ผู้เขียน หัวข้อ: C coupe/Cla-class/BMW f30 อะไรโอเคสุด  (อ่าน 19927 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
Re: C coupe/Cla-class/BMW f30 อะไรโอเคสุด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:00:23 »
(นอกตัวเลือก) 730Ld จ้างคนขับคนใหม่มาครับ โคตรฟิน
(ในตัวเลือก) Cla
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 11:03:46 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
Re: C coupe/Cla-class/BMW f30 อะไรโอเคสุด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:08:12 »
ถ้าคุณแม่บอกให้เอา c coupe ก็เอาไปเลย แสดงว่าคุณแม่ชอบตัวนี้ เพราะคนที่ใช้รถคันนี้จริงจังน่าจะเป็นคุณแม่มากกว่า

ส่วนเรื่องอายุกับความเหมาะสมในการขับรถนี่ผมเฉยๆนะ เพราะผมเองก็ขับรถไปเรียนตั้งแต่ 15 ขอแค่ขับดีๆ ใจเย็นๆ อย่าห้าวก็พอแล้วแหละ

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:11:04 »
ยังไม่มีใบขับขี่อย่าเพิ่งขับรถเลยครับน้อง  มันอันตรายนะครับ

85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:20:45 »
ไม่มีเจตนาดราม่าครับ

แค่งงว่า นี่เรื่องจริงหรอ

กระทู้ข้างบนก้อเด็กอายุไม่กี่ขวบ พ่อให้ขับเฟอรารี่รอบหมู่บ้าน

มาเจอกระทู้ล่าง เด็กมัธยมต้องใช้รถเบนซ์ BMW ขับไปโรงเรียน 3 km.

5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 11:24:15 โดย Mario_Yadel »

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 12:12:54 »
ถ้าคุณแม่บอกให้เอา c coupe ก็เอาไปเลย แสดงว่าคุณแม่ชอบตัวนี้ เพราะคนที่ใช้รถคันนี้จริงจังน่าจะเป็นคุณแม่มากกว่า

ส่วนเรื่องอายุกับความเหมาะสมในการขับรถนี่ผมเฉยๆนะ เพราะผมเองก็ขับรถไปเรียนตั้งแต่ 15 ขอแค่ขับดีๆ ใจเย็นๆ อย่าห้าวก็พอแล้วแหละ

เห็นด้วยกับเรื่องอายุคับ

สมัยผมเด็กๆ เพื่อน ม.5 ผม 2 คน

ก็ขับ benz c & e class มาจอดหน้าโรงเรียนทุกวัน

มันไม่ใช่เรื่องแปลกเลยน่ะ

น้องผมอยู่ ม.4 ม.5 โรงเรียนใหญ่ๆในจังหวัดเพื่อนมันก็ใช้รถยนต์กันทั้งนั้น

ถ้ามองในมุมมองของพ่อ แม่ ถ้าไม่เอาความอยากได้ อยากอวดของลูกมานับน่ะ

พ่อ แม่ ก็คงอยากหาสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกทั้งนั้น ถ้าคุณมีเงิน 10 ล้าน มีลูกคนเดียว คนให้เค้าซ้อนมอไซต์

ไปเรียนหรือป่าวหล่ะคับ? เป็นผม ผมไม่แน่นอน

ถ้าลูกผมอยู่ ม.5 ม.6 ผมก็คงซื้อ benz ให้ขับเหมือนกันแหละ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ JJ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 13:02:51 »
อายุยังทำใบขับขี่ไม่ได้ อย่าพึ่งหาเรื่องใส่ตัวเลยครับน้อง ตัวอย่างในข่าวมีให้เห็นแล้ว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 13:16:42 »
หาคนขับรถใหม่ครับ

อายุไม่ถึง ไม่ควร ด้วยประการทั้งปวง

- ชนขึ้นมา ใครรับผิดชอบ
ชนรถด้วยกันยังโอเค ประกันไม่จ่าย แต่พ่อรวย จ่ายไหวก็เอา
ชนคน ชนมอไซต์ เกิดเค้าเป็นอะไรขึ้นมา เค้าฟ้อง เค้าเรียกร้องขึ้นมา แย่แน่ๆ

- เพื่อนอัดๆๆๆ เพื่อนยัดๆๆ ยิ่งพวกเพื่อนเกาะแดรก ยิ่งเยอะ เฮไหน เฮด้วย รถเละ
พวกเพื่อนๆน่ะตัวดี มันจะเกาหัว แคะขี้มูก เหงื่อเปียกๆ ตัวเลอะๆ มาขึ้นรถเรา
คิดว่า มันจะดูแลรถเหรอ??

- คุณน้องจะได้เพื่อนกิน มาแทนเพื่อนตาย
วัยแบบนี้ วัยที่ไม่มี"เงิน" เข้ามาเกี่ยวข้อง วัยที่คบกันด้วยใจล้วนๆ
เงิน จะทำให้เพื่อนดีๆหายไปจากชีวิต คำว่าร่วมทุกข์ร่วมสุข คงกลายเป็นร่วมกินร่วมใช้แทน

- รถหาย
"ไม่ทราบน้องเรียนแถวไหนครับ ได้รถอะไรมา พี่จะได้ตามไปถูก"
หึๆ ยิ่งรู้ว่าจอดระหว่างเรียน รู้เวลา รู้สถานที่
ผมแกล้งเอารถกระบะส่งของตีตู้ไปจอดกระหนาบ ปิดข้าง แกล้งเอาของไปลงๆๆๆ คนนอกมองไม่เห็น
แล้วแอบแงะรถ ขโมยรถ ทำทีเป็นเจ้าของ ยกรถหายไปเลยก็ยังได้
สบายแฮ...

ถ้าต้องซื้อจริงๆ แนะนำรถเล็กๆครับ ขับง่าย จอดง่าย ราคาไม่แพง ดูแลง่ายๆ
ซื้อรถแพงๆมาขับ 3 กิโล หรือซื้อมาจอด ซื้อมาให้เพื่อนถลุง ผมไม่เอาหรอก
เงิน หาง่ายก็หมดง่ายครับ เงินหลักล้าน แบมือขอ มันง่าย
เมื่อไหร่ก็ตามที่ต้องหา จะรู้ซึ้งครับ ผมเพิ่งหา"ล้านแรกในชีวิต"ได้ไม่นานมานี้ ยิ่งรู้คุณค่าของเงินมากขึ้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 13:18:29 »
น้องครับ.... ไม่ได้อยากขัด หรือดราม่าหรือเปลี่ยนเรื่องอะไรก็แล้วแต่

3 กม ปั่นจักรยานไหมครับ

.
.
.
เข้ามางงว่า cla มันจะส่งมอบรถก่อน a class lot2 ได้ยังไง
ในเมื่อตอนนี้มันยังไม่เปิดตัวเลย

ผมเพิ่งได้บัตรเชิญไปงานเปิดตัว CLA วันที่2 จากเซลล์ ที่ได้ถามคร่าวๆ รถมาเดือน พฤจิกายน และแค่ตัว 250 เท่านั้น

อันนี้ยังไม่ยืนยัน 100% ต้องรอวันที่2 ถึงจะเป็นทางการ แต่ว่า เจสซี่ เจ มาจริงอ่ะ :o

ก็ถ้าพ่อแม่เขาสอนมาแบบนี้ จะให้ทำยังไงล่ะครับ

ออฟไลน์ cerebro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 13:27:15 »
3 ตัวนี้ผมว่าน่าสนใจนะครับ ราคามันพอๆกัน สวยกันคนละแบบ การใช้งานก็ใกล้เคียงกัน
ผมเคยลองขับ c200 standard กับ F30 เคยลองนั่ง C-coupe แต่ไม่ได้ขับ
ถ้า feeling การขับขี่ผมยังยกให้ BM ครับ ขับสนุกกว่าหน่อยแต่ไม่ได้
แตกต่างกันจนน่าเกลียด แต่ถ้า c-coupe ผมว่าน่าจะเหนือกว่า BM นะ
ช่วงล่างผมว่าคล้ายๆกัน BM แข็งกว่าเล็กน้อย
แต่ิ่ทีทำให้ผมตัดสินใจได้ค่อนข้างง่ายคือความรู้สึกโปร่ง โล่ง โดยเฉพาะ headroom
ผมชอบ BM มากกว่ามาก ตัว c-coupe มันออกแนว sport มากๆ พอเข้าไปนั่งแล้วรู้สึกมันอึดอัดนิดๆ
คือรู้สึกเหมือนเป็นรถที่เอาไว้ใช้เป็นบางโอกาสมากกว่าใช้ทุกวันขับไปเรียน ไปทำงานครับ
CLA ผมเห็นจาก web เมืองนอกชอบมาก แต่เมียไม่ชอบเลยตกไป 555

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 13:52:56 »
3กิโลเมตร ถึงกับต้องซื้อรถใหม่เลยหรอครับ?

ถ้าจะซื้อจริงๆ เอาเปน C-segment ดีไหมครับ

ผมว่ามันเกินไปน่ะ ไม่รุนะต่างคนต่างความคิด

เกิดอุบัติเหตุขึ้นมันจะวุ่นนะครับ ยิ่งอายุยังไม่ถึงด้วย
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 15:40:02 »
ถ้าคุณแม่ใช้ด้วยน่าจะเอา C-Coupe มากกว่า ดูเหมาะกับผู้หญิง Working Women อิอิ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 16:07:42 »
ถ้าให้เลือกจากที่ว่ามา เอา c coupe แบบไม่ต้องคิด มันเท่ห์มาก

แต่พูดจริงๆ อายุไม่ถึงก็ไม่ควรขับรถนะ กฏหมายควรจะต้องเคารพกันบ้าง

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 16:42:26 »

สมัยผมเด็กๆ เพื่อน ม.5 ผม 2 คน

ก็ขับ benz c & e class มาจอดหน้าโรงเรียนทุกวัน

น้องผมอยู่ ม.4 ม.5 โรงเรียนใหญ่ๆในจังหวัดเพื่อนมันก็ใช้รถยนต์กันทั้งนั้น

ถ้ามองในมุมมองของพ่อ แม่ ถ้าไม่เอาความอยากได้ อยากอวดของลูกมานับน่ะ

พ่อ แม่ ก็คงอยากหาสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกทั้งนั้น ถ้าคุณมีเงิน 10 ล้าน มีลูกคนเดียว คนให้เค้าซ้อนมอไซต์

ไปเรียนหรือป่าวหล่ะคับ? เป็นผม ผมไม่แน่นอน

ถ้าลูกผมอยู่ ม.5 ม.6 ผมก็คงซื้อ benz ให้ขับเหมือนกันแหละ

อ่า ...  ในฐานะพ่อ เหมือนกัน ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะ
ถ้าขับ คือเราอยู่ด้วย พอได้ แต่การปล่อยเลย ตอนอายุไม่ถึง ผมว่ายังไงก้ไม่ควร กฏหมายมี ก็เคารพกันหน่อยดีไหมครับ
ไม่ใช่ว่าเห็นคนอื่นทำ ก็ไม่เห็นเป็นไร เราก็ทำมั่ง (นึกถึงเวลาคนแทรกตอนต่อแถวเลย ชั้นไม่ทำ ก็โดนกระทำ ขอทำดีกว่า)
ทำไมเขาทำผิดกฏหมายแล้วเราถึงรู้สึกว่า อยากเป็นเหมือนเขาหละครับ

สิ่งที่ดีที่สุด คือสอน สิ่งที่ควร และไม่ควร สิ่งที่ดีที่สุดไม่ใช่ประเคนสิ่งที่ดีที่สุดให้เขา
เงิน หลายคนก็มีครับ แต่ใช้ให้ถูกต้องมันน่าจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับลูกนะครับ

ในกรณีแบบนี้ หากผมมีเงิน หาคนขับให้เขา เป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ ไม่ใช่หารถที่ดีที่สุดให้เขาขับเองครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 17:46:53 »
ระวังจะเกิดกรณีแพรวาซ้ำนะครับ...

การควบคุมยานพาหนะต้องมีความพร้อมและความรับผิดชอบพกพามาด้วยนะครับ...

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 17:57:12 »
ขับรถไปโรงเรียน (ไม่ใช่มหาลัย?)
ไม่อยากเจอตำรวจ

ถามสั้นๆแค่ว่า มีใบขับขี่แล้ว?

ถ้ายัง ผมไม่ขอออกความเห็นและไม่สนับสนุนให้ขับรถไปนะครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 18:00:24 »

อ่า ...  ในฐานะพ่อ เหมือนกัน ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะ
ถ้าขับ คือเราอยู่ด้วย พอได้ แต่การปล่อยเลย ตอนอายุไม่ถึง ผมว่ายังไงก้ไม่ควร กฏหมายมี ก็เคารพกันหน่อยดีไหมครับ
ไม่ใช่ว่าเห็นคนอื่นทำ ก็ไม่เห็นเป็นไร เราก็ทำมั่ง (นึกถึงเวลาคนแทรกตอนต่อแถวเลย ชั้นไม่ทำ ก็โดนกระทำ ขอทำดีกว่า)
ทำไมเขาทำผิดกฏหมายแล้วเราถึงรู้สึกว่า อยากเป็นเหมือนเขาหละครับ

สิ่งที่ดีที่สุด คือสอน สิ่งที่ควร และไม่ควร สิ่งที่ดีที่สุดไม่ใช่ประเคนสิ่งที่ดีที่สุดให้เขา
เงิน หลายคนก็มีครับ แต่ใช้ให้ถูกต้องมันน่าจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับลูกนะครับ

ในกรณีแบบนี้ หากผมมีเงิน หาคนขับให้เขา เป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ ไม่ใช่หารถที่ดีที่สุดให้เขาขับเองครับ
เห็นด้วยเลยครับ ยังไงจะขับรถเองก็ต้องผ่านกฏเกณฑ์ กฎระเบียบขั้นพื้นฐานก่อน
ในที่นี้สั้นเลยๆก็คือ มีใบขับขี่หรือยัง
ถ้ายังไม่มี ผมรวยแค่ไหนก็ไม่ให้ขับไปเอง คงต้องมีความรับผิดชอบต่อสังคมส่วนรวมด้วยครับ
จ้างคนขับรถให้ก็เป็นอีกทางออกหนึ่ง
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 20:32:55 »

เห็นด้วยเลยครับ ยังไงจะขับรถเองก็ต้องผ่านกฏเกณฑ์ กฎระเบียบขั้นพื้นฐานก่อน
ในที่นี้สั้นเลยๆก็คือ มีใบขับขี่หรือยัง
ถ้ายังไม่มี ผมรวยแค่ไหนก็ไม่ให้ขับไปเอง คงต้องมีความรับผิดชอบต่อสังคมส่วนรวมด้วยครับ
จ้างคนขับรถให้ก็เป็นอีกทางออกหนึ่ง

มีคนขับก็ดีคับ แต่ถ้า 3 กิโล ผมขับไปส่งเองก็ได้เผลอๆจะบอกว่า มุงเดินไปเองเหอะ  5555

ผมพูดแค่รวมๆเฉยๆน่ะ

นี่ขนาดแค่ว่า โรงเรียนรัฐดังๆในจังหวัดน่ะคับ  ยังไม่นับพวกโรงเรียนนานาชาติอีกหล่ะ

ยกตัวอย่างเลยอย่าง โรงเรียนนานาชาติชื่อดังในเชียงใหม่ ผมไปแถวนั้น เชื่อมั้ยเห็นเด็กนร.ขับรถยนต์กันเพียบตอนเลิกเรียน

แล้วถ้าถามผมว่าตำรวจกล้าจับมั้ย? ส่วนมากที่ผมเห็นคือไม่กล้ายุ่งลูกคนมีเงิน กลัวเป็นลูกคนใหญ่คนโต เดี๋ยวจะยาว

ผมเห็นกล้าจับแต่ มอไซต์ + รถกระบะเนี่ย  >:( ที่เซงคือ ขับ crv พ่านด่านนั้นทุกวันไม่เคยเรียก พอขับ mazda2 โดนเรียกทุกครั้ง  :P มันอะไรเนี่ยยย

ใน กรณี จขกท. ก็อาจจะเป็นสภาพทางสังคมบังคับด้วยหรือป่าวอันนี้ไม่รู้

ส่วนเพื่อน จขทก.อาจจะขับ benz bmw กันอยู่หลายคนแล้วก็ได้ ไม่ใช่ จขทก.จะเป็นแกะดำซื้อรถไปใช้คนเดียวอะไรประมาณนี้

ส่วนเรื่องใบขับขี่อันนี้ก็แล้วแต่พ่อ แม่ เค้าน่ะคับผมไม่มีความเห็น เพราะถ้ามีเงินซื้อรถแบบนี้ได้ ก็คงจะรับผิดชอบได้แหละมั้ง ::)

ข้ามมาต่อเรื่องรถถ้าให้พี่แนะนำน่ะน้อง

ถ้าจะให้คุณแม่น้องใช้ด้วยพี่แนะนำว่า c coupe ดีกว่าคับ

พอไปอยู่มหาลัยแล้ว ยังแต่งได้อีกเยอะ เพราะยังไงก็รถ 2 ประตู  ;D ;D ;D

พี่ก็ยังอยากได้เลยย
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 21:00:54 »

โอ้ใช่เลยครับแบบนี้ ได้ข้อคิดมาก

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 21:09:30 »
ถ้าขับ3กม.ไปจอดยาวๆนี่ผมว่ายังไงจักรยานดีที่สุดครับ

อันนี้ไม่ใช่ประเด็นเรื่องอายุน้อยขับรถนะ ถ้าเรื่องนั้นก็ยังไม่สนีับสนุนเหมือนหลายๆท่านครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 21:19:22 »
 f30 คุ้มสุดเลยยยย  ;D

แต่ เอาจริงๆนะ เอาเงินมาซัก 100,000 แล้ว ซื้อจักรยาน เสือภูเขาแต่งสุดๆไปเลยครับ คารบอนทั้งคัน ขี่ไป รร เท่กว่าเยอะ ออกกำลัง

ที่บอกเพราะ ตอนนี้ผมขี่อยู่ ไป รร 7 กิโลครับ  ;D เสือภูเขา

ขี่จักรยานแต่งสวยๆเท่กว่ารถเยอะเลยครับ

ปล รถผมแค่ 3 หมื่นกว่าเองครับแหะ เก็บตังมาตั้งแต่ ม ต้น ตอนนี้ ม6 ละครับกว่าจะเก็บได้แต่งนู้นนี่ สนุกไปอีกอย่างครับ  ;D
นี่รถผมๆ

สำหรับผม ขับรถเปลือง น้ำมัน ค่าประกัน ภาษีเยอะแยะครับ ยังไม่ทำงาน ไม่ไหวๆ 555
สุดท้ายขอให้ได้สิ่งที่อยากได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 21:29:56 โดย Ninezti »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 23:05:05 »

ส่วนเรื่องใบขับขี่อันนี้ก็แล้วแต่พ่อ แม่ เค้าน่ะคับผมไม่มีความเห็น เพราะถ้ามีเงินซื้อรถแบบนี้ได้ ก็คงจะรับผิดชอบได้แหละมั้ง ::)

ถ้าเกิดอุบัติเหตุชนคนตาย ทำให้เขากลับมาได้หรอครับ

เห็นด้วยครับ เอาตัวเองเป็นตัวอย่างจริงละกัน ตอบผม ม.ปลาย ที่บ้านก็มีทั้ง b ทั้ง v จอดพร้อมแหละ ขับรถเป็นตั้งแต่ ม.5 ขึ้น 6 แต่ก็ไม่ได้รับอนุญาตให้เอารถออกไปเลย โรงเรียนก็ห่างบ้านแค่กิโลกว่า เท่านั้นล่ะครับ มีแต่เดิน

โตขึ้นมาถึงรู้ว่าทำไม การเคารพกฎและส่วนรวมยากนักไหม ไม่หรอก

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 23:08:31 »
ถามแบบ งง ๆ ครับ เห็นบอกว่า เงินดาวน์ กับผ่อนต้องออกเองครึ่งนึง ใช่มั้ยครับ? ถ้าเป็นนักเรียนจะมีรายได้จากไหนมาดาวน์
และผ่อนต่อล่ะครับ?

ระยะทาง 3 km เอาจริง ๆ ปั่นจักรยานก็น่าจะพอไหว แต่ถ้าจะใช้รถ พวก eco car ก็ได้แล้วมั้งครับ เพราะเอาไปจอดตากแดด ตากฝุ่น แถมยังเสี่ยง
ถูกเฉี่ยวชนอีก รถคันละ 3 ล้าน ดูจะไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่

แต่ถ้าให้เลือกใน 3 รุ่นนี้ F30 น่าจะใช้งานได้หลากหลายกว่า สมรรถนะดี กว้างขวางกว่า ข้างหลังนั่งสบายกว่า ใช้เดินทาง
กับครอบครัวได้ ความหล่อก็ไม่น้อยกว่า c coupe เลย
ก็เรื่องเงินผมก็ได้มากจะการที่คนเค้ามาลงแบนเนอร์ในเว็ปไซต์ของผมกับเพื่อนหารกัน แล้วก็เงินเดือนจากการดูแลเว็ปไซต์บริษัทให้คุณแม่อ่าครับ
ก็นะครับEco carก็นะจะพอแหล่ะ แต่คุณแม่บอกว่าเอาแบบที่คุณแม่ขับไปติดต่องานได้ด้วยแต่คือที่บริษัทคุณแม่เค้า จะใช้รถช่วงวันเสาร์เพราะงานจะยุ่งหน่อย เค้าก็คงหวังเอามาใช้ของเค้าด้วยแหล่ะครับ เพราะมันก็เงินเค้าครึ่งนึง
ขอโทษนิดนึงนะครับ อยากได้เว็บของน้องอะครับ  เผื่อจะติดต่อลง บ้างอะครับ  รบกวนหลังไมค์ มาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 23:10:29 »
ผมว่า  อายุแค่ 14 ยังไม่ต้องขับรถยนต์ไปเรียนหรอกครับ   ถ้าจะเอาจริงๆ  ผมว่า Civic ก็พอละครับ  แล้วก็ให้แม่ออกใหม่ อีกคันไปเลยครับ  น่าจะดีกว่านะ

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 23:24:29 »
บ้านรวยจัง อายุ14 จะมี premium car ขับ   ::)

ออฟไลน์ charlse

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 23:31:15 »
แนะนำเรื่องรถ
ถ้าคุณแม่ชอบ c-coupe ก็เอาตัวนี้ก็ได้ครับ (แต่รถ 2 ประตูแรกๆก็หล่อหลังๆจะรำคาญเวลาเพื่อนขึ้นลงครับ)
แต่เป็นพี่คงเอา 320i base ครับเพราะออฟชั่นเหลือๆแล้วไม่อยากเปลืองเงินพ่อแม่มาก
เข้าใจว่าอารมณ์รถคันแรกอยากได้รถสวยๆแรงๆอวดเพื่อนบ้าง พี่ก็เคยเป็น หลังๆนี่เจอรถติด  พี่นั่งวิน,Taxi ตลอด หาที่จอดยาก
บางทีก็ขับ eco car ไปหมาลัยหาที่จอดง่ายกว่า ไม่ต้องห่วงมากด้วยครับ

แนะนำเรื่องชีวิต
พี่ไม่ค่อยแนะนำให้น้องขับรถไปนะครับ แม้ตอนม.ปลายพี่จะมีเพื่อนขับไปกันบ้าง แต่บ้านพี่ก็ให้ใช้ BTS/ขนส่งสาธารณะดีกว่า
ต้องมีใบขับขี่ก่อนถึงจะได้รถ แล้วก็การกลับบ้านกับเพื่อนไปไหนมาไหนเองก็ฟิลสนุกอีกแบบนะครับ ตอนม.ต้นบ้านพี่ก็มีคนรับส่งตลอด ไม่มันเลย

MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 23:44:33 »
ไม่ได้จะเชียร์นะ
แต่มีเพื่อนผม ที่จบ ม ปลายจาก รร ใหญ่ในอุบลแห่งหนึ่ง
บอกว่าที่โรงเรียนมีเด็กนักเรียนขับรถเก๋งไปเรียนกันหลายสิบคัน จอดเรียงกันเต็มหน้า โรงเรียนเลย
ส่วนใหญ่เป็น B-segment ทั้งหมด รวมถึงตัวเพื่อนผมเองด้วยในตอนนั้น

เรื่องที่ต้องระวังก็คือ เพื่อนมาขออาศัยรถนี่แหละ อย่างตอนมหาลัย ผมเคยเห็น Nissan March แล้วนั่งกัน เกือบ 10 คนอยู่บ่อยครั้งเลยแหละ
นี่จึงเป็นเหตุผลที่ ไม่ค่อยอยากให้เอารถแพงๆขับไปเรียน ยิ่งรถเจ๋งมาก เพื่อนก็ยิ่งเห่อมาก อยากนั่งมาก แม้กระทั้งเพื่อนสนิทผม มานั่งรถผม ยังมาว่าเราอีกว่า ทำไมรถรกจัง นั่งไม่สะดวกเลย
แล้วก็ ความรับผิดชอบบนท้องถนน ถ้าเกิดอะไรขึ้น จะมีปัญหาหนักกว่า คนที่ขับขี่อย่างถูกกฎหมายพอสมควรเลยนะครับ ถ้าจะขับจริงๆมันก็เป็นสิทธิของน้อง แต่ต้องระวังให้มากๆ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 02:53:59 »
ผมว่ารอขึ้นมหาลัยก่อนแล้วค่อยออกรถดีกว่ามั้งครับ ;D
เพราะผมเองก็จะรอออกรถตอนหลังสอบได้มหาลัยแล้ว
ผมเล็งF30 320iแต่งM Sportไว้อะครับ ;D
ตอนนี้ผมขึ้น ม.6 อายุเกือบๆ18และ :D
ทุกเช้าจะติดรถคุณพ่อไปโรงเรียน
เรียนเสร็จผมก็กลับรถเมล์+รถตู้
บ้านผมไกลจาก รร.ประมาณ20กม.ยังไม่ต้องใช้รถเลย ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 03:25:32 »
หาคนขับรถเถอะครับ ดีกว่าไปออกรถแพงๆให้  8) 8)
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 12:47:56 »
สมัยเรียนมัธยม มีรุ่นน้องขับ Supra ไปเรียน สุดท้ายเรียนไม่จบ แหกโค้งเสียก่อน

ปล. ถ้าวุฒิภาวะถึง ก็ยังไม่มีใบขับขี่นะ รอดีกว่าครับ ยิ่งระยะทาง 3 กิโล เหมือนขับรถไปจอดตากแดด ใช้รถไม่คุ้มครับ

Nattawat12550

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 17:58:41 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็น คำแนะนำและคำเตือนจากพี่ๆทุกคนเลย อันนี้ผมเอาให้คุณแม่ดูแล้วหล่ะจะซื้อไม่ซื้อก็คงขึ้นอยู่กับคุณแม่ละกัน ส่วนพี่ข้างบนถ้าสนใจลงแบนเนอร์ ในเว็ปไซต์ยังไงรบกวนส่งเว็ปของพี่มาละกัน เดี๋ยวจะหาเว็ปที่เกี่ยวข้องให้เพราะตอนนี้เว็ปผมแบนเนอร์เต็มหมดเลย ก็ยังไงรบกวนส่งเว็ปของพี่มาที่[email protected] นะครับ แล้วผมจะส่งเว็ปที่มีพื้นที่ว่างไปให้พิจารณานะครับส่วนเว็ปที่ผมดูแลต้องรอดูวันที่15นะครับ ขอบคุณครับ