ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคิดโหน่ย เพื่อนจะออกรถให้คิดให้หลายคันเลย + หาข้อมูลไม่เจอ VV S60 1.6Drive กับ Peugeot408 1.6Tur  (อ่าน 4849 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
ช่วยคิด ช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับ..... ขอเกริ่นเบาๆ

เพื่อนจะออกรถครับ ที่บ้านจะออกให้น่าอิจฉามาก ถามผมว่า Camry  Accord  Teana  C-Class  อันไหนดี?!?!?

ดูจากวัย,งานที่ทำ ผมก็บอกเพื่อนว่า C-class ไม่ควรหรอก แล้วออก C-class ก็ออกตัวเบนซินไม่ใช่ดีเซล สำหรับผมยิ่งแบบอย่าออกเลย

ทีนี้พอจะออกคันใหญ่ มันก็ไม่เหมาะ ขับก็จะไม่คล่องเอา ผมเลยบอกออก Focus เหมือนผมสิ แต่ก็ไม่อยากไปแนะนำเพราะผู้หญิงขับเดี๋ยวเจอคันไม่ดีผมจะซวยเอา 555+

แนะนำ X1 ไป พี่ออกจะออกตัวนี้ ก็เลยไม่เอาเพราะไม่อยากออกซ้ำ --"  สุดท้ายคุยกันไปคุยกันมา เพื่อนก็ไม่ได้อยากออก ยังโอเคกับรถที่ใช้ อยากขอเป็นเงินเก็บแทน แต่พ่อกับแม่จะออกให้ อยากให้ลูกขับคันใหม่ ปลอดภัย เขาจะได้ไม่ห่วง ผมก็บอกเพื่อนว่า ไม่ต้องไปบอกหรอกว่าไม่ออกรถ ขอเป็นเงินเก็บ เพราะพ่อแม่อยากให้ออก และรถก็เก่า ถึงเวลาเปลี่ยนจริงๆแหละ ก็เลยให้ Option ใหม่ ซึ่งเพื่อนก็เห็นด้วยคือ เหมาะจะใช้ C-Segment...

หลังจากเมื่อวานผ่านไป วันนี้มีตัวเลือกเพิ่มเข้ามา คือมีคนสนิทจะขาย Camry Hybrid ตัวใหม่ที่ราคา 1.9 ล้านให้ในราคา 1.4ล้าน ซึ่งผมก็ไม่รู้หรอกตัวไหน รู้แต่ว่าตัวใหม่ และHybrid  ทีนี้เพื่อนก็บอกว่าชอบทรง Peugeot 408 แต่ที่บ้านก็กลัวค่าซ่อมแพง ผมก็แนะนำเพิ่มอีกตัวว่าดู Volvo S60 ด้วย น่าสนเพราะรับ E85 ได้

สรุปว่าผมเลยย้ำว่า ไปลองขับซะทั้ง 4 รุ่นนี้ Camry  Peugeot408 1.6Turbo  Volvo S60 1.6Drive   Focus  ไปลองทั้ง 4 คัน แล้วชอบคันไหนก็จะรู้เอง

-->> คำถามครับ

Volvo S60    - ตอนนี้ 1.8 ล้านใช่ไหม แถมโน่นนี่เกือบ 2 แสน...
                 - อัตราการกินน้ำมันครับ กี่กิโลลิตรเหรอ ที่ VVเคลม กับ ใช้จริง
                 - มันมีระบบระบายความร้อน Turbo หากเราดับเครื่องเลยหลังจากจอดไหมครับ

Peugeot408 ตัว 1.6Turbo    - ราคาเท่าไหร่ครับ เพื่อนบอก 1.2 ล้าน
                                     - รองรับน้ำมันถึง E85 หรือแค่ E20 ครับ
                                     - มีระบบระบายความร้อนตัว Turbo หากดับเครื่องทันทีไหม

หรือใครมีความเห็นว่าควรไปเอา Camry ครับ???

ช่วยตอบหน่อยนะครับ อย่างงกับที่ผมเขียนนะ เจอโจทย์เมื่อวาน เจอคำถามวันนี้ ตั้งหลักแบบงงๆเพราะเพื่อนจะเอาคำตอบพรุ่งนี้ครับ 555+

ออฟไลน์ pungpuiz

• Jr. Member
  • **

ถ้าเป็นผู้หญิงขับ ถ้าตัวเลือกตามข้างบนคงเป็น  Hybrid    ใช้ไปยาวๆ ไม่จุกจิก   ศูนย์เยอะ  ขับดีกว่าที่คิด   มาก  รีวิว พี่จิมมี่ ใน The clip

ชมไว้เยอะมาก    ยิ่งตัว top  option  ครบจริงๆ  เบาะหลังปรับเอนไฟฟ้า  เผื่อให้ครอบครัวเดินทาง  สบายๆ

s 60   เริ่มมีคนบ่น เรื่อง  เครื่อง  เกียร์  overheat   แต่  สมรรถนะ  รูปร่างหน้าตา   ดูดี มากมาย  ครับ

โปโย   blank  เลยครับ

ถ้าผู้หยิงขับ  ไม่ลองดู  A 180   ดูเหรอครับ  ขับคล่อง  ภูมิฐาน ดี   vw  golf  , sirroco แว่วๆว่า เหลือ 1.95 เป็นทางเลือกครับ

ออฟไลน์ rute

• Full Member
CAMRY HV ครับ...

ราคาหายไป 5 แสนรถใช้เต็มที่แค่ปีเดียว...

ศูนย์บริการทั่วประเทศ ประหยัดน้ำมัน...  ;D

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
เปอโยอย่าเล่นเลยครับ ผมเหนคนรู้จักที่ใช้อยุ่ บอกได้เลยว่า ไม่ไหวครับ
รถดีก้จริง แต่มันไม่รู้จะไปซ่อมที่ไหนนี่สิ ศูนย์ก้ รู้กันอะ

ผมว่า เอา s60 ก้เข้าท่านะ ถ้าคิดว่า camry ใหญ่เกินไป แต่ผมว่า ออกป้ายแดงไปเลยเถอะ ราคาคงต่างกันนิดเดียว ไม่น่าเล่นมือสองหรอก
อีกตัวเลือก ลองหา 320d e90 มือสอง ที่ยังอยุ่ใน bsi ก้ได้ รถคันเล็ก ขับดีมากๆ หนึบสุดๆ แรง ประหยัด ถ้ารับได่กับเรื่องพวงมาลัยหนัก

ออฟไลน์ scotch_fillet

ถ้าเป็นผู้หญิงขับ ถ้าตัวเลือกตามข้างบนคงเป็น  Hybrid    ใช้ไปยาวๆ ไม่จุกจิก   ศูนย์เยอะ  ขับดีกว่าที่คิด   มาก  รีวิว พี่จิมมี่ ใน The clip

ชมไว้เยอะมาก    ยิ่งตัว top  option  ครบจริงๆ  เบาะหลังปรับเอนไฟฟ้า  เผื่อให้ครอบครัวเดินทาง  สบายๆ

s 60   เริ่มมีคนบ่น เรื่อง  เครื่อง  เกียร์  overheat   แต่  สมรรถนะ  รูปร่างหน้าตา   ดูดี มากมาย  ครับ

โปโย   blank  เลยครับ

ถ้าผู้หยิงขับ  ไม่ลองดู  A 180   ดูเหรอครับ  ขับคล่อง  ภูมิฐาน ดี   vw  golf  , sirroco แว่วๆว่า เหลือ 1.95 เป็นทางเลือกครับ

ฮ่ะ !!!  S60 เกียร์ overheat อะไร ยังไง  ช่วยแชร์เพิ่มเติมด้วยครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

อ้อ ... ลืมตอบ

Peugeot ตัดทิ้งเถอะครับ เพื่อนน้อย เข้าศูนย์(น่าจะ)แพง ไม่เชียร์ครับ

Camry ถ้าเป็นตัวใหม่ ราคาน่าสนมากครับ แต่ดูจากองค์ประกอบเพื่อนคุณแล้ว ไม่แน่ใจว่าคุณพ่อคุณแม่เธอ จะอยากซื้อรถมือสองให้คุณลูกสาวหรือเปล่า???

มา Volvo ขอเชียร์ออกนอกหน้า สุดลิ่มทิ่มประตู แต่ตัว 1.8ล้าน มันตัว B นี้ครับ
ลองขยับอีกนิดขึ้นมาตัว S อุปกรณ์เสริมเพิ่มขึ้นมาอีกเพียบ ผมว่าคุ้ม ... แถม brand นี้คุณบุพการีหมดห่วง หมดกังวลเรื่องความปลอดภัยของลูกสาวได้เลย

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้ามีงบขนาดนั้น ลองดูตัวเลือกอื่นอีกซัก 2-3 choices ดีไหมครับ

A180 ก็น่ารัก ขนาดกำลังดี
V40 ตัว S ราคาพอๆกับ S60 ตัว B แต่ด้านในดูดีกว่าเยอะ
BMW320i Base ราคาเกิน S60 DRIVe S ไปนิด อุปกรณ์มีน้อยกว่าหน่อย แต่เครื่อง+เกียร์+ช่วงล่าง น่าสนใจมากกกก

ออฟไลน์ simcity

Mercedes Benz. A180 ครับ

น่าจะเหมาะ ถ้าผู้หญิงขับคนเดียว ขับในเมืองเป็นหลัก ชอบรถขนาด C-seg ภาพลักษณ์ดู hiso ดี

ออฟไลน์ popo

ดีใจครับ volvo ได้มาเป็น หนึ่งในตัวเลือกอีกครั้ง
ตอบ เพื่อใช้อ้างอิง กับ s60 นะครับ
1 v60  เส้นทาง พัทยา motorway กทม ได้  8 kms/ L.
   Speed 120 + -  ไต่170 บ้าง :-* ใช้ E85 100%<ทั้งถัง> ก่อน หน้านี้ได้  7.3 ,7.6

2 ระบบ ระบาย ความร้อน เมื่อดับเครื่อง ไม่ทราบครับ  เเต่บางครั้งดับเครื่อง เเล้วพัดลมยังทํางานต่อ
3 เรื่อง v60 เกียร์ยังไม่พบปัญหา 6,000 kmsเเล้ว   ใช้ 850van มา3xx,xxx kms ,s90 ใช้  6xx,xxx kms เกียร์ยังไม่เคยซ่อม
   มีเเต่ติด ออยเกียร์เพิ่ม
ตอบ ความคิดเห็นในการเลือกรุ่นรถ. ถ้ามีข้อมูลเพิ่ม เช่น
      งบที่ชัดเจน  , ให้ความสําคัญกับคุณสมบัติใดของรถ  , ลักษณะการใช้งาน ,ใช้สั้น หรือ ใช้ยาว etc...
   เพื่อนๆ จะชี้เป้าได้ ชัดๆ
จากข้อมูลที่มี.   พ่อเเม่ เธอเน้้นความปลอดภัย เเต่ ตัวเธอเน้นเงินเก็บ เเนะนํา
1 Mb รุ่นที่งบไปถึงก่อนในเบื้องต้น
2 camry hybrids 1st hand
3 s 60 (B)
 ตามลําดับ ส่วน 408 ไม่มีข้อมูลครับ

ออฟไลน์ kreaninw

V40 ตัว 1.8M เพราะเล็กกะทัดรัด เครื่องแรง 213 ม้า ได้ความสดใหม่มากกว่า S60 ที่กำลังรอ MC แต่ข้อเสียคือได้รถช้า ประมาณปลายปี ละก็เติมได้แค่ E20

หรือ S60 ตัว 2.1M คันไม่ใหญ่ไม่เล็กกำลังดี ได้ความเป็น main stream ของวอลโว่ เติม E85 ก็ได้ แถมได้รถเร็ว ของผมขนาดติดสงกรานต์ยังรอไม่ถึงเดือน

ออฟไลน์ sukhontha

หากไม่กลัวเรื่องขายต่อ และ 0 เลือกทั้งคู่ ข้อสังเกต...ผมเพิ่งจองรถ  saab 93  175 ม้า มือสอง เมื่อวาน วันจันทร์จะไปรับ...ราคาของใหม่เมื่อหกปีที่แล้วสองล้านเจ็ด ผมซื้อหกแสน.... (สำหรับผมทำใจไม่ได้หากเลือกออกรถใหม่แล้วราคาขายต่อเป็นแบบนี้)ครับ

ออฟไลน์ cliff

• **
เพื่อนคุณและพ่อแม่เขาเน้นความปลอดภัยแค่ไหน ถ้าเน้นมากๆก็ต้องดูคลิปนี้
<http://www.youtube.com/watch?v=p7xh-nYlnpo>
จะรู้ว่าควรเลือก volvo  และผมก็ใช้ volvo S60s MY2013 ด้วยความอุ่นใจเสมอ(มีระบบคอยเตือน / ช่วยปกป้อง แบบจัดเต็มจริงๆ)
ทั้งๆที่มีรถดีๆมายมายที่น่าเป็นเจ้าของแต่ผมไม่เลือกเพราะอุบัติเหตุหนักๆยังมีให้เห็นประจำในท้องถนนเมืองไทย

จากข้อมูลของ IIHS รถของToyota ชนแล้วเละแทบทุกรุ่น
<http://www.youtube.com/watch?v=ByPAhoeU6UQ&list=PL983889014322C331&index=1>
ผลของ honda accord ดูดีและเป็นตัวเลือกที่ดีอีกคันหนึ่งในงบที่น้อยลง

ออฟไลน์ cliff

• **
ลืมให้ข้อมูลว่า volvo S60s ของผม
- รุ่น b ผมไม่รู้ แต่คันผมรุ่น s ประมาณ 2.1 ล้าน
- ใช้จริง E85 ล้วนๆ ได้ 9.1 กม/ลิตร ขับประจำแถวปริมณฑล(รถไม่ค่อยติด) แต่ถ้ารถติดหนักๆตัวเลขอาจเป็น 4-5 กม/ลิตร
- คิดว่าระบายความร้อนอัตโนมัติ พัดลมเปิด/ปิดเองเลย

ออฟไลน์ 2k

ความปลอดภัยต้องวอลโว่เลยครับ ในเบาะเค้าก็มีระบบ whip lash ที่ช่วยป้องกันการบาดเจ็บที่หลังจากแรงปะทะยามที่รถโดนชนด้านหลังด้วย ในเมื่อมีเงินพอซื้อแล้วเลือสิ่งที่ปลอดภัยกับเรามากที่สุดนี่แหละ เกิดอะไรขึ้นมาก็มีชีวิตรอดไปหารถคันต่อไปได้ แต่ถ้ายึเติดที่ราคาขายต่อกับจำนวนบนถนนเป็นหลัก รถคันนั้นอาจจะเป็นคันสุดท้ายที่ได้ใช้ ไม่ต้องกลัวเรื่ิองอะไหล่และการซ่อมแซมเลยเพราอู่วอลโว่มีเยอะแยะ จะขาดก็แค่อะไหล่ปลอมเท่านั้นเอง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าเน้นความปลอดภัยและคุ้มค่าลอง S60 ได้เลยครับ

ส่วนเรื่องเสียไม่เห็นได้ยินนะจากเพื่อนๆที่ใช้ volvo อยู่ในคลับเกือบ 200 คน ผมก็อยากทราบเหมือนกันว่าข่าวมาจากไหน

ถ้าสนใจลองศึกษารถรุ่นนั้นๆได้จากในคลับของรถรุ่นต่างๆเลยครับ

อย่าไปสนใจเสียงนกเสียงกาจากคนที่ไม่ได้ใช้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ tosa

ถ้าเป็นสาวมั่นติดเปี้ยวนิดๆ ไม่ต้องการรถใหญ่มาก ลองดู V40 (S) 1.79 M ผมว่าคุ้มค่าเงินที่สุดครับ
ส่วนเรื่องข้อเสียอันเป็นอมตะของ Volvo เนี่ย ผมว่ามันกำลังจะเป็นอดีตไปแล้ว นัยยะที่ Volvo กำลังโตมากๆในจีน ผมว่ามันมีผลกับบ้านเราพอสมควรนะ นอกจาก Sensus Touch แล้ว  เครื่อง Diesel บล็อกใหม่กับเกียร์อัตโนมัติ 8 สปีดลูกใหม่ที่กำฃังออกสิ้นปีนี้ ผมว่าน่าสนใจทีเดียว...Volvo V60 Plug-in Hybrid บำรุงรักษา 5 ปี ประกัน 5 ปี Battery 10 ปี 2ล้านก่าๆ เจอกันแน่...ฝันไปเถอะมรึง :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คุณพ่อคุณแม่อยากให้เปลี่ยนรถ เพราะรถคันเก่ามันเก่าจริงๆ อยากให้ลูกปลอดภัย ??

ไม่ต้องคิดแล้วครับ s60 โลด e85 ได้ ผูกโบ หล่ออีก ปลอดภัยเป็นเลิศ ฟินครับ

ออฟไลน์ pungpuiz

• **

ผมจำไม่ได้ว่าไปอ่านมาจากไหน   แน่เรื่องของเครื่อง 1.6 drive  overheating  แล้วตรงกับ s 60   

แต่ที่แน่ๆ ปัญหา overheat ในเครื่อง bloc นี้คู่กับ เกียร์ powershift ชุดนี้ มีพบปัญหา overheat ใน ford focus เมืองนอก

ลอง search  ดูครับ พิมพ์คำว่า focus  overheating  มีขึ้นมาให้อ่านบ้างครับ   และคุ้นๆ ว่าทาง volvo เองก็รับทราบปัญหานี้บ้างแล้วเหมือนกัน

อาจจะเป็นสำหรับ คนเล่น รอบเครื่องจัด จริงๆ อย่างเดียวมั้งครับ  คนขับปรดติยังไงๆ  ก็ไม่เคยเจอเรื่อง overheat หลอกครับสบายใจได้

ออฟไลน์ applebees

ขอบคุณทุกท่านนะครับ เดี๋ยวจะลองตามต่อว่าเพื่อนว่าอย่างไร ถ้ามีอะไรจะมาขอถามเพิ่มครับ

ใจผมก็อยากให้ไป S60 ตัว S  แต่กลัวเขาจะเอาแค่ ตัวB มันจะคุ้มมั้ยนิ

ออฟไลน์ ohmx

• **
กองเชียร์ s60. หนาแน่นมากๆ ขออนุญาตไม่เชียร์เพิ่ม

เรื่องเครื่อง Ford Ecoboost ที่USA มีข่าวว่า overheat ต้อง upgrade firmware จึงจะหาย เป็นเรื่องที่เคยมีข่าวจริงครับ. แต่ไม่ทราบว่ากระทบ Volvo. หรือไม่. และไม่รู้ว่า Volvo Thailand จะต้องแก้หรือไม่

http://www.autos.ca/general-news/ford-finds-fix-for-1-6-l-ecoboost-overheating-issue/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 01:25:34 โดย ohmx »

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
ผมใช้ S 60 เอส มา ตั้งแต่ พย.2011 ตอนนี้ 20000โลครับ ขับตั้งแต่ 80 ถึง 170++ ทุกวัน

ไม่มีปัญหาเรื่องเกียร์ ไม่มีปัญหาครับ เรื่องเครื่องมีแต่เป็นที่เทอโบครับ แต่ไม่เป็นผลอะไรครับเพราะเปลี่ยนให้หมดทุกอย่าง ขับอย่างเดียว

ปล. เป็นที่ของผมคันเดียวนะครับเทอโบ น่าจะเพราะดีเฟก มากกว่าครับ

ออฟไลน์ kreaninw

ผมใช้ S 60 เอส มา ตั้งแต่ พย.2011 ตอนนี้ 20000โลครับ ขับตั้งแต่ 80 ถึง 170++ ทุกวัน

ไม่มีปัญหาเรื่องเกียร์ ไม่มีปัญหาครับ เรื่องเครื่องมีแต่เป็นที่เทอโบครับ แต่ไม่เป็นผลอะไรครับเพราะเปลี่ยนให้หมดทุกอย่าง ขับอย่างเดียว

ปล. เป็นที่ของผมคันเดียวนะครับเทอโบ น่าจะเพราะดีเฟก มากกว่าครับ

อาการมันจะเป็นอย่างไรครับ?