ผู้เขียน หัวข้อ: คุณว่า ปุ่ม Shift Lock จำเป็นมั้ย?? จอดขวาง คือสิ่งที่ไม่จำเป็น งั้นหรือ??  (อ่าน 16919 ครั้ง)

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
ไม่จำเป็นอ่ะครับ ถึงจะมียังไงที่บ้านไม่เคยจอดซ้อนครับ ต่อให้ไปเมืองทองอะไรยังไงก็จะวนจนกว่าจะได้จอดในซอง
ไม่อยากให้ใครมาเข็นรถครับ เดี๋ยวรถบุบ เป็นรอย อะไรอีก เห็นมาหลายคนละ เอาเข้ายันจนกันชนบุบ เข็นไปชนคันอื่น ฯลฯ

ส่วนมหาลัย รีบไปเช้าหน่อยก็มีที่จอดครับ ถ้าสายผมนั่งมอไซค์เข้าไปเรียนแทน เอารถไว้หอเลย สบายใจกว่า  ;D

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
ผมว่าการจอดซ้อนคันบางครั้งมันก้อจำเป็นจริง ๆๆ คอขาดบาดตายนะครับ
เช่น เกิดเหตุการฉุกเฉิน ต้องจอดรถในที่ห้ามจอดเพื่อส่งญาติหรือคนท้องใกล้คลอดลูกเข้าโรงพยาบาลหน่ะครับ

อยากให้คิดในแง่ของสถานการณ์ฉุกเฉินมากกว่าการวนหาที่จอดรถตามห้าง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าหาที่จอดในช่องไม่ได้
ก็ยอมเสียเงินล้างรถครับ
ถ้าคอขาดบาดตาย ทำตามพี่คนนี้เลยครับ ;D

แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องมาที่นี่ก็ได้ ก็ไปที่อื่นครับ

ออฟไลน์ gundam126

สำหรับผม ผมไม่ซื้อพรีอุสเพราะมันจอดเกียร์ว่างให้เข็นไม่ได้นี่แหละ ถามทางโตโยต้า บอกเข็นไม่ได้เลยตัดใจ ไปซื้อคันอื่นแทน เพราะชีวิตประจำวันทั่วไป รถต้องจอดเกียร์ว่างแทบทุกวัน(ที่ทำงานต้องจอดซ้อนคันบ่อยๆ) ส่วนเรื่องใครเข็นมาชน ผมไม่ค่อยสนใจ ชนก็ชน มีประกันแต่ไปเสียค่าเอ็กเซปแทน รถผมซื้อไม่แพงอยู่แล้วด้วย แพงสุดก็ไม่เกิน2ล้าน พวกแคมรี่ ฟอร์จูนเนอร์ ถ้าชนก็ถือว่าดวงซวยไป แต่ผมไม่เคยโดนรถพวกนี้มาจอดซ้อนคันนะ เหมือนกับว่าคนที่ซื้อรถพวกนี้จะรู้อยู่แล้วว่าจอดแล้วเข็นไม่ได้ แต่ละคนก็จะเลี่ยงไปหาที่จอดเข้าซองแทน ไม่ไปทำความเดือดร้อนให้โดนคนอื่นด่าน่ะครับ แต่เคยเจอรถคันหนึ่งไปจอดซ้อนคันคนอื่นแล้วคนที่อยู่ในซองออกไม่ได้  ผมไปดูหนัง กลับมาก็ยังเห็นคนที่รออยู่ในซองรอคอยบุคคลคนนี้อยู่เลย

ออฟไลน์ S6

จำเป็นครับ โดยส่วนตัว บางทีผมไม่ได้จอดขวาง แต่จอดชิดกันมากตูดต่อตูด คันหน้าหรือคันหลังอาจจะต้องเข็นรถเรานิดนึงเพื่อให้ออกได้ง่ายหน่อย
แต่ถ้าไม่มีจริงๆ ผมใช้วิธีเขียนเบอร์โทรตัวเองใส่กระดาษไปแปะไว้หน้ารถ เผื่อมีสาวๆโทรมาๆ ^^ เขาเดือดร้อนให้เราขยับรถให้ครับ

ออฟไลน์ udis

ว่าแต่รถที่จอดเข็นไม่ได้ BMW BENZ Prius Ct200 Mini แล้วมีค่ายอื่น รุ่นอื่นอีกไหมครับ
หรือมีแค่ 5 เจ้าแค่นี้ครับ
อยากรู้ครับ เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจและแนะนำเพื่อนๆครับ
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ beebird

VW : Scirocco / Golf ผมก็ไม่สามารถจอดแล้วปลดเป็นเกียร์ว่างได้ครับ

ออฟไลน์ WTF

มีกับไม่มี จำเป็นกับไม่จำเป็น สำหรับใครที่ตอบๆกันมา จะตัดสินง่ายมาก ถ้าเอาเข้าจริง toyota ขาย prius รุ่นนึงมี shift lock อีกรุ่นไม่มี shift lock แต่ราคาเท่ากันเป๊ะ option เท่ากันเป๊ะ ก็ลองดูว่าใครจะเลือกแบบไม่มี shift lock ไหม

ออฟไลน์ MaiSki

ทำไม แคมรี่ hv มีShift Lockให้เข็นได้อะครับระบบมันก็เหมือนพรีอุสนิ สงสัยต้องDIY

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ผมว่าเป็นเรื่องดีน่ะคับที่ไม่มี shift lock  เพราะเราจะได้ไม่มักง่ายเวลาจะจอดรถ  ;)

ออฟไลน์ myalexxp

ก็จำเป็นครับในความคิดเห็นของผม ผมขับ prius เหมือนกันครับและก็คันอื่นๆ

ส่วนตัวผมไม่จอดขวาง จอดแนวนอนให้คนอื่นมาเข็นอยู่แล้วครับ มันมักจะตามมาด้วยรอยบุบรอยนิ้วมือสารพัดนึก

ผมขับ prius เข้าห้างบ่อย ถ้าไม่ได้จริงๆ ผมก็ออกครับ แต่ถ้าผมจำเป็นเข้าแล้วหาไม่ได้ ก็ 20 บาท 50 บาท หามุมให้ผมหน่อยก็สบายใจไปครับ

::) ::) ::)

มันต้องแบบนี้ครับ นับถือ

ออฟไลน์ Mike

รถผม T6 4 Door มี Shift Lock ครับ แต่ก็ เข็นไม่ไหว  ;D :(

เลยไม่เคยได้จอดขวางเลย สงสารคนเข็นด้วย หน้ายาง 265 หนึบมาก

ประกอบกับพอขวางแล้ว รู้สึกตะขิดตะขวางใจ

เพราะรถมันแลดูใหญ่ๆ กลัวคนอื่นเค้ามาครูด ยิ่งกระจกมองข้าง พับ เหมือน ไม่ได้พับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
การจอดรถด้วย P เป็นสิ่งที่ถูกต้อง เพื่อป้องกันการเลื่อนไหลโดยไม่เจตนา
เพราะฉะนั้นจึงควรจอดในซองจอดรถที่กำหนดไว้ ไม่ควรจอดซ้อนคัน

เพียงแต่ในเมืองไทยไม่ยอมลงทุนสร้างที่จอดรถให้เพียงพอต่างหาก จึงต้องจอดซ้อนเละเทะไปหมด ถ้ามีที่จอดก็ไม่ใครอยากจอดซ้อน

หากเป็นเหตุฉุกเฉินจริงๆ (ฉุกเฉินเน้น) ต้องจอดซ้อนคัน คุณยังมีสติพอที่จะจอดด้วย N ก็สุดยอดมากเลย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

มีดีกว่าไม่มีอยู่แล้วครับ ไม่มีทางที่การมีปุ่ม shift lock จะดีกว่าการไม่มีได้เลย

ตัวเองไม่ได้จอดซ้อนคันก็จริง แต่ถ้าเจอพวกมักง่ายที่สมมติว่าขับ Prius แต่จะจอดซ้อนคัน แค่นั้นก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ไม่ชอบจอดขวางเหมือนกันครับ
แต่มันไม่ได้มีกรณีนี้กรณีเดียวที่ต้องปลดเกียร์ว่าง

จอดริมฟุตบาทข้างทาง ผมก็ใส่เกียร์ว่างไว้ตลอดเวลา
อย่างน้อยเวลามีรถมาชนเกียร์ก็ไม่พัง (กันไว้ก่อน)

อีกอย่างจอดริมฟุตบาทแบบนี้ คันหน้าคันหลังเกิดถอยมาชนเรา
เกียร์ก็ไม่มีปัญหาภายหลังด้วยครับ แค่รถเป็นรอย

ออฟไลน์ The Zaint

• Newbie
  • *
มีท่านใด ที่อธิบายในเชิงเทคนิค ได้บ้างครับ ไฮบริดบางรุ่นมี shiftlock อย่างแคมรี่ หลายรุ่นไมมี เช่น prius ct200 Is ตัวใหม่
รถที่ไม่ใช่ไฮบริด แต่ไม่มีshiftlock และปลดไม่ได้ เช่น bmw ที่ไม่มีแต่ปลดได้ เช่น benz ( เคยใช่ล่าสุด c36 w202 รุ่นใหม่ๆตั้งแต่ปรับค่ามีเงินบาท ซื้อไม่ไหว)
Volvo ก็ระบบไฮเทคทีเดียว แต่มี shiftlock  ช่วยอธิบายหน่อยครับอยากรู้จัง

ออฟไลน์ beerrl

จำเป็นไม่จำเป็นอยู่ที่ว่า ปรกติต้องใช้ไหม จอดรถมีที่ประจำไหม ต้องจอดซ้อนคันไหม
สำหรับผม ผมว่ามีดีกว่าไม่มี แต่ต้องใช้ให้เป็นนะครับ จอดแล้วอย่าให้ไหลไปชนใครก็พอครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จำเป็นดิครับ

ออฟไลน์ Vage

• Jr. Member
  • **
สมัยเรียนเคยใช้ Mazda 3 ไปจอดขวางในห้าง มีคนเข็นไปชนคันหน้าบุบเบาๆเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ของทุกอย่างบนโลกนี้

เหลือดีกว่าขาด

ออฟไลน์ peterpat

รถผมก็ไม่มี shift lock ก็หาที่จอดได้นะครับ แต่นานกว่าหน่อย
เคยคิดจะไปตัดออก แต่คิดไปคิดมาอย่าดีกว่าครับ เดิมๆดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ 6162002

ของทุกอย่างบนโลกนี้

เหลือดีกว่าขาด
- เซลล์มะเร็ง ความดัน ฯลฯ  มีเยอะแยะครับ ที่ไม่เหลือดีกว่า -.-

ออฟไลน์ jAk`CS

ปกติผมจะไม่จอดซ้อนคันอยู่แล้วครับ

แล้วไม่นานมานี้ เข้าไปในห้างก็ไปเจอเหตุการณ์คนเข็นรถที่จอดซ้อนหน้ารถตัวเอง แล้วไหลไปชนคันหน้า

วุ่นวายกันไปใหญ่ ยิ่งทำให้เตือนตัวเองเลยว่า ไม่ควรจอดซ้อนคันเด็ดขาด
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Ruksadindan

ว่าแต่รถที่จอดเข็นไม่ได้ BMW BENZ Prius Ct200 Mini แล้วมีค่ายอื่น รุ่นอื่นอีกไหมครับ
อยากรู้ครับ เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจและแนะนำเพื่อนๆครับ

รถ Spec Meca ทุกคันครับ
การจอดรถด้วย P เป็นสิ่งที่ถูกต้อง เพื่อป้องกันการเลื่อนไหลโดยไม่เจตนา
เพราะฉะนั้นจึงควรจอดในซองจอดรถที่กำหนดไว้ ไม่ควรจอดซ้อนคัน

เพียงแต่ในเมืองไทยไม่ยอมลงทุนสร้างที่จอดรถให้เพียงพอต่างหาก จึงต้องจอดซ้อนเละเทะไปหมด ถ้ามีที่จอดก็ไม่ใครอยากจอดซ้อน

หากเป็นเหตุฉุกเฉินจริงๆ (ฉุกเฉินเน้น) ต้องจอดซ้อนคัน คุณยังมีสติพอที่จะจอดด้วย N ก็สุดยอดมากเลย
พูดอย่างนี้ถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ udis

รถ Spec Meca ทุกคันครับ

พูดอย่างนี้ถูกต้องแล้วครับ

spec meca คืออะไรครับ ไม่เข้าใจครับ