ผู้เขียน หัวข้อ: อยากยกแอร์ทั้งยวง ?  (อ่าน 2752 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
อยากยกแอร์ทั้งยวง ?
« เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 15:27:01 »
 ผมใช้ saab 900s ล่าสุดผมไปติดพัดลมเปล่าที่ตัวคอย์ หน้าเครื่องเพิ่มผมปรากฏว่า เจอแดดกลางวันไม่ได้ช่วยอะไรเพิ่มขึ้นเลยสำหรับความเย็นที่ได้มา และเมื่อวันก่อนผมนั่ง taxi altis โฉมล่าสุด แอร์เย็นฉ่ำมากๆๆๆ ผมเลยมีความคิดว่าเป็นไปได้ไหม ถ้าจะเอาคอมฯ กับระบบแอร์ ของ altis มาแปลงใส่กับ saab ถ้าใครมีร้านแอร์ฝีมือดี แนะนำผมด้วยครับ อยากจะทำตามที่กล่าว ขอบคุณครับ :-\

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: อยากยกแอร์ทั้งยวง ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 15:35:41 »
เข้ามาแจมครับ อยากรู้ด้วยคน ขอถามว่า ถ้ากรณีแบบนี้ ยกเอาแอร์เดิมทั้งหมดออก แล้วใส่แอร์ใหม่ทั้งระบบ เช่นของ Denso หรืออะไรก็แล้วแต่ หรือแบบที่รถเต่าหรือ BMW 2002 สมัยก่อนทำกันจะได้ไหมครับ แล้วแพงมากไหมครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 15:42:27 »
ผมว่าลองเอาแบบถูกก่อนดีกว่าครับ ตัดระบบ ฮีตเตอร์ ออกครับ
บ้านเราเมืองร้อนไม่จำเป็นต้องมีแอร์ร้อน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 17:30:16 »
ติดได้ครับ รถกระบะที่บ้านช้างเยียบ ไม่มีแอร์ ติดใหม่
ราคาคงแล้วแต่ร้านและของที่ใช้ หลักหมื่นขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 17:34:50 »
ผมว่าลองเอาแบบถูกก่อนดีกว่าครับ ตัดระบบ ฮีตเตอร์ ออกครับ
บ้านเราเมืองร้อนไม่จำเป็นต้องมีแอร์ร้อน

ไม่แนะนำ ตัดระบบฮีตเตอร์ออกครับ รถเพื่อนผมเคยทำมาแล้ว มันเย็นแบบฉุดไม่อยู่เลย เย็นจนน่ากลัว เหมือนไม่มีตัวควบคุมแอร์ อะครับ :D

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 17:59:53 »
แอร์เดิมๆมันก็เย็นนะครับ จะไปยกรุ่นอื่นมาดัดแปลงให้เสียรถทำมัย เอาเข้าศูนย์ auto เทคนิค  ให้เข้าเช็คว่าอะไรเสียแล้วก้ประเมินราคาซ่อม มา แล้วก็เอาไปทำร้านข้างนอก ในคลับ saab น่าจะรู้ ทำดีดีมันก็เย็นจนหนาวนะครับ  อออาจเจอเจ้าของรถบ้างคนไปเปลี่ยนคลอลย์เย็นร้านข้างนอกมาไม่ดี มันก็ไม่เย็นจริงๆนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 18:01:34 โดย kowit1 »

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 20:47:26 »
ดัดแปลงได้แบบไหนก็ได้ ถ้าช่างแอร์รู้จัก
ผมตัด Heater ออก ก็ไม่ได้เย็นจนหนาวนะ ก็เย็นปกติ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 21:29:50 »
ต้องเข้าใจให้ถูกครับ เย็นไม่เย็น มันไม่ใช่ว่าคอมแอร์มันดีรึเปล่า

คอมแอร์ ขอแค่เพียงมันเพิ่มความดันน้ำยาให้ถึงที่กำหนดได้ นั่นคือจบครับ  คอมยี่ห้อดีๆ อย่างมากมันก็ทน หรือเพิ่มความดันได้ตามสเปค แต่ไม่ได้ทำให้เย็นครับ

รถรุ่นเก่าๆ มักมีตัวคอยล์ร้อนหน้าเครื่องที่เล็ก ทำให้เวลาโดนแดดมันไม่ค่อยเย็น ต่อให้ติดพัดลม มันก็ช่วยได้แค่นิดเดียว เพราะน้ำยาแอร์มันร้อนเกินไป พอไปผ่านวาล์วแล้ว มันก็เลยยังไม่เย็น

ลองดูคอยล์แอร์ของวีโก้ อัลติสครับ เทียบกับ Mighty-X มันใหญ่กว่าประมาณ3เท่าได้  วิธีแก้ที่ต้นเหตุคือตัวคอยล์ครับ

เหมือนที่กระบะรุ่นเก่า ไปติดคอยล์เพิ่มอีกตัวไว้ที่กระบะหลัง อะไรทำนองนั้นแหละครับ  ทำไงก็ได้ ให้อุณหภุมิหลังผ่านคอมแอร์มันลดลงต่ำที่สุดอะครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนคอยล์เลย ส่วนมากมันทำไม่ได้ เพราะมันติดโครงสร้างเดิมครับ  รถกระบะถึงไปทำใหม่ไว้ที่ด้านหลังแทน

เปลี่ยนแค่คอมแอร์ไม่ช่วยอะไรครับ ถ้าคอมเดิม ยังทำหน้าที่ได้ไม่มีปัญหา ไม่เกิดประโยชน์ครับ