ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Vios J standard(ตัวเก่าลด 7 หมื่น) กับ Almera E CVT เป็นคุณจะเลือกอะไรนะครับ  (อ่าน 7213 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมมีสถานะการณืจำลอง

ถ้าคุณชอบรถเก๋ง ราคาไม่แพงมาก (ไม่เน้น option ซื้อตัวถูกสุด)

เน้นประหยัด ไม่เกิน 5 แสน

คุณจะเลือกคันไหนครับ

เพราะ Vios J ประมาณ 5.6 แสน ลด 7 หมื่นเหลือ 4.9 แสน

ส่วน Almera 4.89 แสน

คุณจะเลือกคันไหนครับ และเพราะเหตุผลอะไรครับ :D

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
vios ตัวเก่า มันตกรุ่นแล้วครับ ไป Almera ดีกว่าครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ PAN

vios ครับ เหตุผล=อัตราเร่ง อย่างเดียวจริงๆ = ="

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ขอออสตัวเก่าครับ

ผมขับคนเดียวไม่เน้นเบาะหลัง
ตกรุ่นช่างมัน
Vios Yaris  เอาไปแต่งจนไมล์ตีกลับ ถ้าเป็นไปได้ไม่เอา ATครับ  คงขอ MTด้วยซ้ำ  :P

JONNY

VIOS อ๊อฟชั่นน้อยไป  เลือก almera เถอะ

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
เรื่องเกียร์กับเครื่องแนะนำเอาวีออส เพราะมันทนมือทนเท้าอีกอย่างวางโบได้สบายเพียงแต่เซ๊ตเกียร์ให้แน่นๆหน่อย แต่ถ้าขี้เยอะกลัวโน่นกลัวนี่เน้นขับเรื่อยๆแนะนำอัลเมราดีที่สุดครับ (สำหรับหัวใจอีโคแอบแรงก็มีอัลเมราวางโบแล้วนะแต่เป็นเกียร์MT)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Vios ครับ เครื่อง 1.5 Win Win  ;D
ขอแค่กระจกเลื่อนขึ้น-ลงด้วยไฟฟ้าก็พอใจแล้ว สำหรับตัว J แฮ่ๆ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
วีออสครับ คันใหญ่ เครื่องก็ใหญ่กว่า ออก ตจว สบายกว่าเห็นๆ คือเอาสองคันนี้มาจอดเทียบกันยังรู้สึกว่าออสดูดีกว่านิดๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

- ถ้าเป็น J Standard  กับอัลมิร่า E/CVT

= เลือกอัลมิร่าครับ

---------------------------

แต่ถ้าเป็นรุ่น J/AT ABS+SRS ล่ะก็ ผมจะเลือกวีออสอย่างไม่มีข้อแม้

ตกรุ่นก็ไม่เป็นไรครับ เพราะยังไงตัวใหม่ก็ใช้เครื่องเดิม เกียร์เดิม อะไหล่บานอยู่แ้ล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
ขับรถเร็ว ชอบแต่งรถ ซิ่งบางครั้งเลือกวีออสครับ :D
ขับเรื่อยๆ เน้นใช้งาน ประหยัดน้ามัน เลือกเอลมิร่าครับ ;)

ออฟไลน์ cj7

• **
ยังคงเลือกเครื่องที่ใหญ่กว่าครับ  :D

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้า Almera สักรุ่น ES,V,VL จะเลือกเลยครับ
ถ้า Almera E CVT กับ Vios J STD สำหรับสถานการณ์จำลองว่า ไม่สนออปชัน แบบนี้ Vios J STD ครับ

แต่ถ้าเป็นผมตัวจริง ยอมเพิ่มเงินอีกหน่อย เอา Almera V CVT ราคาทะลุ 5 แสนไป 5-6 หมื่น แต่ออปชันดูดีกว่าเยอะ

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงเลือก วีออสครับ
(ทุกวันนี้ ก็ขับอยู่)

แต่ ณ ปัจจุบัน สถานการณ์รถติดขนาดนี้
คลานเอื่อยๆ
รถเครื่อง 3 พัน จะ 6 พัน ก็ติดแหง่ก ในเมือง
ผมขออัลเมร่าครับ
วีออสผม ในเมือง รถติดๆ 8 โลลิตร มาแล้วครับ ชีวิตช่วงนี้ อยู่แต่ในเมือง
T_____T

ยกเว้น ขับนอกเมือง ขอเครื่องแรงหน่อย

GreenG

ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงเลือก วีออสครับ
(ทุกวันนี้ ก็ขับอยู่)

แต่ ณ ปัจจุบัน สถานการณ์รถติดขนาดนี้
คลานเอื่อยๆ
รถเครื่อง 3 พัน จะ 6 พัน ก็ติดแหง่ก ในเมือง
ผมขออัลเมร่าครับ
วีออสผม ในเมือง รถติดๆ 8 โลลิตร มาแล้วครับ ชีวิตช่วงนี้ อยู่แต่ในเมือง
T_____T

ยกเว้น ขับนอกเมือง ขอเครื่องแรงหน่อย

ถึง 8 เลยหรือครับ โหดมาก  :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Almera ครับ

Vios J ธรรมดานี่รับไม่ได้จริงๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MystogaN

Almera รุ่นทอปสุดครับ ถึงจะอืดกว่าแต่ก้อไม่ได้ไปแข่งกับใคร

Vios J ตกรุ่น+ออพชั่นน้อย

ออฟไลน์ Sammy_

ผมก็ขอ Amlera ครับ ผมชอบความกว้างที่สำคัญ Almera ใหญ่กว่า VIOS  และความสบายของ CVT ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เป็นผมเอา vios แฮะ เคยขับ almera แล้วรู้สึกไม่ทันใจ เว้นแต่เอาไปติดซุปค่อยว่ากันอีกที :D
(ถ้า vios j standard ไม่มี abs เป็นอย่างต่ำผมก็ยอมเอา almera)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mothsan

ไม่ชอบ วีออส แต่เคสนี้เลือกวีออสครับ
เกลียดอัลมีร่าครับ ปลาดุก มีประวัติไม่ดีกับวัสดุที่มันห่วยมากด้วยครับ
เหล็กค้ำฝากระโปรงแค่เอามือค้ำ ก็หักฝากระโปรงเกือบหนีบหัวแล้วครับ

ออฟไลน์ issa

• **
ผมเพิ่งเลือก ออส j+abs
ถ้ากรณีออสตัว ธรรมดา นี้
เป็นผมคงยังไม่ซื้อจะรอดู มิราจ กะสวิฟ ซีดาน ก่อน
กับ อัล เฉยๆ