ผู้เขียน หัวข้อ: ประโยชน์ของกล้องติดรถครับ  (อ่าน 11335 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ประโยชน์ของกล้องติดรถครับ
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:09:43 »
วันก่อนผมไปมอร์เตอร์โชว์มาครับขากลับก่อนถึงบ้านมีของแถม

กำลังขับกลับบ้านแถวๆพหลโยธิน ผมลงทางด่วนตรงอนุเสาวรีย์มุ่งหน้าสะพานควาย ถ้าใครย่านบ่อยๆจะทราบว่าเลนซ้ายเนี่ยมักจะมีรถจอดอยู่บ่อยๆ ผมก็เลยออกมาวิ่งเลนกลางแบบว่าขับอยู่ในช่องทางอยู่ดีๆเพราะเลนซ้ายมีรถจอดอยู่ 2 คันผมกำลังจะวิ่งผ่านรถที่จอดอยู่แล้วครับ ตูม มอร์เตอร์ไซด์ขี่มาชนรถผมแล้วกลิ้งไปโดนรถที่จอดอยู่อีกคันเสียหาย เพราะว่าพยายามจะวิ่งแทรกระหว่างรถผมกับรถที่จอดอยู่ >:(

คนขี่มอร์เตอร์ไซด์ก็ลุกขึ้นมามองหน้าผมแล้วพูดว่า "พี่ชนผมทำไมพี่ไม่เห็นผมหรอ"
เอ่อ ผมจะบอกว่าผมขับอยู่ในช่องทางดีๆของผมคุณ (มึง) มาชนผม (กู) แล้วมาบอกว่าผมไปชนคุณเนี่ยนะเพราะผมมั่นใจมากๆว่าผมไม่ได้กินเลยเค้า

ผมก็เลยเลื่อนรถเข้าข้างทางแล้วก็ลงไปดูว่าบาดเจ็บไหมก็ถามไปว่า "เจ็บตรงไหนหรือเปล่า" เค้าตอบผมว่า "ตอนนี้ไม่แต่พรุ่งนี้ไม่รู้"

ผมก็เลยไปโทรหาประกันระหว่างรอประกันเจ้าของรถอีกคันที่จอดอยู่แล้วมอร์เตอร์ไซด์ไถลไปชนก็มาผมเลยเข้าไปคุยด้วยเค้าก็เข้าใจครับ บอกให้ผมโทรแจ้งประกัน คนขี่มอร์เตอร์ไซด์เดินมาหาผมแล้วพูดว่า "พี่ผมหิวข้า"

เอ่อ ผมอยากจะตอบเค้าไปว่า "เอ่อ ผม(กู) กำลังจะกลับบ้านไปกินข้าวกับพ่อผม(กู) อยู่แต่คุณ (มึง) เสือกขี่มาชนรถผม(กู) แล้วยังมาพูดแมวๆแบบนี้อีกหรือ"

พอประกันมาก็ตกลงกันไม่ได้เพราะเค้าไม่ยอมรับแต่เค้าไม่รู้ว่าหน้ารถผมมีกล้องติดอยู่ จนต้องไปตกลงกันที่ สน เสียเวลาไป 3-4 ชม ผมเห็นใจพี่คนที่มอร์เตอร์ไซด์ไถลไปชนมากๆเพราะเค้าไม่รู้เรื่องรถเสียหายแล้วยังต้องมาเสียเวลาอีก

พอไปสนตำรวจก็สอบสวนผมก็บอกคุณตำรวจว่าในรถผมมีกล้องดูได้เลยว่าผมไม่ได้ชนเค้า เพราะในกล้องผมไม่มีรูปมอร์เตอร์ไซด์คันนั้นแม้แต่น้อย พอตำรวจดูก็บอกว่ามอร์เตอร์ไซด์ผิด

รู้ไหมครับว่ามอร์เตอร์ไซด์พูดว่าอะไรเค้าพูดว่า "ก็พี่เค้ามาชนผม" จนตำรวจบอกว่า "รถพี่เค้ามีกล้องแล้วในกล้องก็ไม่มีมอร์เตอร์ไซด์เราด้วย เราไปชนเค้า" ถึงหน้าเสีย

ตำรวจก็บอกผมว่ามี 2 ทางเลือกคือ

1 บอกไปเลยว่าเค้าผิดอันนี้เค้าต้องรับผิดชอบหมดทั้ง 3 คันคือ รถผม รถที่จอด กับมอร์เตอร์ไซด์
2 ถ้าเห็นใจเค้าก็ประมาทร่วมจ่ายคนละครึ่งแต่ผมจะมีประวัติว่าขับรถประมาท ทั้งๆที่ผมไม่ได้ทำ

ผมเลยต้องปรึกษาทางบ้านว่าจะเอายังไงดี ถ้าเลือกข้อ 1 ได้แน่ๆคือความสะใจเพราะรถเล็กชอบคิดว่าตัวเองถูกเสมอแต่ดูๆแล้วเค้าก็ไม่น่าจะมีเงินจ่ายทั้งหมด ผมไม่ได้ดูถูกนะครับแต่ไม่อยากบีบคนมากๆเดี๋ยวนี้คนดุเหลือเกิน ผมเกรงว่าจะมีปัญหาภายหลังได้เพราะเกิดเหตุใกล้บ้ายข้อนี้เลยตกไป

ข้อ2 ผมก้ไม่เลือกครับเพราะผมไม่ได้ผิดทำไมผมต้องมีประวัติ

เลยต้องมาลงที่ข้อ 3 คือไม่เอาผิด ยอมซ่อมเองให้เค้ารับผิดชอบรถอีกคันเอง

รถผมเสียหายคือ ประตูคนนั่งด้านหน้า เป็นรอยจากแฮนด์รถประมาณ 60 ซมเป็นอย่างน้อย ล้อ หน้าซ้ายมีรอยน่าจะขัดออกแต่มีแหว่งไปหน่อยนึงครับ ค่าเสียหายยังไม่ทราบครับ ใครมีอู่สีกับร้านทำล้อดีๆบอกผมหน่อยครับ

ขอบคุณที่รับฟังครับ
 :-[

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: ประโยชน์ของกล้องติดรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:22:22 »
มอเตอร์ไซด์ส่วนใหญ่เป็นอย่างนี้แหล่ะครับ
กล้องติดรถมีประโยชน์มากๆครับ
ไม่ต้องมาเถียงกัน ดูทีเดียวจบเลย  ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:32:56 »
อืม เป็นผมคงให้เป็นหน้าที่ประกันอย่างเดียวครับไม่คิดอยากจะช่วยอะไรเลยทำผิดแล้วไม่ยอมรับผิดสำหรับผมคือผิดสองเท่าไร้ความเห็นใจใดๆแต่ไม่ลงมือเองประกันอย่างเดียว คิดดูถ้าคุณไม่มีกล้องจะเป็นอย่างไรอีกฝ่ายเค้าจะเห็นใจคุณหรือถือโอกาสเรียกร้องเยอะๆกันแน่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:34:58 »
มีประโยชน์ครับ
อยากติดบ้างขอรายละเอียดใน pm ได้มั้ยครับ

ขับจาก กทม มา เชียงใหม่ โดนพี่ตำหนวดเรียกประจำ ทั้งๆที่เปิด cruise ไว้ 118
พี่ท่านเห็นเราชิดขวามา โบกเรียก หาว่าเรา 124 มี เรดาร์ เอามาจาก nectec
แม่นกว่ารถแน่นอน ขู่อีกว่าจะส่งใบสั่งมาที่บ้าน
ตอนนี้เข้าใจเลยว่า ไม่มีเครื่องไรหรอก? ไม่งั้น print ภาพกับความเร็วออกมาแล้ว
เถียงอยู่นานสุดท้ายยอมปล่อย

ปล.ผมtest cruise control ประจำ ขาลงเนินมันผ่อนความเร็วเกินเหตุไป 2 กม/ชม ด้วยซำ้ แต่ถ้าขึ้นเนินจะเร่งให้เกิน 2 เช่นกันเลยตั้งไว้ 118

'19 Honda Civic EL

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:36:18 »
อืม เป็นผมคงให้เป็นหน้าที่ประกันอย่างเดียวครับไม่คิดอยากจะช่วยอะไรเลยทำผิดแล้วไม่ยอมรับผิดสำหรับผมคือผิดสองเท่าไร้ความเห็นใจใดๆแต่ไม่ลงมือเองประกันอย่างเดียว คิดดูถ้าคุณไม่มีกล้องจะเป็นอย่างไรอีกฝ่ายเค้าจะเห็นใจคุณหรือถือโอกาสเรียกร้องเยอะๆกันแน่

ผมก็อยากทำแบบนั้นครับแต่เพื่อความปลอดภัยทั้งผมและครอบครัวก้เลยต้องลงที่ข้อ 3 ครับ เพราะผมเองก็ไม่ค่อยชอบที่คนผิดได้รับการอภัยแบบนี้ จริงๆเค้ามีพูดกับผมต่ออีกว่า " รถพี่สวยนะ พี่มาคนเดียวหรอ"

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:39:23 »
ผิดแล้วไม่ยอมรับผิดก็ไม่น่าช่วยเหลือนะครับ
เดี๋ยวทีหลังมีคนรับกรรมอีก คนที่ไม่มีกล้อง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:43:39 »
มีประโยชน์ครับ
อยากติดบ้างขอรายละเอียดใน pm ได้มั้ยครับ

ขับจาก กทม มา เชียงใหม่ โดนพี่ตำหนวดเรียกประจำ ทั้งๆที่เปิด cruise ไว้ 118
พี่ท่านเห็นเราชิดขวามา โบกเรียก หาว่าเรา 124 มี เรดาร์ เอามาจาก nectec
แม่นกว่ารถแน่นอน ขู่อีกว่าจะส่งใบสั่งมาที่บ้าน
ตอนนี้เข้าใจเลยว่า ไม่มีเครื่องไรหรอก? ไม่งั้น print ภาพกับความเร็วออกมาแล้ว
เถียงอยู่นานสุดท้ายยอมปล่อย

ปล.ผมtest cruise control ประจำ ขาลงเนินมันผ่อนความเร็วเกินเหตุไป 2 กม/ชม ด้วยซำ้ แต่ถ้าขึ้นเนินจะเร่งให้เกิน 2 เช่นกันเลยตั้งไว้ 118

ของผมเป็นคล้ายๆตัวนี้ครับแต่คนละรุ่น แต่ขนาดมันใหญ่พอควรครับเกะกะสายตาหน่อย

http://www.global5thailand.com/products/thirdeye_tracking.htm

แต่ผมว่าจะไปเอาแบบนี้ครับ

http://www.blackvue.com/en/contents/sub1.asp?idx=7

http://www.blackvue.com/en/contents/sub1.asp?idx=16

เดี๋ยวเย็นนี้ว่าจะเข้าไปดูอีกรอบที่มอร์เตอร์โชว์ครับ เพราะยังไม่เห็นของเลยแต่น่าจะเล็กกว่าตัวที่ผมใช้อยู่ครับ ตอนนั้นซื้อมาเกือบ 8000 บาทครับ 2 ตัวล่างนี่ก็น่าจะราคาใกล้ๆกันครับ 8000-10000บาท

2 ตัวล่างนี่มี wifi ครับไม่ต้องเอาเมมออกจากเครื่องเปิดแอพเชื่อมได้เลยครับ

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:56:40 »
คุณใจดีมากกกกก

สำหรับคนประเภทนี้ผมเลื่อก  1 บอกไปเลยว่าเค้าผิดอันนี้เค้าต้องรับผิดชอบหมดทั้ง 3 คันคือ รถผม รถที่จอด กับมอร์เตอร์ไซด์ เท่านั้น

แถอยู่ได้ไม่งั้นไปหลาบจำ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:05:08 »
ใจดีเกินไป สำหรับผม ถ้ามาแบบ ไม่ยอม แบบนี้ จบข้อ 1 แน่นอน
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:05:31 »
ผมก้เพิ่งโดนมาเดือน วิ่งมาชนเรา แถมว่าเราผิดอีก
สงสัยต้องติดกล้องบ้างแล้ว

ใครมีรุ่นไหนช่วยแนะนำหลังไมค์ทีคับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:15:30 »
เลือกข้อ 1 ครับ
คนไทยเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยจะรู้จักคำว่า 'รับผิดชอบ' กันเท่าไหร่  :-\

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:29:21 »
กล้อง มีประโยชน์มากครับ เป็นหลักฐาน ที่ดี และที่สำคัญ ต้องมีคุณภาพสูงครับ  ผมก็โดนมากับตัวครับ  รุ่นใหม่มีทั้ง ส่องหน้าหลัง ด้านข้าง แบบนั้นละ

เยี่ยมไปเลยครับ  ตอนนี้รถผมทุกคัน มีหมดเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:38:16 »
ผมก้เพิ่งโดนมาเดือน วิ่งมาชนเรา แถมว่าเราผิดอีก
สงสัยต้องติดกล้องบ้างแล้ว

ใครมีรุ่นไหนช่วยแนะนำหลังไมค์ทีคับ

ตามลิ้งเลยครับ full HD ครับใส่เมมใหญ่หน่อยครับ

ตอนนี้ ผบ บอกว่ารีบไปซื้อมาติดคันอื่นด้วยนะ เดี๋ยวชั้นออกเงินเอง ;D

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:46:01 »
จริงๆ น่าจะมีนโยบายกล้องตัวแรกนะครับ ผมว่าสำคัญไม่ต่างจากรถคันแรกเลย
เริ่มตั้งแต่ ติดรถเมล์ รถแท๊กซี่ รถโดยสารสาธารณะ รถของหน่วยงานราชการ
ลองคิดเล่นๆว่า ถ้ารถบนถนนมีกล้อง 75% คงมีประโยชน์มาก ทั้งในด้าน
- รถทำผิดวินัยจราจร
- ป้องกันตัวเองเสียผลประโยชน์ อย่างกรณีของ จขกท.
- เป็นหลักฐานสำหรับ อุบัติเหตุ ของคนอื่น
- แชร์สภาพจราจร
ฯลฯ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:52:02 »
จริงๆ น่าจะมีนโยบายกล้องตัวแรกนะครับ ผมว่าสำคัญไม่ต่างจากรถคันแรกเลย
เริ่มตั้งแต่ ติดรถเมล์ รถแท๊กซี่ รถโดยสารสาธารณะ รถของหน่วยงานราชการ
ลองคิดเล่นๆว่า ถ้ารถบนถนนมีกล้อง 75% คงมีประโยชน์มาก ทั้งในด้าน
- ป้องกันตัวเองเสียผลประโยชน์ อย่างกรณีของ จขกท.
- เป็นหลักฐานสำหรับ อุบัติเหตุ ของคนอื่น
ฯลฯ

ชอบความคิดพี่ Adrenalin ครับ ;)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:54:55 »
ฯลฯ

ถ้ามีได้ตามนี้กับ กม การจราจรที่เข้มกว่านี้ผมว่าจะดีมากครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 13:22:25 »
เป็นผมคงเลือกข้อ1นะครับ ถ้าเค้ายอมรับผิดเสียแต่แรกผมคงใจดี แต่นี่เค้าแถไม่เลือก ผมคงต้องใจร้าย ;D ;D

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 13:46:39 »

เป็นคนใจดีและรอบคอบมาครับ ถ้าผมมีเงือนไขแบบคุณคงทำแบบเดียวกัน

แต่ถ้าเกิดเหตุกับผมจริงๆคงแบบที่ 1 ละครับ เกลียดจริงพวกผิดแล้วไม่ยอมรับผิด แถหน้าด้านๆเนี่ย

ผมติดกล้องเหมือนกัน เพิ่งได้ HD400 II มาเหมือนกัน ตัวนี้ไม่มี wifi นะครับ

ต้องตัว HD500 ถึงจะมี wifi ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:01:22 »
คลิปวีดีโอครับ

คุณจิมมี่ครับถ้าผิดกฏ ลบได้นะครับ

ออฟไลน์ каваи

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:23:36 »
คลิปวีดีโอครับ

คุณจิมมี่ครับถ้าผิดกฏ ลบได้นะครับ

กล้องมีประโยชน์จริงๆครับ ว่าจะหาซื้อมาติดอยู่เหมือนกัน เดี๋ยวนี้พัทยารถติด + มอไซค์ซอกแซกเยอะมาก  ;D

ออฟไลน์ suppard

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:37:52 »
ชัดเจนมากเลยครับ ถ้าไม่มีภาพเหตุการณ์จากกล้อง คงโดนโมเมว่าผิดแน่เลย รอบคอบจริงๆครับ เป็นประโยชน์มาก ขออย่าเจอแบบนี้อีกนะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:41:45 »
ชัดเจนมากเลยครับ ถ้าไม่มีภาพเหตุการณ์จากกล้อง คงโดนโมเมว่าผิดแน่เลย รอบคอบจริงๆครับ เป็นประโยชน์มาก ขออย่าเจอแบบนี้อีกนะครับ

ขนาดมียังแถถึง
สน จนตำรวจได้ดูบอกว่าผิดยังบอกถูกชนเลยคร๊าบ --"

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:58:13 »
อยากติดเหมือนกันครับ ซอยบ้านผม ถนนฝั่งละ 1 เลน 
มอไซ กับ รถยนต์ ก็ไร้ระเบียบวินัย

เมื่อวานนี้เอง เลนตรงข้าม มีรถสองแถวจอดรับผู้โดยสาร
แค่รถที่ตามหลังรถสองแถว รอไม่ได้ รีบพรวดเปลี่ยนเลนมาเลนผม เกือบชน
ทั้ง ๆ ที่ระยะมันใกล้มาก แทนที่เห็นผมแล้วจะหยุด กลับยิ่งเร่วความเร็ว
ปาดหน้ารถสองแถว เฉี่ยวผมไปนิดเดียว ดีไม่โดน

ส่วนมอไซด์ ก็ ขอให้มีช่องว่างสักหน่อย จะรีบแทรกในทันใด 

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 15:14:42 »
มีราคาถูกกว่านี้มั้ยครับ แต่ชอบอันนี้เหมือนกันภาพชัดมากกกก แต่ราคาซื้อไม่ไหวครับ อยากได้ไม่เกิน 3000 ดีดีมีมั้ยครับ ;)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 15:16:35 »
ตามลิ้งแรกเลยครับ 3000 กว่าบาท

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 17:37:36 »
อย่าหาว่าผมเลวเลยครับเพราะผมไม่ได้โลกสวย เป็นผมเลือกข้อ 1 ข้อหาหมั่นไส้ + ทำผมเสียเวลา

ผมก็เคยเจอรุ่นพี่ ผู้หญิง ถอยเทียน่ามาชนผม ถ้าวันนั้นมีกล้องผมคงไม่ผิดไปแล้ว

แต่วันนั้นกลายเป็นประมาทร่วม แล้วเค้าประกันชั้น 3 ผมชั้น 1 เค้าซ่อมเองเบย สม

มีการมาบอกมหาลัยเดียวกันทำไมไม่ช่วยกัน อ้าวยังไงใครๆก็พูดได้ดิ คนไทยด้วยกันทำไมไม่ช่วยกัน 555+

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 17:39:18 »
อย่าหาว่าผมเลวเลยครับเพราะผมไม่ได้โลกสวย เป็นผมเลือกข้อ 1 ข้อหาหมั่นไส้ + ทำผมเสียเวลา

ผมก็เคยเจอรุ่นพี่ ผู้หญิง ถอยเทียน่ามาชนผม ถ้าวันนั้นมีกล้องผมคงไม่ผิดไปแล้ว

แต่วันนั้นกลายเป็นประมาทร่วม แล้วเค้าประกันชั้น 3 ผมชั้น 1 เค้าซ่อมเองเบย สม

มีการมาบอกมหาลัยเดียวกันทำไมไม่ช่วยกัน อ้าวยังไงใครๆก็พูดได้ดิ คนไทยด้วยกันทำไมไม่ช่วยกัน 555+

ผมห่วงแค่ความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ каваи

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 18:11:27 »
ขออนุญาติถามอีกอย่างนึงครับผม กล้องพวกนี้ติดตั้งยากมั้ยครับ ขอบคุณครับ  :D

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 18:13:34 »
ขออนุญาติถามอีกอย่างนึงครับผม กล้องพวกนี้ติดตั้งยากมั้ยครับ ขอบคุณครับ  :D

ของผมไม่เลยครับ ขาแบบถ้วยดูด ติดกระจกแล้วยึดกับกล้องเลยครับ สายไฟก็ห้อยๆเอาครับ

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:38:47 »
น่าจะจัดข้อ 1 ไปให้เข็ดนะครับ
เดี๋ยวนี้เจอแต่มอเตอร์ไซค์ชับแย่ๆ เบื่อมากครับ
ที่เจอบ่อยเวลาเลี้ยวออกจากซอย และตอนกลับรถครับ พี่แกชอบแทรกในโค้ง
อยากให้คนขับมอไซค์ขับรถเป็นจิงๆ จะได้รู้ว่าเวลาเลี้ยวรถแล้วรถมันจะบีบในโค้ง
แล้วการต้องระแวง 2 ด้านตอนเลี้ยวนี่มันลำบากนะครับ
ปล.พ่อผมเคยเลี้ยวไปชนมอไซค์เพราะมันวิ่งปาดในโค้งมาครึ้งนึงครับ
ปล2.ผมเองขับทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์นะครับ เวลาขับมอไซค์ โค-ตรจะระวังเลยครับกลัวไปชนรถคนอื่นเค้า แต่เห็นคนอื่นๆขับซิ่งขับปาดซ้ายปาดขวากันจังเลย