ผู้เขียน หัวข้อ: คุณว่า ปุ่ม Shift Lock จำเป็นมั้ย?? จอดขวาง คือสิ่งที่ไม่จำเป็น งั้นหรือ??  (อ่าน 17088 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
กระทู้บ่น+สาระ

ถ้าคุณเจอพรีอุส จอดขวางรถคุณ(ที่จอดในซอง) คุณจะทำอย่างไร??

ประเด็นคือ เดือดร้อนมากๆครับ
วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไปแวะรับคุณแฟน แล้วพาคุณแฟนไปเดินซีคอน

คิดยังไงไม่รู้ มีกุญแจรถ 3 คัน ดั๊นนนน คว้ากุญแจพรีอุสออกมา
คุณแฟนเสนอ(บังคับ)ว่า อยากไปเดินซีคอน ลืมคิดไป วันที่ 31 มีนาคม มันวันสิ้นเดือนนิหว่าา
หาที่จอดไม่ได้ จนกระทั่งไปเจอช่องๆนึงว่าง รถคันที่จอดขวางกำลังออกพอดี
กะว่า จอดขวางเอาล่ะกัน

พอจอดเสร็จ หาปุ่ม Shift Lock ไม่ได้ เอ้าาาา!! Shift Disappear ล่ะ ตูขับพรีอุสนี่หว่า
ผมเลยต้องวนหาที่จอดใหม่ ปวดฉี่ก็ปวด คุณแฟนก็บ่น หิวก็หิว วนเกือบ 15 นาที ถึงได้ที่จอด
รถอะไร มีไว้ขับในเมืองประๆหยัดๆ แต่ดันจอดขวางไม่ได้

........................................

ทางศูนย์โตโยต้าบอกว่าทำให้เข็นได้ โดยเอาสลักล๊อคออก ทำให้มันเข็นได้
แต่ทางสำนักงานใหญ่ของโตโยต้า(เพื่อนคุณพ่อ) บอกว่าไม่ควรทำ
เพราะการเข็น ล้อหมุน เมื่อล้อหมุน มอเตอร์มีสิทธิ์จะทำงาน(ตื่น) ขึ้นมาได้เอง
อันตรายมากๆ และมีโอกาศที่แบตจะทำงานขึ้นมาเองโดยที่ไม่มีคนขับเพราะแรงเข็น

ณ จุดนี้...
คุณคิดว่า ปุ่ม Shift Lock จำเป็นมั้ยครับ??
F30, C200, Prius และรถคันอื่นๆที่จอดขวางไม่ได้
บางที สถานการณ์มันจำเป็น จอดรถที่นิด้า จุฬา หรือเอแบค
หรือตามห้างต่างๆ ถ้าจอดขวาง+เข็นไม่ได้นี่ ลำบากจริงๆ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ก็จำเป็นครับในความคิดเห็นของผม ผมขับ prius เหมือนกันครับและก็คันอื่นๆ

ส่วนตัวผมไม่จอดขวาง จอดแนวนอนให้คนอื่นมาเข็นอยู่แล้วครับ มันมักจะตามมาด้วยรอยบุบรอยนิ้วมือสารพัดนึก

ผมขับ prius เข้าห้างบ่อย ถ้าไม่ได้จริงๆ ผมก็ออกครับ แต่ถ้าผมจำเป็นเข้าแล้วหาไม่ได้ ก็ 20 บาท 50 บาท หามุมให้ผมหน่อยก็สบายใจไปครับ

::) ::) ::)

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
จำเป็นอย่างยิ่งครับ

ปกติผมจอดในช่องตลอด ไม่มีช่องก็วนหาจนว่างให้ได้ (เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ขับวนหาที่จอดในเซ็นทรัลชลบุรี 3-4 รอบ เกือบถอดใจกลับบ้านละ)

แต่ก็เคยเหมือนกัน ไปธุระด่วน แล้วไม่มีช่องจอดจริงๆ ก็ต้องจอดซ้อนคัน

ปล. ถ้าเจอรถจอดขวางอยู่ แล้วเข็นไม่ได้ ถ้ามี รปภ. ผมก็เรียก รปภ.
     แต่ถ้าไม่มี รปภ. คงต้องนั่งรอ (แต่ก็ไม่รู้ว่าจะรอนานไหม)

ออฟไลน์ 5ume7h

ถ้าหาที่จอดในช่องไม่ได้
ก็ยอมเสียเงินล้างรถครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

สำหรับรถผม ไม่มีใครได้เข็นรถผมอย่างแน่นอนครับ เพราะผมจะไม่จอดขวางอย่างเด็ดขาด!

ออฟไลน์ porasit33

ไม่มีก็ไม่ว่ากันครับ ก็มันไม่มี
แต่ถ้ามี แล้วแอบดึงเบรคมือไว้นี่ มีเคือง ...ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Thor.1

ขับเฟียสต้าของพี่ชาย   ผมก็หาที่ปลดล๊อคไม่เจอเหมือนกัน

เรื่องเข็นรถไฮบริดแล้วมอเตร์ตื่นเองน่าจะไม่จริงนะครับ

ระบบเซฟตี้อื่นๆอีกหลายๆชั้นน่าจะตรวจจัีบได้ว่า ไม่ได้สตาร์ท-กุญแจไม่ได้สั่งงาน ฯลฯ อะไรทำนองนี้นะครับ

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
รถผมทั้งสองคัน ไม่ต้องการปุ่มปลดล๊อคครับ ผมจะพยายามหาที่จอดที่เป็นช่องจอด เพราะไม่อยากให้ใครมาเข็นรถ และกลัวว่าถ้าเป็นผู้หญิงหรือผู้สูงอายุเค้าอาจจะเข็นไม่ไหว เกรงใจคนอื่นครับ

ผมใช้ BMW E90 และ Mini Cooper S คู่กันมาหลายปีแล้ว ซึ่งทั้งสองคันไม่มีปุ่มปลดล๊อคแต่อย่างใด ไม่มีปัญหาเรื่องการจอดรถเลยครับ  :)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ maxx

• **
มีก็ OK ไม่มีก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ
ปกติผมไม่ชอบจอดซ้อนคัน จะพยายามหาที่จอดในซองให้ได้
พยายามไม่ไปที่ๆมีที่จอดรถน้อย เลือกช่วงเวลาไปเที่ยวให้เหมาะ ก็ช่วยได้เยอะ
ถ้าไม่มีที่จอดจริงๆ ผมก็ไปที่อื่นครับ หรือยอมจอดรถไกลหน่อยแล้วใช้ขนส่งสาธารณะเอา

สงสารคนที่โดนจอดซ้อนครับ รถคันนึงไม่ใช่เบาๆ
เข็นแค่ระยะใกล้ๆก็เหนื่อยแล้ว  ไหนจะต้องคอยระวังเข็นรถในจุดที่ไม่ทำให้เกิดความเสียหายอีก
ไม่แปลกใจเลยที่เค้าใช้เท้าเข็น(ถีบ)รถกันบ่อยๆ

ออฟไลน์ udis

ที่จอดขวางยังหายากเลยสมัยนี้ เคยไปเซ็นทรัล วนแล้ววนอีก สุดท้ายก็ต้องออกไปห้างอื่น
ตัว Lancer EX กับ New Lancer ดีหน่อย ไม่ต้องใช้ Shift lock แค่เลื่อนไปที่ N ก็เข็นได้
ไปจอดสุวรรณภูมิคราวก่อน เครื่องจะขึ้น ดีนะมีที่จอดขวางอยู่ จะให้ไปจอดลานข้างล่างก็เข็นกระเป๋าไกล

คิดไปคิดมา ซื้อรถที่เข็นไม่ได้นี่คิดหนักเหมือนกัน เพราะชินกับความสบายกับการที่เข็นได้ตลอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2013, 09:47:47 โดย udis »

ออฟไลน์ Monn

ไม่มีครับ ไม่เดือดร้อน แต่เดือดร้อนทิปยามมากขึ้น  ;D

เวลาไม่มีที่จอด เปิดกระจก บอกยามครับ เข็นไม่ได้ ไม่อยากให้คนอื่นเดือดร้อน

ยามก็จะให้จอดพิเศษตลอดครับ ลองดูนะครับ

หนึ่งเหตผลที่ผมเลือก bmw 555 เกี่ยวไหม
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ veeraya

ไม่จอดขวางครับ พยายามเข้าซองตลอด
เคยเห็นเขาใช้เท้าถีบรถที่จอดขวาง ไม่อยากให้รถเราโดน
แบบนั้นครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
      ขับเฟียสต้าของพี่ชาย   ผมก็หาที่ปลดล๊อคไม่เจอเหมือนกัน

เรื่องเข็นรถไฮบริดแล้วมอเตร์ตื่นเองน่าจะไม่จริงนะครับ

ระบบเซฟตี้อื่นๆอีกหลายๆชั้นน่าจะตรวจจัีบได้ว่า ไม่ได้สตาร์ท-กุญแจไม่ได้สั่งงาน ฯลฯ อะไรทำนองนี้นะครับ

เฟียสต้ามีชิฟล็อคครับ.. แต่ที่กดนั้นมันเก็บไว้ดีเกิน
ตรงข้างๆเกียร์นั่นแหล่ะครับ. เป็นฝาปิดสนิทอย่างดี แกะด้วยมือเปล่าไม่ได้ ต้องใช้อะไรงัดออกครับ..
จะทำมาให้มันใช้ยากพระแสงเลเซอร์อะไรก็ไม่รู้..
ในคลับเขาแก้ปัญหาด้วยการ DIY เอาครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่จำเป็น

แต่ถ้ามีได้ก็ดีครับ

เวลาเข้าอู่ บางทีต้องใช้ เกียร์ว่าง  เช่นเจียจานประชิดล้อ ทดสอบลูกปืนล้อ หรือปั่นล้อเปล่า ๆ โดยไม่ติดเครื่องเพราะอะไรก็ตาม โดยที่ล้อติดพื้น

ถ้าไม่มีก็ใช้วิธีอื่นได้นะครับ แต่มีก็สะดวกกว่า

ออฟไลน์ คนกรุง

มีหรือไม่มีค่าเท่ากันโดยรวมแล้วไม่มีใครยอมจอดขวางแน่ๆเพราะมันเสี่ยงเข็นแล้วไปชนคันอื่น  ;D

ออฟไลน์ jose

• **
ถ้ามีเผื่อเวลาฉุกเฉินก้อน่าจะดีครับ  ;)
ส่วนตัวผมไม่จอดขวางครับ เนื่องจากกลัวรอยไม่พึ่งประสงค์ต่างๆ
จะวนหาจนเจอครับถ้ามีให้เลือกจะจอดข้างเสา เพื่อให้รถคันข้างๆ
เปิดประตูได้สะดวกครับ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

นั่นสิครับ

ขนาดตอนจะเข็นสตาร์ทรถเกียร์ธรรมดา ยังต้องบิดกุญแจไป On เลย  อันนี้ไม่ได้ทำอะไรเลย มันจะติดจริงๆเหรอครับ o_O!!

ออฟไลน์ AkE

ผมขับ Accord รูเสียบกุนแจ shift lock ฝุ่นเพียบคับ 6 ปีใช้อยุ่ 3-4 ครั้ง ผมว่าแทบไม่จำเปนคับ ยังไงผมต้องหาซองจอดให้ได้ แต่อันนี้ขึ้นอยุ่กับแต่ละคนคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่จำเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
มีไว้ดีกว่าไม่มีครับ เผื่อไว้ยามฉุกเฉิน

ปล. ผมได้สโลแกนใหม่ Prius จาก จขกท แล้วครับ . . . Shift disappear เอ้ย Shift lock disappear  :D

ออฟไลน์ pongrsu

• **
ไม่จำเป็นครับ สำหรับผม
ใช้มา 2 ปี ไม่เคยได้จอดขวางเลย (กรณีผมคือ ที่หอพักที่จอด จอดเข้าซองทุกคัน)
เวลาไปตามห้าง เท่าที่สังเกต ชั้นไหนที่มีทางเดินเข้าเลย คนจะจอดซ้อน
ส่วนพวก 2A 2B เนี่ย ไม่ค่อยมีคนจอด ยอมเดินหน่อย จอดเข้าซอง เอา

ออฟไลน์ E_mail

• **
มีไว้ก็ดี แต่ไม่ควรไปจอดขวางครับ

เกิดมาจนปูนนี้ผมไม่เคยทำ พยายามหาที่จอดที่สมควรจนได้มาตลอด เพราะต่อให้กดshift lockแต่ผมไม่ได้อยู่คอยช่วยเขาเข็นรถ

ผมมีลูก3คน สอนลูกมาตลอดทุกครั้งที่เห็น ว่าอย่าทำ มันเห็นแก่ตัว มันขาดสามัญสำนึก มันไม่มีความรับผิดชอบ ถ้าไม่ได้มีใครจะตายจนต้องรีบขนาดนั้น อย่าทำ.....

GreenG

• บุคคลทั่วไป
จำเป็นมากครับ

รถคันไหนไม่มี shift lock หรือ จอด N ไม่ได้

ไม่มีวันได้เงินสักบาทจากผมหรอก ต่อให้มันดีแค่ไหนก็ตาม

เพราะไม่ใช่ว่าผมจะต้องไปจอดเข็นทุกครั้งนะครับ ปกติผมจะไปจอดข้างหลังสุดที่มีที่จอดในซองและเดินเอา

แต่เคยไหม จอดเรียบฟุตบาท ผมจะไม่ใส่ P แต่จะใส่ N และดึงเบรคมือเอา เพราะถ้ามีรถมาชนหลังหรือหน้าเรา รถเราอย่างมากก็บุบ เกียร์ไม่เป็นอะไร

แต่ถ้าเป็นรถที่ใส่แต่ P ลองคิดดู ว่าเกียร์มันจะเป็นอย่างไร

ผมเคยเจอ City ธรรมดา ตัว CVT เขาใส่ P พ่อผมถอยไปชนนึดนึง รถขยับไม่ได้เลยครับ

ผมเลยถือคติว่า จอดเข็นได้ สำคัญ

ดังนั้น ผมเลือก Civic Hybrid แทน Prius ครับ ;)

ออฟไลน์ lif_oil

• **
ผมกับแฟนมีรถป้ายแดงครั้งแรกเมื่อ3ที่แล้วcity ปีที่แล้วออกอีกคันmazda3 ไม่เคยจอดขวางเลย ผมเดินเซ็นทรัลลาดพร้าว รามอินทรา และเมเจอร์รัชโยเป็นหลัก  ;Dไปๆมาๆชินเลยครับไม่จอดขวางใครจากตอนแรกแฟนหวงรถเราก็รำคาญ ;D ;D

ออฟไลน์ Nuzz

สำหรับผม มันจำเป็นพอๆกับเบรคมือเลยครับ สาเหตุเพราะว่าผมพักอาศัยอยู่ในคอนโดที่มีที่จอดรถน้อยกว่ารถที่จะมาจอด วิธีแก้เวลาที่ต้องทำงานกลับดึกๆ หรือไปเลี้ยงลูกค้ากลับมาแล้วไม่มีที่จอดในซอง คือต้องซ้อนคันครับ (จริงๆ เค้ามีช่องสำหรับซ้อนคันตีไว้ให้เลยด้วยครับ)

ถ้าเกิดซ้อนได้เข็นไม่ได้นี่ คงจะลำบาก เพราะคนที่โดนรถเราซ้อนคงจะหงุดหงิดน่าดูกว่าจะตามตัวลงมาเลื่อนรถได้

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
สำหรับผม เฉยๆนะ เพราะผมจะไม่จอดขวางซ้อนแน่ๆ  เพราะไม่ชอบสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น

ผมเข้าใจความรู้สึกคนที่โดนจอดขวางแล้วต้องเข็นเลย เคยครั้งนึง เจอฟอร์จูนเนอร์ จอดขวางอยู่ กว่าจะเข็นได้
คนจอดก็ช่างไร้สมอง รถใหญ่หนักขนาดนั้น ไม่คิดถึงคนเข็นบ้าง เห็นแก่ตัวที่สุด

บางครั้งก็พยายามจะเข้าใจนะครับว่า อาจจะมีธุระสำคัญ แต่รถแมร่งโคตระหนักอย่างนั้น อย่าจอดซ้อนเลยครับ ขอเถอะ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

สำหรับผม จำเป็นมาก
ของแบบนี้ มันก็คล้ายๆ กับ มีไว้ไม่ได้ใช้
ดีกว่าจำเป็นต้องใช้ แล้วมันไม่มี

ส่วนเรื่องพฤติกรรมแต่ละคน ถกกันไปก็เท่านั้น
เพราะแต่ละคน อยู่ในสถานการณ์ที่ต่างกัน

บางคนอาจบอกว่า ไม่มีที่จอดในห้าง ก็วนออกเลย ไม่เดินก็ได้

แต่บางคน วันสอบ Final ที่จอดรถเต็ม จำเป็นต้องจอดซ้อน
เนื่องจากพื้นที่มันมีแค่นั้น
ถามว่า จะวนรถกลับบ้านไป ไม่เข้าสอบ
แล้วไปลงทะเบียนใหม่ เทอมหน้าเลยหรือเปล่าละ ?

แน่นอน คงไม่มีใครโลกสวย หรือ ประสาทพอที่จะทำแบบนั้นแน่

เอาเป็นว่า ถ้าใครจำเป็นต้องจอดขวาง
อย่าเผลอไปดึงเบรกมือ หรือ เข้า P ไว้ ก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ The Zaint

• Newbie
  • *
สำหรับผมสำคัญมาก เลยไม่ได้ซื้อ F30 และ Prius ทั้งๆที่เป็นรถตรงใจมากที่สุดทั้งสองคัน
เวลาไปเยี่ยมลูกค้า ไปสยาม จุฬาเนี่ย ขืนวนหาที่จอดในซองไม่ต้อวทำมาหากินกันพอดี
แต่แปลกใจ ทำไม camry มี shiftlock ทั้งๆ full hybrid เหมือน prius และ Ct200 หรือเป็นเพราะไม่ได้ใช้เกียร์อิเลคโทรนิค

ออฟไลน์ shando

ขับรถมา5ปี ผมไม่เคยจอดขวางเลยครับ ไม่ว่าจะมีshift lockหรือไม่มี
ถ้าที่จอดหายาก ผมไม่เอารถไปครับ ถ้าไปแล้วไม่มีที่จอด ผมก็วนเรื่อยๆ สุดท้ายก็หาได้ตลอด

ออฟไลน์ AutoPlace

มีดีกว่าไม่มีครับ  บางครั้งมันก็จำเป็นมาก  ตามมหาลัยต่างๆ วนให้ตายก็ยากที่จะได้เข้าซอง