โพลล์

march กับ swift ถ้าผมจะไว้ใช้เป็นรถครอบครัว คันไหนครับ

March Minor Change 2013
11 (28.2%)
Suzuki Swift
28 (71.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 38

ผู้เขียน หัวข้อ: march กับ swift  (อ่าน 14043 ครั้ง)

ออฟไลน์ พรศักดิ์ แก้วแสน

• Newbie
  • *
  • เรื่องมาก ถามเยอะ ตัดสินใจยาก
    • พรศักดิ์ แก้วแสน
march กับ swift
« เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:48:22 »
march กับ swift ถ้าผมจะไว้ใช้เป็นรถครอบครัว คันไหนครับ

ผมคนขับสูง 170 หนัก 90 / 2.สูง 175 หนัก 80 / 3.สูง 175 หนัก 80 เช่นกัน

ที่ต้องการทราบอีกคือเบาะด้านหลังคันไหนนั่งสบายกว่า มากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: march กับ swift
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:59:03 »

ไปลองนั่งเองเลยครับ  จะซื้อทั้งทีมันต้องลอง

ออฟไลน์ issa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:00:11 »
ที่จริงชอบสวิฟ(ถ้าขับเอง)
แต่กรณีของคุณถ้าเป็นรถครอบครัวเห็นว่ามาร์ชเหมาะกว่า
ด้วยความกว้างขวางภายในเบาะหลังนั่งสบายกว่า

• Newbie
  • *
  • เรื่องมาก ถามเยอะ ตัดสินใจยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:02:13 »
ศูนย์มันไกลกันเหลือเกิน ต้องเลือกดูก่อนจะไปครับ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:02:52 »
อัลเมล่าครับ เพราะแต่ละคนค่อนค้างตัวใหญ่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:07:19 »
อัลเมล่าครับ เพราะแต่ละคนค่อนค้างตัวใหญ่
ขอบคุณครับผม แต่ผมชอบ hatchback ครับผม

ออฟไลน์ ID-4

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:21:37 »
March นั่งหลังสบายกว่าครับ
Swift เบาะหลังชันกว่า นั่งหลังนานๆ จะรู้สึกเมื่อย
แต่.......มี DIY ออกมาแล้ว ปรับเบาะหลังให้นั่งสบายขึ้น องศากว้างขึ้น ทำไม่ยาก http://www.suzukiswiftclub.com/index.php?topic=23724.45
แล้วแต่ เจ้าของกระทู้ จะตัดสินใจครับ

เป็นผม ผมเอา Swift เพราะสดกว่า ใหม่กว่า สวยกว่า(ในสายตาผม) ได้เครื่อง 4 สูบ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:34:49 »
มาร์ชตัวใหม่ ให้มาครบกว่าครับ
สวิฟท์ยังขาดออพชั่นนิดๆหน่อยๆ เช่นที่วางแก้วน้ำ ไฟห้องสัมภาระ ไฟห้องโดยสารตอนหน้า พักแขนตรงกลาง ฯลฯ และเบาะหลัง มาร์ชสบายกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:36:22 »
เรื่องการขับขี่ต้องสวิฟท์แต่ถ้าเรื่องเบาะหลังหล่ะก็มาร์ชสบายกว่าเยอะครับ ดังนั้นเลือกมาร์ชดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:56:01 »
เชียร์มาร์ชครับ 

ไม่ได้เป็นติ่งนิสสันนะ แต่ถ้า Tiida ยังมีขายอยู่ จะเชียร์ Tiida มากกว่า (ตัว 680,000)
ด้วยเหตุผลที่เป็นรถครอบครัว และพื้นที่ใช้สอย รวมถึงความสบาย มีมากกว่ามาร์ช และสวิฟท์ เยอะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:25:10 »
Swift เป็นรถที่อัตราเร่งดีกว่า พวงมาลัยคมกว่า ช่วงล่างขับมั่นใจกว่า
ซึ่งถ้าสมมติว่าสามอย่างนี้ คุณไม่สน Swift ก็เริ่มจะไม่มีข้อดีเด่นกว่า March แบบชัดเจนได้
โดยปกติ สำหรับคนที่ขับรถแบบไม่รุนแรง ไม่วิ่งเกิน 120 ผมมักแนะให้ไปลอง March ก่อนแล้วค่อยลอง Swift
เพราะ March นั้นการบริหารจัดการพื้นที่โดยสารทำได้ดีกว่า ช่วงล่างแม้จะยวบยาบ แต่วิ่งบนที่ขรุขระ
แบบเป็นโหนกซ้ำซ้อนหลายๆอัน จะสบายกว่า Swift

ที่สำคัญ ผมเล็งมาหลายจุดแล้ว ผมยังคิดว่าคุณภาพการผลิตของ March คงเส้นคงวากว่า Swift

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ marsstone

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:31:04 »
ตัวใหญ่ๆ  3 คน ผมเลือก Almera
อย่างน้อย เผื่อมีสาวมาขอติดรถเพิ่มได้อีกซัก 1-2 คน สัมภาระไว้ท้ายได้

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 11:15:31 »
ช่วงนี้เพื่อนผมสนใจ ECO กันเยอะช่วงมอเตอร์โชว์เลยไปนั่งเทสต์กันหมด(ข้อดีมอเตอร์โชว์ก็ตรงนี้ละ เข้าออกเทสต์หลายยี่ห้อพร้อมกันได้เลย)ได้ข้อสรุปว่า

ถ้าสูง 175 cm แล้วนั่งหลังตรงไม่งอเวลานั่งเบาะหลัง อัลมิร่า หัวติดเพดานแน่นอนครับ ตัดทิ้งไปได้เลย

พื้นที่โดยสารผมว่า March นั่งสบายกว่า Swift ครับ เบาะหลัง March ทำมานั่ง 2 คนสบายกว่า Swift
ถ้าวิ่ง 80 - 110 ผมแนะนำว่า March น่าใช้กว่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 11:20:02 »
มาร์ชตัวใหม่ ให้มาครบกว่าครับ
สวิฟท์ยังขาดออพชั่นนิดๆหน่อยๆ เช่นที่วางแก้วน้ำ ไฟห้องสัมภาระ ไฟห้องโดยสารตอนหน้า พักแขนตรงกลาง ฯลฯ และเบาะหลัง มาร์ชสบายกว่าแน่ๆ
+1ครับ

ออพชั่นเล็กๆน้อยพวกนี้ ผมว่าเวลาไม่มีมันรู้สึกเซ็งอารมณ์มากเลยครับ

Ertiga ก็เป็นเหมือนกัน งกที่วางแก้ว -*-

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 12:24:22 »
ถ้าคุณเป็นขับรถเองทุกวัน และเป็นคนที่บ้าเรื่องรถ เข้าใจคำว่าฟิลลิ่งของการขับ
เข้าในเรื่องของสมรรถนะ และไม่ได้สนใจว่าใครจะนั่งไปด้วยรึป่าว
เลือก Swift ครับ เพราะมันคือ Best in class ในด้านการขับขี่ ขับดี ลามปามไปถึงรถใหญ่กว่าหลายรุ่น
ที่แน่ๆ ความเร็วปลาย Swift ได้ฆ่า mazda2 ให้ได้อายกันมาแล้ว
เรื่องที่สวิฟอาจจะไม่โอเค คือเรื่องพื้นที่ห้องโดยสารที่คับแคบ แค่นั้นเลย

ส่วน มาร์ช คือ Eco Car สำหรับครอบครัว ขับง่าย นุ่มนวล ไปได้ทุกที่ บอดี้แข็งแรง
พวงมาลัยอาจจะเบาๆ ไม่ได้ฟิลบ้าง เครื่องและเกียร์อาจจะไม่ได้โดดเด่นอะไร แต่มันก็ไปได้ทุกทีที่คุณอยากไป
ห้องโดยสารนั่งสบายที่สุดในบรรดา Hatchback Eco ทั้งมวล

ลองตรวจสอบประเภทการใช้งาน ปละความเป็นตัวตนดูครับ ว่าชอบขับรถเอง รึใช้งานทั้งครอบครัว
ลองดูครับ

ปล. ผมชอบรถที่ขับสนุกบ้ารถพอสมควร และนั่งแค่สองคนเป็นส่วนใหญ่ เลยเลือก Swift จ้าา
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 16:25:55 »
ตัวใหญ่ๆ  3 คน ผมเลือก Almera
อย่างน้อย เผื่อมีสาวมาขอติดรถเพิ่มได้อีกซัก 1-2 คน สัมภาระไว้ท้ายได้

นั่นซิครับ Almera เป็นทางเลือกที่ลงตัวมากสุด ถ้าท่าน จขกท. ไม่ฝังใจว่าต้อง 5 ประตู

ออฟไลน์ werawit

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 20:20:14 »
พอดีที่บ้านมีทั้ง 2 คัน ปี 2012 ทั้งคู่

ความรู้สึกดี มั่นใจ มั่นคง ในการขับขี่ Swift ทำได้ดีกว่ามากๆ

เบาะคู่หน้า Swift ให้ความรู้สึกว่ากว้างกว่า แต่เบาะหลัง March รู้สึกว่ากว้างกว่าเพราะ หลังคา โปร่ง แต่พอนั่งจริง ก็ไม่ต่างกันมาก

*Swift ได้มาตอนต้นเดือน พ.ค. 2012  แต่พึ่ง ได้ March มา เดือนธันวา 2012
เพราะ คิดว่ามันดูแปลกๆ ถ้าเราจะมีรถเหมือนกัน 2 คันในบ้าน   แต่ถ้าให้เลือกใหม่ตอนนี้ผมจะเลือก Swift ทั้งสองคันครับ มันให้ความรู้สึกคุ้มเงินกว่า ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ maxzerker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 20:42:22 »
พอดีที่บ้านมีทั้ง 2 คัน ปี 2012 ทั้งคู่

ความรู้สึกดี มั่นใจ มั่นคง ในการขับขี่ Swift ทำได้ดีกว่ามากๆ

เบาะคู่หน้า Swift ให้ความรู้สึกว่ากว้างกว่า แต่เบาะหลัง March รู้สึกว่ากว้างกว่าเพราะ หลังคา โปร่ง แต่พอนั่งจริง ก็ไม่ต่างกันมาก

*Swift ได้มาตอนต้นเดือน พ.ค. 2012  แต่พึ่ง ได้ March มา เดือนธันวา 2012
เพราะ คิดว่ามันดูแปลกๆ ถ้าเราจะมีรถเหมือนกัน 2 คันในบ้าน   แต่ถ้าให้เลือกใหม่ตอนนี้ผมจะเลือก Swift ทั้งสองคันครับ มันให้ความรู้สึกคุ้มเงินกว่า ความเห็นส่วนตัวครับ
2 คันได้ครับ แต่คนละสี 555

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 20:43:35 »
ครอบครัว  =  มาร์ช

ซิ่ง =  สวิฟท์

ง่ายๆไม่ต้องคิดซับซ้อน ....

ออฟไลน์ OhnMk

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 21:50:16 »
March นั่งหลังสบายกว่าครับ
อาการเกียร์กระตุกแบบ CVT มีน้อยกว่า Swift เยอะ
อัตราเร่งตอนต้นผมรู้สึกว่่า มาร์ชดีกว่า จาก 0 ไป 40
ขับในเมืองสบายกว่าสวิฟครับ ช่วงล่างไม่ตึงตัง

Swift รถเหมือนถูกออกแบบมาสำหรับ นั่งข้างหน้าเพียงอย่างเดียว นั่งหลังอึดอัดมาก
แต่เบาะหน้าถ้านั่งนานๆ ก็อึดอัดเหมือนกันนะครับ ผมว่า March เบาะสบายกว่าทั้งหน้าหลัง
แต่ช่วงล่างทำได้ดีจนหน้าตกใจ ความเร็ว 140 ยังนิ่งๆเลย เคยขับลงใต้ทีนึง จิกโค้งดีมาก เดิมๆยังไม่ได้ปรับอะไรเลยนะครับ หน้ายาง 185 เอง
อัตราเร่งช่วงต้น 0-40 แล้วขยับไป 60 แย่จนหน้าตกใจ เรื่องเกียร์กระตุก ขับในเมืองตอนแรกๆได้มีเวียนหัวกันแน่นอน

รถครอบครัว ผมเลือก March ครับ
Swift มันเหมาะกับ รถนั่งไม่เกิน 2 คนครับ พิ้นที่ด้านหลังเอาไว้วางของ  :o

ออฟไลน์ joeman911

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 01:29:57 »
ใช้มาร์ชอยู่นะครับ

แต่ชีวิตไม่เคยใช้รถอื่นๆมาก่อนเลย จะมีก็มอไซต์ก็ฮ่างๆ

พบว่ามาร์ชนี่ขับมันส์ได้เหมือนกัน แต่ต้องทำความเข้าใจกับเกียร์
และช่วงเร่งรอบของมันครับ แล้วจะพบว่า จาก 90-140 นี่แค่อึดใจครับ
และกำลังในการเร่งแซงการ เหยีบยบมันเหลือเฟือครับ เพียงแต่ต้องหาจังหวะเทคดีๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 02:51:43 »
ถ้าขับคนเดียวผมเลือก สวิฟ

สวิฟเบาะหน้าค่อนข้างสบายครับ แต่เบาะหลังจะออกแคบ

แต่จากโจทย์ไปมาชครับ แล้ว มาชตัวนี้ผมว่าสวยกว่าสวิฟอีกแฮะ

ถ้าโฉมเดิมสวิฟสวยกว่าครับ มาชตัวนี้ด้านหน้าอารมณ์ Juke ดี

ทางที่ดีลองดู พวกอัลเมล่าครับ กว้างกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ Kanokchok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 09:33:28 »
จากการขับรถ 2 คันนี้เลือก สวิฟ ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 10:22:34 »
swift ครับ ไม่มีอะไรง่ายๆแค่เกลียดหน้ามาร์ชรุ่นใหม่ จากคนใช้รุ่นเก่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 19:43:07 »
ถ้าไม่ติดเรื่องรอนานเลือก Swift ครับ
แต่เอาเข้าจริงๆ รอเดือนเดียวก็จะไม่ไหวอยู่แล้ว เหอๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 22:54:23 »
nidsan maad ครับ สบายกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 05:17:21 »
ถ้าขับคนเดียวผมเลือก สวิฟ

สวิฟเบาะหน้าค่อนข้างสบายครับ แต่เบาะหลังจะออกแคบ

แต่จากโจทย์ไปมาชครับ แล้ว มาชตัวนี้ผมว่าสวยกว่าสวิฟอีกแฮะ

ถ้าโฉมเดิมสวิฟสวยกว่าครับ มาชตัวนี้ด้านหน้าอารมณ์ Juke ดี

ทางที่ดีลองดู พวกอัลเมล่าครับ กว้างกว่าจริงๆ
ผมก็คิดเช่นนั้นครับ หน้ามันรู้สึกว่าแปลกๆแต่เข้าท่าดี

ถ้าคุณเป็นขับรถเองทุกวัน และเป็นคนที่บ้าเรื่องรถ เข้าใจคำว่าฟิลลิ่งของการขับ
เข้าในเรื่องของสมรรถนะ และไม่ได้สนใจว่าใครจะนั่งไปด้วยรึป่าว
เลือก Swift ครับ เพราะมันคือ Best in class ในด้านการขับขี่ ขับดี ลามปามไปถึงรถใหญ่กว่าหลายรุ่น
ที่แน่ๆ ความเร็วปลาย Swift ได้ฆ่า mazda2 ให้ได้อายกันมาแล้ว
เรื่องที่สวิฟอาจจะไม่โอเค คือเรื่องพื้นที่ห้องโดยสารที่คับแคบ แค่นั้นเลย

ส่วน มาร์ช คือ Eco Car สำหรับครอบครัว ขับง่าย นุ่มนวล ไปได้ทุกที่ บอดี้แข็งแรง
พวงมาลัยอาจจะเบาๆ ไม่ได้ฟิลบ้าง เครื่องและเกียร์อาจจะไม่ได้โดดเด่นอะไร แต่มันก็ไปได้ทุกทีที่คุณอยากไป
ห้องโดยสารนั่งสบายที่สุดในบรรดา Hatchback Eco ทั้งมวล

ลองตรวจสอบประเภทการใช้งาน ปละความเป็นตัวตนดูครับ ว่าชอบขับรถเอง รึใช้งานทั้งครอบครัว
ลองดูครับ

ปล. ผมชอบรถที่ขับสนุกบ้ารถพอสมควร และนั่งแค่สองคนเป็นส่วนใหญ่ เลยเลือก Swift จ้าา
ผมเป็นคนบ้าอัดเหมือนกันครับแต่แค่ความเร็วนะครับไม่ได้สาดโค้ง(สาดแค่มอเตอร์ไซค์ รถยนต์ไม่เอา กลัว) ตอนแรกผมสนใจรถมือสอง 626 hatchback 1993 ไซต์ครอบครัว ช่วงล่างนุ่มแถมยังหนึบ ตามสไตล์มาสด้า(แต่มันเสียตรงที่อะไหล่มันหายากๆๆๆๆๆๆมาก) ก็ยังลังเลอยู่ครับ ผมชอบขับ MT มากครับ ออโต้ไม่เคยสนใจเลย แต่ต้องนึกถึงครอบครัวก่อนน่ะครับขนาดภายในก็ต้องมาที่1ก่อนน่ะครับ เลยมองๆมาร์ช

ปล.ขอบคุณทุกท่านมากครับโดยเฉพาะพี่แอดมินขอบคุณครับ สรุปแล้วผมเลือกมาร์ชครับ