ผู้เขียน หัวข้อ: C coupe/Cla-class/BMW f30 อะไรโอเคสุด  (อ่าน 19945 ครั้ง)

Nattawat12550

• บุคคลทั่วไป
C coupe/Cla-class/BMW f30 อะไรโอเคสุด
« เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 00:41:40 »
หลังจากที่อ่านบรอดนี้แทบทุกวัน วันนี้เริ่มสับสนเลยขอตั้งกระทู้นี้ปรึกษาพี่ๆหน่อย
คือว่าที่บ้านเริ่มมีปัญหารถไม่พอใช้ คือคนขับรถของผมกับน้องเค้าลาออก
 แล้วผมต้องขับรถไปจอดที่โรงเรียน จึงทำให้รถไม่พอใช้ในบางเวลา
แม่ก็เลยตัดสินใจว่าจะซื้อรถเพิ่ม แต่ว่าเงินดาวน์และเงินผ่อนครึ่งนึงผมต้องจ่ายด้วย
และก็ด้วยความที่ว่าผมอายุยังไม่มากคุณแม่เลยให้งบแค่1.5m
แสดงว่ารถคันนั้นต้องราคาไม่เกิน3m คุณแม่บอกให้เอา c coupe
แต่ส่วนตัวด้วยอายุด้วยเลยชอบf30มากกว่าแต่พี่ชายก็บอกว่าclaมาใหม่ก็โอ
ก็เลยตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเอาไรดี โดยผมมีข้อมูลตามนี้
1.C coupe 2.99m รอตุลามาพร้อมA classล็อต2(รอนานมาก!!!!)ส่วนลด5หมื่น
2.CLA 2.65m(ประมาณ)น่าจะส่งมอบก่อนซีคูเป้ ส่วนลด100000ชัวร์
3.F30 2.8mป่ะ? ไม่แน่ใจอ่ะครับ ไม่มีข้อมูลอะไรเลยข้อนี้รบกวนขอข้อมูลพี่ๆหน่อยว่าซื้อที่ไหนอะไรยังไงดี
 แต่ในใจชอบทั้ง3ตัวนะครับ การใช้งานก็แค่ ขับจากบ้านไปจอดหน้า รร. ประมาณ3กิโลแต่ต้องเข้าซอยแคบหน่อย
 ไม่อยากเจอคุณพี่ตร.  แต่ในบางวันที่ผมหรือพี่ชายไม่ใช้งานคุณแม่อาจจะเอาไปตจว.บ้างบางโอกาศ
อันไหนจะคุ้มกว่ากันอ่ะครับ?แล้วเรื่องค่าใช้จ่ายตัวไหนมากกว่ากันอ่าครับ?
ปล.เห็นเขาว่าF30มีอะไรให้เลือกเยอะ ก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่าผมเหมาะกับแบบไหนคือผมยังไม่ถึง18อ่าครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: C coupe/Cla-class/BMW f30 อะไรโอเคสุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 00:53:22 »
ผมว่าใช้แค่นี้CLAก็เหลือๆเลยนะครับ ไม่ต้องอวดสาว พาสาว หาแฟน เหยียบอัดแข่งหนี CLAก็พอครับ A class1.9ยังพอกับการใช้งานเลยครับ จริงๆแค่เอาไปจอดหน้าโรงเรียนควรเอารถที่ราคาต่ำกว่านี้มากๆนะครับ เพื่อนสมัยเรียนมัธยมผม ขับเบนซ์ไปเรียนจอดแถวร.ร.เหมือนกัน เป็นรอยเพิ่มทุกอาทิตย์ทั้งฝุ่นทั้งผงเต็มรถ เพราะจอดทิ้งไว้ทุกวัน6-8ชั่วโมงตากแดดตากลม รอเลิกเรียนขับกลับ

ออฟไลน์ raygun

Re: C coupe/Cla-class/BMW f30 อะไรโอเคสุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:07:02 »
.
.
.
เข้ามางงว่า cla มันจะส่งมอบรถก่อน a class lot2 ได้ยังไง
ในเมื่อตอนนี้มันยังไม่เปิดตัวเลย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:11:06 »
ขอเตือนว่า ระวังเพื่อนอัดนะครับ .... ด้วยความหวังดี ตอนนี้ใช้ 528i อยู่อยากได้ Z4/SLK โคตรๆ เลย

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:24:17 »
3km เป็นผมผมปั่นจักรยานไม่ก็ขี่มอไซไปอะครับ ไม่มีเหตุจำเป็นต้องขับรถเลย

ถ้ากลัวเรื่องเซฟตี้ อยากได้รถจริงๆก็ไม่ควรจะถึงขนาด Benz BMW อะครับเกินวัยไปจริงๆ

เพื่อนผมอยู่มหาลัยขับแค่พวก Vios City ก็เพียงพอแล้ว (เพื่อนผมอยู่แถวๆสมุทรปราการ ขับเข้ามากลางกรุงเทพฯ)

ฉะนั้นผมว่าถ้าอยากได้รถจริงๆ ควรจะเป็นพวกรถญี่ปุ่นเล็กๆจะดีกว่า ด้วยวัยนี้ผมว่าไม่ควรเป็นรถยุโรป มันเกินตัวไปหน่อยนะครับ

ด้วยความเป็นห่วงนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:42:21 »
น้องครับ.... ไม่ได้อยากขัด หรือดราม่าหรือเปลี่ยนเรื่องอะไรก็แล้วแต่

3 กม ปั่นจักรยานไหมครับ

.
.
.
เข้ามางงว่า cla มันจะส่งมอบรถก่อน a class lot2 ได้ยังไง
ในเมื่อตอนนี้มันยังไม่เปิดตัวเลย

ผมเพิ่งได้บัตรเชิญไปงานเปิดตัว CLA วันที่2 จากเซลล์ ที่ได้ถามคร่าวๆ รถมาเดือน พฤจิกายน และแค่ตัว 250 เท่านั้น

อันนี้ยังไม่ยืนยัน 100% ต้องรอวันที่2 ถึงจะเป็นทางการ แต่ว่า เจสซี่ เจ มาจริงอ่ะ :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 01:48:15 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:47:13 »
3 km เดินเหอะ 555+ พูดเล่น
เป็นผมเอา C63 AMG coupé อ่ะ, แต่งโครตเท่ห์เลย  ;D

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:51:40 »
รออายุ18ก่อนมั้ยครับ สงสารเพื่อนร่วมทางที่ใช้ถนน3km กับคุณครับ

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:57:53 »
หัวอกเดียวกัน ;D C-coupe เก่าแล้วเดี๋ยวก็ตกรุ่น อยากรับรถเร็วF30 (ผมจองในงานMotor Showไปได้รับรถสิงหา 320d)
CLAในไทย คนอาจจะมองหรูกว่าBMWแต่ในความเป็นจริงแล้วคนละClassกับF30เลย
ถ้ารับภายในA250ได้ก็ CLAครับ
แต่ถ้าอยากประหยัดด้วยก็ F30 320d
ส่วนความแรงไม่ต้องห่วง ทั้งBenzและBMWแรงสะใจแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 02:01:23 โดย Hundredpiper »

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 03:01:14 »
ถามแบบ งง ๆ ครับ เห็นบอกว่า เงินดาวน์ กับผ่อนต้องออกเองครึ่งนึง ใช่มั้ยครับ? ถ้าเป็นนักเรียนจะมีรายได้จากไหนมาดาวน์
และผ่อนต่อล่ะครับ?

ระยะทาง 3 km เอาจริง ๆ ปั่นจักรยานก็น่าจะพอไหว แต่ถ้าจะใช้รถ พวก eco car ก็ได้แล้วมั้งครับ เพราะเอาไปจอดตากแดด ตากฝุ่น แถมยังเสี่ยง
ถูกเฉี่ยวชนอีก รถคันละ 3 ล้าน ดูจะไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่

แต่ถ้าให้เลือกใน 3 รุ่นนี้ F30 น่าจะใช้งานได้หลากหลายกว่า สมรรถนะดี กว้างขวางกว่า ข้างหลังนั่งสบายกว่า ใช้เดินทาง
กับครอบครัวได้ ความหล่อก็ไม่น้อยกว่า c coupe เลย

ออฟไลน์ i-ice

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 07:23:38 »
 ;D :D ;)ชั่วโมง Cla น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ almondba

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:36:45 »
C coupe จิครับเพราะมันมีแค่ 2 ประตู หล่อมั่ก

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:38:02 »
เอาเงินมาทำอย่างอื่นดีกว่าน้องเอ้ย อายุแค่นี้ ที่น้องอยากซื้อไม่ใช่เพราะลำบากเรื่องการเดินทางแระ แต่อยากซื้อเพราะอยากอวดแล้วแบบนี้ 3km ไม่ลำบากเลยสำหรับจะหาวิธีเดินทางไปโรงเรียน หัดลำบากไว้โตขึ้นจะได้ไม่เป็นภาระพ่อแม่  >:(
ซื้ออ่ะซื้อได้นะ ถ้าคิดว่าตัวเองมี วุฒิภาวะตัดสินใจเรื่องต่างๆได้ดีแล้ว แต่สำหรับพี่ พี่คิดว่าไม่ เพราะแค่ระยะทางแค่นี้ คนที่มีวุฒิภาวะจริงๆ เค้าคงไม่หาเรื่องซื้อรถให้ยุ่งยากหรอก

ปล.ปั่นจักรยานไม่มีเกียร์อ่ะดีแล้ว ชื่อยี่ห้ออะไรนะจำไม่ได้
ปล.สมัยนี้เห็นเด็กคิดแบบนี้แล้วเพลีย อนาคตจะเป็นไงน้อเด็กไทย

ปล.สุดท้าย พี่เห็นอายุน้องในข้อมูลสมาชิก+ทั้งเฟซแล้ว พี่บอกตามตรง ห่วงเพื่อนร่วมทางน้องมากไม่ได้ห่วงน้องนะ แต่ห่วงคนอื่นที่เค้าไม่รู้เรื่องอะไรด้วย ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 08:43:59 โดย NarinrachMaisok »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:51:55 »
ระยะทาง3km อายุยังไม่ถึง ใบขับขี่ไม่มี ปั่นจักรยานดีกว่าครับ
ซื้อเสือหมอบแพงๆตามฐานะน้องก้อได้

รับรอง หล่อกว่าขับรถไปเยอะครับ เชื่อผม

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:53:44 »
เอาเงินมาทำอย่างอื่นดีกว่าน้องเอ้ย อายุแค่นี้ ที่น้องอยากซื้อไม่ใช่เพราะลำบากเรื่องการเดินทางแระ แต่อยากซื้อเพราะอยากอวดแล้วแบบนี้ 3km ไม่ลำบากเลยสำหรับจะหาวิธีเดินทางไปโรงเรียน หัดลำบากไว้โตขึ้นจะได้ไม่เป็นภาระพ่อแม่  >:(
ซื้ออ่ะซื้อได้นะ ถ้าคิดว่าตัวเองมี วุฒิภาวะตัดสินใจเรื่องต่างๆได้ดีแล้ว แต่สำหรับพี่ พี่คิดว่าไม่ เพราะแค่ระยะทางแค่นี้ คนที่มีวุฒิภาวะจริงๆ เค้าคงไม่หาเรื่องซื้อรถให้ยุ่งยากหรอก

ปล.ปั่นจักรยานไม่มีเกียร์อ่ะดีแล้ว ชื่อยี่ห้ออะไรนะจำไม่ได้
ปล.สมัยนี้เห็นเด็กคิดแบบนี้แล้วเพลีย อนาคตจะเป็นไงน้อเด็กไทย

ปล.สุดท้าย พี่เห็นอายุน้องในข้อมูลสมาชิก+ทั้งเฟซแล้ว พี่บอกตามตรง ห่วงเพื่อนร่วมทางน้องมากไม่ได้ห่วงน้องนะ แต่ห่วงคนอื่นที่เค้าไม่รู้เรื่องอะไรด้วย ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา

+1 ครับ  ปั่นจักรยานมั้ย ไม่งั้นพี่ว่า หาคนขับรถคนใหม่ดีกว่ามั้ยครับ หรือ eco car จอดทิ้งไม่ต้องกังวล

ทำไมแก้ปัญหาด้วยทางออกแปลกๆ อุตส่าห์หาโรงเรียนใกล้บ้าน ยังอุตส่าห์จะหาภาระใส่ตัวอีก
รถไม่ใช่แค่ซื้อมาแล้วจบนะครับ ไหนจะดูแล ไหนจะน้ำมัน ไหนจะซ่อมบำรุง เงินทั้งนั้น ที่สำคัญ น่าจะอยู่กลางเมืองไม่มีที่จอด เสียค่าจอดอีก เฮ้อ คิดได้ไง  แล้วน้องจะเอาเงินที่ไหนมาจ่าย นอกจากแม่ออกเหมือนเดิมครับ  

* ไม่ได้ประชดนะ แต่มันเกินจำเป็นมากๆ เอาเงินไปบริจาคเถอะคุณน้องครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Elros

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:03:59 »
อ่านแล้วก็งงๆ

ขับรถไปจอดโรงเรียน -> ไม่เป็นนักเรียน ก็เป็นครู
แต่ต้องออกเงินค่ารถครึ่งนึง -> มีรายได้แล้ว

ถ้าเป็นนักเรียน หารายได้เองได้ 1.5 M เนี่ยในประเทศนี้คงมีนับคนได้
(ขนาดอย่างเถ้าแก่น้อย ยังต้องจบจากโรงเรียนไปแล้วเลย)

ถ้าไม่ได้หารายได้เอง -> เงินค่าขนม -> ผู้ปกครองบอกให้ลูกเอาเงินค่าขนมมาซื้อรถ
แปลกๆนะ

เพราะฉะนั้น เป็นครู -> อืมม เข้าเค้า
มีเงินเก็บ 1.5 M จากรายได้ -> ต้องเปิดโรงเรียนสอนพิเศษแน่นอน

สรุปว่าเป็นอาจารย์สอนพิเศษแน่ๆเลย

กลับมาเข้าเรื่องรถ

ผมว่า F30 อ่ะ 328i โดนๆ

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:06:50 »
fix gear ครับ เท่ห์ โพดๆ ปั่นเลยครับ 3km

เข้ามหาลัยอยากพาเพื่อนๆ ไปเที่ยวก็ค่อยหาอีกที
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:08:24 »

+1 ครับ  ปั่นจักรยานมั้ย ไม่งั้นพี่ว่า หาคนขับรถคนใหม่ดีกว่ามั้ยครับ หรือ eco car จอดทิ้งไม่ต้องกังวล

ทำไมแก้ปัญหาด้วยทางออกแปลกๆ อุตส่าห์หาโรงเรียนใกล้บ้าน ยังอุตส่าห์จะหาภาระใส่ตัวอีก
รถไม่ใช่แค่ซื้อมาแล้วจบนะครับ ไหนจะดูแล ไหนจะน้ำมัน ไหนจะซ่อมบำรุง เงินทั้งนั้น ที่สำคัญ น่าจะอยู่กลางเมืองไม่มีที่จอด เสียค่าจอดอีก เฮ้อ คิดได้ไง  แล้วน้องจะเอาเงินที่ไหนมาจ่าย นอกจากแม่ออกเหมือนเดิมครับ  

* ไม่ได้ประชดนะ แต่มันเกินจำเป็นมากๆ เอาเงินไปบริจาคเถอะคุณน้องครับ

เห็นด้วยครับ

case น้องพี่ว่าระยะทาง 3 km มันไม่มีความจำเป็นอะไรเลย นอกจากอยากอวดเพื่อนๆ ด้วยรถแพงๆ

ถ้าน้องขับเอง ผิดทั้งกฎหมาย ไม่เหมาะสมทั้งวัยวุฒิ (อายุไม่ถึง) และวุฒิภาวะในการตัดสินใจ พี่ก็เห็นว่า คงยังไม่พร้อมจริงๆ เพราะแค่สาเหตุในการซื้อรถ กับสถานการตัวน้องเอง มันยังไม่เหมาะสมเลย ถ้าพร้อมจริง เรื่องแค่นี้คิดเองได้อยู่แล้ว เหมือนที่พี่ๆท่านบนกล่าวไว้

เงินมีในกระเป๋า รอซื้อเมื่อไรก็ได้ รออายุเกิน 18 มีใบขับขี่แล้วค่อยซื้อขับไปมหาลัยก็ได้ ทนสักนิดหน่อย

อย่าให้เพื่อนร่วมทาง 3 km ของน้องต้องมาเสี่ยงกับคนที่ไม่สามารถขับได้ตามกฎหมาย และวุฒิภาวะในการตัดสินใจ คงไม่เหมาะสมเลย

ระวังจะเหมือน case สาว civic 9 ศพนะครับ ถึงมีเงิน มีบารมีขนาดไหน อาจจะรอดคุกได้แต่บาปกรรมก็ตามไปตลอดชีวิต แถมโดนด่าหลอกหลอนจากคนทั้งประเทศ

อุบัติเหตุเกิดได้ตลอดเวลา ไม่ว่าระยะทางจะใกล้หรือไกลขนาดไหน

หรือถ้าอยากโชร์เพื่อนจริงๆ ไปหาคนขับรถมาขับให้จะดีกว่าครับ  ;)

หรือไม่ก็หาจักรยาน fix gear เท่ห์ๆสักคัน
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:11:30 »
ถามแบบ งง ๆ ครับ เห็นบอกว่า เงินดาวน์ กับผ่อนต้องออกเองครึ่งนึง ใช่มั้ยครับ? ถ้าเป็นนักเรียนจะมีรายได้จากไหนมาดาวน์

ระยะทาง 3 km เอาจริง ๆ ปั่นจักรยานก็น่าจะพอไหว แต่ถ้าจะใช้รถ พวก eco car ก็ได้แล้วมั้งครับ เพราะเอาไปจอดตากแดด ตากฝุ่น แถมยังเสี่ยง
ถูกเฉี่ยวชนอีก รถคันละ 3 ล้าน ดูจะไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่

แต่ถ้าให้เลือกใน 3 รุ่นนี้ F30 น่าจะใช้งานได้หลากหลายกว่า สมรรถนะดี กว้างขวางกว่า ข้างหลังนั่งสบายกว่า ใช้เดินทาง
กับครอบครัวได้ ความหล่อก็ไม่น้อยกว่า c coupe เลย
ก็เรื่องเงินผมก็ได้มากจะการที่คนเค้ามาลงแบนเนอร์ในเว็ปไซต์ของผมกับเพื่อนหารกัน แล้วก็เงินเดือนจากการดูแลเว็ปไซต์บริษัทให้คุณแม่อ่าครับ
ก็นะครับEco carก็นะจะพอแหล่ะ แต่คุณแม่บอกว่าเอาแบบที่คุณแม่ขับไปติดต่องานได้ด้วยแต่คือที่บริษัทคุณแม่เค้า จะใช้รถช่วงวันเสาร์เพราะงานจะยุ่งหน่อย เค้าก็คงหวังเอามาใช้ของเค้าด้วยแหล่ะครับ เพราะมันก็เงินเค้าครึ่งนึง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:27:56 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับคำเตือนและคำแนะนำที่ดีนะครับ เด๋วยังไงจะลองไปปรึกษาพี่ชายอีกทีดีกว่า
ว่าจะซื้อดีมั้ย เพราะก็คิดอยู่เหมือนกันว่าจะเอาไง เพราะเงินผ่อนมันมาทุกเดือนแต่เงินที่ได้มันไม่แน่ซักเดือน
อีกอย่างรอนานทุกตัวจริงๆ ยังไงผมจะเอาความเห็นของพี่ๆไปปรึกษาพี่ชายผมละกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:29:24 »
ส่วนตัวผมถ้า 3km ผมปั่นจักรยานเอาครับ ได้ออกกำลังด้วย :)

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:32:40 »
วัยนี้เป็นผม จัด porsche มือสอง boxster ก็พอแล้ว
ถ้าป้ายแดง อาจเอา lotus สักคัน
ซื้อแล้ว เอามาลงด้วย เดียวคนหาว่าโม้
LIKE A BOSS!!

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:45:52 »
วัยนี้เป็นผม จัด porsche มือสอง boxster ก็พอแล้ว
ถ้าป้ายแดง อาจเอา lotus สักคัน
ซื้อแล้ว เอามาลงด้วย เดียวคนหาว่าโม้

ถ้าได้ซื้อเด๋วลงให้ดูครับ :)

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:57:16 »

ก็เรื่องเงินผมก็ได้มากจะการที่คนเค้ามาลงแบนเนอร์ในเว็ปไซต์ของผมกับเพื่อนหารกัน แล้วก็เงินเดือนจากการดูแลเว็ปไซต์บริษัทให้คุณแม่อ่าครับ
ก็นะครับEco carก็นะจะพอแหล่ะ แต่คุณแม่บอกว่าเอาแบบที่คุณแม่ขับไปติดต่องานได้ด้วยแต่คือที่บริษัทคุณแม่เค้า จะใช้รถช่วงวันเสาร์เพราะงานจะยุ่งหน่อย เค้าก็คงหวังเอามาใช้ของเค้าด้วยแหล่ะครับ เพราะมันก็เงินเค้าครึ่งนึง

ถ้าคุณแม่น้องจะใช้ด้วยก็อีกเรื่องเลยนะ  แต่ให้คุณแม่ขับมาส่งตอนเช้า แล้วก็ตอนเย็นนั่ง taxi หรือเดินกลับมั้ยครับ เสียดายรถหากมาจอดทิ้งไว้ทั้งวันนะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ MILD

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:02:25 »
วิธีแก้ปัญหาคือจ้างคนขับรถมาใหม่ง่ายกว่าไหมครับ

รอรถตั้งนานกว่าจะได้ ก็เปิดเทอมเเล้วไม่ใช่เหรอครับ

เเล้วระหว่างรอรับรถน้องไปโรงเรียนยังไง

การให้น้องขับรถไปโรงเรียนเองเนี่ยมันไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่ อายุแค่14เอง ระยะทางก็แค่นี้ พ่อแม่น้องไม่เป็นห่วงเหรอครับ

พี่ว่ารออายุ 18 ดีกว่าไหม ไม่ผิดกฎหมายด้วย

ไม่สมเหตุสมผลเอามากๆเลย ผู้ใหญ่คิดยังไงของเค้านะ อันตรายมากๆกับตัวน้องและเพื่อนร่วมทาง

เสี่ยงโดนขโมยเอาง่ายๆเลยครับ บ่องตงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 10:08:35 โดย mine kub »

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:05:37 »
เข้ามาอิจฉาครับ
ผมอายุ 30 ยังไม่มีปัญญาซื้อเลย

เหอๆๆ

ถ้าเป็นผมอายุเท่านี้คงเอา Eco Car ครับ ขับสั้นๆ คันเล็กๆสะดวกดี
หาที่จอด ซอกแซก อะไรก็ง่าย คล่องดีครับ
แต่ถ้าเงินเหลือๆ ไม่นึกถึงความเหมาะสม อันนี้ก็แล้วแต่น้องจะเลือกครับ
เพราะ 3 คันที่ว่านี้ ผมไม่มีปัญญาซื้อครับ หุหุ

ออฟไลน์ mike77

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:23:13 »
อย่าหาว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะคับ
น้องเขาเป็นสมาชิกคนหนึ่งของห้อง น้องเขามาปรึกษาเรื่องรถยนต์ ส่วนเรื่องการหาเงินมาซื้อได้ยังไง มันก็เป็นเรื่องส่วนตัวของเขานะคับ แต่ละคนสังคมไม่เหมือนกัน
เอาเป็นว่า 3 คันนี้ที่เขาจะซื้อ แนะนำคันใหนเหมาะสมกับน้องเขาตามที่น้องเขามากที่สุด ตามเหตุผลที่น้องเขาให้มาดีกว่านะคับ ด้วยความเคารพ คหสต. คับ

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:30:44 »
น้องอายุ14เองอ่าาาาาาาา. ยังไม่มีใบขับขี่อย่าพึ่งเลยครับ

ออฟไลน์ Oopszaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:48:30 »
ขับรถต้องนึกถึงคนรอบข้าง และสังคมด้วย รถแรงเดียวจะเป็นอันตรายทั้งคนขับและคนอื่น
รอให้เข้า มหาวิทยาลัยหน่อยไม่ดีกว่าหรือ ถึงเวลานั้นคงมีเงินเก็บขับรถsportป้ายแดงหรูๆเลย สาวๆเพียบ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:57:26 »
ถ้าแค่ 3km แล้วบวกกับ ที่บ้านไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะ
เพราะผมก็เป็นคนนึง ที่ต้องขับรถไปเรียนเองตั้งแต่อายุ 15 ปี เป็นระยะทางเกือบๆ 20 กิโลเมตร (ไม่ได้เชียร์นะครับ แค่เล่าให้ฟังเฉยๆ)
ด้วยเหตุผลคล้ายๆกัน คือ คนขับรถประจำของผม .... เกิดเสียชีวิต พ่อขี้เกียจหาใหม่ ก็เลยหัดผมขับซะเลย หัดอยู่ 3 เดือนก็เริ่มขับคล่อง
แต่ต่างกันตรงที่ว่า รถที่ผมขับในตอนนั้นคือ Mitsu Champ เก่าๆ และมาได้ Mazda Tribute ช่วงหลังๆตอน ม5 ม6

ถ้าใน 3 ตัวเลือกนี้ ผมว่า เอา CLA น่าจะดีกว่า คล่องตัว สวย แนว ไม่เหมือนใคร เพราะ F30 คันค่อนข้างใหญ่กว่า 2 ตัวเลือกแรก

แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่า ให้แม่ออกรถธรรมดาไปก่อน อย่างพวก B/C segment ก็พอแล้ว เก็บเงิน 1.5 ล้านของน้องเอาไว้
จัดหนักตอนอยู่สัก มหาลัยปี 2 ก็ได้ครับ ถึงตอนนั้นน่าจะได้ขับไกลขึ้น จะได้ใช้สมรรถนะของรถได้คุ้มกว่า ซื้อรถดีๆ แรงๆ หนึบๆมาคลานในซอย ดูไม่ค่อยคุ้มครับ
หรือไม่ก็ รอให้มันงอกเงยกว่านี้ เพราะผมเข้าใจว่า นี่คงเป็นเงินเก็บที่สะสมมาหลายปีทีเดียว ให้มาหมดกับรถทั้งหมดก็ยังไงอยู่