ผู้เขียน หัวข้อ: นาวาร่า มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอคะ  (อ่าน 15078 ครั้ง)

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
Re: นาวาร่า มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอคะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 02:41:00 »
คิดมากไปไหมครับ   ขับรถมีสติ ระวัง ไม่ประมาณ
มีความสุขกับการใช้รถดีกว่าครับ  ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
Re: นาวาร่า มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอคะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:24:28 »
ผมว่ามันยังดูสวยในแบบของมันอยู่จนถึงปัจจุบันนะครับ ติดอย่างเดียวที่ว่ามันเตี้ยไปหน่อย

เลยดูอ้วนๆตันๆ เคยเห็นเค้าจับมายกสูงกันดูสง่ามากเลยครับ

ผลของฝั่ง Ancap ผมแปลกใจนิดๆครับ

Colorado ได้ 5 ดาว http://ancap.com.au/crashtestrecord?Id=479

D-Max ได้ 4 ดาว  http://ancap.com.au/crashtestrecord?Id=493

Navara 2012 ได้ 4 ดาว  http://ancap.com.au/crashtestrecord?Id=465

[quote

Ranger เวอร์ชั่นไทยคงไม่ถึง 5 ดาวหรอกค่ะ เพราะแค่เรื่องถุงลมนี่ก็ไม่มีถุงลมด้านข้าง+ม่านถุงลมเหมือนอย่างตัวทดสอบ ไหนจะเรื่องการหลุด QC อีก

ยกเว้นตัว 3.2 Wildtrak ตัวเดียวเลยจริงๆ ที่จัดออปชั่นความปลอดภัยมาครบชุด

แต่จะว่าไป Navara ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะ ก็ยังดูดี สไตล์รถยุโรป (เหมือน Amarok เลย) เราเองก็ยังชอบรุ่น 4dr SV 4x4 ระบบความปลอดภัยยังไงก็ยังเป็นรองเจ้า 3.2 wildtrak แต่เทียบกับกระบะทั่วไปได้สบายค่ะเพราะมีถุงลมคู่หน้าอยู่แล้ว ยกเว้นรุ่นตอนเดียวน่ะค่ะที่แทบไม่มีอะไรมาให้เลยจริงๆ แต่ก็ เวอร์ชั่นไทย ต้องทำใจหน่อย เพราะรุ่นปรับเล็ก เครื่อง 2.5 190 ม้า กับเครื่อง 3.0 231 ม้า ไม่ขายในไทย กับออปชั่นที่เป็นรองตัวส่งนอก แต่พอ Full model change เปลี่ยนไปเยอะแน่ค่ะ ทาง Nissan คงจะเอาจุดด้อยของตัวเดิมมาพัฒนาด้วย

แต่ก็ยังดีกว่า Chevrolet Colorado นะ ที่รุ่น LT ไม่มีถุงลมมาให้เลย ทั้งที่ยอดขายหลักมาจากรุ่นนี้ แต่กลับไปจัดเต็มในรุ่น LTZ ที่ดูจะทำมาเพื่อคนรักรถเป็นพิเศษมากกว่า
quote]
รถตอนเดียวที่ขายในไทย  นอกจากเข็มขัดแล้ว ก็ไม่มีอะไรช่วยแล้วล่ะครับ  ฝีมืออย่างเดียวล้วนๆ

ว่าแต่ที่ว่า นาวาร่าไม่มีอะไรให้ในรุ่นตอนเดียว  แล้วยี่ห้ออื่นเขาให้อะไรมากกว่านี้เหรอครับ

ถ้าจำไม่ผิด Triton ตอนเดียว มี ABS / Airbag
Ford Ranger รุ่นที่แล้ว มีรุ่น ABS และ ABS / Airbag ครับ

Triton ตอนเดียวของที่บ้านเพิ่งออกมาไม่มีอุปกรณ์ความปลอดภัยอะไรเลยครับ ถุงลม ABS ไม่มีซักอย่างครับ

มีเฉพาะตัวตอนเดียวขับสี่ค่ะ ส่วนตอนเดียวธรรมดา ไม่มีอะไรมาให้เลยแทบทุกค่าย
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:43:58 »
ผมว่านาวาร่าแคปเป็นตัวที่เยี่ยมที่สุดของเค้าเลยครับ

ถ้าใครมีวัตถุประสงค์หลักๆคือนั่งไม่เกิน 2 คน ประจำ บรรทุุกวิ่งทางยาวทุกหนักหน่อย

สุดยอดแล้วครับตัวนี้

ผมว่ารุ่นที่ทำให้ยอดขายเค้าไม่ดีคือภายในของรุ่น 4 ประตู ที่ไม่ลงตัวครับ

ออฟไลน์ K_wat

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:53:15 »
 ผมใช้อยู่โดยรวมดีนะยกซักหน่อยแจ่ม เต็มร้อยให้ 85 เลย แต่คงไม่ลองชนดู

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 11:21:41 »
อันนี้ไม่ได้ ใส่ร้ายนะครับ

ไม่ดี ใน หลายด้านเลย

อีกอันคือ โครงสร้างรถที่ใช้อะไร ซักอย่างลืม ที่ เจ้าอื่นเลิกใช้หมดแล้ว  ทำให้ เวลาใช้ไป นาน นาน เกิด เสียงดัง  ถ้าเลิกได้ผม เอายี้ห้อ อื่นครับ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:39:49 »
ผมใช้อยู่โดยรวมดีนะยกซักหน่อยแจ่ม เต็มร้อยให้ 85 เลย แต่คงไม่ลองชนดู
คันนี้ เหมือนเคยเห็น ใน ม.มหาสารคาม ?

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:50:20 »
ต้องขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่ตอบกระทู้นะคะ
ที่อ่านมาพอจะจับประเด็นได้ว่า (แต่ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า?)
ผลทดสอบนี้ดูที่การปกป้องผู้โดยสารภายใน และที่ทำให้ได้ ครึ่งดาวเพราะว่า ถุงลมไม่กาง
งั้นประเด็นนี้ก็ไม่กังวลเลยค่ะ เพราะรถเราไม่มีถุงลม!!!!!!!

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 15:07:49 »
ผมมีใช้อยู่ครับ แต่เป็นเกียร์ออโต จะอืดๆหน่อยคงเป็นเพราะคันเร่งไฟฟ้า ห้องโดยสารกว้าง นั่งสบายมาก แต่สะเทือนมากกว่าd-max มันไม่ยวบยาบ เบรคดี เข้าโค้งดี มั่นใจช่วงล่างครับ รูปทรงผมว่าโอเคเลย

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 19:44:06 »
ต้องขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่ตอบกระทู้นะคะ
ที่อ่านมาพอจะจับประเด็นได้ว่า (แต่ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า?)
ผลทดสอบนี้ดูที่การปกป้องผู้โดยสารภายใน และที่ทำให้ได้ ครึ่งดาวเพราะว่า ถุงลมไม่กาง
งั้นประเด็นนี้ก็ไม่กังวลเลยค่ะ เพราะรถเราไม่มีถุงลม!!!!!!!

มันได้รับการปรับปรุงแล้วครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 23:33:42 »
อันนี้ไม่ได้ ใส่ร้ายนะครับ

ไม่ดี ใน หลายด้านเลย

อีกอันคือ โครงสร้างรถที่ใช้อะไร ซักอย่างลืม ที่ เจ้าอื่นเลิกใช้หมดแล้ว  ทำให้ เวลาใช้ไป นาน นาน เกิด เสียงดัง  ถ้าเลิกได้ผม เอายี้ห้อ อื่นครับ

ข้อเสียอีกข้อคือ ยางขอบประตูบานหลัก และบานแค็ปมันหนา เวลาตัวรถมันสะเทือน จะมีเสียงดังอ๊อดๆ แอ็ดๆครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ edward_jong

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 22:29:43 »
ผมเคยรีวิวแล้วในเว๊ปนี้ user voice  ของบ้านผมสีทองปี2007  แค๊ปตัวเตี้ย   ไม่เคยพาลูกน้องตายก่ลางทาง   ขึ้นเขาทางยาวๆ มันใจกว่าดีแม๊กซ์   บรรทุกหนักๆ แล้วเอาอยู่กว่า วีโก้    กินนำ้มันๆๆค่าใช้จ่ายเท่าๆๆ กับเจ้าแครี่ติดแก็ซล่ะตอนนี้   ใช้มาเกือบ สามแสนโลแล้วครับ 

นิสสัน แบรนด์เด่นมากเมื่ออยู่นอกประเทศไทย    รถเขาดีใช้ได้  ถ้าไม่เน้นราคาขายต่อ   ทำมาให้ใช้งานได้จริง  โดยไม่ต้องไปดามคัสซีให้ยุ่งยาก  เบรกก็ดีกว่าเจ้าตลาดทั้งสอง
 ที่คนทั่้วไปเขาไม่ค่อยรู้คือ
 แชสชีตัวนี้มันเป็นตัวเดียวกับเจ้าไตตัน (กะบะ full size ที่ขายในอเมริกาเหนือครับ)การบรรทุก  ดีกว่าดีแมกซ์ที่เป็นแชสซีต่อสามท่อนแน่นอน......................

แต่ต้องยอมรับว่าตอนนี้กะบะตอนเดียวโดนวีโก้ดีแม๊กซื เอายอดขายไปแยอะกว่ามากครับ