ผู้เขียน หัวข้อ: * สีรถไม่ถูกโฉลก.. ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ ..  (อ่าน 24537 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: * สีรถไม่ถูกโฉลก.. ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ ..
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 09:00:24 »
ลองแนะนำให้เค้า้อาไปหุ้มสติ้กเกอทั้งคันสิครับ สีรถเปลี่ยนไปดูสิว่าจะแก้เคล็ดได้ไหม  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
Re: * สีรถไม่ถูกโฉลก.. ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ ..
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 09:34:28 »
ไม่เชื่อ แล้วก็ไม่สนใจอะครับ

ซื้อรถก็เอาสีที่ชอบ ถ้าต้องเลือกสีที่ไม่ชอบแล้วมันจะถูกโฉลกได้ไงอะครับ  ;D
วันออกรถก็เอาวันสะดวก ถ้าวันดีไปตรงกับวันที่ไม่สะดวกมันก็ไม่ใช่วันดีแล้วล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 09:59:35 »
ก่อนหน้านี้ไม่เคยเชื่อครับ
  แต่หลังจากที่แฟนเก่าผมที่กำลังจะแต่งงานกัน(หมั้นแล้ว)  ประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต  ขณะเดินทาง
กลับบ้านมาหาผมจึงเชื่อมาตลอด  ก่อนหน้ามีคนมาทักเธอว่าดวงตกมากชะตาขาดให้ต่อชะตา  ตัวผมเอง
ก็ไม่เชื่อไม่เคยใส่ใจ  ยิ่งให้พาไปทำก้ไม่สน  เพราะไม่เชื่อ  จนวันที่เธอจากไป  ด้วยรถคันที่ไม่ถูกชโลกกับเธอ
แต่เธอบอกว่า ก็ตัวเองชอบสีนี้  เขาก็เลยฉกรถสีนี้

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 10:40:56 »
ความเชื่อ ของ แต่ ละ บุคคล ควร ให้ความเคารพ

ไม่สามารถ บังคับได้ ครับ

ต้องให้เกียรติ ในความเชื่อ ของแต่หละคน แต่หละท้องถิ่นด้วย

สำหรับผม อะไร ทำ แล้ว สบายใจ ทำเลยครับ  ถ้าอันไหนทำแล้วไม่เดือดร้อนคนอื่น เดือดร้อนตัวเองมากนัก ก็ทำเถอะครับ :)

..

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 11:07:52 »
นาซ่าเขาคัดเลือกนักบินให้ถูกโฉลกสีขาวป่าวครับ จรวจเป็นพันๆล้านเลยนะครับต้องห้ามมีอะไรผิดพลาดนะครับ
ขนาดน็อตทุกๆตัวยังต้องขันให้เนี๊ยบ นี้แค่คัดคนง่ายกว่าอีก  :P

ผมไม่เชื่อเลยครับ และไม่ค่อยชอบคำว่าไม่เชื่ออย่าลบลู่ มันเป็นกฎที่ห้ามพิสูจน์ :-\  ถ้าพิสูจน์ฉันโกรธนะ อะไรประมาณนี้ :-X

ประโยคนี้ใช้ผิดๆ กันเยอะ
ที่จริงต้องบอกว่า ไม่เชื่ออย่าไปลบหลู่คนที่เชื่อ จะทะเลาะเบาะแว้งกันเปล่าๆ

คุณไม่เชื่อไม่เป็นไร แต่ถ้าคนอื่นเชื่อก็แล้วแต่เขา

ส่วนตัวผมไม่เชื่อเรื่องสีรถกับวันเกิด
แต่ก็ไม่อยากจะมานั่งรำคาญเวลาคนที่เชื่อมาทัก
(โชคดีที่สีที่ไม่ถูกโฉลกเราไม่ชอบอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 11:11:23 »
สำหรับผมแล้ว ไม่เชื่อครับ  เพราะมีหลายอย่างที่มันบ่งบอกไปในตัวว่าไม่เป็นจริงหรอก เรื่องสี เช่น
1. รถทั้งคันไม่ได้มีสีเดียว ยังไงก็ต้องไม่ถูกกับสีใดสักสีนึงละ รถสีนึง ยางสีนึง ภายในสีนึง  แม้กระทั่งคนขับ คนนั่ง ใส่เสื้อสีหลากหลายเลย
2.มีรถหลายรุ่นที่จำกัดสีในการขาย แต่ก็ขับกันได้ปกติ เช่น รถตู้ มีแค่สีเงิน รถ10ล้อ มีแค่สีขาว เป็นต้น
3.ถ้าเป็นจริง ต้องเป็นทั้งโลก ไม่ใช้เป็นแค่เมืองไทย ญี่ปุ่นล่ะ ยุโรปล่ะ ไม่เห็นมีข่าวเรื่องนี้
4.นัดแข่งรถชื่อดัง ไม่เห็นบอกเรื่องสีรถถูกโฉลก ทำให้ได้แช้มป์ นักขับ F1 แรลลี่ ดริฟ ไม่เห็นใครสนใจสีรถ ใช้ฝีมือ ไม่ได้ใช้ดวง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 11:17:36 »
ส่วนตัวผม ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเพราะสีรถไม่ถูกโฉลกครับ เกิดวันพฤหัสฯ ห้ามสีดำ แต่ทุกวันนี้ใช้รถสีดำก็ยังไม่เคยชน หรือ ถูกชน
เมียผม ใช้รถสีแดงแล้วมีปัญหาตลอด ตำรวจจับปืน ขับไปชน เค้ามาชน แต่สีอื่นไม่เป็นไร อันนี้คงต้องเว้นให้เมียไป 1 สี
น้องเมีย ขับรถสีอะไรก็ชน ใจร้อน ยอมไม่ได้ ขับไม่แม่น ประเมินสถานการณ์ไม่เป็น คันไหนสีไหนโดนหมด

เล่าให้ฟังเฉยๆ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:44:16 »
อีกความเชื่อ,,,ของคนไทย ที่อยากจะยกตัวอย่าง
....หัว เป็นของสูง,,, เท้า เป็นของต่ำ

อยากจะถาม,,, ท่านที่ไม่เชื่อเรื่องดวง เรื่องสี เรื่องฤกษ์ แล้วเที่ยวดูถูกคนอื่น
....ถ้ามีฝรั่ง,,, มาลูบหัว อากง อาม่า ของท่านเล่น, ท่านจะรู้สึกยังไง
....ถ้ามีคนจีน,,, มาซื้อของที่บุพการีของท่ายขาย แล้วบอกว่า จะเอาอันนี้ โดยเอาเท้าชี้, ท่านจะรู้สึกยังไง

สรุป,,, ที่ผมอยากจะสื่อ คือ ผมคิดว่า ทุกคน ล้วนมีความเชื่อ เพียงแค่ว่า จะเป็นเรื่องไหน เท่านั้นเองคับ  ;)

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 13:31:05 »
รถผมก่อนออกดูทั้งฤกษ์ ดูทั้งสี ดูแทบทุกอย่าง มีพิธีไหว้นั่นนู่นนี่เพียบครับ (ที่บ้านผมทำ ผมก็เลยตามใจ เพื่อความสบายใจ)

สุดท้าย รถเข้าศูนย์ไปเกือบ 20 รอบแล้วครับ ภายใน 2 ปี 55555

ผมเชื่อว่า ฤกษ์สะดวก + ความไม่ประมาท คือสิ่งที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 13:53:52 »
ไม่เชื่อต้องพิสูจน์จ้า
H.

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 14:06:09 »
คือผมว่าจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่คนนะครับ อย่างผมไม่ได้ซีเรียสมากมาย แต่การพูดคุยในที่สาธารณะมารยาทอย่างหนึ่งที่สำคัญคือ อะไรที่เกี่ยวกับศาสนา การเมือง หรือความเชื่อในกลุ่มบุคคล ไม่จำเป็นอย่าพูดถึง ถ้าจะพูดก็อย่าพูดในทางลบหลู่ หมิ่น หรืออะไรแล้วแต่ที่กระทบต่อความรู้สึกของคนที่เขาเชื่อ อยู่ในสังคมไม่ว่าที่ไหน ใจเขาใจเราครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 14:57:36 »
ผมชอบสีดำ ใช้สีดำมาตลอด เกิดวันอังคารสีดำก็ถูกโฉลก

ตลอดยี่สิบปีที่ขับรถมา ก็มีโดนชนอยู่เรื่อยๆ

สรุป นานาจิตตังครับ เชื่อหรือไม่เชื่อ เวลาขับรถ สติจะตอบคุณเอง  ;D

เป็นเรื่องวิทยาศาสตร์ครับ

สีดำจะกลมกลืนกับความมืด

ทำให้ถูกชนได้ง่าย ๆ ครับ

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 15:02:28 »
ผมนับถือพุทธและก็เคยบวชเหมือนชายไทยทั่วไป
ในชีวิตที่ผมเคยเจอมา ผมว่าหลายคนคงเจอเหมือนกัน อย่างในกระทู้นี้ก็เจอ

คนที่ไม่เชื่อ เวลาฟังคนที่เชื่อมักเฉยๆ ถ้าไม่รุกล้ำมากก็รับฟังเขาไป
แต่พอคนที่เชื่อ ฟังคนที่ไม่เชื่อพูด มักไม่เฉยๆ โต้แย้ง และโน้มน้าวให้คิดเหมือนเขา

ผมไม่ได้จะมาดราม่านะ ในเมื่อเราคิดต่างกัน ก็ควรรับฟังคนที่คิดต่างบ้าง
และขออภัยหากความคิดผมล่วงเกินท่านอื่นๆไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 15:07:05 โดย kiss »

ออฟไลน์ hellbz

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 16:26:55 »
ไม่เคยเชื่ออ่ะครับ สีรถบริษัทไม่ถูกโฉลกกับผมตั้งแต่ขับมายังไม่เคยเกิดเรื่องแย่ๆเลย

สวนทางกับรถที่บ้านเลือกสีเป็นมงคลแต่ก็มีปัญหาให้ปวดหัวเรื่อยๆ

ปล. เดือนก่อนไปดูงานที่โรงงานโตโยต้า ผมยังมองหาเลยว่าเขาใส่แม่ย่านางลงไปตอนไหน  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 17:06:04 »
เรื่องสีรถ

ถ้าผมจะเลือก ผมเลือกสีโปรโมท ของรถรุ่นนั้นเป็นหลัก

ผมใช้รถสีแดงได้
ปัญหามีนิดๆหน่อยบ้าง ตามปกติของมัน โดนกินกระเด็นนี่ เรื่อยๆ

ผมเชื่อเรื่องทางโหราศาสตร์บ้าง
แต่เพื่อไว้เตือนตัวอง ใช้ชีสิตอย่างมีสติ ระแวดระวังทุกอย่าง
แต่ก็ต้องพอดีๆ ไม่มากเกินไป

ซีเรียสกับสีรถนี่ผมว่ามากไปครับ แต่ มันก็เป็นความเชื่อของแต่ละปัจเจกชนอีกนั่นละ

ออฟไลน์ cliff

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 17:13:39 »
Thailand ONLY!!!
น่าจะมี sticker แบบ English version ด้วย ต่างชาติจะได้งงงงง
น่าจะสร้างรายได้เพิ่มจากนักท่องเที่ยวที่สนใจด้วย ตอนนี้เป็นภาษาไทยเขาไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 05:50:16 »
มันเป็นตามกฎความน่าจะเป็น หลายสิ่งหลายอย่างย่อมเกิดตามความน่าจะเป็นเท่านั้นหละครับ
มันไม่ได้เกิดจากสีมาสัมพันธ์กับบุคคล หรืออักษรมาสัมพันธ์กับชื่อ
คนในแถบเอเชียมักเชื่อเรื่องโชคลาง สาเหตุสำคัญเกิดจากความไม่รู้แล้วทึกทักเอา
ยกตัวอย่างสมัยก่อนเข้าป่าแล้วเป็นไข้จับสั่นก็หาว่าถูกเจ้าที่เจ้าทาง โดนผีป่าเข้าสิงต้อง
เอาน้ำมนต์มาราด ปัจจุบันรู้แล้วว่าเป็นไข้มาลาเรีย หรือเป็นเริมแล้วพ่นด้วยน้ำหมากจึงหาย
จริงๆเชื้อไวรัสไม่ทำอะไรมันก็หายด้วยตัวมันเอง อย่างนี้เป็นต้น ไสยศาสตร์คือศาสตร์ที่ยังไม่รู้สาเหตุที่แท้จริง
จึงพยายามทึกทักเอา

ออฟไลน์ xex

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:38:06 »
เรื่องสีรถในความคิดผมเป็นเพียงภาษาและตัวอักษรในตำราว่าไว้ในหนังสือบนชั้นบนสุดของบ้านผม  แต่สำหรับอุบัติเหตุที่เกิดขึ้น  ล้วนแล้วมาจากคนที่ถูกฝึกตนมาดีพอต่างหากที่สำคัญ  ไม่ใช่แค่ฝึกขับรถ ประสบการณ์การขับรถเท่านั้น  แต่หมายรวมถึง  การได้รับการอบรมทุกเรื่องที่ทำให้โตขึ้นมาเป็นผู้ใหญ่รับผิดชอบร่วมกับสังคม  เหล่านี้มันส่งผลให้พาเราไปสู่จุดที่จะเกิดอุบัติเหตุได้อย่างไม่น่าเชื่อ  นี่คือเรื่องที่ผมเชื่ออย่างไม่เขินอาย

ออฟไลน์ MYJ!M

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:59:20 »
สีรถที่ถูกโฉลก ฤกษ์ออกรถ ล้วนแต่เป็นสิ่งที่เราอุปโลกน์ กำหนด กะเกณท์ ขึ้นมาเองทั้งสิ้น

ออฟไลน์ mavin36

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 16:26:07 »
ยึดหลักพุทธศาสนา จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวคนครับ ทุกสิ่งล้วนเป็นอนัตตา หาหลักยึดให้มั่นแล้วไม่ต้องแคร์เรื่องอื่น

ส่วนตัวชอบรถสีดำมากๆ โดยเฉพาะตอนที่ลง wax แล้ว เงายังกะกระจก สุดท้ายเลือกบรอนซ์เงิน เหตุผลง่ายๆ ดูแลรักษาง่ายกว่าสีดำเยอะ แค่นั้นเอง
:) :) ผมก็ชอบสีดำแต่ซื้อสีบรอนซ์เงินเหตุผลเดียวกัน