ผู้เขียน หัวข้อ: นาวาร่า มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอคะ  (อ่าน 15086 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
นาวาร่า มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอคะ
« เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 13:46:52 »
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ค่ะ (กระทู้ตัวเอง) พึ่งมีเวลาเข้ามาเช็คกระทู้ตัวเองอีกครั้ง
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30252.0.html

อ่านแล้วรู้สึกกังวลและตกใจกับ การทดสอบการชน ใน link ที่สมาชิกเอามาแปะให้ เลยเข้าไปอ่านดู งงเลยค่ะ
นาวาร่า ได้ ครึ่งดาวววววววววววววววววววววววว เพราะโดยส่วนตัวที่ใช้อยู่ก็ขับดีนะ หนึบดี
เลยมีคำถามว่า ข้อมูลเหล่านี้เชื่อถือได้ขนาดใหนคะ

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
Re: นาวาร่า มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 14:00:55 »
ขึ้นอยู่กับความเห็นส่วนตัวเป็นหลักครับ นาวาราไม่ได้ขี้เหร่หรือจะห่วยอะไร คนใช้ก็เยอะแยะ แต่ที่เอาทดสอบการชนมาประกอบก็แค่เพื่อในการเลือกซื้อนะครับ แต่ยังไงไม่ว่าจะกี่ดาวก็อย่าขับประมาทดีกว่า ;D

ออฟไลน์ archian

Re: นาวาร่า มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 14:03:00 »
ไม่ได้แย่  แค่น่ากลัวครับ  T^T

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 14:08:29 »
ไม่ได้แย่  แค่น่ากลัวครับ  T^T

:o :o :o :o :o

CRV G3 ได้ 4 ดาว mazad2 ได้ 5 ดาว ผมก็ งงๆเหมือนกัน
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 14:10:09 »
Navara ไม่ห่วยนะครับ ที่อังกฤษคนใช้เยอะมากๆ มากกว่า เจ้า Vigo ซะอีก
แต่ก้ต้องยอมรับว่า Nissan TH กั้กเจ้า Navara ที่ขายในบ้านเราเกินไปเหมือนกัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 14:12:18 »

จริงๆแล้วก็ไม่ได้แย่มากครับ รู้สึกว่ารอบแรกที่ได้ครึ่งดาว เพราะถุงลมไม่ทำงานครับ
กลับไปแก้ไขและมาทดสอบใหม่ ก็ได้ 3 ดาว พอๆกับกระบะในยุคนั้นที่ออกมาไล่เลี่ยกัน

ส่วนใหญ่ รถกระบะจะถูกหักดาวไปเนื่องจากจำเป็นต้องถูกตัดคะแนน
ในส่วนของการช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาของคนเดินถนน
เนื่องจากสรีระของตัวรถปิคอัพเอง ไม่ว่าจะชนท่าไหนก็ต้องโดนเข้าไปเต็มที่
จากตัวเลขการปกป้องคนเดินเท้า มี Ranger ที่หลุดกรอบได้คะแนนสูงครับ (เทพมาก)
โดยส่วนมากจะได้กัน 4 ดาว รวมถึง VW Amarok ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 14:16:00 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 14:17:14 »
มันไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่ขนาดนั้นครับ ผมไม่รู้เค้าวัดจากอะไรน่าจะหมายถึง
ผลกระทบ/ความปลอดภัยต่อผู้โดยสารรึเปล่า ถึงได้น้อย
ส่วนนึงผมไม่เคยชนด้วยสิเลยตอบไม่ได้ แต่เท่าที่ดูความแข็งแกร่งของนาวาร่า
ไม่ได้น้อยกว่ารถกระบะในเมืองไทยเลยแม้แต่คันเดียว ดีไม่ดี แกร่งที่สุดในรถกระบะเมืองไทย
แต่ที่เค้าทดสอบนั้น ผมไม่ทราบว่าจุดไหนที่ทำให้ได้คะแนนออกมาน้อย ต้องถามพี่จิมมี่แล้วละ
ช่วยอธิบายให้ฟังด้วยครับ
ในส่วนตัวผมคิดน่าจะ มาจากผลของการชน แล้วแรงปะทะแรงกระแทกมีผลกับคนขับคนโดยสาร
มากกว่ายี่ห้ออื่นมั้งเลยผลออกมาได้คะแนนน้อย

ส่วนความแข็งแกร่งอื่นๆ ผมยังยืนยันว่า นาวาร่า แกร่งจริงๆ
หนึบก็ไม่แพ้ใคร บรรทุกหนักก็ไม่แพ้ใคร แรงก็ไม่แพ้ใคร ( แค่อาจจะน้อยกว่าพวกรถแรงๆนิดนึง  ;D )

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 14:18:06 »
จริงๆผมเคยขับนาวาร่าตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆนะครับผมเองชอบมันเหมีอนกันแต่ไม่ได้เลวร้ายอะไรกับไอ้เรีองการชนหละครับไม่ต้องชีเรียดนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 14:33:57 »
รุ่นนี้ ผมให้ผ่านหมดเลยนะครับ ยกเว้นอยากเดียวจริงๆ

ไอ้โป่งๆ พองๆ ออกมาตามข้่างประตู คอนโซน โดนเฉพาะ ถ้าเป็น Cab ข้างหลังมันมีพลาสติกตีให้มันโป่งออกมา เบียดห้องโดยสาร

เพื่อนผมเคยเป็นเจ้าของรุ่นี้แล้วบอกว่า "มัน ออกแบบมาให้ขนยาเสพติดดีดีนี่เอง" ถ้าไม่นับเรื่องนี้ ที่เหลือทั้งคัน มนเป็นกระบะที่เทียบชั้นกระบะปัจจุบันได้เลยนะครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 14:57:22 »

จริงๆแล้วก็ไม่ได้แย่มากครับ รู้สึกว่ารอบแรกที่ได้ครึ่งดาว เพราะถุงลมไม่ทำงานครับ
กลับไปแก้ไขและมาทดสอบใหม่ ก็ได้ 3 ดาว พอๆกับกระบะในยุคนั้นที่ออกมาไล่เลี่ยกัน

ส่วนใหญ่ รถกระบะจะถูกหักดาวไปเนื่องจากจำเป็นต้องถูกตัดคะแนน
ในส่วนของการช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาของคนเดินถนน
เนื่องจากสรีระของตัวรถปิคอัพเอง ไม่ว่าจะชนท่าไหนก็ต้องโดนเข้าไปเต็มที่
จากตัวเลขการปกป้องคนเดินเท้า มี Ranger ที่หลุดกรอบได้คะแนนสูงครับ (เทพมาก)
โดยส่วนมากจะได้กัน 4 ดาว รวมถึง VW Amarok ด้วยครับ
โอ้เรนเจอโหดได้ใจเข้ากับเครื่อง5สูบ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 15:02:37 »
หลายคนมองว่ามันตกยุคไป  เพราะไม่มีการ Update อะไร  ในขณะที่ค่ายอื่นๆมี

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 15:24:15 »
ผมเอาตัวเตี๊ยแค๊ปไปชนที่ระนองหลับในผมก็รอดนะครับ  ;D ;D ;Dไม่เป็นไรเลยแต่รถแซสซีคด ยุบถึงห้องเครื่องความเร็ว100+ ชนก่อนถึงระนอง 14 กิโล
ปัจจุบันใช้คาลิเบอร์ 4 ประตู GT

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 15:38:59 »

Ranger เวอร์ชั่นไทยคงไม่ถึง 5 ดาวหรอกค่ะ เพราะแค่เรื่องถุงลมนี่ก็ไม่มีถุงลมด้านข้าง+ม่านถุงลมเหมือนอย่างตัวทดสอบ ไหนจะเรื่องการหลุด QC อีก

ยกเว้นตัว 3.2 Wildtrak ตัวเดียวเลยจริงๆ ที่จัดออปชั่นความปลอดภัยมาครบชุด

แต่จะว่าไป Navara ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะ ก็ยังดูดี สไตล์รถยุโรป (เหมือน Amarok เลย) เราเองก็ยังชอบรุ่น 4dr SV 4x4 ระบบความปลอดภัยยังไงก็ยังเป็นรองเจ้า 3.2 wildtrak แต่เทียบกับกระบะทั่วไปได้สบายค่ะเพราะมีถุงลมคู่หน้าอยู่แล้ว ยกเว้นรุ่นตอนเดียวน่ะค่ะที่แทบไม่มีอะไรมาให้เลยจริงๆ แต่ก็ เวอร์ชั่นไทย ต้องทำใจหน่อย เพราะรุ่นปรับเล็ก เครื่อง 2.5 190 ม้า กับเครื่อง 3.0 231 ม้า ไม่ขายในไทย กับออปชั่นที่เป็นรองตัวส่งนอก แต่พอ Full model change เปลี่ยนไปเยอะแน่ค่ะ ทาง Nissan คงจะเอาจุดด้อยของตัวเดิมมาพัฒนาด้วย

แต่ก็ยังดีกว่า Chevrolet Colorado นะ ที่รุ่น LT ไม่มีถุงลมมาให้เลย ทั้งที่ยอดขายหลักมาจากรุ่นนี้ แต่กลับไปจัดเต็มในรุ่น LTZ ที่ดูจะทำมาเพื่อคนรักรถเป็นพิเศษมากกว่า
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 16:08:43 »
[quote

Ranger เวอร์ชั่นไทยคงไม่ถึง 5 ดาวหรอกค่ะ เพราะแค่เรื่องถุงลมนี่ก็ไม่มีถุงลมด้านข้าง+ม่านถุงลมเหมือนอย่างตัวทดสอบ ไหนจะเรื่องการหลุด QC อีก

ยกเว้นตัว 3.2 Wildtrak ตัวเดียวเลยจริงๆ ที่จัดออปชั่นความปลอดภัยมาครบชุด

แต่จะว่าไป Navara ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะ ก็ยังดูดี สไตล์รถยุโรป (เหมือน Amarok เลย) เราเองก็ยังชอบรุ่น 4dr SV 4x4 ระบบความปลอดภัยยังไงก็ยังเป็นรองเจ้า 3.2 wildtrak แต่เทียบกับกระบะทั่วไปได้สบายค่ะเพราะมีถุงลมคู่หน้าอยู่แล้ว ยกเว้นรุ่นตอนเดียวน่ะค่ะที่แทบไม่มีอะไรมาให้เลยจริงๆ แต่ก็ เวอร์ชั่นไทย ต้องทำใจหน่อย เพราะรุ่นปรับเล็ก เครื่อง 2.5 190 ม้า กับเครื่อง 3.0 231 ม้า ไม่ขายในไทย กับออปชั่นที่เป็นรองตัวส่งนอก แต่พอ Full model change เปลี่ยนไปเยอะแน่ค่ะ ทาง Nissan คงจะเอาจุดด้อยของตัวเดิมมาพัฒนาด้วย

แต่ก็ยังดีกว่า Chevrolet Colorado นะ ที่รุ่น LT ไม่มีถุงลมมาให้เลย ทั้งที่ยอดขายหลักมาจากรุ่นนี้ แต่กลับไปจัดเต็มในรุ่น LTZ ที่ดูจะทำมาเพื่อคนรักรถเป็นพิเศษมากกว่า
quote]
รถตอนเดียวที่ขายในไทย  นอกจากเข็มขัดแล้ว ก็ไม่มีอะไรช่วยแล้วล่ะครับ  ฝีมืออย่างเดียวล้วนๆ

ว่าแต่ที่ว่า นาวาร่าไม่มีอะไรให้ในรุ่นตอนเดียว  แล้วยี่ห้ออื่นเขาให้อะไรมากกว่านี้เหรอครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 17:35:11 »
จากประสบการณ์ที่ผมเคยสัมผัสมาผมว่าอะไหล่มันแพงไปหน่อยครับ (อาจจะ)หายากนิดนึงด้วย
วงเลี้ยวกว้างทำให้เลี้ยวยากไปหน่อย
เบาะตอนหลังชันไป(4ประตู)

ส่วนข้อดีของมันคือเกาะถนน อาการท้ายเบามีน้อย
ประหยัดน้ำมันกลางๆ ตอนผมใช้วิ่งอยู่12-15กม./ลิตร ดีสุดคือ17
กระบะกว้าง

ที่ชอบมากๆคือขับแล้วให้ความรู้สึกคล้ายๆเหมือนขับกระบะอเมริกันคันโตๆครับ และเป็นรถที่ขายดีติดอันดับในต่างประเทศแต่อาจจะไม่ใช่ในไทย
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 17:58:32 »
ผลของฝั่ง Ancap ผมแปลกใจนิดๆครับ

Colorado ได้ 5 ดาว http://ancap.com.au/crashtestrecord?Id=479

D-Max ได้ 4 ดาว  http://ancap.com.au/crashtestrecord?Id=493

Navara 2012 ได้ 4 ดาว  http://ancap.com.au/crashtestrecord?Id=465

[quote

quote]
รถตอนเดียวที่ขายในไทย  นอกจากเข็มขัดแล้ว ก็ไม่มีอะไรช่วยแล้วล่ะครับ  ฝีมืออย่างเดียวล้วนๆ

ว่าแต่ที่ว่า นาวาร่าไม่มีอะไรให้ในรุ่นตอนเดียว  แล้วยี่ห้ออื่นเขาให้อะไรมากกว่านี้เหรอครับ

ถ้าจำไม่ผิด Triton ตอนเดียว มี ABS / Airbag
Ford Ranger รุ่นที่แล้ว มีรุ่น ABS และ ABS / Airbag ครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 18:06:07 »
ทำไมตารางไม่มีวีโก้อ่ะครับ 

หรือว่า...............จนต้อง..............

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 18:20:36 »
คุณเจ้าของกระทู้ไม่ต้องคิดมากครับผม

ถ้าคุณเจ้าของกระทู้ลองมองอีกมุมนึงว่า รถคุณเจ้าของกระทู้เป็นกระบะยุคไอพอด
แล้วละก็  ลองนั่งไทม์แมชชีนกับไปตอนยุควีโก้หรือดีแมคโฉมที่แล้ว  ผมว่าคุณเจ้าของ
กระทู้คงจะยิ้มแก้มปริเล็กๆแน่ๆครับ

คุณเจ้าของกระทู้แฮปปี้เลย เพราะกระบะที่คุณเจ้าของกระทู้ใช้อยู่ เขาก็ขายกันได้กำไร
น้อยกว่าที่ควรจะเป็นแล้วครับ(เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น) ลองก้มไปมองที่เพลาท้ายสิครับ
เสื้อเพลาเป็นครีบอลูมิเนียม เบรคกับล้อใหญ่คับ(เมื่อเทียบกับยุคเดียวกัน) เกียร์ธรรมดาหกจังหวะ
โดยที่พวกเสื้อเกียร์และชิ้นส่วนส่วนใหญ่ นำเข้าจากออสเตรเลีย (ลองเอาตะเข้มายกเลยครับผม)
แค่นี้ของที่เค้าให้คุณมาก็ดีโอเวอร์สเปคไปมากๆ แล้วครับผม

ถ้าคุณ จขกท. นอยด์ ลองเทรดตัวนี้ออกแล้วยังเป็นแฟนนิสสันอยู่ แนะนำตัวต่อไปเลยครับ
ได้กินขนมปังฝรั่งเศสรสชาเขียวแน่ๆครับ  (แต่ทำใจเรื่องข้าวของที่ไม่ overspec เหมือนรุ่นนี้นะครับ)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 18:49:47 »
เรื่องอื่นผมไม่รู้นะครับ แต่ผมเคยลอง ตัวหัวเดียว รถเปล่าไม่บรรทุก

สับเกียร์เมื่อไรมีดึง จะเริ่มหมดตอนถึง 3000-3500 รอบ และถ้าเหยียบเยอะหน่อย ออกตัวแบบกระชาก ล้อฟรี นั้นทำได้ง่ายมาก

ถือว่าเป็นเครื่องดีเซลของนิสสันก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าคู่แข่งเลยล่ะ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 18:57:33 »
ขอบคุณทุกท่านที่ตอบกระทู้ และให้ข้อคิดและข้อมูลดีๆนะคะ

ออฟไลน์ Mike:D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 19:38:02 »
ใช้อยู่คับ ผมว่าตัวรถดีใช้ได้เลย ติอย่างเดียวเรื่องความนิ่งของพวงมาลัยตอนขับเร็วเกิน100ไปครับ ตอนขับ100กว่าๆแช้วเจอถนนเป็นลอนคลื่นหรือถนนไม่เรียบนี่พวงมาลัยดิ้นเลยครับ ทำให้ต้องลดความเร็วลง อยากได้พวงมาลัยช่วงเซ็นเตอร์ให็นิ่งกว่านี้อะครับ

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 20:24:32 »
ไม่รู้ซิ แต่ผมชอบมากๆ ผมว่ามันเป็ฯรถกระบะที่ดีครับ คงเพราะพ่อผมใช้กระบะนิสสันมาตั้งแต่ผมเกิดคับ ลองของอื่นก็ไม่ใช่อะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 20:27:46 »
ผมงง แถวบ้านเพื่อนผมขับนาวาร่ามานานละ

อยู่ๆแกขาย ละออกแชมป์ป้ายแดงเฉย ไม่รู้ทำไม

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 21:43:37 »
เข้ามาช่วยปลอบใจอีกเสียงครับ
นาวาร่ามันก็มีดีในตัวของมันอยู่ หลายข้อเลยด้วย
- รูปทรงเหลี่ยมๆ ให้อารมณ์กระบะแท้ๆ ดูสมส่วน ลงตัว ,กระจังหน้าโดดเด่น มองปุ๊บ รู้เลยคือนาวาร่า,
  ขนาดตัวถังไม่ใหญ่เกิน ไม่เล็กเกินไป สูงกำลังดี
- ภายในไม่ล้ำยุค แต่ก็ไม่เชยเกิน เรียบง่าย ไม่ซับซ้อน , การจัดวางสวิทซ์ควบคุมใกล้มือ, ทัศนะวิสัยดี
- ช่วงล่างแข็งแกร่งมาก พี่ชายผมขับรูดหลุม ลุยทางขรุขระบ่อยๆ บรรทุกรีมสายไฟ 22 kv เป็นประจำ
   จนถึงตอนนี้แสนกว่าโล ก็ยังปกติ (มีแต่โช้คเดิมที่รั่วบ่อย)  ขับบนไฮเวย์ก็นิ่งดี ให้ความมั่นใจดี
  เรนเจอร์ว่านิ่งแล้ว นาวาร่าก็นิ่งไม่แพ้กัน ทั้งที่ออกมาก่อนหลายปี
- เครื่องยนต์แรงเอาเรื่อง 2.5 144 แรงม้า  พ้นสองพันรอบ เรี่ยวแรงไหลมาเทมา พาหลังติดเบาะ 0-100 นี่จิ๊บๆ 120-170 เหลือๆ (อันนี้โม้ครับ)

พี่ชายใช้ตั้งแต่ป้ายแดง จนถึงตอนนี้ แสนกว่าโล (ล่าสุด แสนสอง) ขับแบบไม่ค่อยถนอม รถไม่ค่อยล้าง ไม่เคยเปิดกระโปรงหน้ารถเลยจนถึงระยะเข้าศูนย์
ก็ไม่พบปัญหาอะไรครับ เครื่อง, เกียร์ ไม่เคยเสีย ไม่มีปัญหา   มีแต่ช่วงล่างที่มีปัญหากับโช้คเดิม ที่รั่วบ่อย แต่ก็เคลมได้
อัตราสิ้นเปลืองก็อยู่ในระดับเดียวกับเจ้าตลาด มันอยู่ที่พฤติกรรมการขับมากกว่าครับ เหยียบมากก็กิน เหยียบน้อยก็ประหยัด เป็นทุกยี่ห้อ

นาวาร่าจัดได้ว่าเป็นรถที่ดีคันนึงครับ ไม่แพ้ยี่ห้ออื่นเลย แต่ที่มันไม่ค่อยได้รับความนิยมเป็นเพราะเรื่องอื่นมากกว่า

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ deawdai888

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 22:15:43 »
ผมไม่รู้นะตัวก่อนๆเป็นยังไง แต่ผมถอยป้ายแดงมา 3 เดือนเอง
ซื้อน้องนาทำใจคือ 1.ขายต่อไม่ค่อยได้ราคา 2.หาของแต่งยาก 3.วงเลี้ยวกว้างกว่ารุ่นอื่นในบรรดากระบะ
ผมไม่ได้ชมรถผมเองหรือเข้าข้างใดๆทั้งสิ้น ผมเล่าจากการขับจริง เพราะผมขับมาเกือบทุกรุ่นแล้ว

ผมขับไป กรุงเทพ -เชียงราย ความเร็ว 120 - 150 ค่าน้ำมันไป 2400 ขากลับอีก 2400 ผมเติมสงกรานนี้เต็มถัง 2400 บาทอะ คือ ไปถังนึง กลับถังนึง
ผมไปเชียงรายขึ้นเขาทาง อ.แจ้ห่ม - อ.แม่ขะจาน - อ.วังเหนือ ขึ้นเขาเยอะเหมือนกัน
นาวาร่าขึ้นเขา นิ่มเลยล่ะครับ แรงเหลือๆ ผมไม่ได้พูดเกินจริงนะ คือผมสบายใจช่วงล่าง คะแนน 100 % ผมให้ 95%
การประหยัดผมมองว่า รถรุ่นใหม่ระบบคอมมอนเรลวิ่งประมาณ 11 - 14 km/ลิตรก็ถือว่าใช้ได้แล้ว ซึ่งนาวาร่าก็ประมาณนี้ คะแนน 100% ให้ 90 %
ส่วนอัตราเร่ง ต้นและปลายผมประทับใจมากครับ 6 เกียร์ความรู้สึกเหมือนว่ารอบมันจัดกว่า 5 เกียร์ ผมให้คะแนน 100%

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 22:47:27 »
มีข้อดีข้อเสียคละกันไปครับ Nobody perfect !!
อย่างหนึ่งที่ชอบมากของ Navara คือความเร็วปลายที่ไหลเร็วและแรงโคตร

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 23:17:44 »
ผมใช้อยู่ครับ ตัวท๊อป4x4เรื่องแรงผมว่ามันก็ทันอกทันใจดีน่ะ เครือง174แรงก็แรงเอาเรื่องอยู่(แต่รับประทานเอาเรื่องเหมือนกัน) แน่นนิ่งหนึบใช้ได้และดีกว่าปิคอัพในตลาดอยู่หลายยี่ห้ออยู่น่ะครับ ผมเคยถูกรถบัสเบียดจะเข้าเลนขวามาโดนเต็มๆแถววิภาขณะความเร็วประมาณ100กม/ชม. รถเสียหลักนิดเดียวแต่ไม่โดนขอบเกาะกลางครับ เอาอยู่ง่ายๆเลย ลงมาดูรอยก็น้อยกว่าที่คิดไว้ บุบนิดเดียวตรงแก้มซ้าย ส่วนจากประตูยาวลงมาไม่เป็นไรเลยคงเนื่องด้วยอานิสงส์ของบันไดข้างที่มาจากโรงงานที่แข็งแรงมากจริงๆ ตอนแรกที่ได้ยินเสียงปะทะดังกระหึ่มจนนึกว่าไปครึ่งคันซะแล้ว

ส่วนที่ผมรู้สึกไม่ปลื้มกับนาวาร่าคงจะมีเรื่องเกียร์ที่กระตุกเอาเรื่อง(ของผมออโต้ครับ) กับอัตราซดที่ดุเดือดใช้ได้ และออฟชั่นที่กั๊กไว้เยอะเหมือนกันถ้าเทียบกับตัวที่จำหน่ายอยู่เมืองนอก นอกนั้นผมให้สอบผ่านก็แล้วกันครับ :D

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 23:20:00 »
ชอบภา่ยในครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 23:31:30 »
น่าจะชัดเจนแล้วเนอะว่าที่ได้ดาวครึ่งเพราะแอร์แบกไม่กาง พอกางแล้วก็ทำได้ดีเหมือนกัน นาวาร่าไม่เห็นมีใครบ่นว่ามีปัญหานี่ครับ กระบะที่จะแต่งให้แรงกันยังต้องเอาหัวฉีดของนาวาร่ามาใส่เลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 23:42:24 »
ผมว่ามันยังดูสวยในแบบของมันอยู่จนถึงปัจจุบันนะครับ ติดอย่างเดียวที่ว่ามันเตี้ยไปหน่อย

เลยดูอ้วนๆตันๆ เคยเห็นเค้าจับมายกสูงกันดูสง่ามากเลยครับ

ผลของฝั่ง Ancap ผมแปลกใจนิดๆครับ

Colorado ได้ 5 ดาว http://ancap.com.au/crashtestrecord?Id=479

D-Max ได้ 4 ดาว  http://ancap.com.au/crashtestrecord?Id=493

Navara 2012 ได้ 4 ดาว  http://ancap.com.au/crashtestrecord?Id=465

[quote

quote]
รถตอนเดียวที่ขายในไทย  นอกจากเข็มขัดแล้ว ก็ไม่มีอะไรช่วยแล้วล่ะครับ  ฝีมืออย่างเดียวล้วนๆ

ว่าแต่ที่ว่า นาวาร่าไม่มีอะไรให้ในรุ่นตอนเดียว  แล้วยี่ห้ออื่นเขาให้อะไรมากกว่านี้เหรอครับ

ถ้าจำไม่ผิด Triton ตอนเดียว มี ABS / Airbag
Ford Ranger รุ่นที่แล้ว มีรุ่น ABS และ ABS / Airbag ครับ

Triton ตอนเดียวของที่บ้านเพิ่งออกมาไม่มีอุปกรณ์ความปลอดภัยอะไรเลยครับ ถุงลม ABS ไม่มีซักอย่างครับ