ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อการตั้งให้รถกินซ้ายนิดๆ  (อ่าน 8061 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
คือคุณพ่อคุณแม่ ผมมีความเชื่อว่าควรตั้งให้รถกินซ้ายนิดๆ

แบบเวลา ขับรถปล่อบพวงมาลัย รถมันจะค่อยๆเป๋เข้าทางด้านซ้าย

เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับความเชื่อนี้ครับ

สรุปแล้ว มันเป็นแค่ความเชื่อใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 18:46:57 โดย BOBOz »

ออฟไลน์ erosa

• Full Member
    • New Navara 2014
Re: ความเชื่อการตั้งให้รถกินซ้ายนิดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 18:11:25 »
เคยไปยืนดูด้วย เห็นช่างตั้งกินขวานิดๆครับ เพื่อขับในเลนซ้ายยาวๆโดยไม่เมื่อย
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: ความเชื่อการตั้งให้รถกินซ้ายนิดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 18:12:41 »
ไม่นะครับ ต้องไม่กินเลย ตรงๆ ผมว่าดีกว่าครับ ตอนไปตั้งศูนย์ ช่างก็ถาม ผมบอกว่า เอา กลาง ให้มากที่สุดครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 18:17:02 »
เมื่อก่อนเคยกินซ้ายเยอะเลยครับ ปัจจุบันไปตั้งศูนย์แล้วโคตรตรง ตรงมากๆ ขับรถทีต้องคอยจับพวงมาลัยดึงซ้ายดึงขวาตลอดเวลาโคตรเซงถนนกทมเลยครับ จากเมื่อก่อนรถดึงซ้ายผมคอยดึงข้างขวาอย่างเดียว

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 18:25:02 »
ร้านตั้งศูนย์เก่าแก่ มักจะตั้งให้กินซ้ายนิดๆ
บ้างว่าเพื่อความปลอดภัย เวลาหลับในหรือแช่ยาวๆ จะได้ไม่เสี่ยงไปเลนขวา กรณีเลนสวนกัน

แต่ปัจจุบันผมว่าถนนที่ทำความเร็วได้ ส่วนมากจะแบ่งแยกเลนมีเกาะกลางชัดเจน
ผมเลยว่าไม่จำเป็นต้องตั้งให้กินซ้ายแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 18:28:44 »
คือ ที่จะถามคือ สรุปแล้ว มันเป็นเรื่องความเชื่อใช่มั้ยครับ ไม่ใช่ข้อเท็จจริงใช่มั้ย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 18:30:40 »
จริงๆรถต้องเป็นกลางที่สุดครับ

บางคนบอกถนนเราเอียงซ้าย  ผมก็ลองขับๆดูบางถนนเอียงซ้ายบางทีเอียงขวา จะเอามาเป็นตัวตั้งไม่ได้ว่าเอียงซ้ายหรือขวา
บางถนนเป็นหลังเต่าแค่ฝั่งเดียวคือระหว่างเลนซ้าย-ขวาเป็นหลังเต่า แต่บางถนนเป็นหลังเต่าแบบไปกลับโดยมีเกาะกลางเป็นหลังเต่า

ช่างตั้งศูนย์ในไทยดีๆ หายากเต็มทน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 20:05:31 »
ไม่ครับ ตรงดีที่สุด

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 21:36:44 »
ร้านตั้งศูนย์เก่าแก่ มักจะตั้งให้กินซ้ายนิดๆ
บ้างว่าเพื่อความปลอดภัย เวลาหลับในหรือแช่ยาวๆ จะได้ไม่เสี่ยงไปเลนขวา กรณีเลนสวนกัน

แต่ปัจจุบันผมว่าถนนที่ทำความเร็วได้ ส่วนมากจะแบ่งแยกเลนมีเกาะกลางชัดเจน
ผมเลยว่าไม่จำเป็นต้องตั้งให้กินซ้ายแล้วครับ
เคยได้ยินแบบนี้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 21:42:08 »
ตรงดีที่สุดครับ

แต่ ... เคยสังเกตุท่าขับรถของคนรุ่น 50-60 up ไหมครับ?
คุณอา คุณพ่อ คุณลุง ท่านมักจะเอาข้อศอกพาดขอบกระจกแล้วใช้มือขวาประคองพวงมาลัยข้างเดียว
ตั้งศูนย์ให้เอียงซ้าย อาจเป็นไปเพื่ออำนวยความสะดวกให้ท่าขับนี้ก็ได้น่ะ ผมว่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 21:53:26 »
เป็นความเชื่อโบราณที่เกี่ยวกับความปลอดภัย ยามรถไม่ได้ถูกควบคุม (หลับใน) มากกว่า

รถจะได้ไม่แถไปชนฝั่งตรงข้าม

ออฟไลน์ jose

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 22:03:41 »
ผมว่าตรงกลางดีที่สุด ช่างที่ตั้งกลางไม่ได้เอามาอ้างมากกว่า คหสต.  ;D

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 22:04:45 »
รถจากโรงงานส่วนใหญ่จะตั้งให้ตรงครับ แต่ยางจากโรงงานจะคอนโทรลค่าความเอียงของยางในแต่ละล้อให้ balance เป็นศูนย์เช่นกัน
ซึงนี้เป็นหนึ่งในข้อดีของยางจากโรงงานที่คนทั่วไปไม่รู้ ส่วนใหญ่ชอบบอกว่ายางห่วย

แต่จริงๆ standard สูงกว่ายางทั่วไปในเกรดเดียวกันสูงมากครับ (อันนี้เป็นมาตราฐานสำหรับรถยนต์บางบริษัท แต่บางที่ก็ไม่แคร์ครับ)

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 00:08:13 »
สรุปแล้ว เป็นความเชื่อที่ผิดๆซินะครับ

ดังนั้น ไปตั้งให้ตรงดีที่สุดใช่มั้ยครับ เพราะรถผมตอนนี้เป็นอยู่

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 00:18:02 »
รถเอียงซ้ายแหมๆ ไม่จริงเลยครับ

รถต้องตรงดีที่สุด ที่ช่างบอกแบบนั้นเพราะไม่สามารถทำให้ตรงได้มากกว่าหรือปล่าว  เพราะถ้าพวงมาลัยไม่ตรงมีปัญหาแน่ครับเวลาขับเร็ว  น้ำหนักพวงมาลัยทั้ง 2 ข้างจะไม่เท่ากัน อาการนี้เกิดจากตั้ง 0 แล้วช่างไม่ยอมขันแขนแร็คชดเชยให้สมดุล จากการตั้ง 0 ไม่ตรง   ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:19:53 »
ต้องตั้งให้ตรงครับ

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 09:04:20 »
ตั้งให้ตรงน่าจะดีที่สุด เพราะถนนแถวบ้านผมมันเอียงซ้ายนะ ตั้งให้กินซ้ายก็ไปกันใหญ่  :o :o

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 09:28:28 »
Mazda2 Brio ป้ายแดงออกมา ไม่เห็นจะกินเลยครับ

Mighty-X ที่บ้าน ตั้งศูนย์เขาก็ตั้งให้ตรง

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 11:25:21 »

ตามนี้ มันเป็นข้อเท็จจริงครับไม่ใช่ความเชื่อ ถ้าเราเกิดหลับใน รถก็จะลงข้างทางด้านซ้ายให้ไม่ไปประสานงากับรถทางขวา

ถ้าเป็นถนนเมืองนอกเค้าจะมีลอนคลื่นไว้ริมถนนด้วยถ้ารถเราแถมาเจอเราก็จะตื่นทันที

ข้อเสียก็คือยางจะสึกเร็วแล้วก็ไม่เท่ากัน เมื่อยแขน แถมไม่รู้ว่าจะได้ใช้รึเปล่า ก็เลยปรับตรงๆดีกว่า