ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ระบาย: ตกงานทันที เพราะมือบอนเอานิ้วเขียนฝากระโปรงรถเล่น  (อ่าน 21650 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เห็นหลายคนแสดงความคิดเห็นแล้วน่ากลัวมาก เพราะถ้าไล่บี้จนมันกลายเป็นหมาจนตรอกขึ้นมา มันกลับมาแก้แค้นแน่ ไม่มีอะไรให้เสียแล้ว
ยังไงก็ระวังไว้ด้วยนะครับ ด้วยความเป็นห่อวง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เป็นผม....
เปิดดูกล้องวงจรปิดเดี๋ยวนั้น ว่าเขียนจริงไหม

ถ้าเขียนจริง ไล่ออก ยังน้อยไป.....
บังอาจมาหยามกันถึงขนาดนี้....

มีรายการจัดหนักตามมาหลังจากนี้แน่นอน...

ออฟไลน์ JIRATH

ถ้าเป็นเรื่องอย่างที่เล่ามาผมจัดการไล่ออกเลยครับ

ไอเรื่องตัวอักษรที่ล้างออกแล้วยังเห็นอยู่ เป็นเพราะเม็ดฝุ่นที่อยู่บนรถ เจอนิ้วเราเขียนเข้าไป เม็ดฝุ่นพวกนี้ก็จะเหมือนดินสอแหละครับ เจาะเข้าไปในสีรถ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
การเคลือบแก้ว
ควรเลิกใช้บริการเคลือบแก้ว ของศูนย์นั้นตลอดกาล
เพราะสมรรถนะการปกป้องรอยขีดข่วน ห่วยสิ้นดี

การไล่ออก
ถ้าคนงานคนนั้น มีพฤติกรรม
ไม่เกรงใจคน ไม่รู้จักที่ต่ำที่สูง
ไม่รู้ว่าการกระทำอะไรที่ควรหรือไม่ควร
ไม่มีความรู้
ไม่รู้จักผิด/ชอบ ชั่ว/ดี
ไม่เกรงกลัวต่อการกระทำผิด โดยการท้าทาย

อีกทั้ง ประวัติการทำงานที่ผ่านๆ มา ไม่ได้สร้างความดีความชอบ หรือ ชื่อเสียงที่ดีต่อองค์กร เลย
เก็บไว้ใช้งาน ก็คงมีโอกาสทำความเสียหายให้กับองค์กร ในภายภาคหน้าได้ ไม่ช้าก็เร็ว

ลูกของผม ตอนอายุ 4 ขวบเคยใช้ตะปู เขียนรูปหรือข้อความ บนฝากระโปรงท้ายรถ Benz ของผม
ผมโมโหมาก ก็เรียกมาสอบถาม เธอบอกว่า "หนูใช้ตำปูเขียนเองค่ะ" (ยังเรียกตะปูผิดเลย 555)
ก็เลยตักเตือนสั่งสอนไปนิดหน่อย ไม่ได้ตี
เพราะเธอไม่รู้จริงๆ ว่าการกระทำนั้น มันเกิดความเสียหาย
ทุกวันนี้ เธออายุ 9 ขวบ ร่องรอยบนฝากระโปรงท้ายก็เจือจางลง เพราะขัดเคลือบบ่อยๆ แต่ยังไม่หายสนิท
ผมยังใช้รอยนั้น แซวเธออยู่เสมอ

ถ้าคนงานของคุณทำไปเพราะความไม่รู้ ก็ไม่สมควรไล่ออก
แต่ถ้ารู้แล้วยังทำเพื่อท้าทาย ก็สมควรหางานใหม่ทำ ที่เหมาะสมกับเขา
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ decptt

เคลือบแก้วอย่างนี้ ลองดูเจ้าอื่นครับ (เขียนจากฝุ่นแล้วเป็นรอยเนี่ย เกินไปครับ)
ซีจี
แมคไกว์
มีอีกเยอะให้เลือก
เพื่อนผมทำร้านของ ซีจี เขาบอกว่าของเขาแท้ ดีที่สุด
ไปแมคไกว์ เขาก็บอก ของเขาเจ๋งสุด
คิดไม่ออกว่าเชื่อใครดี
สุดท้ายดูที่เซอร์วิสกับการรับประกันงานดีกว่าครับ ^^

รถของผม หลานผมเขียนประจำเลย เพราะฝุ่นเยอะมาก ยังไม่มีรอยเด่นชัดเลยครับ เอาไปล้างก็ออก (ตอนนั้นใช้ แมคไกว์ แบบ 1 ปี)

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
ผมจะให้โอกาสคนแค่ 3 ครั้งครับกับเรื่องเดิมๆในการทำงาน เพราะถือว่าไม่จำ ไม่พัฒนา โดยอาจจะทำให้เราสูญเสียรายได้เลยนะครับจากข้อที่3

โดยถ้าเป็นผม วันนี้ อา-21/04/2013 เข้าไปดูวงจรปิด บันทึกไว้อีกที่ วันจันทร์ เรียกมารับทราบและไล่ออก

ผมว่าคนแบบนี้ไม่จำเป็นต่อองค์กรไหนก็ตามนะครับ ผมว่าท่าน จขกท. ใจเย็นกว่าผมเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ไม่เกี่ยวกับรถนะ แต่ลูกน้องที่ไม่เห็นหัวเจ้านาย ที่เป็นถึงเจ้าของ เนี่ย ... ไล่ออกเถอะครับ

ลับหลังคงไปว่าเราเสียๆ หายๆ แช่งให้ตายวันตายพรุ่งเสียมากกว่า

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
ลูกน้องแบบนี้กำจัดออกไปเถอะครับ  >:(

ออฟไลน์ valensena

เรื่อง CTS ผมไม่ขอพูด

แต่เรื่องเป็นลูกจ้าง แต่ไม่เคารพหัวหน้าผมคงไม่เอาไว้หรอก

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
อย่าเกรงใจครับ ถ้าเขาทำตัวไม่ดีอย่างนี้ควรเอาออกไปเลยครับ อย่าให้เป็นปัญหาเลย
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ kimmeng21

เปนผมไม่ใช่แค่ไล่ออกแน่นอนคับ  >:( >:( >:(

จัดหนัก
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Tyde

อ่านดูแล้วพฤติกรรมทำตัวเป็นนักเลงแบบนี้ไม่น่าเอาไว้นะครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ถ้ามีหลักฐานเพียงพอว่าเขียนจริง ไล่ออกผมว่ายังแรงไปครับจนกระทั่งมาอ่าเจอว่า "ก็แล้วไงล่ะ จะทำไมล่ะ"

มันทำให้เห็นถึงว่าไม่มีความเคารพความกลัวเจ้านายเลย ครั้งหน้าต้องมีเรื่องร้ายแรงกว่านี้ขึ้นแน่ๆ สมควรแล้วครับที่ไล่ออก

ออฟไลน์ Jump

เป็นผู้ใหญ่ ไล่ใครออกจากคำพูดที่คน ที่ยังไม่ได้พิสูจน์
แบบนี้ ไม่ไหว ครับ

พิจารณาไล่ออกคน ควรทำให้รอบคอบ

ถ้าคนงานหัวหมอ คุณโดนกรมแรงงานแน่
อย่างน้อย 3+1 เดือน

LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ PacMan

เพื่อน ๆ คิดว่า "ผม" ทำเกินกว่าเหตุหรือเปล่าครับ?

ปกติผมจะเป็นคนอารมณ์ดี สบาย ๆ ง่าย ๆ ไม่เคยถือโทษโกรธลูกน้อง ถึงทำงานผิดพลาด งานเสียหายแค่ไหน
อย่างมากก็เรียกมาสอบสวน หาสาเหตุ ว่ากล่าวตักเตือนด้วยวาจา หรือ ออกเป็นหนังสือเตือน
เว้นแต่กรณีที่ทำผิดขั้นร้ายแรง เช่นทุจริต หรือลักขโมย

ระหว่างที่ผมขับรถกลับบ้านนั้น ผมก็คิดทบทวน ว่าผมทำเกินกว่าเหตุไปหรือเปล่า แต่หลังจากที่ทบทวน พฤติกรรมแย่ ๆ ของพนักงานคนนี้
ในอดีตที่ผ่านมา หลายต่อหลายครั้ง ซึ่งจริง ๆ ในใจก็อยากจะให้ออกไปหลายครั้งแล้ว แต่ยังคงให้โอกาสทำงานต่อไป

คงไม่ต้องบอกว่าการกระทำของพนักงานคนนี้ผิดหรือไม่ผิด เพราะมันผิดแน่นอนครับ ยิ่งเป็นของของที่รักของที่ชอบแล้วเรื่องเล็กๆจะกลายเป็นเรื่องใหญ่

แต่ถ้าไล่ออกไปแล้วมันยังค้างคาอยู่ในใจ
ก็ควรจะแก้ไข ถ้าถามผมว่าทำเกินกว่าเหตุไหม ผมบอกไม่ได้ มันอยู่ที่ใจคุณคิดว่าเป็นกรณีทำผิดขั้นร้ายแรงหรือป่าว ต้องถามใจตัวเองดู

ถ้าเป็นผม อย่างมากๆ ผมจะสั่งพักงาน1สัปดาห์(ให้กลับไปตั้งสติ) แล้วสั่งปรับเงินเดือนซัก1เดือนหรือไม่จ่ายเดือนนี้(เอาไปเครมสี) แล้วดูว่า3สัปดาห์ที่ทำงานไม่ได้เงินจะเป็นอย่างไร จะทำไหม แล้วค่อยพิจารณาต่อไป หรือไม่อย่างน้อยๆก็แค่ให้ชดใช้ค่าเครมสีก็จบเลยก็แล้วไงล่ะ พอดีผมเป็นคนชอบให้โอกาศคน อีกอย่างแรงงานหายากอยู่ช่วงนี้ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 09:13:40 โดย PacMan »

ออฟไลน์ MZPRO32

• Newbie
  • *
ท่านทำถูกแล้วครับ  เรื่องรอยแก้ไขได้ครับ

ออฟไลน์ nin122

ผมกลัวอย่างเดียว คือมันแค้น แล้วมาขูดรถท่านนะสิครับ ระวังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เป็นผม เรียกมาสั่งสอน แล้วไล่ออกครับ คงไม่จัดหนักอะไร แต่หลังจากนั้น ต้องระวังตัวด้วย ไม่รู้ว่ามันโรคจิต แรงแค้นอะไรบ้างเปล่า

ออฟไลน์ focus man

เรื่องไล่ออก ไม่มีความเห็น

แต่เป็นผม จะไล่บี้เอากับร้านที่ทำเคลือบแก้ว

รถเดิมๆ ไม่ได้เคลือบอะไรเลย เขียนแบบนี้ ล้างเฉยๆ ก็จบ
แต่ 4 หมื่น ประสิทธิภาพไม่ได้ดีไปกว่าสีเปล่าเปลือย แถมบอบบางต้องประคบประหงมมากกว่าเดิม เรียกว่า แทบจะต้องห่อถุงพลาสติกขับกันเลยทีเดียว.... หลอกขายชัดๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าจ่ายค่าชดเชยไปเลยดีไหม ง่ายดี ไม่ต้องกลัวกท.แรงงานด้วยครับ  ;)

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
ผมว่าทำถูกแล้วครับ ถ้าผมเป็นระดับบริหารแต่โดนลูกน้องมาทำแบบนี้

ผมถือว่าไม่ให้เกรียดกัน แล้วอีกหน่อยจะทำงานร่วมกันได้อย่างไร

แล้วใครใครจะนับถือเรา เห็นเราเป็นเพื่อนเล่นไปหมด

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
เราเป็นนายเขา ลองฟังความทั้ง 2 ข้าง แล้วลองพิจารณาดูก่อน ว่าสมควรแก่เหตุรึเปล่า...เรื่องเคลือบสี CTS ก็เกินไปแค่นี้เป็นรอย ลองมองที่อื่นบ้างดีกว่าครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Amaranthe

ถ้าเขาทำจริงก็ให้เจอโทษหนัก ไล่ออก แต่ควรยกความผิดที่ผ่านมา
มาประกอบเหตุผลการไล่ออกด้วย โดยเฉพาะการทำให้ธุรกิจเสียหาย
ซึ่งคงไม่ต้องถึงกับแจ้งตำรวจ เอาความหรอก

หรือโทษเบาลงหน่อย ก็หักเงินเดือนชดใช้ค่าเสียหาย กี่บาท ต่อ เดือน ก็ว่าไป

เพื่อไม่ให้มีพนักงานคนอื่นไม่เคารพคุณตามนายคนนี้อีก

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
ควรจะเรียกตัวคนทำมาสอบถามก่อนดีกว่าคะ ถ้าเขาพูดเขาทำอย่างนั้นจริงเเล้วยอมรับ
ก็น่าจะให้เขารับผิดชอบในสิ่งที่ทำคือชดใช้ค่าเสียค่าหายที่ทำให้สีรถเป็นรอย รถใครใครก็รักเนอะ
เเต่ถ้าเขารับผิดชอบค่าเสียหายในในส่วนนี้ไม่ได้ ก็สมควรเชิญออกคะ เพราะจงใจทำทั้งๆที่รู้ว่าเป็นรถของใครเเละเป็นรถอะไรด้วย

ออฟไลน์ mothsan

นึกถึงเพื่อนผมเลย ลูกเอาทรายมาเทบนฝากระโปรงแล้วเอามือละเลงไปทั่ว เจอแทบเป็นลม
ก็โมโหและตีนิดหน่อย ตักเตือน ถ้าเป็นคุยจะตีลูกจนมือหักเลยเหรอ อารมณ์เดียวกับไล่ออกนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
นึกถึงเพื่อนผมเลย ลูกเอาทรายมาเทบนฝากระโปรงแล้วเอามือละเลงไปทั่ว เจอแทบเป็นลม
ก็โมโหและตีนิดหน่อย ตักเตือน ถ้าเป็นคุยจะตีลูกจนมือหักเลยเหรอ อารมณ์เดียวกับไล่ออกนะ

ไม่เหมือนครับ เด็กไม่รู้เรื่องอิโหน่อิเหน่อะไรและไม่ได้มีเจตนาท้าทายด้วย ยกตัวอย่างใหม่เถอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ localgame

เคลือบแก้วไม่ได้ดีอย่างที่คิดนะครับ ผมเห็นตอนเค้าทดลองรถที่เคลือบแก้วมาแล้วโดยการเอาของไปเคาะๆแล้วแสดงให้เห็นว่าสีไม่ถลอก แต่รถมันบุบนะครับถ้ามองระนาบเดียวกับรถแล้วจะรู้ว่ารอยที่โดนเคาะมันไม่เรียบ :P เพียงแต่แค่ป้องกันสีตัวรถได้แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ jumpon77

ผมว่าต้องเรียกมาคุยก่อนหละครับยังไงแล้วถ้าไม่ดีขึนก็พิจรณาออกหละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Mike

เคลือบแก้ว เจ้านี้ เค้าโฆษณาว่ากัน สะเก็ดหิน นี่ :-\
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
TOYOTA Hilux Vigo 4DR 3.0 G 4X4 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 2.5 94
MAZDA Familia 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88