ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ระบาย: ตกงานทันที เพราะมือบอนเอานิ้วเขียนฝากระโปรงรถเล่น  (อ่าน 23764 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เห็นหลายคนแสดงความคิดเห็นแล้วน่ากลัวมาก เพราะถ้าไล่บี้จนมันกลายเป็นหมาจนตรอกขึ้นมา มันกลับมาแก้แค้นแน่ ไม่มีอะไรให้เสียแล้ว
ยังไงก็ระวังไว้ด้วยนะครับ ด้วยความเป็นห่อวง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เป็นผม....
เปิดดูกล้องวงจรปิดเดี๋ยวนั้น ว่าเขียนจริงไหม

ถ้าเขียนจริง ไล่ออก ยังน้อยไป.....
บังอาจมาหยามกันถึงขนาดนี้....

มีรายการจัดหนักตามมาหลังจากนี้แน่นอน...

ออฟไลน์ JIRATH

ถ้าเป็นเรื่องอย่างที่เล่ามาผมจัดการไล่ออกเลยครับ

ไอเรื่องตัวอักษรที่ล้างออกแล้วยังเห็นอยู่ เป็นเพราะเม็ดฝุ่นที่อยู่บนรถ เจอนิ้วเราเขียนเข้าไป เม็ดฝุ่นพวกนี้ก็จะเหมือนดินสอแหละครับ เจาะเข้าไปในสีรถ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
การเคลือบแก้ว
ควรเลิกใช้บริการเคลือบแก้ว ของศูนย์นั้นตลอดกาล
เพราะสมรรถนะการปกป้องรอยขีดข่วน ห่วยสิ้นดี

การไล่ออก
ถ้าคนงานคนนั้น มีพฤติกรรม
ไม่เกรงใจคน ไม่รู้จักที่ต่ำที่สูง
ไม่รู้ว่าการกระทำอะไรที่ควรหรือไม่ควร
ไม่มีความรู้
ไม่รู้จักผิด/ชอบ ชั่ว/ดี
ไม่เกรงกลัวต่อการกระทำผิด โดยการท้าทาย

อีกทั้ง ประวัติการทำงานที่ผ่านๆ มา ไม่ได้สร้างความดีความชอบ หรือ ชื่อเสียงที่ดีต่อองค์กร เลย
เก็บไว้ใช้งาน ก็คงมีโอกาสทำความเสียหายให้กับองค์กร ในภายภาคหน้าได้ ไม่ช้าก็เร็ว

ลูกของผม ตอนอายุ 4 ขวบเคยใช้ตะปู เขียนรูปหรือข้อความ บนฝากระโปรงท้ายรถ Benz ของผม
ผมโมโหมาก ก็เรียกมาสอบถาม เธอบอกว่า "หนูใช้ตำปูเขียนเองค่ะ" (ยังเรียกตะปูผิดเลย 555)
ก็เลยตักเตือนสั่งสอนไปนิดหน่อย ไม่ได้ตี
เพราะเธอไม่รู้จริงๆ ว่าการกระทำนั้น มันเกิดความเสียหาย
ทุกวันนี้ เธออายุ 9 ขวบ ร่องรอยบนฝากระโปรงท้ายก็เจือจางลง เพราะขัดเคลือบบ่อยๆ แต่ยังไม่หายสนิท
ผมยังใช้รอยนั้น แซวเธออยู่เสมอ

ถ้าคนงานของคุณทำไปเพราะความไม่รู้ ก็ไม่สมควรไล่ออก
แต่ถ้ารู้แล้วยังทำเพื่อท้าทาย ก็สมควรหางานใหม่ทำ ที่เหมาะสมกับเขา
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ decptt

เคลือบแก้วอย่างนี้ ลองดูเจ้าอื่นครับ (เขียนจากฝุ่นแล้วเป็นรอยเนี่ย เกินไปครับ)
ซีจี
แมคไกว์
มีอีกเยอะให้เลือก
เพื่อนผมทำร้านของ ซีจี เขาบอกว่าของเขาแท้ ดีที่สุด
ไปแมคไกว์ เขาก็บอก ของเขาเจ๋งสุด
คิดไม่ออกว่าเชื่อใครดี
สุดท้ายดูที่เซอร์วิสกับการรับประกันงานดีกว่าครับ ^^

รถของผม หลานผมเขียนประจำเลย เพราะฝุ่นเยอะมาก ยังไม่มีรอยเด่นชัดเลยครับ เอาไปล้างก็ออก (ตอนนั้นใช้ แมคไกว์ แบบ 1 ปี)

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
ผมจะให้โอกาสคนแค่ 3 ครั้งครับกับเรื่องเดิมๆในการทำงาน เพราะถือว่าไม่จำ ไม่พัฒนา โดยอาจจะทำให้เราสูญเสียรายได้เลยนะครับจากข้อที่3

โดยถ้าเป็นผม วันนี้ อา-21/04/2013 เข้าไปดูวงจรปิด บันทึกไว้อีกที่ วันจันทร์ เรียกมารับทราบและไล่ออก

ผมว่าคนแบบนี้ไม่จำเป็นต่อองค์กรไหนก็ตามนะครับ ผมว่าท่าน จขกท. ใจเย็นกว่าผมเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ไม่เกี่ยวกับรถนะ แต่ลูกน้องที่ไม่เห็นหัวเจ้านาย ที่เป็นถึงเจ้าของ เนี่ย ... ไล่ออกเถอะครับ

ลับหลังคงไปว่าเราเสียๆ หายๆ แช่งให้ตายวันตายพรุ่งเสียมากกว่า

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
ลูกน้องแบบนี้กำจัดออกไปเถอะครับ  >:(

ออฟไลน์ valensena

เรื่อง CTS ผมไม่ขอพูด

แต่เรื่องเป็นลูกจ้าง แต่ไม่เคารพหัวหน้าผมคงไม่เอาไว้หรอก

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
อย่าเกรงใจครับ ถ้าเขาทำตัวไม่ดีอย่างนี้ควรเอาออกไปเลยครับ อย่าให้เป็นปัญหาเลย
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ kimmeng21

เปนผมไม่ใช่แค่ไล่ออกแน่นอนคับ  >:( >:( >:(

จัดหนัก
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Tyde

อ่านดูแล้วพฤติกรรมทำตัวเป็นนักเลงแบบนี้ไม่น่าเอาไว้นะครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ถ้ามีหลักฐานเพียงพอว่าเขียนจริง ไล่ออกผมว่ายังแรงไปครับจนกระทั่งมาอ่าเจอว่า "ก็แล้วไงล่ะ จะทำไมล่ะ"

มันทำให้เห็นถึงว่าไม่มีความเคารพความกลัวเจ้านายเลย ครั้งหน้าต้องมีเรื่องร้ายแรงกว่านี้ขึ้นแน่ๆ สมควรแล้วครับที่ไล่ออก

ออฟไลน์ Jump

เป็นผู้ใหญ่ ไล่ใครออกจากคำพูดที่คน ที่ยังไม่ได้พิสูจน์
แบบนี้ ไม่ไหว ครับ

พิจารณาไล่ออกคน ควรทำให้รอบคอบ

ถ้าคนงานหัวหมอ คุณโดนกรมแรงงานแน่
อย่างน้อย 3+1 เดือน

LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ PacMan

เพื่อน ๆ คิดว่า "ผม" ทำเกินกว่าเหตุหรือเปล่าครับ?

ปกติผมจะเป็นคนอารมณ์ดี สบาย ๆ ง่าย ๆ ไม่เคยถือโทษโกรธลูกน้อง ถึงทำงานผิดพลาด งานเสียหายแค่ไหน
อย่างมากก็เรียกมาสอบสวน หาสาเหตุ ว่ากล่าวตักเตือนด้วยวาจา หรือ ออกเป็นหนังสือเตือน
เว้นแต่กรณีที่ทำผิดขั้นร้ายแรง เช่นทุจริต หรือลักขโมย

ระหว่างที่ผมขับรถกลับบ้านนั้น ผมก็คิดทบทวน ว่าผมทำเกินกว่าเหตุไปหรือเปล่า แต่หลังจากที่ทบทวน พฤติกรรมแย่ ๆ ของพนักงานคนนี้
ในอดีตที่ผ่านมา หลายต่อหลายครั้ง ซึ่งจริง ๆ ในใจก็อยากจะให้ออกไปหลายครั้งแล้ว แต่ยังคงให้โอกาสทำงานต่อไป

คงไม่ต้องบอกว่าการกระทำของพนักงานคนนี้ผิดหรือไม่ผิด เพราะมันผิดแน่นอนครับ ยิ่งเป็นของของที่รักของที่ชอบแล้วเรื่องเล็กๆจะกลายเป็นเรื่องใหญ่

แต่ถ้าไล่ออกไปแล้วมันยังค้างคาอยู่ในใจ
ก็ควรจะแก้ไข ถ้าถามผมว่าทำเกินกว่าเหตุไหม ผมบอกไม่ได้ มันอยู่ที่ใจคุณคิดว่าเป็นกรณีทำผิดขั้นร้ายแรงหรือป่าว ต้องถามใจตัวเองดู

ถ้าเป็นผม อย่างมากๆ ผมจะสั่งพักงาน1สัปดาห์(ให้กลับไปตั้งสติ) แล้วสั่งปรับเงินเดือนซัก1เดือนหรือไม่จ่ายเดือนนี้(เอาไปเครมสี) แล้วดูว่า3สัปดาห์ที่ทำงานไม่ได้เงินจะเป็นอย่างไร จะทำไหม แล้วค่อยพิจารณาต่อไป หรือไม่อย่างน้อยๆก็แค่ให้ชดใช้ค่าเครมสีก็จบเลยก็แล้วไงล่ะ พอดีผมเป็นคนชอบให้โอกาศคน อีกอย่างแรงงานหายากอยู่ช่วงนี้ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 09:13:40 โดย PacMan »

ออฟไลน์ MZPRO32

• Newbie
  • *
ท่านทำถูกแล้วครับ  เรื่องรอยแก้ไขได้ครับ

ออฟไลน์ nin122

ผมกลัวอย่างเดียว คือมันแค้น แล้วมาขูดรถท่านนะสิครับ ระวังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เป็นผม เรียกมาสั่งสอน แล้วไล่ออกครับ คงไม่จัดหนักอะไร แต่หลังจากนั้น ต้องระวังตัวด้วย ไม่รู้ว่ามันโรคจิต แรงแค้นอะไรบ้างเปล่า

ออฟไลน์ focus man

เรื่องไล่ออก ไม่มีความเห็น

แต่เป็นผม จะไล่บี้เอากับร้านที่ทำเคลือบแก้ว

รถเดิมๆ ไม่ได้เคลือบอะไรเลย เขียนแบบนี้ ล้างเฉยๆ ก็จบ
แต่ 4 หมื่น ประสิทธิภาพไม่ได้ดีไปกว่าสีเปล่าเปลือย แถมบอบบางต้องประคบประหงมมากกว่าเดิม เรียกว่า แทบจะต้องห่อถุงพลาสติกขับกันเลยทีเดียว.... หลอกขายชัดๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าจ่ายค่าชดเชยไปเลยดีไหม ง่ายดี ไม่ต้องกลัวกท.แรงงานด้วยครับ  ;)

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
ผมว่าทำถูกแล้วครับ ถ้าผมเป็นระดับบริหารแต่โดนลูกน้องมาทำแบบนี้

ผมถือว่าไม่ให้เกรียดกัน แล้วอีกหน่อยจะทำงานร่วมกันได้อย่างไร

แล้วใครใครจะนับถือเรา เห็นเราเป็นเพื่อนเล่นไปหมด

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
เราเป็นนายเขา ลองฟังความทั้ง 2 ข้าง แล้วลองพิจารณาดูก่อน ว่าสมควรแก่เหตุรึเปล่า...เรื่องเคลือบสี CTS ก็เกินไปแค่นี้เป็นรอย ลองมองที่อื่นบ้างดีกว่าครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Amaranthe

ถ้าเขาทำจริงก็ให้เจอโทษหนัก ไล่ออก แต่ควรยกความผิดที่ผ่านมา
มาประกอบเหตุผลการไล่ออกด้วย โดยเฉพาะการทำให้ธุรกิจเสียหาย
ซึ่งคงไม่ต้องถึงกับแจ้งตำรวจ เอาความหรอก

หรือโทษเบาลงหน่อย ก็หักเงินเดือนชดใช้ค่าเสียหาย กี่บาท ต่อ เดือน ก็ว่าไป

เพื่อไม่ให้มีพนักงานคนอื่นไม่เคารพคุณตามนายคนนี้อีก

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
ควรจะเรียกตัวคนทำมาสอบถามก่อนดีกว่าคะ ถ้าเขาพูดเขาทำอย่างนั้นจริงเเล้วยอมรับ
ก็น่าจะให้เขารับผิดชอบในสิ่งที่ทำคือชดใช้ค่าเสียค่าหายที่ทำให้สีรถเป็นรอย รถใครใครก็รักเนอะ
เเต่ถ้าเขารับผิดชอบค่าเสียหายในในส่วนนี้ไม่ได้ ก็สมควรเชิญออกคะ เพราะจงใจทำทั้งๆที่รู้ว่าเป็นรถของใครเเละเป็นรถอะไรด้วย

ออฟไลน์ mothsan

นึกถึงเพื่อนผมเลย ลูกเอาทรายมาเทบนฝากระโปรงแล้วเอามือละเลงไปทั่ว เจอแทบเป็นลม
ก็โมโหและตีนิดหน่อย ตักเตือน ถ้าเป็นคุยจะตีลูกจนมือหักเลยเหรอ อารมณ์เดียวกับไล่ออกนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
นึกถึงเพื่อนผมเลย ลูกเอาทรายมาเทบนฝากระโปรงแล้วเอามือละเลงไปทั่ว เจอแทบเป็นลม
ก็โมโหและตีนิดหน่อย ตักเตือน ถ้าเป็นคุยจะตีลูกจนมือหักเลยเหรอ อารมณ์เดียวกับไล่ออกนะ

ไม่เหมือนครับ เด็กไม่รู้เรื่องอิโหน่อิเหน่อะไรและไม่ได้มีเจตนาท้าทายด้วย ยกตัวอย่างใหม่เถอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ localgame

เคลือบแก้วไม่ได้ดีอย่างที่คิดนะครับ ผมเห็นตอนเค้าทดลองรถที่เคลือบแก้วมาแล้วโดยการเอาของไปเคาะๆแล้วแสดงให้เห็นว่าสีไม่ถลอก แต่รถมันบุบนะครับถ้ามองระนาบเดียวกับรถแล้วจะรู้ว่ารอยที่โดนเคาะมันไม่เรียบ :P เพียงแต่แค่ป้องกันสีตัวรถได้แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ jumpon77

ผมว่าต้องเรียกมาคุยก่อนหละครับยังไงแล้วถ้าไม่ดีขึนก็พิจรณาออกหละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Mike

เคลือบแก้ว เจ้านี้ เค้าโฆษณาว่ากัน สะเก็ดหิน นี่ :-\
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88