ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใช้รถประมาณนี้ จะใช้ได้อีกประมาณกี่ปี  (อ่าน 4549 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
ตอนนี้ใช้ Accord G8 ปี 08 ตอนนี้ใช้มาครบ 5ปีพอดี วิ่งไป 50,000Km
ตกปีละ 10,000Km เข้าศูนย์ตรวจเช็คตามที่กำหนดตลอด ตอนนี้ยังไม่เคยมีอะไรเสีย
อยากจะสอบถามว่า จะสามารถใช้ได้อีกประมาณกี่ปี (แบบ ไม่เสียหนักๆอะครับ)

สอบถามอีกเรื่องนึง ระหว่าง Accord กับพวก SUV เช่น CR-V , Captiva
ถ้าระยะเวลาที่ใช้เท่ากัน วิ่งไปกิโลเท่ากัน รถอะไรจะสามารถใช้ได้อายุนานกว่า
แล้วค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาระหว่างพวก Accord กับ CR-V , Captiva อะไรจะเยอะกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2013, 21:22:41 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ถ้าใช้รถยนต์ระดับนี้ จะใช้ได้อีกประมาณกี่ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:22:32 »
ถ้า Honda ผมให้ 7-8 ปีครับ กำลังดี หลังจากนั้น ของหนักๆมันจะมา หรือประมาณ 2 แสนกม. ครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

Re: ถ้าใช้รถประมาณนี้ จะใช้ได้อีกประมาณกี่ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:35:27 »
เคยใช้ Accord มาสองคันครับ คันแรกงูเห่า คันที่สองปลาวาฬ
จะเริ่มมีอะไรที่ต้องซ่อมเสีนตังค์หลักหมื่นตอนแถวๆแสนกว่าโลครับ เป็นที่เกียร์ทั้งคู่เลยครับ ส่วนน้องปลาวาฬ แถวๆ5ปีกว่า มียางรองแท่นเครื่องเสื่อมครับ

ออฟไลน์ AkE

Re: ถ้าใช้รถประมาณนี้ จะใช้ได้อีกประมาณกี่ปี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:42:59 »
รถผม Accord G7 minor 2.4 ปี 2006 ตอนนี้เจ้าปีที่ 7 วิ่งไป 348000 กิโล เริ่มมีการซ่อมใหญ่ๆตั้งแต่ประมาน 250000 โลคับ ซ่อมไปรวมๆ part ใหณ่ๆก้ เกือบๆแสน

คับผม ราคาซ่อมไม่แพงมากนะคับ ผมว่าถ้าไม่ได้แต่งเครื่องหรือช่วงล่างอะไรเลยจะมีปัญหาน้อยกว่าคับ อย่างของผมเครื่องไม่ได้ทำก้ไม่ค่อยต้องเปลี่ยนไรแต่ช่วงล่าง

โหลด พวกลูกยางคอม้าทำงานหนักคับ เคยล้อหลุดทีนึงด้วยในหมู่บ้าน คิดว่ารถญี่ปุ่นน่าจะประมาน 8-10 ปีก้คงหมดเวลาคับ แต่จิงๆถ้ารักษาดีๆมันวิ่งไปได้เรื่อยๆ

แน่นอนคับ โดยเฉพาะเครื่องรถสมัยนี้ทนมากๆ แต่ช่วงล่างผมว่าเปนเพราะความเลวร้ายของถนนประเทศไทยคับเลยทำให้พัง

ps. Accord เนี่ย คอม้า, ยางแท่นเครื่อง, ระบบพวกมาลัยเพาเวอร์, oxygen sensor, โซลินอย Vtec คับ ส่วนเกียร์ถ้า G7 นี่เปราะบางใช้ได้เลย แต่รถผมไม่เคยมีปันหา

คับส่วน G8 ไม่ต้องห่วงแน่นอนคับ เล่น paddle shift ไปเรื่อยกดคันเร่งโหดๆ ก้ไม่มีปันหาคับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:44:54 »
ขอถามต่อนิดนึงนะคะ
แล้วพวกะบะนี่ใช้ได้นานขนาดใหนคะ
ใช้ปกติ ไม่บรรทุก ขับไปทำงาน เที่ยวบ้างในบางโอกาส

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ถ้าใช้รถยนต์ระดับนี้ จะใช้ได้อีกประมาณกี่ปี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:59:58 »
ถ้า Honda ผมให้ 7-8 ปีครับ กำลังดี หลังจากนั้น ของหนักๆมันจะมา หรือประมาณ 2 แสนกม. ครับ
ผมอ่านแล้วถูกใจจัง เพราะผมกำลังเจอเหมือนกัน พออายุเข้าปีที่ 6 งานเริ่มเข้าทีละอย่างสองอย่าง

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 22:16:10 »
G1 ผม 11 ปีแล้วครับ   ;D  วิ่งไปเกือบๆ 250000โลละ ซ่อมไปก็หลาย  รวมๆน่าจะเป็นแสนอยู่ เคยไปมีปัญหาต่างจังหวัดทีนึง  เข็ดเลยไม่เอามันไปไหนไกลๆอีกเลย  เอาไว้วิ่งรอบๆกรุงเทพอย่างเดียว  ขนาดว่าคิดรอบคอบแล้วนะ  ให้ช่างตรวจก่อนไปแล้ว  ก็ไม่วายเจอแอร์เสียอีก  สรุปทริปนั้นหมดสนุกเลยครับ  บางครั้งถึงให้ช่างดูแล้วก็จริงแต่ช่างคาดเดาบางอย่างไม่ได้อยู่ดีว่ามันจะเสียตอนไหน

ตามความคิดผมรถจะใช้กี่ปีก็ได้  แต่ถ้าจะไว้วางใจให้ไปทริปทางไกลไม่ควรจะเป็นรถที่อายุเกิน 5 ปี

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 22:40:41 »
ผมว่ารถสมัยนี้ทันทนกว่าเดิมเยอะนะครับ คงไม่เสียง่ายๆอย่างนั้นมั้ง (กะบะวิ่งเป็นล้านโลก็มีให้เห็นเยอะแยะ แถมเทคโนโลยีเก่าด้วยนะ)

ผมใช้spacewagon ปี05 ตอนนี้ก็8ปี วิ่งมาแสนสี่ ติดแก๊สตั้งแต่ แปดหมื่น เท่ากับวิ่งแก๊สมาหกหมื่น

ยังไม่เคยเจออะไรเสียเลย  ใช้อาทิตย์ละวันวิ่งแต่ทางยาวๆ ใช้ขับขึ้นเหนือร่องใต้ทั่วไทย ขึ้นดอยสูงชันก็ผ่านมาแล้ว

แอร์เย็นเกียร์ปกติ เครื่องปกติ เติมแก๊สสบายกระเป๋า มีแต่บำรุงตามระยะ น้ำมันเครื่อง เกียร์ ยาง อื่นๆตามระยะ หนักสุดก็เปลี่ยนโช๊ค (แต่ของเดิมไม่เสียนะ แต่ผมอยากให้มันหนึบขึ้นเท่านั้นเอง) ก็ใช้กันไปเรื่อย

พูดตรงๆอยากออกรถยุโรปจนตัวสั่น เงินก็พร้อมออกได้เลยไม่ใช่ปัญหา แต่ติเรื่องเดียวคือ มันยังokดีอยู่ จะเปลี่ยนก็เสียดายเลยใช้มันไปต่อ

แอบหวังว่ามันจะเสียเพื่อเราจะออกใหม่เพราะกิเลสเราเยอะเหลือเกิน ด้านอารมณ์นี่ไปไกลมากแล้วครับ นอนคิดถึงรถยุโรปรุ่นใหม่ทุกวันทุกคืน

แต่ด้านเหตุผลมันบอกผมว่า คันเก่ามันยังดีอยู่ รถมันดีมากตอบสนองผมได้ทุกอย่าง(มีลูก2คน ลูกชอบมากเพราะกระโดดไปมาได้) ตอบสนองไม่ได้แค่อย่างเดียวคือ มันไม่เทห์ มันไม่หรู ดูไม่รวย แค่นั้นเองจริงๆ

ผมพูดเรื่องรถใหม่ทุกวันกับแฟน วันละหลายๆรอบ จนแฟนลำคาญบอกว่า ไปออกใหม่ซะทีซิจะได้เลิกพูดเพ้อฝันถึงรถใหม่ๆที่ชอบ แต่คงเป็นกรรมของผมที่รถเดิมมันยังดี และผมเสียดายมัน(โอ้ยยยยยย เครียดมาก ไม่รู้มีใครเป็นแบบผมบ้าง ขัดแย้งกันตลอดเวลา)

สุดท้าย พิมมาถึงตอนนี้ผมก็เริ่มรู้สึกว่าตัวผมเองชักตอบไม่ตรงคอมเม้นซะแล้ว ไม่รู้เพราะอะไร สงสัยเพราะความอัดอั้นในใจมันพาไปมั้งครับ (ขอโทษทีนะครับ นอกเรื่องซะยาว)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 23:15:42 »
ผมว่ารถสมัยนี้ทันทนกว่าเดิมเยอะนะครับ คงไม่เสียง่ายๆอย่างนั้นมั้ง (กะบะวิ่งเป็นล้านโลก็มีให้เห็นเยอะแยะ แถมเทคโนโลยีเก่าด้วยนะ)

ผมใช้spacewagon ปี05 ตอนนี้ก็8ปี วิ่งมาแสนสี่ ติดแก๊สตั้งแต่ แปดหมื่น เท่ากับวิ่งแก๊สมาหกหมื่น

ยังไม่เคยเจออะไรเสียเลย  ใช้อาทิตย์ละวันวิ่งแต่ทางยาวๆ ใช้ขับขึ้นเหนือร่องใต้ทั่วไทย ขึ้นดอยสูงชันก็ผ่านมาแล้ว

แอร์เย็นเกียร์ปกติ เครื่องปกติ เติมแก๊สสบายกระเป๋า มีแต่บำรุงตามระยะ น้ำมันเครื่อง เกียร์ ยาง อื่นๆตามระยะ หนักสุดก็เปลี่ยนโช๊ค (แต่ของเดิมไม่เสียนะ แต่ผมอยากให้มันหนึบขึ้นเท่านั้นเอง) ก็ใช้กันไปเรื่อย

พูดตรงๆอยากออกรถยุโรปจนตัวสั่น เงินก็พร้อมออกได้เลยไม่ใช่ปัญหา แต่ติเรื่องเดียวคือ มันยังokดีอยู่ จะเปลี่ยนก็เสียดายเลยใช้มันไปต่อ

แอบหวังว่ามันจะเสียเพื่อเราจะออกใหม่เพราะกิเลสเราเยอะเหลือเกิน ด้านอารมณ์นี่ไปไกลมากแล้วครับ นอนคิดถึงรถยุโรปรุ่นใหม่ทุกวันทุกคืน

แต่ด้านเหตุผลมันบอกผมว่า คันเก่ามันยังดีอยู่ รถมันดีมากตอบสนองผมได้ทุกอย่าง(มีลูก2คน ลูกชอบมากเพราะกระโดดไปมาได้) ตอบสนองไม่ได้แค่อย่างเดียวคือ มันไม่เทห์ มันไม่หรู ดูไม่รวย แค่นั้นเองจริงๆ

ผมพูดเรื่องรถใหม่ทุกวันกับแฟน วันละหลายๆรอบ จนแฟนลำคาญบอกว่า ไปออกใหม่ซะทีซิจะได้เลิกพูดเพ้อฝันถึงรถใหม่ๆที่ชอบ แต่คงเป็นกรรมของผมที่รถเดิมมันยังดี และผมเสียดายมัน(โอ้ยยยยยย เครียดมาก ไม่รู้มีใครเป็นแบบผมบ้าง ขัดแย้งกันตลอดเวลา)

สุดท้าย พิมมาถึงตอนนี้ผมก็เริ่มรู้สึกว่าตัวผมเองชักตอบไม่ตรงคอมเม้นซะแล้ว ไม่รู้เพราะอะไร สงสัยเพราะความอัดอั้นในใจมันพาไปมั้งครับ (ขอโทษทีนะครับ นอกเรื่องซะยาว)
อ่านแล้วนึกว่าตัวเอง ทำมมันเหมือนผมขนาดนี้ครับ ตอนนี้ผมรอ cla อยู่ ถ้าไม่ถูกใจคงเป็น 320 i แล้วครับ

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 10:41:43 »
ผมว่าใช้ได้อีกนานนะคับ ถ้าเราดูแลมันสม่ำเสมอ :) ผมใช้City 09  จะ2แสน4หมื่นโลแล้ว ไม่มีอะไรเสียนะคับ วิ่งเร็ว กดมิดตลอด  ;)
พึ่งไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาเมื่อเช้า เทสกับเจ้าของอู่มา หลังจากอ่านกระทู้นี้เมื่อวานเลยคิดว่ารถตัวเองเครื่องมีปัญหาหรอป่าว ;D
สรุปพี่เค้าบอกคิดไปเอง :D

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:38:14 »
ถ้าเทียบกับ Camry ACV31 ปี 2002 ได้มั๊ยเอ่ย

รถผม 11 ปีแล้ว แต่เพิ่งขับไป90,000km นิดๆ(ได้ต่อจากแม่มาตอน 60,000km/9ปี) ยังไม่เคยเสียหนักๆเลยครับ
ส่วนมากที่เจอเป็นอาการ งอแง ทั่วๆไปเช่น แบตเตอร์รี่หมด ยางแท่นเครื่องฉีก ช่วงล่างก็เปลี่ยนตามอายุของมัน   แต่เครื่องยนต์,เกียร์,พวงมาลัย,ระบบไฟ สบายดีมาก

และคาดว่าถ้าจะใช้จริงๆรถคันนี้สามารถลากไปถึง 20ปี หรือประมาณ2แสนkm ได้ไม่ยากครับ

*วิธีการคือ
1เปลี่ยนของเหลวให้ตรงเวลา
2ไม่กระทืบคันเร่ง Kick Down หนักเกินไปบ่อยๆ - ไม่เช่นนั้นเกียร์จะไปไวมาก
3ขับๆอยู่แล้วถ้ามีเสียงอะไรผิดปกติเข้าอู่เช็คให้เร็วที่สุด ยิ่งปล่อยไว้บางทีมันยิ่งลามครับ โดยเฉพาะช่วงล่าง เจอมากับตัว  :'( :'( :'(
4ไม่จอดรถตากแดด 

ผมทำอยู่เท่านี้แหละครับ ตอนนี้รถยังฟิต  ;D ;D

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:47:30 »
รถบ้านผมก็ใช้น้อยเหมือนคุณ จขกท.ครับ เฉลื่ยปีละ 8,000 กม.

ส่วนคำถาม

- ใช้รถน้อยขนาดนี้ แต่เข้าศูนย์ตลอด ผมว่ากว่าจะซ่อมใหญ่ก็ราวๆ 2.5 - 3 แสนกิโลเมตรครับ ยิ่งดูแลดี ขับไม่ซี่ง ก็ยืดระยะเวลาการซ่อมออกไปได้อีก

อย่างน้อยขับได้อีก 3 ปี ถึงจะเรี่มมีปัญหาครับ

------------

ถ้าเทียบกับพวก SUV ในระยะเวลา + การใช้งาน + ระยะทางเท่ากัน 

SUV จะทนกว่าครับ เพราะการออกแบบชี้นส่วนใหญ่โต และทนทานกว่า (เพราะต้องออกแบบเผื่อลุยเบาๆด้วย)

แต่แน่นอนว่าชี้นส่วนใหญ๋โตกว่า ย่อมซ่อมบำรุงแพงกว่าด้วยเช่นกันครับ

------------

อย่างรถกระบะ ถ้าใช้แบบบ้านๆคือ ขับไป - กลับที่ทำงานอย่างเดียว เสาร์ - อาทิตย์จอดนอน

เข้าศูนย์ตลอด ใช้อย่างถนอม เจอหลุม หรือ ลูกระนาดเป็นหลบ ไม่รูด ค่อยๆหยอด

แบบนี้ใช้ลืมเลยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 01:49:01 »
G8 ปี 2008 เหมือนผมเลย แต่คันผม ล่อไป 110,000 กว่าแล้ว
เข้าศูนย์ทุกหมื่นโลเหมือนกัน จนถึงตอนนี้ ก็ยังไม่เคยมีปัญหาอะไร ไม่จุกจิกเลย ใช้ดีมาก
ถ้าใช้รักษา ผมว่า อีก 4-5 ปีอย่างต่ำแน่นอนครับ แถมวิ่งน้อยด้วย

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 02:02:45 »
ที่บ้าน Mitsi Stada ใช้มาปีนี้ปีที่ 13 แล้วครับ ก็ยังทน เร่งดี
บำรุงรักษาตามระยะทาง ครับ