ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ระบาย: ตกงานทันที เพราะมือบอนเอานิ้วเขียนฝากระโปรงรถเล่น  (อ่าน 23763 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
วันนี้มีเรื่องมาแชร์ + ระบาย ให้ฟังกัน เล่น ๆ ครับ ไม่เกี่ยวกับรถโดยตรง แต่จะเกี่ยวกับพวกมือบอนครับ
เรื่องมีอยู่ว่า รถใหม่ BMW 328i ป้ายแดง เคลือบ CTS มาหมดไป 4 หมื่นกว่า จอดอยู่หน้าโรงงาน
ซึ่งจอดเป็นประจำทุกวัน เพราะเป็นรถของเจ้าของโรงงาน
จู่ ๆ ก็มีพนักงานมือบอน (เป็นลูกจ้างรายวัน) เห็นมีฝุ่นจับอยู่รอบคัน เลยเอานิ้วเขียนลงบนฝากระโปรงหน้ารถเล่นว่า "คนล้างไม่อยู่"

เจ้าของโรงงานประชุมลูกน้องอยู่ในห้องประชุม กว่าจะเลิกประชุมก็ร่วม 6 โมงเย็น เดินออกมาจะขึ้นรถ ก็เห็นรอยนิ้วเข้า ก็โมโหอย่างมาก
ถามหาคนตัวคนทำทันที แต่คนทำได้กลับบ้านไปก่อนแล้ว

ผู้อยู่ในเหตุการณ์ 2 คน ซึ่งเป็นเพื่อนพนักงานแผนกเดียวกัน เล่าว่า "ผมร้องบอกมันไปแล้วว่า เฮ้ย
มรึงเขียนเล่นทำไมวะนั่น รถเฮีย...เขานะ" คนมือบอนผู้ไม่ยี่หระ ก็สวนตอบกลับมาว่า "ก็แล้วไงล่ะ จะทำไมล่ะ"

พนักงานคนนั้นได้บอกต่อว่า "เอาไว้วันจันทร์ เฮียก็เรียกมันมาด่า ก็แล้วกันครับ" เจ้าของโรงงานก็พูดกลับไปยัง พนักงานคนนั้นสั้น ๆ ว่า
"คงไม่ด่ามันหรอก แล้วช่วยโทรบอกมันด้วยว่า วันจันทร์ไม่ต้องมาทำงานแล้วนะ เพราะกรูไล่มันออก..."

เพื่อน ๆ คิดว่า "ผม" ทำเกินกว่าเหตุหรือเปล่าครับ?

ปกติผมจะเป็นคนอารมณ์ดี สบาย ๆ ง่าย ๆ ไม่เคยถือโทษโกรธลูกน้อง ถึงทำงานผิดพลาด งานเสียหายแค่ไหน
อย่างมากก็เรียกมาสอบสวน หาสาเหตุ ว่ากล่าวตักเตือนด้วยวาจา หรือ ออกเป็นหนังสือเตือน
เว้นแต่กรณีที่ทำผิดขั้นร้ายแรง เช่นทุจริต หรือลักขโมย

ระหว่างที่ผมขับรถกลับบ้านนั้น ผมก็คิดทบทวน ว่าผมทำเกินกว่าเหตุไปหรือเปล่า แต่หลังจากที่ทบทวน พฤติกรรมแย่ ๆ ของพนักงานคนนี้
ในอดีตที่ผ่านมา หลายต่อหลายครั้ง ซึ่งจริง ๆ ในใจก็อยากจะให้ออกไปหลายครั้งแล้ว แต่ยังคงให้โอกาสทำงานต่อไป

แต่สำหรับครั้งนี้มันไม่ใช่ เหตุผลหลัก ๆ คือ รถคันนี้ พนักงานทุกคน รวมถึงไอ้คนมือบอน รู้ดีว่าเป็นรถของใคร แต่กลับไม่มีความเกรงใจ
หรือยำเกรงใด ๆ หนำซ้ำยังท้าทาย อีกด้วยว่า "แล้วยังไง" ซึ่งลูกจ้างแบบนี้ ไม่สมควรเป็นอย่างยิ่งที่จะเก็บเอาไว้ในองค์กรต่อไป
ไม่อย่างนั้นจะเป็นเยี่ยงอย่างให้คนอื่น

หลังจากที่ผมแวะเข้าคาร์แคร์ ล้างรถ เพื่อตรวจดูรอยขีดข่วน ผมลมแทบจับเลยครับ
มีรอยขีดข่วน แทบจะอ่านได้ครบประโยคเลย เรียกได้ว่า "ถึงล้างรถแล้ว ก็ยังอ่านได้เกือบครบประโยคเลยทีเดียว"

จากที่ก่อนหน้านี้ยังมีความคิดที่จะทบทวนการไล่ออก แต่หลังจากที่เห็นรอยขีดข่วนปรากฏหรา บนฝากระโปรงแล้วก็ตัดสินใจได้ว่า "ไล่ออก" อย่างเดียว
ไม่มีต่อรองใด ๆ ทั้งสิ้น

ครับก็แชร์ + ระบายให้ฟังกันเล่น ๆ ด้วยความเซ็งครับ เพราะเราเองก็อุตส่าห์ทนุถนอมรถอย่างดี ล้างเองทุกอาทิตย์ เสียเงินไปเคลือบแก้ว
แล้วยังไหนจะค่า น้ายาล้างรถ อุปกรณ์อื่น ๆ ผ้าชาร์มัวแท้อย่างดี หมดไปอีกหลายพัน แต่กลับจะต้องมาเป็นรอยเพราะคนมือบอน คึกคะนอง
ไม่มีสามัญสำนึก แบบนี้

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
เรื่องไล่ออก ไม่ขอออกความเห็นครับ คนที่เป็นเจ้านายคงรู้ดีว่าตัวเองตัดสินใจอย่างนั้นอย่างนี้เป็นเพราะอะไร

แต่สงสัยว่าเคลือบแก้ว นี่กันรอยนิ้วมือเขียนไม่ได้เหรอครับ หรือพี่แกเล่นลงเล็บด้วย ไม่อย่างนั้นผมว่าเคลือบแก้วน่าจะกันรอยเล็กๆ น้อยๆ ได้นะครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
สำหรับผม คงไม่เกินกว่าเหตุ เนื่องด้วยรู้ว่ารถใคร แค่กล้าทำ หมายถึง ไม่เกรงใจและไม่ยำเกรง
ผมเป็นลูกจ้าง ให้ตายก็ไม่กล้าทำแน่ๆ ครับ

แต่แปลกใจ หากใช้นิ้วเขียน ทำไมเป็นรอยลึกได้ ล้างแล้วไม่ออกหละครับ เคลือบแก้วเลยนะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Innewworld24

• Newbie
  • *
เขียนรถด้วยนิ้วเป็นรอยได้ด้วยเหรอครับ ??? เคลือบแก้วแล้วด้วย ???

ออฟไลน์ cloud

คำถามของท่านคือ "ผมทำเกินไปรึป่าว"   คำตอบคือไม่นะ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

สงสัยเรื่องเคลือบแก้วตั้ง 4 หมื่นบาท เจอนิ้วเขียนฝุ่นแค่นี้เป็นรอยเลยหรอครับ

ส่วนเรื่องไล่ออก คุณควรเรียกมาคุยก่อนนะ เผลอๆไอเพื่อนเองหรือเปล่าที่โยนความผิดไปให้คนนั้น ยังไม่ได้คุยเลยไล่ออกแล้ว
แต่ถึงเขาทำจริงแล้วไล่ออก ผมว่าก็เกินกว่าเหตุนะ คุณบอกเองว่าปกติคุณเป็นคนอารมณ์ดี บางทีลูกน้องเขาก็ไม่รู้หรอกว่าเส้นแบ่งมันอยู่ตรงไหน

เอางี้ ให้เห็นภาพง่ายขึ้น สมัยเรียนคุณเคยมีครูที่วัยรุ่นๆหน่อยมั้ย แบบสอนดี หน้าที่ครูครบ แต่เหมือนเป็นพี่มากกว่าครู ปรึกษาได้ทั้งเรื่องเรียนและเรื่องอื่นๆ
ครูแบบนี้ นักเรียนบางกลุ่มก็จะกล้าเข้าหา รวมถึงกล้าแซวกล้าเล่น แต่ปัญหาคือ ความยำเกรงจะน้อยลง ถ้าบริหารเรื่องแบบนี้ไม่ดี ขีดเส้นไม่ชัด จนโดนแกล้ง โดนปีนเกลียว
ผมว่านั่นคือความบกพร่องของครู หรือในสถานการณ์นี้ ก็คือคุณที่เป็นหัวหน้าเขา เป็นคนที่เขาควรเคารพ

ผมไม่ได้บอกว่านักเรียนที่แกล้งครูทำถูก แต่คุณคิดว่าถ้าครูคนนี้โดนเขียนรถที่ฝุ่นจับด้วยนิ้วมือ เขาจะไปฟ้องผอ.ให้ไล่ไอนักเรียนคนนี้ออกจากโรงเรียนเลยหรอครับ?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รู้ทั้งรู้แต่ก็ทำ สมควรแล้วครับ

แต่อยากให้ระวังไว้ด้วยนะครับตอนเค้าอยู่รถแค่โดนเขียน

แต่เค้าออกไปแล้ว อาจจะมีรอยอื่นมาแทน ยังไงก็ระวังๆไว้ด้วยครับ

สำหรับหลายคนที่สงสัยว่า เคลือบแก้ว แล้วยังมีรอยอยู่อีกหรือ ผมก็ต้องยอมรับว่า อึ้ง ๆ ไปเหมือนกัน
หลังจากเห็นรอยข่วนชัดเจน ครบเกือบทุกตัวอักษร

จากเหตุการณ์ตรงนี้ ทำให้ชัดเจนได้ว่าเคลือบ CTS (ผมไม่แน่ใจว่ามันจะเหมือนเคลือบแก้วเจ้าอื่นหรือเปล่า) ไม่สามารถกันรอยข่วน หรือรอยขนแมว
ได้สักเท่าไหร่

และเป็นเพราะว่า ถนนที่ผมขับรถไปทำงานนั้น มีการก่อสร้าง ขยายถนน เป็นระยะทางยาวร่วม 8KM. ทำให้มีฝุ่นตลอดเส้นทาง
ทั้งฝุ่นดิน ฝุ่นทรายต่าง ๆ ผมล้างรถวันอังคาร ผ่านไปเพียง 4 วัน ฝุ่นก็จับทั้งคันแล้วครับ การใช้นิ้วเขียนเล่นบนฝากระโปรง
ในสภาพนั้น จึงไม่ต่างอะไรกับการเอากระดาษทรายถู รถเลยครับ

ทางคาร์แคร์ที่ไปล้างรถมา เค้าลองเอา cleaner กับ wax ลงให้เบา ๆ บริเวณที่เป็นรอย ก็สามารถ "กลบ" รอยข่วนให้บางลงไปได้บ้าง
แต่ถ้าจะให้หายหมด คงต้องเอาไปขัดเคลือบสี ถึงจะออกได้หมด แต่ก็จะแลกมากับชั้นเคลือบ CTS จะบางลงไป ซึ่ง
ผมคงจะให้ทาง CTS เค้าช่วยดูให้ตอนเข้าไป service ราย 6 เดือน

ออฟไลน์ burutrad

ถ้าทำจริงและพูดจริงก็เอาไว้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

จริงๆรถใครหรือจะแค่รอยฝุ่นทั่วไปก็ไม่สมควรไปขีดเล่น มันแสดงถึงสันดาน นี่ยิ่งเป็นรถเจ้านาย ยังมาปีนเกลียวเล่นอีก คนแบบนี้เลี้ยงไม่เชื่องครับ

สงสัยเรื่องเคลือบแก้วตั้ง 4 หมื่นบาท เจอนิ้วเขียนฝุ่นแค่นี้เป็นรอยเลยหรอครับ

ส่วนเรื่องไล่ออก คุณควรเรียกมาคุยก่อนนะ เผลอๆไอเพื่อนเองหรือเปล่าที่โยนความผิดไปให้คนนั้น ยังไม่ได้คุยเลยไล่ออกแล้ว
แต่ถึงเขาทำจริงแล้วไล่ออก ผมว่าก็เกินกว่าเหตุนะ คุณบอกเองว่าปกติคุณเป็นคนอารมณ์ดี บางทีลูกน้องเขาก็ไม่รู้หรอกว่าเส้นแบ่งมันอยู่ตรงไหน

เอางี้ ให้เห็นภาพง่ายขึ้น สมัยเรียนคุณเคยมีครูที่วัยรุ่นๆหน่อยมั้ย แบบสอนดี หน้าที่ครูครบ แต่เหมือนเป็นพี่มากกว่าครู ปรึกษาได้ทั้งเรื่องเรียนและเรื่องอื่นๆ
ครูแบบนี้ นักเรียนบางกลุ่มก็จะกล้าเข้าหา รวมถึงกล้าแซวกล้าเล่น แต่ปัญหาคือ ความยำเกรงจะน้อยลง ถ้าบริหารเรื่องแบบนี้ไม่ดี ขีดเส้นไม่ชัด จนโดนแกล้ง โดนปีนเกลียว
ผมว่านั่นคือความบกพร่องของครู หรือในสถานการณ์นี้ ก็คือคุณที่เป็นหัวหน้าเขา เป็นคนที่เขาควรเคารพ

ผมไม่ได้บอกว่านักเรียนที่แกล้งครูทำถูก แต่คุณคิดว่าถ้าครูคนนี้โดนเขียนรถที่ฝุ่นจับด้วยนิ้วมือ เขาจะไปฟ้องผอ.ให้ไล่ไอนักเรียนคนนี้ออกจากโรงเรียนเลยหรอครับ?

บอกตามตรงว่า ผมคิดเรื่องนี้เหมือนกันครับ ว่าผมอาจโดนปีนเกลียว และการไล่ออก อาจจะทำดูว่า เกินกว่าเหตุ เพราะมันก็แค่ "มือบอน" และถ้าการกระทำครั้งนี้ มาจาก
ลูกจ้างคนอื่น ผมก็อาจจะไม่ถึงกับไล่ออก แต่เพราะเมื่อพิจารณาจากพฤติกรรมแย่ ๆ  หลาย ๆ ครั้งผ่านมา (ที่ผมยังให้โอกาสทำงานต่อ) ผมก็คิดว่า ถ้าผมยังให้โอกาส คน ๆ นี้อีก
นั่นอาจจะเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีกับลูกจ้างคนอื่น เพราะนั่นเท่ากับว่า ผม "ใจดีเกินไป" และลูกจ้างคนอื่นจะย่ามใจ และในอนาคตจะไม่ยำเกรง คิดได้ดังนั้นเลยตัดสิน เชือดไก่ ให้ลิงดู
ซะก่อนก็น่าจะดีกว่า

ปล. การตัดสินใจไล่ออกนั้น ยังไม่เป็นทางการซะทีเดียวครับ (เป็นเพียงแต่การบอกผ่านเพื่อนร่วมงานไปเท่านั้น) เพราะว่าผมยังไม่ได้เจอเจ้าตัวคนทำ และยังไม่ได้ฟังเหตุการณ์จากปากผู้กระทำโดยตรง ซึ่งแน่นอนว่า
วันจันทร์ เจ้าตัวก็คงจะมารอพบผมตอนเช้า เพื่อเคลียร์เรื่องให้กระจ่าง แล้วผมคงจะตัดสินโทษอย่างเป็นทางการอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 00:38:09 โดย bluefox101 »

ออฟไลน์ Blur

คุณสรุปเอา เพราะการฟังจากคนอื่นเนี่ยนะครับ

เกินไปครับ

ถ้ามีกล้องวงจรปิด มีหลักฐานที่ชัดเจน ก็ไม่ได้เกินไปครับ

ยังไงทำธุรกิจ เลี้ยงคนให้มีคนรัก ดีกว่าทำให้มีคนเกลียด ไม่รู้จะย้อนกลับมาทำอะไรบ้างนะครับ ระวังด้วย

แล้วพนักงานรายวัน ถ้าเข้าระบบถูกต้อง ระวังโดนฟ้องกรมแรงงานนะครับ ครั้งก่อนๆที่ทำผิดมีใบเตือนอะไรชัดเจนมั้ย ผิดกฎบริษัทหรือไม่ เก็บหลักฐานดีๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 00:33:47 โดย Blur »

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
โดยส่วนตัวก็ไม่ชอบพวกมาเขียนบนรถเหมือนกัน

เคยโดนน้องที่ทำงานมาเขียน ก็ด่ากันไปยกใหญ่

แต่กรณีนี้ ผมว่าเรียกมาคุยก่อน สอบถามให้แน่ใจก่อน ว่าเป็นคนทำแน่ๆ

แล้วจะไล่หรือไม่ไล่ค่อยตัดสินกันอีกที เพราะคุณก็ฟังมาจากคนอื่นอีกทีนึง

น่าจะคุยให้ชัดเจนก่อนตัดสินใจ เกิดผิดฝาผิดตัวไป จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจ

ทุกคนก็มีภาระ เกิดเค้าเดือดร้อนเพราะผิดตัว จะแย่เอาได้

แต่ถ้าเป็นคนทำจริงๆ แล้วยังกวนทีน ก็จัดทีนให้สักทีก่อนตัดสินใจ

ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ beermix

• **
ไม่เกินไปครับ เทียบกันแล้ว  สำหรับผม เป็นผมก็ทำครับ

กรณีนี้เปรียบเหมือนกับลูกน้อง เอามือลูบหัวเจ้านาย ซึ่งเป็นผู้ที่จ่ายเงินให้มีกินมีใช้ทุกเดือน  

ถ้าไม่รู้ผมไม่ว่าครับ เรียกมาขอโทษก็จบ เพราะไม่รู้ ... แต่นี้รู้ทั้งรู้ แต่ก็ยังทำแถมยังท้าทาย ก็ไม่สมควรครับ ถือว่าเป็นลูกน้องนอกแถว ไม่สมควรเก็บไว้ครับ

... อย่างกรณีทั่วไป ถ้าไม่ได้เป็นเจ้านาย และ ลูกน้อง  ถ้าหากคุณเป็นคนธรรมดา คุณจะกล้าเอามือไปเขียนเล่นหรือ ?

ออฟไลน์ porasit33

ลองคิดอีกทีตอน อารมณ์เย็นกว่านี้น่ะครับ
ถ้าตอนนั้นยังคิดแบบนี้อยู่ก็ไม่เป็นไรครับ แสดงว่าเขาทำผิดจริงๆ

แต่ถ้าผ่านไปวันสองวัน แล้วใจเริ่มโลเล ก็เปลี่ยนใจครับ
บางที ใจ เรามันห้ามไม่ได้ครับ ณ ตอนนี้อาจจะมี หรือไม่มี
ทั้งอคติ ทั้งมุมมองแง่ลบ ทั้งความเหนื่อยจากงาน

ก็ลองๆดูครับ ถ้าพอ ช่วยเหลือกันได้ ก็ผ่อนหนักเป็นเบาครับ
คนทำมาหากินสุจริจเหมือนกัน ดีกว่าปล่อยให้เค้าไปทำอย่างอื่น ^^

ออฟไลน์ S6

เอาออกดีแล้ว
คนถ้าเป็นยังไงก็เป็นยังงั้น ลูกน้องผมเองบางคนก็เป็นอย่างนี้ แต่จะเอาออกก็ผิดกฎหมายแรงงาน
แต่กรณีนี้ ไล่ออก ไม่ผิดกฎหมายแรงงาน ของผมโดนลูกน้องกรีดรถครับ ดันไปรับนักเลงมาทำงาน ไล่ออกไปแล้ว ไม่จ่ายค่าชดเชย

ออฟไลน์ CookiE

ตามความเห็นผมนะครับ

ไอเรื่องเอานิ้วจิ้มแล้วขีดรถตอนมีฝุ่น(ถึงจะเป็นรอยหรือไม่ก็ตาม)มันก็ไม่สมควร และน่าโมโหสำหรับคนรักรถอยู่แล้ว

แต่ประเด็นคือ พนักงานคนนี้ไม่เกรงกลัวเจ้าของ (แต่ผมยังไม่ปักใจเชื่อที่เพื่อนเค้าพูดนะครับ อาจจะไม่ชอบกัน เลยใส่ไฟ เจอพวกแบบนี้มาเยอะครับ)

แต่หากว่าพฤติกรรมที่ผ่าน ๆ มาไม่ดีเท่าไหร่ ณ จุดนี้คงเชื่อพนักงานอีกคนได้ว่า ไอคนที่เอานิ้วจิ้มมันพูดแบบนั้นจริง ๆ

แล้วถ้าปล่อยให้มันทำงานต่อไป ลับหลังมันจะไปพูดว่ากล่าวเราว่า เฮียมันกระจอกวะ ไม่กล้าทำไรกู เห็นไหม รถมันกูยังเล่นได้ (เล่นรถก็เหมือนเล่นตัวสำหรับผม) แบบนี้จะทำให้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีต่อลูกน้องคนอื่น ๆ ทำให้คนไม่เคารพนะครับ

เพราะฉะนั้นไล่ออกดีแล้วครับ  ;D

ขอบคุณทุกความเห็นครับ การไล่ออกครั้งนี้ยังไม่เป็นทางการ เพราะตั้งใจว่าวันจันทร์คงได้เคลียร์เรื่องนี้ให้กระจ่างกับลูกน้องคนนั้นครับ
และยิ่งถ้าเขาถูกใส่ร้าย ก็คงจะต้องรีบมาเคลียร์กับผมให้ชัดเจนแน่นอน

ทั้งนี้จะขยายความให้กระจ่างอีกนิดกับที่ผมพูดถึง พฤติกรรมแย่ ๆ นั้น หลัก ๆ เท่าที่มีก็มีตั้งแต่

1. ขาดงานบ่อย เพราะกินเหล้าเมา จนมาทำงานไม่ได้ ตลอด 4 เดือนตั้งแต่เริ่มทำงานมา ขาดงานมาไม่ต่ำกว่า 10 ครั้ง
    และเมื่อถูกเรียกเตือนโดยแผนกบุคคล ก็ย้อนว่า "แล้วไงล่ะ"
2. แต่งกายผิดระเบียบบ่อยครั้ง ทั้งผมยาวรุงรัง กางเกงขาด ๆ และรองเท้าแตะ
3. การพูดจา และกริยา ที่แสดงออกไม่เหมาะสม เวลาไปส่งของให้ลูกค้า

พฤติกรรมดังกล่าวข้างต้น (ยังไม่นับรวมที่ถูกหัวหน้างาน ต่อยคว่ำมาเพราะไปกวนทีนเขา) จริง ๆ ก็มากพอที่จะให้เลิกจ้างไปตั้งนานก่อนหน้านั้นแล้ว เพียงแต่
ผมยังให้โอกาสทำงานต่อ เพราะโดยส่วนตัว อะไรที่ หยวน ๆ ได้ นิด ๆ หน่อย ๆ ผมหยวนให้ครับ แต่ถ้าครั้งนี้ถ้าทำผิดจริง ผมก็คงจะหยวนให้ไม่ได้แล้วครับ

ปล. หน้าโรงงานผมมีกล้องวงจรปิดครับ ถ้าจะดูหลักฐานจริง ๆ ก็คงเห็นล่ะครับ แต่เพราะวันนี้มันเย็นมากแล้ว เลยไม่อยากจะไปนั่งย้อนเทปดู ซึ่งวันจันทร์ก็คง
จะได้เคลียร์เรื่องนี้กันอีกทีครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ไม่ไล่ออกครับ
ให้มันมาทำงานฟรีชดใช้ความผิดครับ  >:(

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าทำจริง พูดแบบนั้นจริง สมควรโดนครับ แย่มาก ร้ายแรง ไม่มีความเกรงใจเลย
อย่าว่าแต่ลูกน้องเลย ถึงแม้ัจะเป็นคนระดับเดียวกัน มาทำแบบนี้ก็ไม่ไหวครับ

แต่ผมว่า ลองหาความจริงดูก่อนดีไหมครับ เช่น เรียกพนักงานคนนั้นมาสอบสวน ไรงี้

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
ไม่เกินหลอกครับ
ทั้งๆที่เป็นรถของเฮียก็ยังกล้าทำ
ต่อไปก็จะกลายเป็นว่า
รู้ทั้งรู้ว่าเป็นเด็กเฮียก็ยังกล้าจีบ ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกความเห็นครับ การไล่ออกครั้งนี้ยังไม่เป็นทางการ เพราะตั้งใจว่าวันจันทร์คงได้เคลียร์เรื่องนี้ให้กระจ่างกับลูกน้องคนนั้นครับ
และยิ่งถ้าเขาถูกใส่ร้าย ก็คงจะต้องรีบมาเคลียร์กับผมให้ชัดเจนแน่นอน

ทั้งนี้จะขยายความให้กระจ่างอีกนิดกับที่ผมพูดถึง พฤติกรรมแย่ ๆ นั้น หลัก ๆ เท่าที่มีก็มีตั้งแต่

1. ขาดงานบ่อย เพราะกินเหล้าเมา จนมาทำงานไม่ได้ ตลอด 4 เดือนตั้งแต่เริ่มทำงานมา ขาดงานมาไม่ต่ำกว่า 10 ครั้ง
    และเมื่อถูกเรียกเตือนโดยแผนกบุคคล ก็ย้อนว่า "แล้วไงล่ะ"
2. แต่งกายผิดระเบียบบ่อยครั้ง ทั้งผมยาวรุงรัง กางเกงขาด ๆ และรองเท้าแตะ
3. การพูดจา และกริยา ที่แสดงออกไม่เหมาะสม เวลาไปส่งของให้ลูกค้า

พฤติกรรมดังกล่าวข้างต้น (ยังไม่นับรวมที่ถูกหัวหน้างาน ต่อยคว่ำมาเพราะไปกวนทีนเขา) จริง ๆ ก็มากพอที่จะให้เลิกจ้างไปตั้งนานก่อนหน้านั้นแล้ว เพียงแต่
ผมยังให้โอกาสทำงานต่อ เพราะโดยส่วนตัว อะไรที่ หยวน ๆ ได้ นิด ๆ หน่อย ๆ ผมหยวนให้ครับ แต่ถ้าครั้งนี้ถ้าทำผิดจริง ผมก็คงจะหยวนให้ไม่ได้แล้วครับ

ปล. หน้าโรงงานผมมีกล้องวงจรปิดครับ ถ้าจะดูหลักฐานจริง ๆ ก็คงเห็นล่ะครับ แต่เพราะวันนี้มันเย็นมากแล้ว เลยไม่อยากจะไปนั่งย้อนเทปดู ซึ่งวันจันทร์ก็คง
จะได้เคลียร์เรื่องนี้กันอีกทีครับ

ถ้าตามนี้จะไล่ออกก็สมควรแก่เหตุผลครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ไล่ออกเลยครับ

ผมก็เพิ่งโดนเรื่องแนว ๆ นี้มาสด ๆ รัอน ๆ แล้วก็ได้ไล่พนักงานออกไปเร็ว ๆ นี้คนนึง

ถ้าไม่ให้เกียรติกันก็อย่าทำงานด้วยกันดีกว่า

พนักงานแย่ ๆ แบบนี้ไม่ควรเอาไว้เป็นแบบอย่างกับคนอื่นครับ

ออฟไลน์ Po2213

• Newbie
  • *

ขอเรียนว่าเป็นผม ตรวจสอบให้ดีก่อนว่าพูดจริง เจ้านายใจดีมากๆนะครับ แต่เป็นผมไล่ออกตั้งแต่ขาดงานเกิน 4 ครั้งแล้วครับ ยิ่งพูดไม่เหมาะกับลูกค้า ยิ่งรีบๆไล่เลยครับ กฎเป็นกฎครับ ไม่งั้นพนักงานคนอื่นจะเอาเป็นตัวอย่าง แล้วจะปกครองคนยากครับ บางครั้งก็ต้องใจแข็ง อยากจะใช้คำว่าเหี้ยมและเด็ดขาดมากกว่า คนบางคน สอนกันไม่ได้  เอาออกดีกว่าครับ แต่ให้ทำตามขั้นตอนการไล่ออกพนักงานให้ดีนะครับ เน้นเรื่องงานกับการไม่ให้เกียรติผู้บังคับบัญชาน่าจะดี  ไล่ออกอย่างถูกต้องและอย่างถูกกฎหมาย เพื่อไม่เป็นภัยภายหลัง โดยเฉพาะความปลอดภัยของเรา

ออฟไลน์ Volta

ท่าน จขกท. ให้โอกาสเขามากี่ครั้งแล้วล่ะครับ?
ถ้าไห้โอกาสมาหลายครั้ง แล้วเขายังประพฤติตัวเช่นเดิม
สิ่งที่ท่าน จขกท. ทำ มันก็เหมาะสมแล้ว

เพราะอยู่ในสังคมหมู่มาก มันก็ต้องอยู่ในกฎเกณฆ์ คนๆนี้ทำผิดได้ นายจ้างไม่ว่า
สุดท้ายคนในกลุ่มก็จะเอาตามอย่างครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
มันเป็นเรื่องที่น่าเสียใจครับ คนหลายๆคนลืมกฎที่ว่า ไม่ว่าจะกรณีใด อย่ายุ่งกับรถของผู้ชาย มันเป็นสิ่งต้องห้ามที่สำคัญที่สุดเท่าที่มีอยู่เลย ถ้าทำเมื่อไหร่ ผลร้ายจะตามมาถึงผู้กระทำ อย่างรวดเร็วเกินคาด

แต่ก็ยังเห็นกันอยู่บ่อยๆ  :'(

ออฟไลน์ Blur

เรียกมาคุย แล้วไล่ออกด้วยคดีเก่าๆครับ

แค่เมา ถ้าลูกน้องผมไล่ออกไปนานแล้วครับ

คนอื่นจะไม่ยำเกรงเพราะคดีเก่าๆมากกว่านะครับ คดีนี้มันส่วนตัวไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ E_mail

• **
ไล่ออกแล้วลงประวัติไว้ด้วยครับ

ไม่ใช่เพราะเขียนเล่นใส่รถ แต่เพราะ"แล้วไงล่ะ"แล้วทำ มันแสดงความกระด้างกระเดื่องโชว์เพื่อนร่วมงาน

ที่นี่มันที่ของคุณ กิจการของคุณ

ถ้าโต้แย้งในเรื่องเกี่ยวกับงานยังพอคิดแบบคนเป็นนายได้ว่าแค่ความเห็นไม่ตรงกัน แต่มันอยากให้งานออกมาดี

แต่นี่เป็นการโชว์ให้เพื่อนดู ว่า"กฌกูจะเล่นใส่นายแบบนี้ แล้วไง ใครจะทำไมมัน".....เอาไว้ไม่ได้ครับ

ไล่ออกสถานเดียว

ยิ่งออกปากบอกเพื่อนมันไปแล้วยิ่งต้องไม่กลับคำ เหตุผลสมควร พฤติกรรมสมควร บุคคลสมควรถูกพิจารณา ถ้ากลับคำต่อไปพนักงานคนอื่นๆจะมองคุณเป็นอะไร แล้วจะปกครองลูกน้องยังไง

ถ้ามันมาอ้อนวอนขอโทษ ก็บอกไปว่า"ไม่คิดค่าเคลือบราคา4หมื่นที่เสียหายละกัน แต่เชิญไปหาที่เล่นที่อื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 01:32:04 โดย E_mail »

ออฟไลน์ mxmx

อย่าแค่ไล่ออกคับ แจ้งประกันหรือแจ้งความเลยเอาเรื่องให้ถึงที่สุด มันไม่ใช่แค่เรื่องรถ แต่เรื่องการปกครองและการยอมรับเราชึ่งเป็นนายด้วย ถ้าไม่ทำคนอื่นๆอจจะเลียนแบบทำให้เสียการปกครอง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

บอกตามตรงอย่าโกรธกันนะ เป็นผมไล่ออกไปนานแล้วผมเสียเงินจ้างมาทำงานเพราะผมมีปัญหาต้องการคนมาทำงานเมื่อไม่พร้อมที่จะทำงานก็ไปหาที่อื่นทำเถอะจะมาคาดหวังว่าลูกน้องจะมาทำงานมั๊ยน้อก็ไม่ต้องทำธุรกิจกันพอดี แล้วยิ่งแสดงกิริยาไม่เหมาะสมกับลูกค้าด้วยแล้วผมยิ่งไม่เอาไว้เด็ดขาดธุรกิจอยู่ได้เพราะลูกค้าเท่ากับทุบหม้อข้าวตัวเองแล้วยิ่งคุณไม่ทำอะไรก็เท่ากับส่งเสริมให้ธุรกิจเจ๊งเร็ว แล้วที่คุณไล่ออกเรื่องที่ไม่เกียวกับงานโดยตรงทำให้มองว่าให้ความสำคัญกับเรื่องส่วนตัวมากกว่าเรื่องงานแต่มาขั้นนี้แล้วต้องเดินหน้าต่อดูกล้องถ้าจริงก็แจ้งความเป็นหลักฐานซะเกิดมาหาเรื่องทีหลังจะได้จัดสะดวกหน่อย

ปกครองคนต้องใช้ทั้งพระเดชและพระคุณควบคู่กันไป อย่างคุณผมไม่เรียกว่าใจดีหรอกเรียกว่าไม่เด็ดขาดมากกว่า อย่าโกรธกันนะออกตัวไว้แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น