ผู้เขียน หัวข้อ: CAMRY อ่านอย่างไรแน่ ? คัมรี่ แคมรี่ คัมเมอรี คัมรี แคมรี คัมมูริ ?  (อ่าน 8941 ครั้ง)

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
ManU แชมป์ 20 สมัยล่ะ ช่วงนี้หัวใจผีแดงเลยกระชุ่มกระชวยอ่านข่าวกีฬาที่เกี่ยวข้องกับ ManU แล้วมีความสุขมากกๆ

พอดีไปเจอกระทู้นี้มาเลยเอามา share ให้อ่านดู เกี่ยวกับ Cammy ออกเสียงว่ายังงัย ตาม link เลยครับ

http://www.siamsport.co.th/Column/130424_367.html

มันใช่อย่างที่เขาว่าหรือเปล่าครับ

Cammy ควรอ่านว่า "คัมรี"

คิดเห็นว่ายังงัย..

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
ผมว่าอ่านว่าคัมรี่ครับ  ถ้าอ่านว่า"แคมรี"  มันจะกระไรอยู่ ;D 

ออฟไลน์ irichhapp

• Newbie
  • *
    • Toyota Yaris Eco Car
สำหรับผมนะ "คัมรี" น่าจะถูกต้องที่สุด แต่ออกเสียงจริงต้องเป็น "รี่" มีไม้เอกนะ แต่เวลาเขียนไม่มีตามหลักทับศัพท์นั่นละ

แต่ต้องเข้าใจเรื่องแบบนี้มันไม่สำคัญหรอก โดยเฉพาะการออกเสียงชื่อรุ่นรถยนต์ให้ถูกเนี่ย ดูจะไม่ค่อยมีสาระเท่าไร 555+

เออ ถ้าอย่างเช่นชื่อมหาวิทยาลัยดังระดับโลกอย่าง Cambridge หรือ Oxford เนี่ยว่าไปอย่าง เพราะถ้าไปคุยกับพวกที่มีความรู้หน่อยเราจะสะเหร่อไปในสายตาเขา

หลายคนยังออกเสียงผิดเลย ผิดกันซะ 80-90% เลยด้วยซ้ำมั้ง เท่าที่ผมได้ยินมานะ

เพราะความจริง Cambridge ต้องออกเสียงว่า "เคมบริดจ์" และ Oxford ไม่ใช่ "อ็อกซ์ฟอร์ด" แต่เป็น "อ็อกเฟิร์ด"

โอเค พอละไม่เกี่ยว ไม่สำคัญ ไปล่ะ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
น่าจะอ่านแบบ คัม - หรี่ มากกว่านะครับ แต่มันจะดูดัดจริตไปหน่อย  ;D

แต่ผมก็เรียกว่าคัมรีนะครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

เมื่อก่อนผมเรียก คัมรี่ ตามโฆษณา(ตัวท้ายหงส์)

แต่ตอนนี้ไปๆมาๆ
คนรอบข้างพากันเรียก แคมรี่ กันหมด
ก็เลยต้องตามน้ำ ;D

ออฟไลน์ Tan Int

EU อ่านว่า คัมรี
US อ่านว่า แคมรี่
ญี่ปุ่น อ่านว่า คัมมูริ
ผม อ่านว่า คัมรี่

Camry เพี้ยนมาจากภาษาญี่ปุ่น Kanmuri
แปลว่า มงกุฎ
หาการอ่านที่ถูกต้องไม่ได้ แล้วแต่การอ่านของแต่ละคนครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ JAI16868945

• Jr. Member
  • **
ผมอ่าน แคมรี่ อ่ะคับ 555 ;D
S!R K!DW4R4UY

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ noobs

ผมเองที่ผ่านมา "แคม-รี่" ตลอดเลย

ต่อไปจะอ่านใหม่ละ "คัม-รี" ให้ใกล้เคียงกับความมหายเดิมเขาครับ

ออฟไลน์ M Performance

รู้แล้วบินได้ ..
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แคมบู้บี้ คัมม่อนเบบี้

เอ้ย...

ภาษาในโบรชัวร์โตต้าเค้าเขียนว่า คัมรี ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ WTNa3

• Newbie
  • *
เมื่อตอนเยาว์วัย เคยอ่านว่า "คามีล่า"

ออฟไลน์ Parinceo

ตามสำเนียงแต่ละที่ครับ ที่จริงถ้าให้ใกล้ก็ต้อง คัมรี่ เพราะมันเพี้ยนมาจากภาษาญี่ปุ่นตามท่านบนๆครับ

แต่ฝรั่งเค้าก็ออกตามสำเนียงเขาแหละครับ แคมรี่ก็มีคนเรียก
เหมือน แคลส กับ คลาส อะไรประมาณนั้น

ออฟไลน์ KIM NNC

เพื่อนผมมันล้อว่า แคมรีบ กะ อันตีส แต่ตอนนี้มันก็ออกอันตีสCNGอ่ะครับ

ขำๆนะครับอย่าถือสาผมเลย ผมล้อเล่น

ออฟไลน์ Ruksadindan

ในเมกาก็เห็นออกเสียงว่าแคมรี่นะครับ

ในไทยอาจจะอ่านว่า คำไร ก็ได้

ออฟไลน์ NoName__???

เหมือนฝรั่งออก เสียงแซมซัง ขนาดตัวแทนจำหน่่ยยังอ่านแบบนี้เลย
หรือ สมัย Asus มาช่วงแรกอ่าน เอซัสกันทั้งประเทศ ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ในเวป toyota.jp เขียนด้วยตัวนี้ครับ カムリ
มันอ่านได้ว่า ”ka-mu-ri” มันก็คือ คัมรี่ อ่าครับ

แต่คนอเมริกันเสียงสั้นจะสะกดไม่ค่อยชัด
เลยอ่านว่า แคมรี่ ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ Chris Evn

ผมอ่าน คัม-รี่

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
คิดว่าอ่านว่าอะไรก็ได้ ตามแต่คนในสังคมที่เราอยู่จะอ่านว่าอะไร เพราะขนาดภาษาอังกฤษคนแต่ละประเทศที่ใช้เป็นภาษาแม่ยังออกเสียงไม่เหมือนกันเลยครับ ไม่งั้นเราคงต้องมานั่งเปลี่ยนคำเรียกเป็น โทะโยตะ ฮ่นดะ หนิดซัง กันหมด โคโรล่า คนญี่ปุ่นยังเรียก คาโล่ล่ะ เลยครับ ทั้งที่สะกดยังไงก็ไม่น่าอ่านได้
ถ้าอยากอ่านถูกจริงๆช่วยเลิกเรียก อัลฝาร์ด ว่า อัลพาร์ด กันดีกว่าครับ ผิดหลักการอ่านเต็มๆ มีแต่เมืองไทยมั้งครับ ที่เอา ph มาออกเสียงเป็น p
ส่วน camry ส่วนตัวเรียกว่าแคมรี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 22:11:36 โดย Pisces »

ออฟไลน์ hutzero

เพื่อนผมชื่อ"เชอรี่"  เมื่อก่อนเพื่อนเรียกสั้นๆว่า "รี่"  พอเธอขับ Camry  เพื่อนๆเลยเปลี่ยนไปเรี่ยกเธอว่า "แคมรี่"

ออฟไลน์ leksey36

• Newbie
  • *
เหมือน samsung แต่ ฝรั่งอ่าน แซมซัง ขนาดเกาหลี ยังอ่าน ซัมซุง เลย
Asus ก็เหมือนกัน เอซูลหรือ อะซูล

บ้านผมอ่าน
ซีแอมราย ครับ

แนวครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

คัมรี่ สิครับถึงจะถูกต้อง !!

ออฟไลน์ neung23

หน้าสมุดคู่มือเขียน คัมรี่ ครับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ peterpat

อ่านยังไงก็ไม่ผิดครับ เพราะมันเป็นภาษาอังกฤษ เขียนเป็นภาษาไทยได้หลายอย่างครับ
ถ้า Accent ตามภาษาจริงๆ คำว่า CAMRY จะออกเสียงว่า kæmri หรือ เคม-มะ-รี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 23:22:07 โดย peterpat »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คัมรี่ น่าจะถูกครับ

แต่ผมเรียก แคมรี่

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมอ่าน แคมรี่
ลูกน้องผมอ่าน แคมมะรี่

ออฟไลน์ MystogaN

อ่านอย่างไรก็ได้อย่าอ่านว่า "แคมลีบ" ละกานฮะ ฮ่าๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ kimmeng21

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"