ผู้เขียน หัวข้อ: เติมลมยาง ด้วย Nitrogen ผสมกับอากาศธรรมดาได้ไหมครับ  (อ่าน 8356 ครั้ง)

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
คือถ้าสมมุติ ยางรถเราเติม Nitrogen มาเต็มหลอด แล้วพอมันเริ่มยุบ หรือฉุกเฉินหาปั้ม nitrogen ไม่ได้ ใช้ลมธรรมดาสูบเข้าไป การใช้งานจะเหมือนเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
Re: เติมลมยาง ด้วย Nitrogen ผสมกับอากาศธรรมดาได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 19:32:20 »
เติมได้ครับ

การใช้งานสำหรับผมแยกไม่ออกครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
Re: เติมลมยาง ด้วย Nitrogen ผสมกับอากาศธรรมดาได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 20:29:00 »
เอ ผมไม่เคยใช้ nitrogen แต่เคยได้ยินว่า ตอนเติม nitrogen เค้าจะห้ามไม่ให้ใช้ลมธรรมดาผสมนะครับ

ยังไงรอผู้รู้ confirm ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 20:45:15 »
หากเอาอากาศเข้าไปผสม ข้อดีของการเติมไนโตรเจนก็ย่อมหายไป ปกติการเติมไนโตรเจนครั้งแรกก็ต้องเอาลมทั้งหมดในยางออกให้หมด ไม่เช่นนั้นมันก็คืออากาศผสมไนโตรเจน

แต่จะว่าไป อากาศธรรมดาก็มีไนโตรเจนอยู่ถึง 78% อยู่แล้ว

เพื่อความสบายใจ ลองเข้าไปอ่านใน link ข้างล่างนี้ดู

http://www.theaa.com/motoring_advice/safety/filling-tyres-with-nitrogen.html

http://www.tyresave.co.uk/nitrogen.html

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 22:05:00 »
เติมได้ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 22:54:10 »
ถ้าเติมลมธรรมดาเข้าไปผสม คุณสมบัติของไนโตรเจนเพียวๆก็จะหายไป
ลมไนโตรเจนที่คุณเติมมาก็จะไร้ความหมายครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 00:39:22 »
ง่ายๆ คือ มันก็กลับไปเป็นลมธรรมดานั้นเองครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 17:07:20 »
มันก้อกลายเป็นลมธรรมดาไงครับ

ข้อเสียคือ   ถ้าคุณจะเติมใหม่ ต้องจ่ายตังค์ใหม่หมด 555

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 00:40:47 »
มันก้อกลายเป็นลมธรรมดาไงครับ

ข้อเสียคือ   ถ้าคุณจะเติมใหม่ ต้องจ่ายตังค์ใหม่หมด 555

ใช่เลยครับ อันนี้น่ากลัวกว่าเติมลมธรรมดาเข้าไปผสมอีก ฮ่าๆๆ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 17:39:43 »
 ;D ;D ;D....................surely do!.................N2 and adding with regular
air in your tires.........their wouldn't harm but then your tires became
unpurify of your tire's pressure and might act stiff no more softening.....
...........and please notice that N2 never expand after hot rolling hours
and hours, so no explosion on your tires........kind of good benefit for
the motorists, isn't it?

yogibear