ผู้เขียน หัวข้อ: FREED:เวลาแดดจัดๆเบาะแถว3แอร์เย็นรึเปล่าครับ  (อ่าน 6350 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
FREED:เวลาแดดจัดๆเบาะแถว3แอร์เย็นรึเปล่าครับ

เห็นว่า FREED ไม่มีแอร์ตอนหลัง เลยสงสัยว่าเวลาแดดจัดๆ ผู้โดยสารแถว 3 จะร้อนรึเปล่าครับ
ช่วงนี้เห็นโปร. Freed น่าสนมากๆ ดอกเบี้ยต่ำมาก แถม ป.1 และอื่นๆ เลยขอสอบถามตัวรถซักหน่อยเผื่อจะเปลี่ยนเป้าหมาย

ใครทราบเล่าให้ฟังทีนะครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
Re: FREED:เวลาแดดจัดๆเบาะแถว3แอร์เย็นรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 10:11:56 »
รอตัวใหม่มัยครับ เห็นแว๊ปๆว่ามีแอร์กลางมาอีกตู้แล้ว ที่อินโด แต่ราคาไม่รู้นะ

ออฟไลน์ nin122

Re: FREED:เวลาแดดจัดๆเบาะแถว3แอร์เย็นรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 10:14:38 »
เย็นนะครับ เคยนั่งแถว 3 อยู่ครับ ถ้าไม่ชัวร์ ไป test แล้วลองเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 10:44:20 »
แดดจัดจริงๆ ก็คงนานกว่าจะเย็นแหละครับ

ขนาดนั่ง Alphard ผมยังว่ามันเย็นช้าเลย

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:40:49 »
ถ้าไม่งกแอร์ งกน้ำมัน เกินเหตุ เปิดแอร์แรงหน่อย ไม่นานมากก็เย็นครับ
ติดฟิล์ดีๆหน่อย  ก็ช่วยได้เยอะ แอร์เย็นกว่ามิราจเยอะ มิราจ แถวหนึ่งยังร้อน
ฟรีด แถวสามไม่ร้อน แต่จะไม่หนาวสั่นแค่นั้นแหละ แถว 1-2 เย็นหนาวเลย

แกรนเวีย อัลพาร์ท ฟอร์จูนเนอร์ เคยนั่ง มีแอร์ตอนหลังทั้งหมด จอดตากแดด เปิดแอร์แรงหน่อยแป๊บเดียวก็เย็น หนาวสั่น
แต่บางคนก็ประหยัดแอร์เกิ๊นนน รอจนถึงที่หมายก็ยังไม่เย็น
เปิดแอร์แรงๆไปก่อนให้มันเย็นแล้วค่อยๆ เบาลงก็ได้ ทนทรมาณ กับประหยัดไปได้นิดหน่อย

ถ้าร้อนมาก เวลาจอดก็แง้มกระจกนิดนึงให้ระบาย  พอจะออกรถก็เปิดกระจกทุกบาน  ให้ความร้อนระบายออกไปหน่อย
วิ่งๆไปสักนิดนึง ปิดกระจก  แค่นี้ก็เย็นเร็วละ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:16:08 »
ผมใช้ freed อยู่ครับ แถวหลังเย็นครับ
เพราะห้องโดยสารมันโปร่ง แอร์วิ่งมาถึงหลังได้สบาย ๆ ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:24:48 »
ผมใช้ freed อยู่ครับ แถวหลังเย็นครับ
เพราะห้องโดยสารมันโปร่ง แอร์วิ่งมาถึงหลังได้สบาย ๆ ครับ

ไม่ร้อนขนาดนั้นจริงๆ ครับ

แต่ผมไม่เคยนั่งแถว สาม เลย

ออฟไลน์ bluewish

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 17:12:48 »
กด auto ปรับไว้ที่ 23 องเสียว ปรับให้ช่องแอร์ตรงกลาง ทั้งสองข้าง หันไปข้างหลังตรงๆ แล้วเงียขึ้นหน่อย
ผลคือ ตอนเที่ยงๆ แดดจัดๆ (มีหลังคากระจกด้วย) ข้างหลังร้องว่าหนาว ส่วนข้างหน้าแข็งไปตั้งนานแล้ว

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 19:00:26 »
เคยนั่งแถวสอง หนาวนะ มันมีลมจากไหนไม่รู้มาตลอด
แต่ถ้ารถตากแดดหลายๆชม.ข้างหลังอาจเย็นไม่ทัน

ออฟไลน์ skyfall

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 19:57:20 »
ถ้าจะเอาแบบเร่งแอร์แรงๆ พอข้างหลังจะเย็น ข้างหน้าก็เกือบแข็งแล้ว

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:14:46 »
ตอบแบบไม่เข้าข้างใคร

เย็นครับ แต่นานกว่ารถเก๋งหน่อย
หวังว่าคงมีประสบการณ์กับรถเก๋งแล้วนะครับ

และ กว่าข้างหลังจะเย็น ข้างหน้า ก็หนาวไปแล้ว

ไม่ต้องอ้างโน่นอ้างนี่
ว่าให้เปิดแอร์แรงๆหน่อย
หรือ ให้ติดฟิลม์เข้มๆหน่อย
นั่นเป็นแนวทางในการช่วยทำให้เย็นเร็วขึ้น
เพราะ
มันเป็นข้อจำกัดของรถตู้ ที่มีเครื่องยนต์ขนาดเล็ก ครับ

ถ้ามีแอร์ 3 ตอน หน้า-กลาง-หลัง
จะเย็นทั่วถึงและสมดุลย์ มากกว่านี้
หรือใครว่าไม่จริง ?
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:07:52 »
ตอบแบบไม่เข้าข้างใคร

เย็นครับ แต่นานกว่ารถเก๋งหน่อย
หวังว่าคงมีประสบการณ์กับรถเก๋งแล้วนะครับ

และ กว่าข้างหลังจะเย็น ข้างหน้า ก็หนาวไปแล้ว

ไม่ต้องอ้างโน่นอ้างนี่
ว่าให้เปิดแอร์แรงๆหน่อย
หรือ ให้ติดฟิลม์เข้มๆหน่อย
นั่นเป็นแนวทางในการช่วยทำให้เย็นเร็วขึ้น
เพราะ
มันเป็นข้อจำกัดของรถตู้ ที่มีเครื่องยนต์ขนาดเล็ก ครับ

ถ้ามีแอร์ 3 ตอน หน้า-กลาง-หลัง
จะเย็นทั่วถึงและสมดุลย์ มากกว่านี้
หรือใครว่าไม่จริง ?

คือว่า ไม่ได้อ้างจริงน่ะครับ ถ้าไม่เคยนั่งก็อย่าพึงติครับ

ผนังหลังคา มันเรียบ เอาแอร์ ช่องกลาง ตัวนึงวิ่งข้ามหลังคา ไปที่นั่งแถว3 ให้หนาวได้เลยน่ะครับ

ออฟไลน์ bloodthirsty

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 16:15:25 »
ถ้าแดดร้อนขนาดนี้ แต่แถว 3 ยังหนาวแสดงว่าแอร์เค้าแรงจริง อย่างนี้ต้องแถมผ้าห่มสักผืน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 21:27:06 »
ถ้าแดดร้อนขนาดนี้ แต่แถว 3 ยังหนาวแสดงว่าแอร์เค้าแรงจริง อย่างนี้ต้องแถมผ้าห่มสักผืน

ถ้าแดดร้อนขนาดนี้ ปรับแอร์ ให้ข้างหลังหนาว ข้างหน้าแข็งโป๊กไปแล้ว 555

เอ่อ..ข้างหน้า ขอผ้าห่ม 3 ผืนนะคร้าบ ฮิ.. ฮิ... แอร์เขาดีจริงๆ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด