ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมจะเปลี่ยนโช๊คอัฟ ของ F30 ให้แข็งขึ้น BSI จะขาดไม๊ครับ  (อ่าน 19761 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
 เรียนพี่ๆที่มีประสบการณ์กับBSI คือผมเป็นคนขับรถเร็ว คือทนใช้ช่วงล่างของเดิมมา7000กิโลแล้วครับ
บอกได้คำเดียวว่าผิดหวังมาก BMW มันต้องหนึบ เกาะ กระด้าง ไม่ใช่ย้วยไปมาเหมือนเรือ โอเคสิ้นเดือนนี้ผมจะไปเปลี่ยนโช๊คอัฟให้แข็งขึ้น BSI จะขาดไม๊ครับ? แล้วควรเปลี่ยนยี่ห้ออะไรดีที่มันเหมาะกับ F30 320i ขอขอบคุณพี่ๆที่ให้คำตอบครับ ช่วยกรุณาบอกพิกัดด้วยยิ่งดี เพราะผมอยู่ตจว ครับ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
เจอ 0 ดีๆ ก็คงหมดแค่ ชอค กับ สปริง
เจอ 0 เล่นแง่ ก็หมด ยกชุดช่วงล่าง
เปลี่ยน ชอค สปริง ทั้งชุด m เลยของ 0 ได้ ก็ดี นะครับ ลองถามดูว่ามีขายไหม
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ swan

ลองดู KW ซิครับ เห็นในคลับใช้กันเยอะ ผมยังไม่เคยลอง คิดว่าอยากลองสักชุดเหมือนกัน แต่ขอนุ่มขึ้นอีกนิด นิดเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
+1 kw v.3 ครัับปรับได้แน่นจนเนียน

ออฟไลน์ MystogaN

F30 มีของ M Performance นะครับ ถ้าเปลี่ยนตัวนี้ไม่หลุดแน่นอนราคาประมาณเกือบๆ แสน แต่ไม่ถึงแสนครับ

ส่วนถ้าเปลี่ยนข้างนอก หลุดแน่นอนครับ ตามที่คุณ Jump ว่า ถ้าดีหน่อยหลุดแค่ชิ้นนั้น ถ้าแย่ๆ หลุดหมดเลย

ออฟไลน์ oaksun

• Newbie
  • *
ผมไปเปลี่ยนมาแล้วครับ ไม่ชินกับช่วงล่างใหม่ของbmจริงๆ เปลี่ยนที่0ค่าเสียหายประมาณ 8x,xxxรวมติดตั้งครับ ชุดช่วงล่างของperformanceกับเหล็กกันโครงหน้าหลังด้วยนะครับ กันโครงด้านหลังมันจะหนากว่าstandardพอสมควร เรื่องความแข็ง ก็แข็งเลยหล่ะครับ ถ้าถามว่าคุ้มมั้ยผมว่าไม่ครับ ดพราะเพิ่มอีกนิดได้V3เลย แต่ถ้าห่วงเรื่องbsiก็ตงไม่มีทางเลือกอื่น ใส่แล้วประกัน bsi อยู่ครบครับ( ไม่รู้อาจจะเพราะผมเปลี่ยนที่0ด้วยรึเปล่า) เรื่องความสูงไม่เตี้ยเท่าไรครับ เดี๋ยวลงรูปให้ดู

ผมไปเปลี่ยนมาแล้วครับ ไม่ชินกับช่วงล่างใหม่ของbmจริงๆ เปลี่ยนที่0ค่าเสียหายประมาณ 8x,xxxรวมติดตั้งครับ ชุดช่วงล่างของperformanceกับเหล็กกันโครงหน้าหลังด้วยนะครับ กันโครงด้านหลังมันจะหนากว่าstandardพอสมควร เรื่องความแข็ง ก็แข็งเลยหล่ะครับ ถ้าถามว่าคุ้มมั้ยผมว่าไม่ครับ ดพราะเพิ่มอีกนิดได้V3เลย แต่ถ้าห่วงเรื่องbsiก็ตงไม่มีทางเลือกอื่น ใส่แล้วประกัน bsi อยู่ครบครับ( ไม่รู้อาจจะเพราะผมเปลี่ยนที่0ด้วยรึเปล่า) เรื่องความสูงไม่เตี้ยเท่าไรครับ เดี๋ยวลงรูปให้ดู
หมายความว่า ใส่ชุด performance แล้วยังย้วยหรือครับ แล้วไอ้ V3 มันคืออะไรครับ คือผมอยากขี่BMW ที่ผมรู้จักคุ้นเคยมา30 กว่าปี ไม่ใช่ขับเรือเหมือนอยู่ทุกวันนี้ครับพี่

• Newbie
  • *
หมายความว่า ใส่ชุด performance แล้วยังย้วยหรือครับ แล้วไอ้ V3 มันคืออะไรครับ คือผมอยากขี่BMW ที่ผมรู้จักคุ้นเคยมา30 กว่าปี ไม่ใช่ขับเรือเหมือนอยู่ทุกวันนี้ครับพี่

ไม่ย้วยครับประมาณE90 330 แต่ไม่กระด้างเท่า v3เป็นชื่อcoilover ของKWครับมีตั้งแต่ V1,V2,V3ตัวV3ปรับความหนืดนุ่มreboundได้เยอะมากครับ ราคาประมาณแสนมีทอนนิดหน่อย มีปุ่มปรับเลือกอ่อนแข็งได้เลยครับ

ออฟไลน์ Entropy

ของ M performance นี่เป็นไฟฟ้าปรับเเข็งปรับอ่อนได้ไหมครับ

ของ M performance นี่เป็นไฟฟ้าปรับเเข็งปรับอ่อนได้ไหมครับ
รอคำตอบด้วยครับ

• Newbie
  • *

ปรับไม่ได้ครับ ผมเลยคิดว่าถ้าไม่ซีเรียสเรื่องbsiเพิ่มหมื่นกว่าจบที่ v3ดีกว่า ส่วนตัวผมเคยใส่ตอนใช้E90 330ดีมากๆครับ ที่เลือกใช้performanceกับF30เพราะอยากลองล้วนๆ แต่ลองแล้วไม่แนะนำ

ปรับไม่ได้ครับ ผมเลยคิดว่าถ้าไม่ซีเรียสเรื่องbsiเพิ่มหมื่นกว่าจบที่ v3ดีกว่า ส่วนตัวผมเคยใส่ตอนใช้E90 330ดีมากๆครับ ที่เลือกใช้performanceกับF30เพราะอยากลองล้วนๆ แต่ลองแล้วไม่แนะนำ
[/quote
ขอขอบคุณพี่มากครับ คือผมกลัวอย่างเดียวคือเจ้าBSI มีปัญหานี่แหละ กลัวเจอลูกเล่น0 เพราะสมัยก่อน  ผมใช้บีเอ็ม มันไม่มีบีเอสไอ เลยไม่ซีเรียสกับการที่เราจะใส่ของแต่งจากสำนักอื่น เมื่อกี้โทรหาเซลบีเอ็ม อีไม่รับสายแล้ว สงสัยได้ค่าคอมไปซื้อพราด้าเรียบร้อยแล้วครับ :'(

• Newbie
  • *

[/quote
ขอขอบคุณพี่มากครับ คือผมกลัวอย่างเดียวคือเจ้าBSI มีปัญหานี่แหละ กลัวเจอลูกเล่น0 เพราะสมัยก่อน  ผมใช้บีเอ็ม มันไม่มีบีเอสไอ เลยไม่ซีเรียสกับการที่เราจะใส่ของแต่งจากสำนักอื่น เมื่อกี้โทรหาเซลบีเอ็ม อีไม่รับสายแล้ว สงสัยได้ค่าคอมไปซื้อพราด้าเรียบร้อยแล้วครับ :'(

เจอลูกเล่นแน่นอนครับ ติดของbmจากอู่นอกเค้าก็บอกได้ว่าไม่ได้เบิก0 นอกจากสนิทกับเซลไม่งั้นต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ THUIO

แลกรถกับผมมั้ยคับ รถผม320d E90 ;D

แลกรถกับผมมั้ยคับ รถผม320d E90 ;D

แลกโชคอั๊ฟเหรอ น่าสน

ออฟไลน์ simcity

ไป KW เลยครับ V2 basic ราคา 5 หมื่นปลาย ๆ ก็เหลือๆแล้วครับ

ปรับสูงต่ำได้ ปรับหนืดได้ อยากได้แข็งอ่อน ปรับได้ตามใจชอบ

ถ้าเหลือๆ ก็ V3 inox จบเทพๆเลยครับ

BSI หมดแค่ช่วงล่าง ช่วงล่างจะเสีย ส่วนใหญ่ก็จะเสียที่โช๊คนี่แหละครับ

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **

http://www.kw-suspensions.eu/int/kw_ddc.php
ตัวนี้ เพื่อนเพิ่งใส่มา ปรับแข็งอ่อนผ่าน iPhone ได้

http://www.kw-suspensions.eu/int/kw_ddc.php
ตัวนี้ เพื่อนเพิ่งใส่มา ปรับแข็งอ่อนผ่าน iPhone ได้
ผมเห็น คุณกีกี้ ศักดิ์ นานา เอา 1M Coupe ไปใส่ตัวนี้มาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ capton

ไป KW เลยครับ V2 basic ราคา 5 หมื่นปลาย ๆ ก็เหลือๆแล้วครับ

ปรับสูงต่ำได้ ปรับหนืดได้ อยากได้แข็งอ่อน ปรับได้ตามใจชอบ

ถ้าเหลือๆ ก็ V3 inox จบเทพๆเลยครับ

BSI หมดแค่ช่วงล่าง ช่วงล่างจะเสีย ส่วนใหญ่ก็จะเสียที่โช๊คนี่แหละครับ

V2 กะ V3 นี่ฟิลลิ่งเหมือนกันไหมครับ ต่างกันแค่ปรับจากไอโฟน กับปรับธรรมดา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

แล้วไม่จัด V3 เลยอ่าครับ

28i หล่อมากๆ สีดำด้วย

;D ;D ;D

• Newbie
  • *

แล้วไม่จัด V3 เลยอ่าครับ

28i หล่อมากๆ สีดำด้วย

;D ;D ;D

ที่เลือกbmw performance เพราะbsi +กับเคยใช้v3กับE90มาแล้วเลยอยากลองของ OEMดูครับ สรุปรู้สึกว่าไม่คุ้มเงินครับ55(ความคิดส่วนตัวนะครับ แข็งและไม่หนึบเทียบกับราคา)

ออฟไลน์ Monn

แล้ว v2 กะ v3 ฟิลต่างกันไหมครับ อยากไปทำมั่ง หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ chamanow88

สอบถามฝ่ายบริการหลังการขายที่ศูนย์ครับ น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุด

ออฟไลน์ simcity

V2 กะ V3 นี่ฟิลลิ่งเหมือนกันไหมครับ ต่างกันแค่ปรับจากไอโฟน กับปรับธรรมดา
KW V1 จะปรับสูงต่ำได้ แต่ปรับหนืดไม่ได้ มี 2 เกรดครับ KW V1 Basic กับ KW V1 inox

ตัว Basic กับ inox ต่างกันที่วัสดุตัวกระบอก Feeling เหมือนกัน

KW V2 เหมือน V1 แต่ปรับหนืด แข็งอ่อนได้ด้วย มี 2 เกรด เช่นกัน คือ Basic กับ inox

ส่วน KW V3 คือ ตัวแพงสุด มีแต่ inox ต่างจาก V2 ตรงที่ปรับจังหวะรีบาวน์ได้ด้วย

ส่วนราคา KW V1 basic เริ่มต้นที่ 4x,xxx จนถึง KW V3 8X,xxx-9x,xxx

ส่วนตัวคิดว่า KW V2 Basic ก็พอแล้วครับ ทำได้ทุกอย่างที่ต้องการ ปรับหนืดได้ ปรับสูงต่ำได้
ช่วงล่างส่วนมากก็ set จบกันครั้งเดียวครับ ไม่ได้มาปรับกันบ่อยๆ
ส่วน feeling คงไม่ต่างกันมากครับ ต่างกันแค่ปรับอะไรเล่นได้มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 01:12:43 โดย simcity »

ออฟไลน์ gayji

ผมเคยคุยกับทีมดูแล BSI ของ BMW เค้าให้หลักการว่า ถ้าเราไปยุ่งกับชิ้นส่วนไหน ชิ้นนั้นก็จะหมด BSI รวมถึงถ้าชิ้นนั้นๆ มันไปส่งผลต่อเนื่องกับระบบอื่นๆ ระบบนั้นๆ ก็จะขาด BSI ด้วยครับ อันนี้คงต้องแล้วแต่ทาง BMW ตีความ และดูความสมเหตสมผลอีกที

ออฟไลน์ capton

KW V1 จะปรับสูงต่ำได้ แต่ปรับหนืดไม่ได้ มี 2 เกรดครับ KW V1 Basic กับ KW V1 inox

ตัว Basic กับ inox ต่างกันที่วัสดุตัวกระบอก Feeling เหมือนกัน

KW V2 เหมือน V1 แต่ปรับหนืด แข็งอ่อนได้ด้วย มี 2 เกรด เช่นกัน คือ Basic กับ inox

ส่วน KW V3 คือ ตัวแพงสุด มีแต่ inox ต่างจาก V2 ตรงที่ปรับจังหวะรีบาวน์ได้ด้วย

ส่วนราคา KW V1 basic เริ่มต้นที่ 4x,xxx จนถึง KW V3 8X,xxx-9x,xxx

ส่วนตัวคิดว่า KW V2 Basic ก็พอแล้วครับ ทำได้ทุกอย่างที่ต้องการ ปรับหนืดได้ ปรับสูงต่ำได้
ช่วงล่างส่วนมากก็ set จบกันครั้งเดียวครับ ไม่ได้มาปรับกันบ่อยๆ
ส่วน feeling คงไม่ต่างกันมากครับ ต่างกันแค่ปรับอะไรเล่นได้มากกว่า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คุณซิม

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
v3 เทพจิงๆ ครับ ปรับได้จนเกาะถนนสุดๆ แต่ก็ไม่แข็งไม่ตึงตังเกินเหตุ  มันเวอร์ดีจิงๆ แต่ก็ต้องเชื่อ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องหาคนเซตให้เก่งๆด้วยนะครับ ถ้าอย่างงั้นไม่คุ้มราคา

ขอขอบคุณพี่ๆที่ให้ความรู้ครับ นับถือๆ

เอ้อ จริงๆ เปลี่ยนแค่สปริงก็แข็งขึ้นแล้วนะครับ ของผมเปลี่ยน Eibach มาเตี้ยลง นิดนึง ตึงขึ้นหน่อยๆ

ค่าเสียหาย หมื่นเดียวเองครับ ;)

ออฟไลน์ Monn

เอ้อ จริงๆ เปลี่ยนแค่สปริงก็แข็งขึ้นแล้วนะครับ ของผมเปลี่ยน Eibach มาเตี้ยลง นิดนึง ตึงขึ้นหน่อยๆ

ค่าเสียหาย หมื่นเดียวเองครับ ;)

อยากทราบต่อครับว่า แข็งขึ้นแล้วความหนืดเป็นอย่างไรครับ เพราะหากกระด้าง ก็ไม่ไหว

ตอน G8 ใส่ tein เขียว เตี้ยสวย เกาะขึ้น แต่พอเจอเนิน หรือหลังเต่า ก็เกวียนดีๆ นี่เอง
เลยต้องจัด tein ss เตี้ย สวย เกาะ และหนึบ ไม่เด้งอีกเลย ปรับเกือบสุด ก็ไม่แข็งครับ
S3 - F30
X1 - E84