ผู้เขียน หัวข้อ: คุณมีวิธีจัดการเมื่อเกิดอารมณ์เสีย ขณะขับรถอย่างไร... Share กันครับ  (อ่าน 9330 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
คุณมีวิธีจัดการเมื่อเกิดอารมณ์เสีย ขณะขับรถอย่างไร... Share กันครับ

อารมณ์เสียขณะขับรถ อันตรายมากหลายคนก็ทราบดี แต่รายคนจัดการได้ บางคนจัดการไม่ได้ บางคนทำอะไรให้มันสะใจ บางคนนิ่งอดทนเดี๋ยวก็ผ่านไป

สาเหตุมากมาย
- อารมณ์เสียจากผู้ใช้รถร่วมกันขาดน้ำใจ ขับไม่มีมารยาท ...
- อารมณ์เสียกับคนนั่งข้างๆในรถ
- อารมณ์เสียตั้งแต่ก่อนขับรถแล้ว  โดนเจ้านายด่า  พ่อแม่ดุ  แฟนทิ้ง...
- อื่นๆ

จัดการยังไงดีครับ   แชร์หน่อย

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
บีบแตรเป็นจังหวะ 3ช่า อะไรก็ว่าไป บีบแล้วจะฮา อารมณ์เย็นลงเยอะ :)

ออฟไลน์ bluefox101

ส่วนใหญ่ จะเกิดอารมณ์เสีย กับผู้ใช้รถ ใช้ถนน ถ้าขับอยู่คนเดียวก็มักจะบ่น ๆ ๆ ๆ ๆ (หนักหน่อยก็ด่า ๆ ๆ) อยู่คนเดียวในรถ
หรือถ้าหงุดหงิด เร่งแซงได้ ก็เร่งแซงไปเลย จะได้พ้น ๆ คันที่ทำให้เราหงุดหงิดใจ

แต่ถ้าอยู่กับแฟน อันนี้ แค่แฟน กระแอม เบา ๆ หนึ่งที ก็หายหงุดหงิด อารมณ์เสียแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ คนกรุง

คุณคงเห็นผมยกนิ้วกลางให้กระบะตอนเดียวใช่มั้ยเอ่ย แถวเส้นเอกชัย ถ้าไม่ใช่ขออภัยนะจ๊ะ :D แต่ที่ยกเพราะมันเบียดมาสองรอบบีบเตือนก็ไม่สน แต่วิธีขจัดความเครียดของผมคือ อมบ๊วยเพลินๆแต่ถ้าหมดจะหงุดหงิดมาก ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่สนใจใคร ขับไปเรื่อยๆ ใครจะปาดก็ไป จะแซงก็ไป เฉยๆ เอาเวลาไปเบียด เครียดกับรถไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
เปิดเพลงดังๆ ร้องเพลงดัง แต่ขับรถ เบาๆ ครับ  ;)

smileymee

ผมเลือกให้ตนเองและผู้โดยสารปลอดภัยที่สุดครับ

เวลามีอะไรกระทบมาจะรีบคิดให้ทันว่า คนอื่นๆเขาก็รักความสุข เกลียดความทุกข์ไม่ต่างจากเรา

ส่วนเวลาขับจะเผื่อใจไว้เลยว่า คนอื่นเขามีแต่จะเร่ง ดังนั้นอย่าไปคาดหวังว่าเขาจะต้องให้ทางเรา ไม่เอาว่าเราถูกเป็นหลัก ผมยอมแตะเบรค หลบเลี่ยง ปลอดภัยไว้ก่อนจะดีกว่าครับ ถ้ามีคนให้ทาง ก็จะคำนับพร้อมยกมือแสดงความขอบคุณครับ

ผมเคยรอเลี้ยวออกมาจากซอย ผมเปิดไว้เลี้ยว แต่ละคันก็จะจี้ๆกัน ผมจะไม่แหย่เข้าไปเลยครับ จนมีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งขับรถภูมิฐานชะลอให้ผมเลี้ยว ผมยกมือไหว้แล้วก็เลี้ยว หลังจากนั้นผมแวะซุปเปอร์มาเก็ต ก็บังเอิญเจอผู้ใหญ่ท่านนั้น ความรู้สึกคือ นี่คือผลลัพท์จากที่เราไม่สร้างศัตรู เพราะเราไม่อาจรู้หรอกว่าจะต้องมาพบเจอกันในฐานะอื่นๆหรือเปล่า...ครับ^^

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
เพิ่งเจอมาสดๆ ร้อนๆ แถวรังสิต วิโก้ สีดำ เลนตัวเองโล่ง แต่มาเบียดเราทำพระแสงเลเซออะไรไม่รู้

เลยเหยียบขึ้นไปเลนมันแล้วแซงไปไกลๆ เลย สักพักก็หาย

ออฟไลน์ m_kritamet

• **

แต่ถ้าอยู่กับแฟน อันนี้ แค่แฟน กระแอม เบา ๆ หนึ่งที ก็หายหงุดหงิด อารมณ์เสียแล้วครับ  ;D

เห็นด้วยครับ  :D

ออฟไลน์ ponggu52

ส่วนมากผมก็จะคิดว่าเขารีบปล่อยเขาไป

แต่แฟนผมอารมณ์ร้อนกว่าผมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 12:31:32 โดย ponggu52 »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
แฟนผมก็อารมณ์ร้อนกว่า แต่จะแค่ด่าๆๆ ส่วนผมจัดการโดยการขับแซงให้หายไปหรือจับมือแฟนหรือคิดถึงแฟนก็จะหายครับ

ออฟไลน์ slate

คิดถึงตอนสมัยเรียนที่ต้องโหนรถเมล์    :'(

ออฟไลน์ dht_tubes

คิดถึงว่า ถ้าเราไม่กลับบ้าน เป็นอะไร หรือ ตายไป ใครเดือดร้อนบ้าง

ของผมยังครบ พ่อ แม่ ลูก เมีย ห้ามป่วย ห้ามเจ็บ ห้ามตาย

มันจึงมีอุปกรณ์เตือนภัยอัตโนมัติอยู่เกือบร้อยเปอร์เซนต์อยู่ครับว่า

ปล่อยมันผ่านไป.................ช่างเค้าเถอะ เค้าคงมีเหตุผลของเค้า.................

แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ผมเข้าปั๊มน้ำมันเป็นประจำครับ ปัสสาวะ กินกาแฟ ซื้อขนม

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปกติก็บ่นแล้วก็ปลงครับ ก็บอกแฟนว่าเค้าขับไม่ดียังไงที่ถูกจะต้องขับยังไง ถ้าลูกโตขึ้นก็จะสอนแบบให้เห็นตัวอย่างจริงอย่างนี้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Equcha

คิดว่าอีกคันพกปืนครับ เย็นนนนนนลงเยอะเลย

Phongrapee

ผมยอมทุกอย่าง ใครอยากไปก็ไป อยากปาดก็ปาด จะตัดหน้าเหรอ ผมเบรคให้ ไม่ว่าซักคำ แล้วเปิดเพลงฮาร์ดคอร์ดังๆ ปกติขับคนเดียวครับ

ออฟไลน์ Mike

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ kreaninw

ปกติก็จะคิดว่า สงสัยมันคงปวดขี้ ;D

เช่นเดียวกับเวลาที่เจอหวานเย็นอยู่ทางขวา และพอผมจะแซงซ้าย เครื่องมันแรงขึ้นมาทันทีเลย พวกนี้ผมจะคิดว่ามันเป็นพวกเห็บหมัดบนถนนครับ ไม่เก็บมาใส่ใจ บางทีก็จะบอกว่า นั่นไง มันปวดขี้ขึ้นมาเลยนะ ฮา

ออฟไลน์ redsun

คิดว่าอยากให้ตัวเองถึงที่หมายสภาพไหน
ก็ปฎิบัติไปให้ถึงอย่างนั้นครับ ;)

อยากไปถึงที่ทำงานแล้วยิ้มออก อารมณ์ดี แจ่มใส
ระหว่างขับขี่ก็ขับให้ดี ให้อภัย มีมารยาทกับเพื่อนร่วมทาง
จะเจอสิ่งดีสิ่งไม่ดีอย่างไร ก็ไม่ต้องเก็บมาเป็นอารมณ์
ถึงที่ทำงานอย่างราบรื่นมีความสุข อารมณ์ดีอยากทำงานแน่นอน

อยากไปเที่ยวแล้วมีความสุข เบิกบาน สนุกสนาน สดชื่น
ระหว่างขับขี่ก็ขับให้พอเหมาะพอควร เื่ผื่อเหลือเผื่อขาดไว้มากๆ
ไม่รีบร้อนจนเกินไป ขับให้นุ่ม ขับให้ดี สัมผัสความสุข
ความสบายใจตลอดการเดินทาง
สมาชิกที่มาด้วยสดชื่น เบิกบาน สบายใจถ้วนหน้าครับ ^ ^

ออฟไลน์ tosa

ผมยอมทุกอย่าง ใครอยากไปก็ไป อยากปาดก็ปาด จะตัดหน้าเหรอ ผมเบรคให้ ไม่ว่าซักคำ แล้วเปิดเพลงฮาร์ดคอร์ดังๆ ปกติขับคนเดียวครับ
+1 ส่วบตัวก็เป็นแบบนี้ ไม่เหมือนก็เพียงแต่ เพลงฮาร์ดคอร์ดังๆ มันทำให้หายใจไม่ค่อยออก :D เป็นผู้ให้บนท้องถนน ชีวิตจะเป็นสุขครับ

ออฟไลน์ peterlek

• Newbie
  • *
ผมคิดถึงลูกครับ ... ใจเย็นลงเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
หงุดหงิดแต่ทำอะไรไม่ได้ ก็ได้แค่บ่นๆ สาปๆ แช่งๆ ไป เปิดเพลงดังๆ อยู่ในโลกส่วนตัวกลางถนน 5555+  ;D

Phongrapee

+1 ส่วบตัวก็เป็นแบบนี้ ไม่เหมือนก็เพียงแต่ เพลงฮาร์ดคอร์ดังๆ มันทำให้หายใจไม่ค่อยออก :D เป็นผู้ให้บนท้องถนน ชีวิตจะเป็นสุขครับ

บางทีหงุดหงิดจัดๆ ผมเคยนึกแบบนี้ครับ "คุณอยากตายก่อนผมใช่ไหม เชิญ"

ออฟไลน์ neutrino

สังเกตุได้ว่ากระทู้ทำนองนี้เกี่ยวกับมารยาทการขับรถบนท้องถนนมีมาเรื่อยๆ แสดงให้เห็นถึงคุณภาพจิตใจของคนไทยในปัจจุบันเป็นอย่างดีว่าตกต่ำลงไปมาก แต่ก่อนผมก็ไม่เคยยอมใครที่มาปาด มาแทรก แต่หลังๆนี่ศึกษาธรรมะเยอะขึ้นและปล่อยวางไปมาก "คิดเสียว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม" ใครทำอย่างไรไว้ เขาย่อมได้อย่างนั้นสักวัน อย่าลืมว่าชีวิตยังต้องมีวันพรุ่งนี้เสมอ

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
ใครอยากจะแซงอยากเบียดเข้าก็ปล่อยให้เขาไปครับ เราก็ไปของเรา ถ้ารู้สึกเครียดจริงๆ เปิดเพลงฟังร้องตามช่วยได้ครับ(อยู่คนเดียว)
ถ้ามีคนอยู่ด้วยก็คุยเรื่องสนุกๆกันครับจะได้ไม่เครียด

ออฟไลน์ 12ay13an

อารมณ์เสียจากผู้ใช้ถนนคนอื่นขับรถไม่มีมารยาท ขับผิดกฏหมาย วิธีแก้คือ คิดไว้ว่า เราก็เคยทำผิดแบบนี้มาก่อนเหมือนกัน ทุกคนย่อมมีการทำผิดพลาดกันทั้งนั้น และให้อภัยกัน ผมคิดแบบนี้ตลอด แล้วก็หายอารมณ์เสียทันทีครับ ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เหยียบคันเร่งหนักขึ้น.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ The Godfather

• **
ถ้าใครอยากแซงอยากปาดหน้า ผมยอมตลอด ผมจะเปิดกระจกรถแล้วเอาปืนโบกให้แซงไปได้ ฮ่าาาาาาาาาาา ล้อเล่นครับ อิๆ ^_0 ทำใจเหอะครับ ถนนเมืองไทยไม่ใช่ถนนในฝันของศิลปินนักขับขี่

ออฟไลน์ wooot

ส่วนใหญ่ก็ช่างมัน ถ้าทนไม่ไหวก็ด่าอยู่คนเดียวเนี่ยแหละครับ

ปล. ถ้าไปกะแฟน ผมไม่เคยมีโอกาสอารมณ์เสียเลย  เธอจัดก่อนทุกที จัดโหดกว่าผมด้วย ผมเลยต้องแปลงร่างเป็นคนใจเย็นแล้วประคองสถานการณ์ไว้   ;D

ออฟไลน์ Amaranthe

ตั้งสติให้ดี ๆ คิดถึงลูกเมีย เข้าไว้

ถ้านั่งคนเดียว ปกติผมจะเปิดเพลงที่ชอบฟังอยู่แล้ว พอได้ฟังเพลงเย็น ๆ อย่าง
Amaranthe, Sonic Syndicade, Drgonforce, Nightwish, Epica, Rhapsody ฯลฯ
พวกนี้ก้ทำให้ใจสงบดี ลองหามาฟังกันได้ครับ