ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไร่ถึงต้องตั้งวาล์วครับ  (อ่าน 7304 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
เมื่อไร่ถึงต้องตั้งวาล์วครับ
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 22:19:24 »
จะรู้ได้ยังไงครับ ว่ารถเราจะต้องนำเข้าไปตั้งวาร์วแล้วหรือยัง มันมีอาการบ่งบอกป่ะครับ

ตอนนี้ ACV30 ผมวิ่ง 110,000 โลครับ ติดแก๊สมาทั้งหมดก็เกือบๆ 4 หมื่นโลพอดี
ตอนนี้มีอาการประมาณนี้ครับ

1.ตอนเช้าๆเดินเบาแล้วมีอาการไอเสียมันออกเป็นลูกๆ ปุดๆๆๆ
2.แล้วก็รู้สึกว่ามันเร่งไม่ขึ้นเหมือนเดิมครับ เมื่อก่อนขับสนุกกว่านี้ ลื่นกว่านี้พอสมควร
3.รู้สึกว่าเครื่องมันเสียงดังขึ้นครับ เสียงดังชัดเจนเลยเวลากดประมาณสัก3-4พันรอบ ดังกว่าเมื่อก่อนมาก
4.เดินเบาสั่นขึ้นครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนแท่นเครื่องมาตอน 7 หมื่นโลนะครับ

คิดว่าเกิดจากวาล์วหรือเปล่าครับ ควรเข้าไปตั้งไหมครับ กลัวมันจะยันซะก่อน ช่วยแนะนำหน่อยครับ อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ
(ผมถ่าย นมค. ทุก 8-9พันโล ใช้ Super Syn ตลอด และเพิ่งเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ยกชุดครับ)

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
Re: เมื่อไร่ถึงต้องตั้งวาล์วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 22:37:25 »
ปกติ เครื่องยนต์ toyota รุ่นนี้ ค่อนข้างทนแก๊ส ดีนะครับ

อาศัยที่เป็นเครื่องยนต์ความจุ สูง 2,000  2,400 cc. ชิ้นส่วน บ่าวาล์ว  วาล์ว  ออกแบบมาค่อนข้างทนทานกว่า เครื่องยนต์บล๊อกเล็ก

หากเพิ่งใช้แก๊สมา 40,000 กม.  วาล์วน่าจะยังไม่ยันครับ

อาการของรถวาล์วยัน  จะเดินเบาสั่น  ทั้งตอนเครื่องร้อนและตอนเครื่องเย็น   ตอนเป็นแก๊ส  จะสั่นมากกว่าตอนที่เป็น น้ำมัน

เสียงที่ปลายท่อไอเสีย  จะดังแบบ ไม่สม่ำ  เสมอ  คือ ดัง  ปุ๊ด ๆ แซม  ตลอด ช่วงเดินเบา

การที่วาล์ว ยันเร็ว  เกิดจาก จูนแก๊สบาง  ความร้อนห้องเครื่องยนต์  ตอนเป็นแก๊ส  จะร้อนกว่า น้ำมันมาก

ถ้าจูนแก๊ส พอดี   ความร้อนห้องเครื่่องยนต์จะไม่เพิ่ม  จะเท่ากับตอนที่เป็นน้ำมันเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: เมื่อไร่ถึงต้องตั้งวาล์วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:00:25 »
จากที่อู่แก๊สบอกมา
เครื่องสั่นครับ (แต่ถ้ายังเป็นไม่มาก นั่งในรถอาจจะไม่รู้สึก เพราะมันมีพวกแท่นเครื่อง ฯลฯ ที่ซับแรงสั่นนั้น)

แต่ถ้าดูที่หน้าเครื่อง เขาบอกว่ามันเห็นครับ  อู่ผมเลยแนะนำให้เข้ามาเชครั่ว เชคสภาพเครื่องทุกหมื่นกิโล (ฟรี)

ที่น่าสนใจคือ อู่เขาบอกว่า รอให้มีอาการนิดหน่อยค่อยไปตั้งก็ได้ครับ  แต่ก่อนมีการบอกว่า ตั้งทุกสี่หมื่นกิโล

ในคลับก็ไปตั้งกัน เทสกำลังอัด ปรากฎว่าไม่ผิดปกติอะไร  เปิดเครื่องออกมาเปล่าๆ เสียตังเปล่าๆครับ