ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจกับพฤติกรรมการใช้ไฟตัดหมอกของคนไทยจิงๆคับ  (อ่าน 6513 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
ขอแสดงความเห็นเชิงระบายหน่อยนะคับกรณีนี้ กล่าวคือผมงงกะพฤติกรรมการใช้ไฟตัดหมอกจริงๆนะคับของค นไทยเราเ เคคค

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
แล้วไม่เข้าใจว่าอะไรล่ะครับ ?????

ออฟไลน์ settavut

• First
ไม่ต้องรีบโพสก็ได้ครับ  ค่อยๆพิมพ์ก็ได้ครับท่าน  ;D
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
โทดทีคับพอดีส่งจากมือถือมันเลยผิดพลาดน่ะคับเดียวแก้ไขใหม่คับ เหอๆ
 ขอแสดงความเห็นเชิงระบายหน่อยนะคับกรณีนี้ กล่าวคือผมงงกะพฤติกรรมการใช้ไฟตัดหมอคือกจริงๆนะคับของคนไทยบางคนนะคับ คือก้อย่างที่เรารู้กันว่าระยะหลังๆนี่มักจะมีการรณรงคให้เลิกพฤติกรรมเปิดไตัดหมอกตอนกลางคืนใช่ั้ยคับเพราะชื่อันก้บอกอยุ่แล้วว่าใช้เวลามีหมอกลงทำให้ทัศนวิสัยแย่แต่ทุกวัันนี้ผมมั่นใจว่ารถกว่า 80 เปอรเซนตเปิดไฟตัวนี้ตอนกลางคืนคับโดยเฉพาะรถsub compactเจ้าตลาดสองยี่ห้อ ผมเจอประจำเปิดกันเกือบทุกคันแล้วไฟพวกนี้มันก้แยงเข้าไปนตาเรานะคับ ถ้าเปิดบนถนนหลวงที่ทืดๆผมไม่ว่าหรอกและเข้าใจเราะมันมืดจิงๆแต่นี่เล่นเปิดกันในเมืองเลยคับผมเจอทุกวันจนชินละ ทีนี้ประเดนของผมก้คือเมื่อเช้าจังหวัดผมมีหมอกลงมากๆน่าจะเปนหมอกควันนะ ลงหนาชนิดมองไม่เหนทางข้างหน้าเลยแต่ผมพบว่ารถที่เปิดไฟตัดหมอกใช้งานจิงๆทันจะมีกี่คันเชื่อมั้ยคับว่าผมไม่เจอแม้แต่คันเดียวทั้งๆที่ไฟตัดหมอกตัวเองก้มี ผมละงงจิงๆพ่อเจ้าประคุณทีควรจำเป็นต้องใข้กลับไม่ใช้ ทีเวลากลางคืนนี่เปิดแข่งกันจัง เฮ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2013, 10:35:53 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ tp09

บ้านเราไม่มีหมอกอะครับ แต่ผมจะเปิดในถนนที่มืดมากๆ รู้สึกว่าเห็นชัดเจนขึ้น ขับง่ายขึ้น

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมถามน้าที่เป็น ตำรวจ จราจรมาแล้วครับ ถ้าต่างจังหวัด ถนนมืดๆ ถนนหลวง อนุโลมได้ครับ แต่ถ้ามาวิ่งเปิดในเมือง โดนครับ ใน กทม ก็โดน  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตัดหมอกหน้าเวลาขับในถนนที่ไม่มีไฟส่องทางถือว่ารับได้ครับ

แต่

ตัดหมอกหลัง กับวันฟ้าใส จะเปิดส่องใครครับ

ถ้าเป็นไปได้ โตโยต้าครับ อย่าใส่ไฟตัดหมอกมาในวิออส2013เลยครับ มีแต่โคมเฉยๆไม่ต้องใส่หลอดก็ได้ ขอแค่มีไฟขึ้นบนหน้าปัดพอ

ออฟไลน์ balliblue

เพราะคนไทยคิดว่า ไฟตัดตัดหมอกข้า คือ ความเจิดจรัส บนท้องถนน.  ;D

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
บางคนเค้าเข้าใจแบบนี้ครับ

มืดหน่อยๆ > เปิดไฟหรี่
มืดแต่พอมีไฟทาง > เปิดไฟตัดหมอก (ซึ่งในความเข้าใจของบางคนคือไฟเล็ก)
มืดตึ๊บ > เปิดไฟหน้า (ซึ่งในความเข้าใจของบางคนคือไฟใหญ่)

ตึ๊บกับการเข้าใจอะไรแบบนี้จริงๆ
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
มันเป็นพฤติกรรมที่ฝังกันมานาน คงต้องใช้เวลาในการแก้แหล่ะครับ ผมว่าพวกเรากันเองก็ต้องช่วยสอนๆ คนใกล้ตัวด้วย ซักวันคงดีขึ้น เหมือนเรื่องเปิดไฟhazardเวลาตรงผ่านแยก เดี๋ยวนี้เห็นน้อยลงเยอะแล้ว  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ paulmoderndog

รออีกนิด ผมว่า LED daylilght กําลังมาแทนที่ (บางทีรถใหม่หาที่ปิดไม่เจอหรือเปิดผิด)

ออฟไลน์ johnlee

ใช่ครับ รถเล็กๆ ไม่เกิน 1600 เนี่ย ล้อกระทะ ไม่มีตัดหมอก แน่นอน  แต่ขอแถมกันจริง

ไม่มีตัดหมอกขับกันไม่ได้หรืออย่างไร

แถมบางคน ขับในตลาด เปิดตัดหมอก ไม่เปิดไฟต่ำ  คงคิดว่าเท่ละมั้ง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Aek_CM

เปิดไฟตัดหมอกไม่เท่าไหร่ครับ แต่ประเภทเปิดไฟสูงขับในเมืองนี่ซิครับ แยงตาของจริง นี่ซิน่าเป็นห่วงมากกว่าครับ

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
ตั้งแต่ขับรถมาไม่เคยมีปัญหากับไฟตัดหมอกเลย มันอยู่ต่ำน่ะผมว่า ส่วนตัวจะมีปัญหากับพวกที่เปิดไฟสูงมากกว่าครับ

ออฟไลน์ armuay

• **
เบื่อไฟตัดหมอกหลังวีออส กับพวกเปิดไฟตัดหมอกแทนไฟหน้าแล้ววิ่งในเวลากลางคืน    และที่เซงสุดๆพวกไฟตาเดียว

และที่เซงกว่านั้น   รถทุกชนิดที่ไม่เปิดไฟวิ่งเช่นแว๊น   คิดว่ากทมเป็นกอตแฮ่มแล้สคุณคทอแบตแมนหรือยังไง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไปดูรถรุ่นเก่าๆสัก 10-15 ปีสิครับ ตัดหมอกเขาสีเหลืองอ๋อยเลย จะให้แสงสว่างพอเพียงกับการตัดหมอกหรือฝน ไม่สว่างโร่เหมือนเดี๋ยวนี้ แต่เดี๋ยวนี้เขาเรียก สปอร์ตไลท์ เพราะมันสว่างแทนไฟหน้าได้เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ elite

โคตรน่าเบื่อเลยไฟตัดหมอก ส่วนมากที่เจอจะเป็นรถกระบะซ่ะส่วนใหญ่ พี่ท่านเล่นเปิดไฟตัดหมอกแทนไฟหน้ากันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ johnlee

ถ้ารถพ่อตาผมเปิดบ้าง เก๋งทั้งหลายมีเคือง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ที่เจอแล้วรำคาญมากกว่า
คือ ไฟหน้าแต่ไปตั้งมาซะสูง

ออฟไลน์ NaNaNa

คำตอบเดียวคือ ซื้อมาแล้วกลัวใช้ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ Sammy_

ผมคนที่เปิดหลายคน เค้าว่าวิ้งทาง ตจว ถนนมึดเค้าเลยเปิดซึ่งจริงๆแล้วมันก็ไม่ถูกต้องอยู่ดี แต่เดี๋ยวนี้ผมพยามไม่ใส่ใจครับ ใส่ใจไปก็เครียดเปล่าๆ เพราะทุกวันนี้ผมเชื่อว่าพวกเราเจออะไรที่เลวร้ายกว่านั่นเยอะครับ

ตอนนี้ผมคิดแต่ว่า เราตัวเราครอบครับเรา ทำสิ่งที่ถูกต้อง เพื่อเป็นต้นแบบของลูกลานในตกูลเรา ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

จริงๆ แล้ว ผมมองว่า มันเป็นที่การออกแบบโคมซะส่วนใหญ่

อย่างรถเจ้าตลาด ที่มีไฟตัดหมอกโรงงานเป็นทรงกลม ไม่มีหมวกครอบ
พวกนี้เวลาเราขับรถสวน ลำแสงที่ออกมามันจะแสบตากว่า ไฟตัดหมอกทั่วๆ ไป

นี่ยังไม่นับรวมไฟตัดหมอก ที่เซลล์ชอบแถมให้ ซะจนนึกว่าเป็นอุปกรณ์มาตราฐาน

ต่างจากยี่ห้ออื่น ที่เป็นรูปทรงเหลี่ยมๆ หรือ มีหมวกครอบ
อันนั้นเอาหน้ามองใกล้ๆ ยังแทบไม่รู้สึกอะไรเลย

เมื่อเป็นเจ้าตลาด รถออกมาบนถนนมาก
ก็คงเป็นที่มา ว่าทำไมพักหลังๆ ถึงมีคนบ่นมาเยอะ

ออฟไลน์ ponganas

• **
เปิดไฟตัดหมอกไม่เท่าไหร่ครับ แต่ประเภทเปิดไฟสูงขับในเมืองนี่ซิครับ แยงตาของจริง นี่ซิน่าเป็นห่วงมากกว่าครับ
อีกประเภทก็พวกติดฟิลม์ดำมืด แล้วไปติดซีนอนมาแยงตาชาวบ้านเค้านี่มันน่า... จริงๆครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

เคยเจอ benz c200 std โคมธรรมดา เปิดไฟสูงทุกวัน มาหลายเดือนล่ะ ขับสวนกันทีไรก็แมร่งไฟสูงตลอด - -"

ไม่รู้จะทำไงดีเหมือนกัน
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไฟตัดหมอกไม่กลัว

กลัวพวกไฟสูงเนี่ยแหละ น่ารำคาญ

ออฟไลน์ kvlegendstar

มีอีกอย่างที่ตลกครับ พวกรถคันเล็กๆ มีตัดหมอกหลังสว่างโร่ แต่สิบล้อคันมหึมา แต่ไฟท้ายแทบไม่สว่าง มองแทบไม่เห็นเลยสิ..แหม่

ออฟไลน์ 6162002

มีอีกอย่างที่ตลกครับ พวกรถคันเล็กๆ มีตัดหมอกหลังสว่างโร่ แต่สิบล้อคันมหึมา แต่ไฟท้ายแทบไม่สว่าง มองแทบไม่เห็นเลยสิ..แหม่
เออจริงแฮะ - -

ออฟไลน์ Amj

ผมมองว่าถ้าจะแก้กันเรื่องนี้ ควรจะไปแก้เรื่องการโกงกินเวลามีการสร้างถนนนะครับ

คือ จะโกงกินดินกินทรายก็ว่าไปครับ (รู้ว่าห้ามยาก)  แต่ไอ้สีที่ใช้แบ่งเส้นถนนๆ และสีที่ใช้ทาตามแท่งปูนตามขอบทาง
ช่วยรณรงค์ไม่ให้คนพวกนี้โกงกินสีจะดีกว่าครับ ทุกวันนี้ถนนตามต่างจังหวัดแทบไม่เห็นสีแบ่งเส้นถนน ไม่มีการสะท้อนแสงอะไรเลย

ผมว่านี่แหละคือเหตุผลให้รถตามต่างจังหวัดต้องเปิดไฟตัดหมอกช่วย เพราะมันหาเส้นถนนไม่เจอครับ

ส่วนพวกตัดหมอกหลัง คนพวกนี้ต้องจับไปอบรมซะใหม่ครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

ปัญหานี้สำหรับรถที่เอาไปโหลดเตี้ยแบบของผม ขับสวนที่ไรแสบตามากครับ  >:(

ออฟไลน์ jimsrsa

มันแสดงให้เห็นว่า การศึกษาและกฎหมายไทยล้มเหลว