ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ day light กลายเป็นกฏหมายบังคับว่าต้องมีทุกคันแล้วเรอะครับ  (อ่าน 15367 ครั้ง)

มีคนบอกผมว่า กฏหมายจราจรไทย บังคับว่าค่ายรถต้องติดไฟ day light มาให้จากโรงงานเลย

อันนี้ไม่ทราบจริงเท็จยังไงครับ และเริ่มบังคับใช้ตอนไหน

ผมฟังแล้วก็รู้สึกประหลาด ไฟ day light มันไม่เห็นมีความจำเป็นกับสภาพวิสัยทัศน์เมืองไทยเลย เราเมืองร้อน ไม่มีหมอกอะไรเลยด้วยซ้ำ
ไฟ day light ผมมองว่าสำหรับคนไทย มันคือความสวยงามอย่างเดียว   ไม่น่าจะถึงขั้นออกกฏหมายว่าค่ายรถต้องติดตั้งมาให้

แต่คือติดมาให้ก็ดี สวยดี

แต่อยากรู้ว่ามันจริงเท็จยังไงบ้างครับเรื่องนี้ และผมก็ไม่เห็นรถญี่ปุ่นรุ่นไหนใส่มาให้เลย มีแค่แอคคอร์ดเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ผลประโยชผู้บริโภคครับ ตามใจทางการเค้าบ้างเถอะครับ มีก้อดีกว่าไม่มีครับ

CR-V ตัวนอกมีก้อแอบเอาออก เดว Teana ใหม่มาก้อแอบเอาออกอีก ถ้าไม่มีกฏหมายรองรับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
กฏหมายที่ออกมาคือรองรับให้ติดได้ แต่ไม่ได้บังคับติดครับ เหมือนไฟตัดหมอกนั่นแหละครับ ส่วนเรื่องความปลอดภัย ผมว่ามันช่วยได้ตอนที่ฟ้าครึ้มๆ แต่พอลองนึกว่าทุกคันมีเหมือนกันหมดผมว่ามันอาจจะแสบตามากกว่าก็เป็นได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

Day Light ไม่ใช่ไฟ แต่เป็นเพลงครับ

ออฟไลน์ Parinceo

Day Light ไม่ใช่ไฟ แต่เป็นเพลงครับ

นั่นสิ มันต้อง Daytime Running Light อ่ะครับ

ปล.เงิบบบบบ  :P

ออฟไลน์ beebird

ที่เมืองนอกเค้าทำวิจัยมาแล้วครับว่าไฟ DL ช่วยลดการเกิดอุบัติเหตุได้ครับ ค่ายรถต่างๆจึงติดตั้งมาให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน (หรือว่าถูกบังคับเป็นกฎหมาย ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ)

เหมือนบ้านเราไงครับ เริ่มที่รถมอเตอร์ไซค์ แต่แทนที่จะเป็นบังคับก็ รณรงค์ให้เปิดไฟ ใส่หมวกกันน๊อค

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

55555

ส่วนที่บังคับแล้วใช่มั้ย ไม่มช่ประเทศเราครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

กฎหมาย บ้านเราอนุญาตให้ติดได้แล้วครับ  

รถกระบะเจ้าแรกที่ติด  ก็ Vigo TRD SPORTSTIVO  ไงครับ  ออกมาจากโรงงานโตโยต้าคันแรกของประเทศไทย และเป็นกระบะคันแรกของโตโยต้าตั้งแต่มาตั้งโรงงานในไทยด้วย  ด้วย  ห้าๆๆ

โครตเทห์ๆ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 23:19:23 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ Mike

DRL เนี่ยผมว่าจำเป็น สำหรับ ชนบท แถวบ้านผมมากๆ

ทั้ง หมอกหนาว ,หมอกควัน (เผาทั้งปี ทั้งชาติ), ฝุ่นตลบ ดินแดง ลูกรัง etc.

และ แตรดังๆ จำเป็นกว่าอีก คนขับรถสะเปะสปะ มอไซด์ จักรยาน รถไถ รถอีแต๋น etc.

นึกจะโผล่ จะเลี้ยว จะแซง จะแทรก จะจอด ก็ทำได้ในบัดดล

แต่ผมชินล่ะ ขับรถต้องเผื่อๆไว้ แต่คนต่างถิ่น เนี่ยซิ เค้าไม่รู้

ยิ่งหมู่บ้านผม เป็นสถานที่ท่องเที่ยว น้ำตกชื่อดังด้วย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ jinkatana

• Newbie
  • *

เข้ามาฮาครับ จริงของพี่นะ 55555+

ปล.เงิบจริงๆ

ออฟไลน์ need4speed

• Jr. Member
  • **
Re: ไฟ day light กลายเป็นกฏหมายบังคับว่าต้องมีทุก&#
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 23:24:53 »
มีคนบอกผมว่า กฏหมายจราจรไทย บังคับว่าค่ายรถต้องติดไฟ day light มาให้จากโรงงานเลย

อันนี้ไม่ทราบจริงเท็จยังไงครับ และเริ่มบังคับใช้ตอนไหน

ผมฟังแล้วก็รู้สึกประหลาด ไฟ day light มันไม่เห็นมีความจำเป็นกับสภาพวิสัยทัศน์เมืองไทยเลย เราเมืองร้อน ไม่มีหมอกอะไรเลยด้วยซ้ำ
ไฟ day light ผมมองว่าสำหรับคนไทย มันคือความสวยงามอย่างเดียว   ไม่น่าจะถึงขั้นออกกฏหมายว่าค่ายรถต้องติดตั้งมาให้

แต่คือติดมาให้ก็ดี สวยดี

แต่อยากรู้ว่ามันจริงเท็จยังไงบ้างครับเรื่องนี้ และผมก็ไม่เห็นรถญี่ปุ่นรุ่นไหนใส่มาให้เลย มีแค่แอคคอร์ดเท่านั้นเอง

ต้องลองออกตจว. บ่อยๆ ครับถนนสองเลน ตอนบ่ายแก่ๆ รถหันหน้าไปทางทิศตะวันตกดิน เวลาแซงกะระยะรถที่สวนมายากมากเพราะแดดแยงตา
หรือตอนรถเราหันหัวรถมาตรงข้าม (ทิศตะวันออก) มองกระจกหลังก็เห็นรถด้านหลังเป็นเงาดำๆ เท่านั้น เพราะเงาของรถเค้าเองบังรถซะหมด
ผมยังคุยกับแฟนเลยว่าอันตรายถ้าไม่เพ่งให้ดี มีไฟแบบนี้เห็นด้วยครับ 

ออฟไลน์ toonze

ติดให้ถูกวิธี ก็ไม่แสบตาเท่าไรนะครับ ที่แสบตาน่าจะติดสูงไป เหมือนในวีโก้ ครับติดต่ำจากพื้นไม่เกิน 60 ซม หรือป่าวจำไม่ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่เกี่ยวกับหมอกเลย ถ้างั้นทำไมหลายๆรัฐใน USA บังคับเปิดไฟ ทั้งๆที่แห้งแล้งอากาศแห้ง 

ก็เพราะมันปลอดภัยจริงไง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ทำให้สังเกตได้ง่ายนะครับ เช่นเดียวกับที่พี่ คห บ่นๆ กล่าวไว้
กรุงเทพ ชาตินึงจะมีหมอกที แต่มอเตอร์ไซร์ก็ยังต้องเปิดไฟหน้าวิ่งกัน ก็ทำให้เห็นพี่ๆ มอไซร์ได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ dusitmon123

ควรติดก็ดีครับ แต่ถ้าจะบังคับ ผมว่าบังคับให้ทุกคันมีแอร์แบกคู่หน้า พร้อม ABS EBD VSC  อะไรพวกนี้ก่อนจะดีกว่าครับผม

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
มันเป็นสิ่งที่ดีและช่วยให้ปลอดภัยด้วยครับ ทางยุโรปเขาใช้กัน ไม่รู้ว่าบังคับหรือว่าขอความร่วมมือกัน
เหมือนที่ มอเตอร์ไซค์ต้องเปิดไฟหน้านั่งล่ะครับรู้สึกว่าจะออกกฏบังคับเลย มันช่วยลดอุบัติเหตุได้จริงๆ ทำให้สังเกตุเห็นรถได้ง่ายขึ้นเวลาสวนกันตอนกลางวัน
(ที่นูนจะมีกฏหมายบังคับด้วยเลยว่า ไฟจะต้องติดแค่ดวงเดียวเพื่อให้ให้รบกวนสายตามากเกินไปในกรณีมีหลอกไฟหน้ามากกว่า1หลอด)
ผมว่าไอ Daytime Running Light มันก็หน้าจะมีจุดประสงค์เดียวกันนี่ล่ะ

แต่ที่เอามาติดกันเองบางร้านติดให้ ก็ไม่ไหว สว่างเวอร์  กลางคือเปิดไฟหน้าก็ไม่ดับหรือหรี่ความสว่างลง

.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Nioka

รถเครื่องมาก่อนรถยนต์อีกครับ

เปิดไฟใส่หมวกไง มีมากี่ปี่แล้วจนบังคับว่าถ้าผลิตรถเครื่องออกมาตอนสตาร์ทรถไฟหน้าต้องติดทันที

ออฟไลน์ bluefox101

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ของยุโรป กับ USA เป็นกฏหมายบังคับไปแล้วสำหรับรถใหม่ ที่จะต้องมี DRL
จะว่าไม่จำเป็นมันก็ใช่ แต่ผมยอมรับว่าเวลามีมันดีกว่าไม่มีจริง ๆ ครับ
รู้สึกได้เลยว่า เวลามองจากกระจกข้างจะสามารถเห็นรถได้ชัดกว่า (สะดุดตากว่านิดหน่อย)
เช่นเดียวกับมอเตอร์ไซต์เปิดไฟหน้า เห็นง่าย เห็นชัดกว่า

แต่การติดก็ต้องติดให้ได้ระดับด้วยเหมือนกัน บางคันเอามาติดเพิ่มค่อนข้างต่ำ
แทบจะระดับเดียวกันกับ ไฟตัดหมอกเลย บางคันใช้แทนไฟตัดหมอกเลยก็มี
กรณีแบบนั้นเหมือนติดเอาสวยเป็นหลัก

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ยังไม่เห็น กฏหมาย ที่ว่า ออกมาบังคับใช้ เลยครับ
น่าจะเป็นข่าวลือซะมากกว่า

ถ้าอ้างเรื่องความปลอดภัย
อีกหน่อย รถยนต์ก็คง เปิดไฟตาหน้ารถ วิ่งตอนกลางวัน
เหมือนมอเตอร์ไซด์ หล่ะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เจอ DRL ตลาดนัดคลองถมเข้าไป . . . ปวดตับ

ออฟไลน์ erosa

• Full Member
    • New Navara 2014
มีปลอดภัยดีครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ peterpat

เรื่องบังคับไม่น่าจะจริงนะครับ แค่บอกว่าติดได้
แต่ผมว่ามันมีประโยชน์นะครับ โดยเฉพาะเวลามองผ่านกระจกมองข้างและกระจกมองหลัง แสง Daylight จะสามารถมองเห็นได้แต่ไกลเลยครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

มีแค่กฎหมายที่กำหนดถึงลักษณะของ DRL ครับ 

ออฟไลน์ Sammy_

มีแค่กฎหมายที่กำหนดถึงลักษณะของ DRL ครับ 
ผมว่าน่าจะตามนี้มากกว่านะครับ เพราะว่ามีหลายคันที่ติดเพื่มเองแต่ติดไม่ถูดต้อง พอเปิดไฟหน้าแล้วแสดงยังไม่ลดลงทำให้แสบตามากในเวลากลางคืนครับ

ออฟไลน์ zeb80

กำลังจะตั้งกระทู้คล้ายๆกันเลย ขอมาถามในนี้แล้วกัน

แล้วDRLมันจะต่างกับการเปิดไฟหรี่ยังไงคับ น่าจะเหมือนกัน แค่บังคับให้รถทุกคันเปิดไฟหรี่ซะ

ออฟไลน์ rocky55555

DRL มีประโยชน์ครับเวลาขับเราจะเห็นรถที่วิ่งมาชัดมากขึ้น เพราะครั้งเราขับชิวๆเวลามีรถมาแซงเราจะไม่ทันสังเกตุพอมีไฟมันจะเห็นชัด
ที่จริงควรให้เปิดไฟหน้าขับเพราะมันช่วยได้จริงครับ
ถ้ากลัวว่าเปิดทุกคันแล้วจะงง ตอนกลางคืนรถเปิดไฟหน้าทุกคันงงหรือเปล่า? ถ้างงคงขับรถไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ Nyquist

ทำให้เห็นรถที่ติดบนนถนนชัดดีออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 17:39:18 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ jumpon77

จริงๆผมว่าต้องมีกฎหมายรองรับแล้วนะครับผมยังไงแล้วการติดday lightผมว่าติดเพีอความปลอดภัยก็เหมีอนกฎหมายทีให้มอร์เตอร์ไชน์ เปิดไฟตอนกลางวันครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ถ้ามีจริงผมสนับสนุนครับ
เปิดไฟนี่เห็นชัดเจนนะครับ ผมว่ามีส่วนช่วยลดอุบัติเหตได้ด้วยนะ
วิสัยทัศน์ของผู้ขับขี่จากรถที่สวนมามองชัดขึ้นครับ
ผมยังอยากให้เค้าบังคับใช้ทุกคันเลย มอไซค์ รถยนต์
ถ้าใครมาต่างจังหวัดโซนผมอยู่นะครับ
ตรัง กระบี่ พังงา ภูเก็ต ช่วงหัวค่ำไม่เปิดไฟวิ่งเลยหลายคันมาก ขอย้ำว่าอันตรายมาก
ผมเคยโดนรถวิ่งแซงมาเลนเราตอนหัวค่ำ แบบไม่เปิดไฟเกือบชนครับพี่น้อง
 ผมมองไม่เห็นเลยละว่าเค้าแซงวิ่งมาในเลนเรา
 และช่วงวิสัยทัศน์แย่ถึงแย่มากๆ เปิดไฟหน้าวิ่งเห็นชัดเจนและแน่นอนกว่าครับ
ดีต่อเพื่อนร่วมทางและตัวเรา จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
รถผมไม่มีบางทีผมก็เปิดวิ่ง ยังโดนรถวิ่งมาจอดเทียบติดไฟแดงบอกเลยว่า
พี่รถพี่ลืมปิดไฟหน้าอะ (อยากบอกไปว่า ผมตั้งใจเปิดครับ) ได้แต่ยิ้มขอบคุณ  ;D

ออฟไลน์ MaiSki

เห็นส่วนใหญ่ติดข้างทะเบียนเลย ใช้ผิดวิธีกันรึเปล่า ;D