกินน้ำมันมาก

ผมยกตัวอย่างรถคันนึงของที่บ้านผม Isuzu Vega ซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดงปี 99 ใช้มือเดียวมาจนปัจจุบัน
ให้เต๊นท์ตีราคา ได้ไม่เกิน 3 แสน เอ้าขายไปหาซื้อรถ PPV (กระบะดัดแปลง) คันใหม่มา
มิว 7 (ป้ายแดง)ล่อไป ล้านต้น / ฟอร์ (มือสอง) ก็ซัดไป 8 แสน ถ้าปีใหม่หน่อย

ผมตัดสินใจซ่อมเลยครับ ทำสีไป 3 หมื่นกว่า ทำเครื่อง + ช่วงล่างไปอีกร่วม 4 หมื่น เบ็ดเสร็จ 8 หมื่น
ไม่ต้องเสียเงินอีก 7-8 แสน สำหรับรถใหม่ป้ายแดง หรือ กว่า 5 แสน สำหรับมือสองคันใหม่ ซึ่งต้องซ่อมหรือเปล่าก็ไม่รู้

อันนี้คิดบนพื้นฐานรถใช้งาน ไม่ได้ห่วงเรื่องภาพลักษณ์ใดๆ เพราะใช้งานได้เหมือนกัน

ขอให้มีสติครับ และมองตัวเราเองเป็นหลักแบบที่คิด และ เขียนมานี่แหละ

ขับรถใหม่โก้ คนอื่นชมเรา แต่เวลาผ่อนไม่ไหว ไม่มีใครช่วยเรานะครับ

ขอให้พบทางเลือกที่ดีที่สุดครับ เอาใจช่วย

ออฟไลน์ settavut

• First
ถ้าถามผม ผมว่าการที่เราทำให้ตัวเองลำบากขึ้น ผมว่าเป็นเรื่องที่ไม่ควร
ในกรณีนี้ผมจะใช้รถคันเดินไปเรื่อยๆครับ ไม่ออกใหม่ ไม่หาภาระเพิ่ม อยู่อย่างพอเพียงไม่ฟุ้งเพื้อ ;D
สุขใดไม่เท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอ....ตังค์
:D

+1 ตามนี้ครับ

โมคันเก่าไปตามความจำเป็นพอ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Arado_kung

รุ่นนี้อะไหล่เพียบครับ ถ้ายังรักอยู่ก็อย่าขายมันเลย ช่วงล่างอยากให้กัดฟันเข้าศูนย์เปลี่ยนยกชุด แพงกว่าอู่หน่อยแต่ชัวร์ ได้อะไหล่แท้ครับ

ออฟไลน์ porasit33

ถ้าเกิน 15 ปีไปแฝฝ้วผมว่าเดี๋ยวซักพักคงต้องออกใหม่เต้มที่ก็ 5ปี
พี่ไม่ต้องทุ่มเยอะหรอกครับ พอขับไปพลางๆ
เก็บเงินรอคันใหม่ให้พร้อมกว่านี้

แต่ถ้ารถยังไม่ถึง 15 ปี ก็ยังน่าใช้ต่อ คุ้มค่าซ่อมหน่อย กุทำให้ดีๆไปครับ

รถเก่าไม่ใช่ไม่ดีน่ะครับ แต่ถ้ามันเก่ามากแล้วก็ให้มันพักเถอะครับ
อีกอย่าง เรื่องความปลอดภัยกับตัวเราด้วยครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
หัวอกเดียวกันครับพี่ ขับตาลุงกันต่อไป ป่วยก้พาไปซ่อม  ;D ;D รถใหม่ๆผมดูเป็นความสุข รอเราพร้อมค่อยขยับขยายดีกว่าครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
ถ้าพอใช้ได้ก็ใช้ไปครับ แต่อย่าถึงกับต้องทำอะไรเยอะมากนักครับ รถเก่าซ่อมไงมันก็ไม่ใหม่
ใช้ไปอีกซัก 4-5 ปี เมื่อพร้อมค่อยว่ากัน ดีแล้วครับ ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสิรฐจริง ไ

ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ

ผมว่าถ้างั้นจะลองไปถามราคาที่อู่ประจำ ดูว่าจะจัดชุดใหญ่สักชุดต้องใช้เงินประมาณเท่าไร

คงจะทำตามที่พี่ๆน้องๆ แนะนำมาครับ ทีเดียวใช้ยาวๆขออย่างน้อยก็สัก 3 ปี ก็น่าจะมีเงินสดออกรถเล็กๆใหม่ป้ายแดงมาใช้ได้สักคัน

น่าจะสบายใจกว่าครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ prysakol

• **
ด้วยความเคารพนะครับ

เรื่องเพื่อนล้อ อย่าไปใส่ใจเลย เราไม่ได้ขอตังค์เค้าไปทำ จะไปแคร์ทำไม

ถ้ายังทำแบบไม่เยอะมาก ก็ลุยต่อดีกว่าครับ

รถเก่าๆ แต่แต่งสวยๆ ผมว่าหล่อกว่ารถใหม่ๆหลายๆคันครับ

ออฟไลน์ zr120

• **
ตัวเรา เราย่อมรู้ดีกว่าใครครับ
ผมก็เคยเป็นแบบนี้ เงินไม่มี แต่ต้องใช้รถบรรทุกของไปขาย 
รถเก่าก็ใช้มา12ปี  ผมจะเปลี่ยนอะไหล่ก่อนที่มันจะเสีย แต่ก็เสียจนได้ กินข้าวลิง2ครั้ง
แต่ผมต้องใช้รถทำงานเลยยอมเป็นหนี้ครับ เพราะเราเห็นว่าถ้ามีมัน สามารถพาเราไปหาเงินได้
แต่ถ้าตอนนั้นไม่มีงานที่ต้องใช้รถขนาดนี้ ผมซ่อมคันเก่าใช้ต่อครับ
ความเห็นส่วนตัวครับ ;D

ออฟไลน์ KinGmO

รถผม สามห่วง ปี 94 ใช้มาจนถึงปัจจุบัน จนตอนนี้ผมมีลูก 2 คน ประกอบกับต้องพาไปเท่ยว ตจว. อยู่บ่อย ๆ กลางคืนขับแล้วไม่ค่อยมันใจกลัวจะเสียกลางทางทั้ง ๆ ที่ เจ้าสามห่วงนี่ก็ไม่เคยเสียกลางทางเลย ตั้งแต่ พ่อ ซื้อมา จนปัจจุบัน จึงต้องตัดสินใจเป็นหนี้ จอง Civic FB ไปเรียบร้อยแล้วครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ redsun

สมมติพี่ bittersweett1st
- ถ้าค่าใช้จ่ายซ่อมคันเก่า   60,000 บาทนะครับแล้วใช้รถคันนี้อีกสัก 4 ปี
- ถ้ารถยนต์คันใหม่มีราคา 600,000 บาทนะครับแล้วใช้เวลาผ่อนสัก  4 ปี (เช่นกัน)

วิธีเลือกซ่อมคันเก่า
------------------------
พอครบ 4 ปี
ค่าซ่อมแซมคันเก่าพี่จ่ายเงิน      (60,000) บาท
พี่มีเงินในมือในแบงค์เพิ่ม         600,000  บาท (ถ้าเก็บตังค์ได้นะ 5 5 5 )
พี่มีรถคันเก่าในมือ                   70,000  บาท (ราคาก็พอจะอ้างอิงกับ ACCORD ตาเพชร รุ่นพี่ นั่นแหล่ะครับ)
                                       ------------
รวมทรัพย์สิน                        610,000  บาท

วิธีขายรถคันแรก แล้วซื้อรถใหม่ :
-------------------------------------
พอครบ 4 ปี
ค่าขายรถคันนี้                      170,000  บาท
ค่าผ่อนรถคันนี้                    (600,000) บาท (ไม่คิดดอกแล้วกัน)
พี่มีรถคันใหม่เมื่อ 4 ปีผ่านไป    400,000  บาท  (ให้ราคาเต็มที่เลย)
                                     --------------
รวมทรัพย์สิน                       (30,000)  บาท

อ้าว!!! ตังค์ไปไหนเยอะแยะเลย  6 6 6

ถ้ารถเก่าให้ความปลอดภัยกับเราได้ ยังรับยังส่งเราได้อย่างดี อะไหล่ยังหาง่ายบานๆ (แต่อาจจะเก่าไปหน่อยนะ 5 5 5)
การซ่อมยังไงก็เสียตังค์น้อยกว่าซื้อรถใหม่แน่นอน

แต่ถ้ารถใหม่ที่คุณพี่ bittersweett1st ได้เลือกไว้
มันก่อให้เกิดรายได้ มันก่อให้เกิดเงินรับที่เพิ่มมากยิ่งขึ้นกว่าปัจจุบันอย่างมากแล้วล่ะก็
มันก็เป็นอีกเรื่องนะครับ มันอาจจะเป็นคนละแบบ คนละLEVEL เลยก็ได้ครับ
ลองดูครับ

แต่ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาของคุณพี่ bittersweett1st  แล้วล่ะก็
ผมว่ารถใหม่น่าสนใจครับ  แต่ขอให้เลือกคันที่ขับดี ขับสบายใจ ซ่อมบำรุงสะดวกกว่าเดิมนะครับ
(มันมีเหมือนกันนะครับ ที่จ่ายเงินจำนวนมาก แล้วอาจขับแย่กว่าเดิม การซ่อมบำรุง อะไหล่มีปัญหา
 เนื่องจากเงินจำนวนมากกว่าไม่ได้เป็นการการันตี เสมอไปว่าจะได้สิ่งที่เหมาะกับเรามากกว่า
 ผมคิดว่า HEADLIGHT MAG และพี่ๆในเว็บหลายๆคน ช่วยพี่เลือกรถที่เหมาะได้เป็นอย่างดีเลยล่ะครับ)

ขอให้โชคดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 16:35:13 โดย redsun »

ออฟไลน์ pamoch88

• **
ซ่อมซัก ๕๐,๐๐๐ บาทใช้ได้อีก ๓ ถึง ๔ ปี คุ้มกับคุ้ม
ถ้าขายได้ ๒ แสน แล้วเอาไปดาวน์ อีโค่คาร์ ทั้งหมด แล้วผ่อนเดือนละ ๒ พัน ก็คุ้มกับคุ้ม
เลือกเอาครับ แล้วแต่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้ายังไม่พร้อมแล้วรถคันใหม่ไม่ได้ช่วยสร้างรายได้จะเป็นหนี้ทำไมให้ปวดหัวหล่ะครับ น้องที่โรงงานผมก็คล้ายๆกันขับรุ่นเดียวกันเลยแต่ใหม่กว่าปีนึงปลายปีก่อนจองวีโก้ 4 ประตูออโต้ไว้คันเก่ามีคนมาขอซื้อสองแสนไม่ขายต่อให้เอาวีโก้มาก็ไม่ขาย สุดท้ายคุยกับผมไปๆมาๆไออกรถตู้แทนจ้างคนมาขับวิ่งงานอยู่แล้วใช้คันเก่าต่อไปอีก 5 ปีหักทุกอย่างแล้วเหลือเดือนนึงเกือบหมื่น ผ่อนรถตู้หมดก็ได้เต็มๆจากนั้นอยากได้อะไรก็ค่อยว่ากันเผลอๆซื้อรถตู้เพิ่มอีกคันซะงั้น

ส่วนตัวผมเองก็ปวดหัวคล้ายๆกันแต่ไม่มีใครมากล่อมให้ซื้อใหม่แฮะผมอยากได้เอง สุดท้ายต้องตัดใจขับคันเก่าไปก่อนแล้วเอาเงินที่จะไปดาวน์คันใหม่มาลงทุนให้งอกเงยไปก่อนแทนที่จะซื้อรถแล้วมูลค่าลดลงไป กะว่าได้กำไรมาจะโป๊ะบ้านไปเรื่อยๆไม่กี่ปีคงหมดส่วนคันที่ขับอยู่ยังผ่อนไม่หมดก็ผ่อนไปเรื่อยๆ 3 ปีหมด บ้านน่าจะ 5 ปีหมด 7 ปีขายคอนโดทำกำไรแล้วกลับบ้านตอนนั้นคงมีเงินเป็ฯล้านมาลงทุนทำธุรกิจที่บ้านต่อไปแล้วอยากได้รถอะไรก็ค่อยว่ากัน

คนจนเสียเงินกับของฟุ้มเฟือย คนชั้นกลางเสียเงินกับหนี้สิน คนรวยเสียเงินกับทรัพย์สิน หากอยากเป็นคนรวยมาสร้างทรัพย์สินกันเถอะอย่างน้อยก็สร้างรากฐานให้กับลูกหลานของเรา คนรวยส่วนใหญ่เค้าสร้างรากฐานกันมาเป็นรุ่นๆ กิเลสนั้นมีมาเรื่อยๆนั่นแหละครับง่ายสุดก็ตัดทิ้ง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
อยากคิดได้แบบ จขกท ครับ ทุกวันนี้จ้องจะซื้อแต่รถใหม่อิๆ.
ท่าน จขกท ขับคันเดิมนั่นแหละครับดีแล้ว ไว้มันเจ๊งค่อนไปซื้อใหม่ เก็บเงินไว้เยอะๆครับ ทำประกันชีวิตเผื่ออนาคตด้วยนะครับ

ออฟไลน์ The Godfather

• **
อยากจะใช้คันเก่าก็ได้น่ะครับ แต่ว่าอาการบางอย่างไม่สามารถรักษาให้หายขาดได้ ^_0

ออฟไลน์ Jake

• **
ผมขอคิดแบบผ่าเหล่านิดนะครับ ผมว่าในใจลึกๆของพี่ก็อยากได้คันใหม่ ถึงซ่อมคันเก่าใช้ มันก็คาใจ อยากได้ใหม่อยู่ดี  ผมขอแนะนำดังนี้
1.รายได้ปัจจุบัน เรารู้อยู่แล้วว่าเท่าไร พี่ต้องคิดหารายได้เพิ่ม
2.ประเมินก่อนว่า หลังจากหารายได้เพิ่มแล้ว มันเพิ่มจากรายได้เดิม อาจจะสัก 2X ต่อเนื่อง 6 เดือน แค่นี้ก็พอจะถอยคันใหม่ได้แล้วแหละ พี่

ผมถือคติ ความอยาก ทำให้ชีวิตเราดีขึ้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คำตอบเหมือนอยู่ในคำถามแล้วน่ะคับ  ;D ;D

งั้นก็ใช้คันเดิมต่อไปเหอะคับ เอาสบายใจเข้าว่าดีกว่า

ตัวเราเองรู้ดีที่สุดว่าตัวเราต้องการอะไร

ใช่ครับ แค่ พี่จขกท. ต้องการความมั่นใจเท่านั้นเองแหละ

ใช้คันเก่าต่อไปเถอะครับ ไม่จำเป็นต้องออกใหม่หรอกครับ

ยังไงก็ถึงที่หมายเหมือนกันนะ โมให้ดีๆไปเลยครับ ได้ใช้อีกยาวๆเลย

ไม่ต้องไปเสียเงินเยอะๆซื้อใหม่ครับ

ไว้พอเหลือๆจริงๆจะออกใหม่ก็ได้ครับผม

ออฟไลน์ FyGI

ผมคงดูว่ารถคันปัจจุบัน ต้องซ่อมมากน้อยขนาดไหน

และมีปัญหากับการดำรงชีวิต หรือการทำงานของเราหรือเปล่า

แล้วถ้าขายรถคันเก่า จะได้ราคาเท่าไหร่ พอดาวน์คันใหม่หรือไม่

ส่วนตัวผมถ้าคำนวณดูแล้วการผ่อนรถคันใหม่

ไม่ได้ทำให้เราเดือดร้อนเรื่องการเงินมากเกินไป

ผมก็ยอมนะ เพื่อแลกความสุขในการใช้งาน โดยไม่ต้องกังวล

ซึ่งผมก็ทำมาแล้วด้วยแหละ

ขอบคุณทุกท่านครับ เมื่อกี้ผมไปซื้อของที่โลตัสมาขากลับผ่านอู่ประจำ (แกซ่อมฮอนด้าโดยเฉพาะ)

เลยลองถามแกดูว่าต้องทำอะไรบ้าง ขอใช้ได้อีกสัก 3-5 ปี

แกเช็คสักพักแล้วก็บอกว่า "เอาแบบไหน จะแรง หรือเอาไปใช้งานปกติ"

ผมเลยตอบแกไปว่า "ผมขอแบบใช้งานปกติ ส่วนแรงเอาแค่ พอถูไถ ให้ใช้ความเร็วได้แบบยาวๆเวลารีบก็พอครับเฮีย"

แกให้สเตปการทำมาดังนี้ครับ

1.สเตปการใช้งานทั่วไป แกให้มาเปลี่ยนช่วงล่างใหม่ แท้ศูนทุกชิ้น งบ 25000+/- บาท
2.แกบอกต่อว่า ถ้าจะเอาความเร็วชั่วโมงเร่งด่วน ก็ลง H23a ฝาฟ้า ซิ่งเป็นเครื่องแรง 220 ม้า แต่แรงอัดมันไม่ ดึงเท่า ฝาแดง H22a ซึ่งเอาไว้ซิ่งโดยเฉพาะ เพราะฉะนั้น ฝาฟ้าจะมีเกียทริปให้ด้วย รับประกัน 2 เดือนหลังวาง มีค่าใช้จ่าย 55000+/- บาท

ซึ่งรวมๆแล้วไม่น่าเกิน 80000+/- บาทครับ ผมคิดว่า สู้ไหวนะราคานี้ แต่เนื่องจากเครื่องปัจจุบันก็พึ่งวางจากเฮียแกมา เป็นเครื่องของ accord รุ่นงูเห่า เครื่องยังสด

เฮียแกเลยตัดเรื่องวางเครื่องออก เหลือแค่ทำช่วงล่างก่อนครับ 25000+/- บาท

เพราะฉะนั้น ผมก็คงตัดสินใจ ทำชุดใหญ่ไปเลยทีเดียวน่าจะโอกว่า พอใช้ได้สัก 3-4 ปี ค่อยคิดเรื่องรถใหม่อีกทีครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ที่ทำให้ผมเลือกได้อย่างแน่นอน ถ้าไม่มีบร์ดนี้คงสติแตกไปละ บางทีโดนเพื่อนๆแซวบ่อยๆก็ท้อคิดตามมันเหมือนกันว่า ทำไมต้องทนซ่อม

แต่สติบอกให้เก็บตังไว้ครับ ไม่เป็นหนี้ดีที่สุด