ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ระบาย: ตกงานทันที เพราะมือบอนเอานิ้วเขียนฝากระโปรงรถเล่น  (อ่าน 23770 ครั้ง)

ออฟไลน์ yumyui

• Newbie
  • *
มันไม่ได้อยู่แค่รถเป็นรอยหรอกครับ

หากพนักงานคนนี้ มีนิสัยแบบนี้   นึกคึกคะนอง 

กดปุ่มคอนโทรล   อุปกรณ์ในโรงงานที่พนักงานคนอื่นทำงานอยู่

แล้วมีเจ็บตาย   คงแก้ไขอะไรไม่ได้       :)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ทำไมเคลือบแก้วแล้วยังเป็นรอยได้อะครับ เพราะพวกนี้เขาเคลมว่าโดนหินดีดใส่ยังไม่เป็นรอยเลย
แบบนี้ผมว่าลองคุยกับฝั่ง CTS ดูดีกว่าว่าโฆษณาเกินจริงไหม....

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• Jr. Member
  • **
น่าจะเรียกมาคุยและสืบสวนกันว่าใครทำจริงๆกันแน่
ถ้าเป็นคนนี้จริงๆ ก็ไล่ออก บังอาจมาเขียนรถเล่น เหิมเกริมไปแล้ว
ถ้าไม่ใช่ก็ไล่ออก เพราะพฤติกรรมสามารถสร้างความเสียหายให้กับองค์กรได้ รวมทั้งคนที่ใส่ร้ายป้ายสีด้วย
สรุป ไล่ออกสถานเดียว

ออฟไลน์ chaiz

เป็นผม จะสอบสวนความจริง หาหลักฐาน พยาน ให้แน่นหนา ถ้าผิดจริง การไล่ออกผมไม่คิดว่าทำเกินไปนะ เพราะการกระทำแบบนี้ถือว่าไม่เคารพเจ้านาย ไม่เกรงใจผู้อื่น รถจอดไว้ข้างทาง ตามห้าง ยังไม่มีใครไปขีดเล่นเลย นี่รถเจ้านาย....

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
ไล่ออกสถานเดียวครับแบบนี้  >:(

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ไม่เกินไปหรอกครับ มันเหมือนกับว่า ไม่ให้ความเคารพ ทั้งๆที่รู้อยู่แล้วว่ารถใคร ยังทำอีก

ออฟไลน์ bluefox101

ขอบคุณทุกความเห็นครับ รับฟังและจะนำมาพิจารณาครับ
และอย่างที่บอกคือ จะมีการสอบสวนก่อนอีกครั้งในเช้าวันจันทร์ครับ

ส่วนเรื่ิองรอยข่วนนั้น ชี้แจงเพิ่มเติมนิดนึง เนื่องจากผมไม่ได้โพสรูปประกอบ
ลักษณะของรอยนั้น มีความคล้ายคลึงขนแมว ทั่วไปนี่ล่ะ แค่มันชัดกว่า
ลึกกว่านิดหน่อย ความกว้างของรอย ก็เท่า ๆ ความกว้างนิ้วมือคน
นี่ล่ะครับ แต่ที่รับไม่ได้คือ มันข่วนลึกพอที่จะทำให้ตัวหนังสือ
ที่เขียนนั้น อ่านได้เกือบทั้งประโยค เหมือนกับมีรอยสักจาง ๆ บนผิวหนังคน
ทิ้งเอาไว้ เท่ากับว่า ถึงรถจะสะอาด แต่ถ้าอยู่ใต้แสงสว่าง ๆ ก็ยังอ่านตัวหนังสือ
ออกว่าเขียนว่าอะไร

เรื่องรอยลักษณะนี้ ก่อนเคลือบ cts ก็แจ้งแล้วว่า มันกันได้แค่นิดหน่อย
ซึ่งผมมีสัญญาบริการ ทุก 6 เดือนอยู่อีก 5 ปี ก็คงจะเอารถเข้า
ไปลบรอยออกครับ

ออฟไลน์ joeman911

• Newbie
  • *
คิดว่าไม่เกินกว่าเหตุครับ

แต่จะติดสินอะไร ขอให้ทำตอนใจเป็นปกติดีกว่านะครับ
เหมือนตอนเลิกกะแฟนหรือสาวทิ้ง มันเลวอย่างนั้นแย่อย่างนี้

เพราะใจเราไม่ปกติ

ส่วนตัวผมอยากให้ตักเตือนก่อน บางทีอาจจะได้ใจลูกน้องหลายๆคนกลับมาด้วย

ออฟไลน์ Headman

ผมเห็นด้วยนะครับ

จะว่าไป ผมนี่แหละ ชอบเขียนรถตัวเองเล่นนะครับ แต่ ผมเขียนกระจกอ่ะครับ เขียนตรงสี มัน เกินไป จริงๆ ครับ

ทำถูกแล้วครับ  :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Minny

บังอาจจริงๆ กล้าแตะต้องรถราคาแพงอย่าง BMW แบบนี้ วิธีลงโทษคือ 1. เด็ดขาด คือให้ออก แล้วทำประวัติไว้เลย เพื่อเตือนบริษัทอื่น ที่จะรับพนักงานคนนี้เข้าทำงาน 2. ถ้ายังใจดี จะให้อภัยเขา ก็มีโทษสถานเบา คือเรียกมาอบรม ตกลงค่าเสียหาย เพิ่มหน้าที่รับผิดชอบ แล้วหักรายได้เพื่อนำมาเป็นค่าเสียหาย จะเอาเป็น 2-3 เท่าของค่าเสียหายเลยก็ได้ หรือจนกว่าจะพอใจ

เราเองก็เคยซ่าจนหน้าแตกมาก่อนค่ะเรื่องรถแพงๆ นี่แหละ
เมื่อต้นปีที่แล้วมีการจัดงานแต่งงานในหมู่บ้านเรา คือเราไม่รู้จักเขาเลยนะ แต่จัดงานใหญ่มาก มีแขกคนหนึ่งขับ Lamborghini Gallardo คันสีส้ม มาจอดตรงสวนหย่อมในหมู่บ้าน ที่เรานั่งเล่นกับแฟนอยู่ เด็กๆ มองกันเต็ม หลังจากที่เจ้าภาพเดินมารับเจ้าของรถไปยังงาน ไอเราก็แบบ อยากเท่ อยากแรงอ่ะ ก็เลยไปโพสท่ากับรถแล้วให้แฟนถ่ายรูปให้ ตอนแรกก็ยืนข้างรถแล้วถ่ายก่อน แล้วก็เริ่มติด คราวนี้ยืนพิงรถเลยแล้วถ่าย ยังไม่พอ มีปีนขึ้นไปนั่งบนฝากระโปรงตรงล้อหน้าด้วย แล้วก็ท่าเปิดประตู แล้วก็มีไฟกระพริบเตือน เหมือนกดรีโมท แล้วเจ้าของรถพร้อมกับคนในงานเดินตรงเข้ามาด่าเรากับแฟนเลย แถมบอกว่า "ไม่เคยเห็นก็ไหว้สิครับ" แล้วขอดูรูปที่ถ่าย แล้วมันเอาไปลบออกหมดเลย วันนั้นรู้สึกเสียหน้ามากค่ะ ทำเอากินข้าวไม่ลงไปหลายวันเลย
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าครั้งแรก ผมคงลังเล

แต่หลายครั้งแล้ว ไล่ออก แล้วเช็คบิลล์เถอะครับ คนเราได้รับโอกาสแล้ว ยังไม่เห็นค่า ก็ไม่ต้องได้รับ จบ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ myalexxp

ไม่มีความเกรงใจกันแบบนี้ก็สมควรครับ

ออฟไลน์ grev

"โอกาส" ควรมีให้สำหรับคนที่รู้คุณค่าของมันเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ rocky55555

เคลือบแก้วมันแค่ชื่อที่เรียกให้ดูไฮโซเท่านั้นเอง จริงๆแล้วมันคือแลกเกอร์ชนิดหนึ่งที่เคลือบบนผิวด้านนอกเพื่อให้เกิดความเงา คนที่เคยไปทำเคยดูขั้นตอนที่เค้าทำมั้ยครับ ตอนแรกเค้าจะทำเป็นเหมือนวัดหาค่าความเรียบพื้นผิวหรืออะไรก็แล้วแต่แต่จะมาจบที่ต้องขัดผิวให้เรียบก่อน ซึ่งมันคือการขัดผิวหน้าให้หยาบ(ผิวที่โรงงานเคลือบมาก็จะหายไป)เพื่อที่จะพ่นแลคเกอร์หรือที่เรียกว่าเคลือบแก้ว
ประเภทที่สอง เคลือบทับไปแล้วก็นัดว่าทุก 3 เดือน 6 เดือนต้องเอาเข้ามาเช็คเพื่อที่เค้าจะได้เคลือบให้คุณใหม่ เหมือนการซื้อการเคลือบสี 5ปี

ลองใช้วิจารณญาณ ดูนะครับพ่นสีใหม่ทั้งคัน 3-5 หมื่นกว่า เพื่อนผมขับ TT เหมือนกัน อยากได้สีส้มแบบเพื่อนอีกคนเอาไปพ่นมาใหม่เทียบกันแยกไม่ออก
แต่ถ้าพ่นบางชิ้นจะมีปัญหาสีไม่เท่ากัน 100% เพราะโดนแดดมานานกันชิ้นที่ยังไม่โดนแดด

ออฟไลน์ valent

รู้ว่ารถใคร แล้วยังทำ มันเท่ากับท้าทาย+อยากลองดีครับ
สมควรโดนไล่ออก
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Mr.P

• Jr. Member
  • **

สงสัยเรื่องเคลือบแก้วตั้ง 4 หมื่นบาท เจอนิ้วเขียนฝุ่นแค่นี้เป็นรอยเลยหรอครับ

สงสัยโดนร้านนั้น ต้ม แหงๆครับ

ออฟไลน์ nunix

ถ้าฟังคำคนอื่นพูดต่อมา ผมว่าลองคุยกับเจ้าตัวก่อนดีไหมครับ ส่วนเรื่องไล่ออก ไม่เกินไปหรอกครับ ถ้าเขามีประวัติไม่ดีอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ ponggu52

ตัดสินใจถูกต้องแล้วครับ

และเป็นการเตือนลูกน้องคนอื่น ๆ ด้วย ให้ความยำเกรงเจ้านายเป็นสิ่งสำคัญ

ออฟไลน์ arnon9954

• Newbie
  • *
พูดในฐานะเป็นเจ้าของกิจการเหมือนกันนะครับ

การกระทำใดๆ ให้ดูเจตนาเป็นสำคัญครับ

เจตนาของนายคนนี้ คือ
1.ไม่ตั้งใจทำร้ายทรัพย์สินให้เสียหาย
2.เขียนด้วยความนึกสนุก ไม่ได้เขียนคำหยาบ คำแช่ง
3.รู้ว่าเป็นรถเจ้านาย แต่ยังกล้าลองดี

ถามว่าเป็นผมจะทำอย่างไร  เป็นเจ้านายควรจะมีทั้ง พระเดช และ พระคุณ ควบคู่กันไปครับ

ถ้าเราเอาแค่เรื่องนี้ประเด็นเดียว ไล่ออก อาจเกิดผลเสียได้ตามหลัง
1.คนอื่นๆ อาจนินทากันว่า แค่เขียนรถเล่นๆแค่เนี้ย แม่ม ไล่ออกเลย บ้าเปล่าวะ รักรถมากกว่าลูกน้อง (แต่ไม่รู้เหคุผลจริงๆคือ การเคลือบสี-การไม่นับถือให้เกียรติ์) อันนี้แย่น้อยสุด
2.คนโดนไล่อาจหัวหมอ ไปฟ้องเรียกร้องค่าชดเชยจากกรมแรงงานได้ - อันนี้แย่ปานกลาง
3.คนโดนไล่ออก แค้นจัด อาจแก้แค้นด้วยวิธีการใต้ดิน -อันนี้แย่มาก

----------------------------------------------------------------------
การแก้ไข
 ให้เก็บหลักฐานกล้องวงจรปิดไว้(ถ้ามี) แล้วเรียกเข้ามาคุยก่อน เปิดกล้องให้ดู และให้เขาเขียนบรรยายรับสารภาพบันทึกเหตุการณ์ (เก็บหลักฐานหนังสือนี้ไว้ดีๆ)

ถ้าดูแล้วสำนึกจริงๆ อยากเลี้ยงต่อไปให้เป็นบุญคุญ ก็ลงโทษภาตทัณฑ์เสีย จะให้ตัดเงินเดือนเป็นค่าเคลือบรถอะไรก็ว่าไป (อธิบายด้วยว่าทำไมต้องตัดเงิน)

ถ้าดูแล้วเลี้ยงไม่ไหวจริงๆ ก็เชิญออกไป (เมื่อมีหนังสือยอมรับสารภาพแล้ว) อาจปรึกษาทนายเสียก่อน ว่าเข้าข่ายต้องให้ค่าเลิกจ้างไหม มากน้อยเท่าไหร่ก็ว่ากันไป
----------------------------------------------------------------------

หากไล่ออกแล้ว อาจทำหนังสือชี้แจงพนักงาน ติดบอร์ดประกาศอธิบายเหตุผล ว่าทำไมจึงให้ออก  พร้อมหลักฐานการเคลือบสีรถที่มีคต่าใข้จ่ายหลายหมื่นบาท

แนววิธีประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ neutrino

"เมตตาเป็นเครื่องค้ำจุนโลก" คุณแค่รถเสียหาย(ของนอกกาย) แต่สำหรับเขา มันอาจจะหมายถึงความเป็นอยู่ทั้งครอบครัวหรือชีวิตเขานะครับ
อยากให้คุณมีจิตเมตตาสักนิด แต่อย่างไรเขาก็ต้องมีความผิดและรับโทษอยู่ดีโดยอาจจะเปลี่ยนจากการไล่ออกเป็นภาคทัณฑ์หรือหักรายได้ แล้วก็เรียกมาตักเตือนพร้อมให้สติในการทำงานกับเขา บางคนเขาอาจไม่เคยมีโอกาสหรือมีคนอบรมความคิดมาแต่แรกเริ่มก็ได้ ลองตรองดูนะ การเป็นผู้นำคนจะต้องรู้จักว่าเมื่อไหร่ควรใช้พระเดช เมื่อไหร่ควรใช้พระคุณ

ออฟไลน์ friend2929

สำหรับผม

1 เคลียร์ให้จบก่อนว่าทำจริงหรือไม่ ถ้าจริง ทัณฑ์บนไว้ครับ สัก 5 เดือน ถ้าทำจริงอีกครั้ง
   (โดยที่ไม่ใช่การใส่ร้าย)ไล่ออกทันที ถือว่าให้โอกาสแล้ว

2 ไป CTS อีกครั้งแล้วให้เขาตรวจดูว่า เคลือบแล้วทำไมถึงเป็นรอย แค่ฝุ่นครูดนี่นะ

ออฟไลน์ 2k

"ผู้อยู่ในเหตุการณ์ 2 คน ซึ่งเป็นเพื่อนพนักงานแผนกเดียวกัน เล่าว่า "ผมร้องบอกมันไปแล้วว่า เฮ้ย
มรึงเขียนเล่นทำไมวะนั่น รถเฮีย...เขานะ" คนมือบอนผู้ไม่ยี่หระ ก็สวนตอบกลับมาว่า "ก็แล้วไงล่ะ จะทำไมล่ะ" มีทัศนะคติแบบนี้ไล่ออกไปเถอะครับเหมาะสมแล้ว รู้ว่าผิดแต่ก็จะทำ คนแบบนี้ถ้ามีโอกาสฉ้อโกงได้มันก็จะทำแล้วก็พูดแบบนี้แหละ ทำไมล่ะก็จะโกง......ไม่ต้องสงสารหรอก ทุกอย่างเกิดชึ้นเพราะเค้าทำตัวเอง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ myalexxp

สงสัยเรื่องเคลือบแก้วตั้ง 4 หมื่นบาท เจอนิ้วเขียนฝุ่นแค่นี้เป็นรอยเลยหรอครับ

สงสัยโดนร้านนั้น ต้ม แหงๆครับ

ผมเข้าใจว่าเขียนบนรถที่เคลือบแก้วมา แล้วจอดมีฝุ่นมาจับ

สีรถกับเคลือบแก้วมันไม่เป็นอะไรเลยครับ

แต่ไอ่คำที่มันเขียน มันสามารถอ่านได้ เห็นชัดเจน

ท่านเจ้าของกระทู้เค้าคงอยากจะพูดแบบนี้มากกว่า

ผมเข้าใจแบบนี้ครับ  ;D

ออฟไลน์ madboy

เรียกมาคุย ให้ชดใช้ค่าเสียหายครับ ว่ากันเป็นชิ้นๆไป ไล่ออกไปก็เท่านั้น เค้าอาจจะไม่มาให้เห็นหน้า(หรืออาจจะมาอีกซึ่งน่ากลัวกว่า) แต่เราก็ยังต้องเป็นคนจ่ายค่าเสียหายเอง  ;D

ออฟไลน์ Public P

ผมกำลังจะเอารถของผมสีดำไปเคลือบแก้วเพื่อให้เกิดรอยขนแมวยากหน่อยอ่านกระทู้นี้ผมเบรคเลย สงสัยซื้อของดีๆมาทำเองดีกว่าว่างๆเสาร์อาทิตย์

ออฟไลน์ Thailand01

สำหรับหลายคนที่สงสัยว่า เคลือบแก้ว แล้วยังมีรอยอยู่อีกหรือ ผมก็ต้องยอมรับว่า อึ้ง ๆ ไปเหมือนกัน
หลังจากเห็นรอยข่วนชัดเจน ครบเกือบทุกตัวอักษร

จากเหตุการณ์ตรงนี้ ทำให้ชัดเจนได้ว่าเคลือบ CTS (ผมไม่แน่ใจว่ามันจะเหมือนเคลือบแก้วเจ้าอื่นหรือเปล่า) ไม่สามารถกันรอยข่วน หรือรอยขนแมว
ได้สักเท่าไหร่

และเป็นเพราะว่า ถนนที่ผมขับรถไปทำงานนั้น มีการก่อสร้าง ขยายถนน เป็นระยะทางยาวร่วม 8KM. ทำให้มีฝุ่นตลอดเส้นทาง
ทั้งฝุ่นดิน ฝุ่นทรายต่าง ๆ ผมล้างรถวันอังคาร ผ่านไปเพียง 4 วัน ฝุ่นก็จับทั้งคันแล้วครับ การใช้นิ้วเขียนเล่นบนฝากระโปรง
ในสภาพนั้น จึงไม่ต่างอะไรกับการเอากระดาษทรายถู รถเลยครับ

ทางคาร์แคร์ที่ไปล้างรถมา เค้าลองเอา cleaner กับ wax ลงให้เบา ๆ บริเวณที่เป็นรอย ก็สามารถ "กลบ" รอยข่วนให้บางลงไปได้บ้าง
แต่ถ้าจะให้หายหมด คงต้องเอาไปขัดเคลือบสี ถึงจะออกได้หมด แต่ก็จะแลกมากับชั้นเคลือบ CTS จะบางลงไป ซึ่ง
ผมคงจะให้ทาง CTS เค้าช่วยดูให้ตอนเข้าไป service ราย 6 เดือน

ตัวเคลือบแก้วน่าจะเป็นเกรด แพลตตินั่มหรือเปล่าครับ ตัวนี้ทางโชว์รูมก็จะรับไปทำให้ผมที่ CTSเหมือนกันผมถึงกับอึ้งเลยแค่ใช้นิ้วเขียนก็ไม่น่าจะเป็นรอยนะ เพราะที่เราจะทำก็เพื่อป้องกันรอยพวกนี้ด้วย หรือว่าผมควรเปลี่ยนร้านดีครับ ของผมได้ราคาไซซ์ML (BMW X1)42,000บาทwได้รถสิ้นเดือนนี้ราคานี้เซลบอกว่าได้ส่วนลดแล้ว แต่ผมลองโทรเข้าไปถามแพคเกจนี้ประมาณ 39,000บาท เองถูกกว่า แต่ขี้เกียดขับไปเองก็เลยคิดว่าส่วนต่างเป็นค่าบริการละกัน แต่มาเจอเคสนี้อาจจะลองหาร้านใหม่ที่กันรอยได้ดีกว่า หรือว่าเป็นปกติของเคลือบแก้วครับ ^^~
^^~

ออฟไลน์ Sman

เรื่องลูกจ้าง สอบถามก่อนดีกว่าครับ และให้เขารับผิดมาเอง รวมถึงต้องเตือนเป็นลายลักษณ์อักษรกับสิ่่งที่ทำผิดทั้งหมด แล้วจะทำอะไรต่อก็ว่ากันอีกที

ส่วนเรื่่องเคลือบแก้ว ผมรู้สึกว่าราคามันแพงเกินไปนิดครับ ต้นทุนจริงๆ ต่ำกว่านั้นเยอะเลย

ผมเคยเคลือบแก้วตั้งแต่สมัยเข้ามาใหม่ๆ สัก 10 ปีได้แล้วมั้งครับ มันก็เป็นการเคลือบผิวแบบหนึ่ง ไม่ได้เทพ เทวดาอะไรหรอกครับ ทำให้ผิวมันลื่นๆ ขึ้น ฝุ่นเกาะยากขึ้น และน้ำก็เกาะกันเป็นเม็ดๆ ไม่ค่อยติดผิว แต่ก็ต้องไปเคลือบซ้ำทุกๆ 6 เดือน

เรื่องรอยขนแมวก็ไม่เห็นจะกันได้สักเท่าไร เรื่องสะเก็ดหินขอบอกเพียบ ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ที่ช่วยได้จริงๆ คือจะมีความเงาขึ้น และสีจะดูดีแม้ผ่านไปนานๆ ก็เท่านั้นเอง

ซึ่ง ถ้าเคลือบสีธรรมดา พวกซีจี หรือเอ็มจี แล้วเคลือบเดือนละสัก 1 ครั้ง ผลที่ได้แทบไม่ต่างกันเลยครับ

เดี๋ยวนี้ไม่เคยเข้าไปทำแล้ว เคลือบแก้ว เคลือบเพชร เคลือบเซรามิค แล้วแต่จะเรียกนั่นล่ะ

เพราะผมไม่ได้รู้สึกว่าจะคุ้มราคาเลย ทำสีใหม่ยังถูกเสียกว่าอีกครับ

อ้อ ถ้าจะทำให้ดีๆ จริงๆ ผมว่าไปเคลือบชั้นผิวใหม่ให้หนาๆ ยังเข้าท่ากว่าอีกน่ะ ขอบอก

ออฟไลน์ settavut

• First
ไม่แรงหรอกครับสำหรับเคสนี้

แต่วันจันทร์ตามที่ท่านบอกจะคุยกับเขาอีกที ก็เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Ruksadindan

อ่านแล้วงงๆ คือคุณที่เป็น "ผม" คือเจ้าของโรงงานใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ bluefox101

จาก จขกท. นะครับ เห็นจำนวน ความเห็น แล้วก็ตกใจเหมือนกัน มีหลากหลายความคิดเห็น ทั้งเห็นด้วย และเห็นต่าง ซึ่งหลาย ๆ ความเห็นก็เป็น
ความเห็นที่มีประโยชน์ ควรค่าแก่การนำมาพิจารณา

ก็จะเข้ามา update เป็นครั้งสุดท้ายแล้วล่ะครับ (ตัวกระทู้เองก็เริ่มเลื่อนตกหน้าไปบ้างแล้ว) ครับอย่างที่หลาย ๆ คห.แนะนำ และที่ผมเองก็ได้แจ้งไปว่า จะเรียกเจ้าตัวเข้า
มาเคลียร์ โดยก่อนที่จะเรียกตัวเข้ามาสอบสวนนั้น ผมได้ทำการเช็คประวัติการทำงาน กับทางแผนกบุคคลก่อน เผื่อต้องพิจารณเรื่องกฎหมายแรงงาน ที่เกี่ยวข้องด้วย
คำตอบที่ได้จาก แผนกบุคคล คือ "ถึงผมยังไม่ให้ออกจากงานตอนนี้ อีกไม่กี่วันก็ออกอยู่ดี" ด้วย พฤติกรรมของเจ้าตัว ที่ทำมาตลอด เกือบ 4 เดือนนั้น ทางบุคคล
ก็จะไม่เอาไว้ครับ เพราะว่า เจ้าตัวเข้าทำงาน สัปดาห์สุดท้ายของ ธ.ค. 2555 ดังนั้น อาทิตย์นี้ ก็จะครบ 4 เดือน (120 วัน) ซึ่งทางบุคคลจะทำการแจ้ง
"ไม่ผ่านทดลองงาน" อยู่แล้ว ดังนั้นไม่ว่าเจ้าตัวจะเป็นผู้ที่มือบอนหรือไม่ก็ตาม บริษัทฯ ก็จะไม่จ้างต่อแน่นอน ดังนั้นกรณีรถของผม อย่างมากก็เป็นแค่ "ฟางเส้นสุดท้าย"
เท่านั้น

เมื่อได้ฟังจากแผนกบุคคลดังนี้ เมื่อผมเรียกตัวเข้ามาคุย ผมจึงเก็บเรื่องของรถผมเอาไว้ก่อน แล้วเริ่มชี้แจงด้วย จำนวนวันที่ขาดงานมากเกิน, การแต่งตัวผิดระเบียบ,
รายงานพฤติกรรมจากเพื่อนร่วมงาน ทั้งในแผนก และต่างแผนก และสรุปด้วยการแจ้งให้ทราบว่า "ไม่ผ่านทดลองงาน พรุ่งนี้ไม่ต้องมาแล้ว" เป็นอันจบบทสนทนา

ซึ่งหลังจากให้พนักงานคนดังกล่าวออกจากงาน ก็มีเสียงสะท้อนกลับมาว่า "เหมาะแล้ว", "ควรแล้ว" เพราะหลายต่อหลายคนค่อนข้างจะเอือมระอา กับพฤติกรรมของ
พนักงานคนนี้ ซึ่งยังไม่นับรวมกับที่ ผู้บริหารระดับสูงของบริษัทฯ บางคนที่เคยเจอกับคำพูดท้าทาย "ก็แล้วไงล่ะ" และพฤติกรรมล่าสุดเมื่อปลายอาทิตย์ที่
ผ่านมา ที่ไปยืนสูบบุหรี่ พ่นใส่กลุ่มพนักงานหญิง ทำให้มีปากเสียงกับพนักงานหญิงกลุ่มนั้น

จากเรื่อง ๆ นี้ ทำให้ผมคิดได้ข้อหนึ่งคือ ผมอาจจะใจดีเกินไป ไม่เด็ดขาด ปล่อยให้คนแบบนี้อยู่ในองค์กรนานเกินไป ซึ่งอาจส่งผลเสียต่อการปกครองในระยะยาวได้
ครับ สำหรับเรื่องพนักงานมือบอน ก็เป็นอันจบไปครับ

ส่วนเรื่อง CTS หรือเคลือบแก้วนั้น บอกตามตรงว่า ก่อนผมจะไปเคลือบ ก็พอจะหาข้อมูลมาบ้างจากคนที่เคยไปทำมา และได้ทราบอยู่ก่อนว่า
มันไม่ได้ช่วย ป้องกันรอยขนแมว หรือรอยขีดข่วนอะไรได้มากนัก (แต่ตอนที่เห็นรอยข่วน ก็มีอึ้ง ๆ ไปเหมือนกัน เพราะคิดว่ามันน่าจะพอกันได้บ้าง)
จึงไม่ได้คาดหวังอะไรในเรื่องนี้ แต่ที่ยังตัดสินใจไปทำ เพราะมีจุดประสงค์หลักคืออยากกันพวก รอยขี้นก ขี้จิ้งจก มากกว่า เพราะรถผมจะ
โดนขึ้จิ้งจก แทบทุกคืน (จิ้งจกมากินแมลง ที่ไฟนีออน และกว่าจะมาเห็นก็เช้าแล้ว) และผมก็ไม่ค่อยมีเวลาดูแลรักษารถ หรือไปเข้าคาร์แคร์บ่อยนัก
เพราะทำงานอาทิตย์ละ 6 วัน (บางอาทิตย์ 7 วัน) จึงคิดว่าเอาไปเคลือบแก้วก็น่าโอเค

ไหน ๆ ก็จ่ายเงินเคลือบไปแล้ว และยังติดสัญญาบริการกันอยู่อีก 5 ปี ผมก็คงจะยังต้องเข้าไปใช้บริการต่อจนกว่าจะหมดสัญญาล่ะครับ แล้วหลังจากนั้น
คงจะไม่ได้เคลือบอะไรเพิ่มเติมแล้วครับ

ก็ขอขอบคุณทุก ๆ ความเห็นที่มีให้นะครับ ขอบคุณครับ