ผู้เขียน หัวข้อ: Toll Way กำลังจะขึ้นราคาครับ อย่างโหดเลย  (อ่าน 7837 ครั้ง)

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
Toll Way กำลังจะขึ้นราคาครับ อย่างโหดเลย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:50:02 »
ที่มา : http://www.tollway.co.th/pay01.html

บริษัทฯ จะปรับอัตราค่าผ่านทางใหม่ ในวันที่ 22 ธันวาคม 2552 โดยขอทำความเข้าใจถึงการปรับอัตราค่าผ่านทางใหม่ ดังนี้

ท่าน ที่ใช้เส้นทางถนนวิภาวดีรังสิตอยู่เป็นประจำคงทราบดีว่าลักษณะทางยกระดับของ บริษัทฯ นั้น ได้ก่อสร้างเป็นถนนยกระดับที่เคียงคู่อยู่เหนือถนนวิภาวดีรังสิต ผู้ใช้ทางมีอิสระที่จะเลือกใช้ถนนวิภาวดีรังสิตหรือทางยกระดับของบริษัทฯ เป็นเส้นทางสัญจรได้ ซึ่งมีผู้ใช้ทางจำนวนหนึ่งที่ต้องการความสะดวก รวดเร็ว และปลอดภัย โดยถือว่าเวลาเดินทางนั้นมีความสำคัญก็จะเลือกที่จะเสียค่าผ่านทางเพื่อใช้ ทางยกระดับของบริษัทฯเป็นประจำ ส่วนผู้ใช้ทางอีกจำนวนหนึ่งที่ไม่ต้องการเสียค่าผ่านทางก็จะเลือกใช้ถนนวิภา วดีรังสิต แต่ในบางโอกาสที่มีกรณีเร่งด่วนหรือนัดหมายสำคัญๆ ก็จะเลือกใช้ทางยกระดับของบริษัทฯ เพื่อที่จะเดินทางได้รวดเร็วยิ่งขึ้น โดยมีความเป็นมาในการปรับอัตราค่าผ่านทางดังนี้

บริษัทฯ ได้ลงนามในสัญญาสัมปทานเดิม (บันทึกข้อตกลงแก้ไขฉบับที่ 2/2539) ตั้งแต่ช่วงปลายปี 2539 และได้เริ่มเก็บค่าผ่านทางตลอดสายจากดินแดงถึงอนุสรณ์สถานสำหรับรถ 4 ล้อ ในอัตรา 43 บาทมาตั้งแต่ช่วงปลายปี 2541 ทั้งนี้เมื่อ10 ปีที่ผ่านมา ในช่วงกลางปี 2542-2547 บริษัทฯ ควรที่จะได้ปรับค่าผ่านทางไปเป็น 55 บาทเท่ากับอัตราปัจจุบันนี้ แต่ก็ไม่สามารถปรับได้ และอีกครั้งในช่วงกลางปี 2547-2552 ก็ไม่สามารถปรับให้เป็น 70 บาท ตามสัญญาสัมปทานเดิมได้ ทำให้ถูกกดราคาค่าผ่านทางมาเป็นเวลานาน มีผลทำให้บริษัทฯมีขาดทุนสะสมถึงปี 2549 สูงถึง 5,600 ล้านบาท ซึ่งในช่วงระยะเวลาตั้งแต่ปี 2548 จนถึงปี 2550 บริษัทฯได้เจรจาเพื่อแก้ไขปัญหาและได้บรรลุข้อตกลงใหม่ (บันทึกข้อตกลงแก้ไขฉบับที่ 3/2550) ซึ่งในหลักการที่ได้เจรจานั้น บริษัทฯยินยอมที่จะเก็บค่าผ่านทางที่ลดลงจากสัญญาสัมปทานเดิม เป็นระยะเวลา 5 ปี นับจากวันที่ 22 ธันวาคม 2547 ถึง วันที่ 21 ธันวาคม 2552 โดยบริษัทฯ ได้ลดค่าผ่านทางเหลือ 20 บาทตลอดสาย ในช่วงปลายปี 2547 เป็นเวลา 1 ปีเศษ และลดค่าผ่านทางเหลือ 30 บาท เป็นเวลาอีกเกือบ 2 ปี หลังจากนั้นได้เก็บเพิ่มเป็น 55 บาทตลอดสายมาจนถึงปัจจุบัน และจะครบกำหนดในวันที่ 21 ธันวาคม 2552 ซึ่งหากไม่มีการแก้ไขเปลี่ยนแปลงข้อตกลงในสัญญาสัมปทานเดิม บริษัทฯ ก็ควรมีสิทธิที่จะเก็บในอัตรา 85 บาทแทนที่จะเป็น 55 บาทตลอดสายตั้งแต่ช่วงกลางปี 2552 ที่ผ่านมา
ตามกราฟที่แสดงด้านล่างนี้

บริษัทฯ ขอเรียนเพิ่มเติมว่า ในอดีตก่อนที่จะมีทางยกระดับของบริษัทฯ การจราจรบนถนนวิภาวดีรังสิตติดขัดเป็นอย่างมากต้องใช้เวลาเดินทางหลาย ชั่วโมง ทำให้สิ้นเปลืองน้ำมันและก่อให้เกิดมลภาวะเป็นพิษ บริษัทฯ จึงได้ลงทุนในโครงการทางยกระดับอุตราภิมุขขึ้น โดยที่บริษัทฯได้กู้เงินและนำเงินมาลงทุนเพื่อก่อสร้างโครงการเป็นจำนวนมาก เพื่อที่จะพัฒนาระบบคมนาคมขนส่งและแก้ไขปัญหาจราจรติดขัด โดยการช่วยระบายการจราจรเข้า-ออก กทม.ให้รวดเร็ว เป็นการพัฒนาประเทศโดยที่ภาครัฐไม่ต้องนำเงินภาษีไปก่อสร้าง สามารถประหยัดการใช้เงินภาษีและนำงบประมาณไปพัฒนาประเทศในส่วนอื่นได้ เพราะในสมัยนั้นงบประมาณมีจำนวนจำกัด ซึ่งทุกวันนี้ก็ได้พิสูจน์แล้วว่าทางยกระดับของบริษัทฯสามารถแก้ไขปัญหาการ จราจรได้เป็นอย่างดี อีกทั้งยังช่วยลดปริมาณการใช้น้ำมันและช่วยลดมลภาวะเป็นพิษ เป็นการส่งเสริมเศรษฐกิจในวงกว้าง ซึ่งเงินลงทุนจำนวนมากเหล่านี้ทำให้บริษัทฯต้องมีภาระหนี้ต่อเจ้าหนี้และผู้ ถือหุ้นที่บริษัทฯจะต้องปฏิบัติตามสัญญาต่าง ๆ ดังนั้นในวันที่ 22 ธันวาคม 2552 ที่จะถึงนี้ บริษัทฯจะต้องปฏิบัติตามบันทึกข้อตกลงใหม่

อย่างไรก็ตาม หลังจากการปรับราคาครั้งนี้ บริษัทฯจะไม่มีการปรับราคาอีกในระยะเวลา 5 ปีข้างหน้าจนถึงปลายปี2557 บริษัทฯมีความมุ่งมั่นที่จะรักษาความคุ้มค่ากับเวลาที่สามารถเดินทางได้รวด เร็วกว่าและพัฒนาคุณภาพการให้บริการที่ดีซึ่งประกอบด้วยกล้องโทรทัศน์วงจร ปิด โทรศัพท์ฉุกเฉิน ระบบสัญญาณจราจรที่ติดตั้ง โดยมีศูนย์ควบคุมและหน่วยงานกู้ภัยและจัดการจราจรที่ดูแลและให้บริการผู้ใช้ ทางฟรี 24 ชั่วโมงตลอดเส้นทาง รวมทั้งให้ความร่วมมือส่งเสริมสังคมในทุกด้านและต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ใช้ บริการด้วยดีตลอดมา

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
Re: Toll Way กำลังจะขึ้นราคาครับ อย่างโหดเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 11:11:38 »
บ้าไปแล้วหรือไง โ๕ดบ้าเลยยยยยยยยยยยยยย
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: Toll Way กำลังจะขึ้นราคาครับ อย่างโหดเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 11:37:13 »
จริงๆผมว่าจะไปว่าเค้าก้ไม่ถูกหรอกครับ เพราะว่า ในสัญญาเค้ามีระบุอยู่แล้ว ว่าสัญญากี่ปี เมื่อผ่านราคาไปกี่ปีราคาจะปรับขึ้นเท่าไหร่ (เมื่อเช้าดูข่าวมา จริงๆตามสัญญาจะต้องปรับขึ้นตั้งแต่เมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้ว) ซึ่งถ้าจะว่าก็คงต้องว่าคนมอบสัมปทานให้มากกว่าอะครับ ซึ่งเค้าก็ปฏิบัติตามที่สัญญาร่างไว้อยู่แล้ว (แต่ราคามันโหดจริงๆ)

ออฟไลน์ JiNX

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 12:31:57 »
แล้วถ้าขึ้นราคา แล้วไม่มีคนขึ้นทางด่วนหรือขึ้นน้อยลง จะยิ่งขาดทุนสะสมหรือเปล่าครับ  ::)

ออฟไลน์ Triton

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 13:02:46 »
เรื่องคนขึ้นน้อย อาจจะมีผลในช่วงแรกครับ แต่คนเคยสบายสุดท้ายเมื่อเวลาผ่านไปยอดคนใช้ก็คงเหมือนเดิมหรือใกล้เคียงเดิมครับ

ว่าแต่จริง ๆ ทางด่วนตอนนี้ทั้งระบบก็ 100 บาทนะครับ วันก่อนขึ้นจากยมราช ไปลงเกษตรนวมินทร์ 100 นึง

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 13:07:27 »
พ่องตาย!!!!!

ขอโทษด้วยที่ "ด่า" ไป เพราะผมอดไม่ไหวจริงๆ  

บางคนใช้เส้นทางนี้ไป-กลับทุกวัน วันล่ะ 110 บาท ตกประมาณเดือนล่ะ 3300 บาท
ถ้าปรับราคาขึ้น ก็ตกวันล่ะ 170 บาท  ก็ตกประมาณเดือนล่ะ 5100บาท!!!!!!!!!   คนทำงานธรรมดาๆ ที่หาเช้ากินค่ำต้องเสียค่าโง่เพิ่มขึ้นอีกเดือนล่ะ 1800 บาท!!!!!!  

บางคนเงินเดือนยังขึ้นไม่ทันเลยครับ..........

ถ้าขึ้นทีล่ะ 5 บาท 10 บาท ยังพอทนอยู่
阿蘇山

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 14:04:15 »
พ่องตาย!!!!!

ขอโทษด้วยที่ "ด่า" ไป เพราะผมอดไม่ไหวจริงๆ  

บางคนใช้เส้นทางนี้ไป-กลับทุกวัน วันล่ะ 110 บาท ตกประมาณเดือนล่ะ 3300 บาท
ถ้าปรับราคาขึ้น ก็ตกวันล่ะ 170 บาท  ก็ตกประมาณเดือนล่ะ 5100บาท!!!!!!!!!   คนทำงานธรรมดาๆ ที่หาเช้ากินค่ำต้องเสียค่าโง่เพิ่มขึ้นอีกเดือนล่ะ 1800 บาท!!!!!!  

บางคนเงินเดือนยังขึ้นไม่ทันเลยครับ..........

ถ้าขึ้นทีล่ะ 5 บาท 10 บาท ยังพอทนอยู่

โหด! ห่วย! เห็นด้วย กับพี่ครับ
เด็กมธ.ทั้งหลายจะว่าไง..
อย่าว่าแต่ที่ขับเองเลย รถตู้อนุสาวรีย์ฯ กับหมอชิต คงได้คิดเงินเพิ่มแล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 14:12:02 »
งานนี้คงยื้อไม่ไหวแน่ๆ  เพิ่มอีก หกสิบบาท

พ่อขึ้นทางด่วน ใครเล่าจะจ่ายค่าข้าวให้หนู
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 14:36:43 »
ถ้าถนนข้างล่างมันไม่ห่วยและรถไม่ติดก็ไม่มีความจำเป็๋นต้องไปขึ้นทางพิเศษมันหรอกคับ  ทำแบบนี้มัดมือชกจริงๆๆ  เค้าคิดว่ายังไงก็ต้องขึ้นอยู่ดีเลยเก็บซะแพงเลย เฮ้ออออออออ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 14:49:01 »

โหด! ห่วย! เห็นด้วย กับพี่ครับ
อย่าว่าแต่ที่ขับเองเลย รถตู้อนุสาวรีย์ฯ กับหมอชิต คงได้คิดเงินเพิ่มแล้ว

เด็ก ม.ธ.
    งานนี้รถตู้มีขึ้นราคาแหงๆๆๆ    สำหรับคนที่ขับรถก็อ่วม!!!  แต่ก็ยังดีครับ ตราบใดที่ทางด่วนสายเชียงรากยังไม่ขึ้นราคา...

ลองคิดดู.....ในระยะเวลา 1 นาที บริษัทค่าทางด่วนเก็บเงินเราไปแล้วเท่าไหร่......   โหย  ไม่อยากจะคิดเล๊ย.......

เส้นทางนี้ก็ใช่ว่าเพิ่งจะเปิด บางครั้งเสียตังค์แล้วยังขึ้นไปติดข้างบนอีก ถ้าแน่จริง วันไหนรถติดบนทางด่วน ก็ให้คืนเงินค่าผ่านทางได้ไหม????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2009, 14:51:32 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 16:42:40 »
น่าจะคิดตามระยะทางไปแบบบูรพาวิถี อีกอย่างบูรพาวิถียาวกว่าตั้งเยอะงบลงทุนก็เยอะกว่าทำไมถึงเก็บน้อยกว่าได้ล่ะครับ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 16:54:26 »
เฮ้อ กรรม

คนรวยๆ นี่เค้าคิดไม่เหมือนกันกับเราเนาะ  ต้นทุนทางด่วนมันเป็น Fix Cost แทบทั้งหมดอยู่แล้ว แทนที่จะลดราคาให้คนใช้เยอะๆ ได้เงินเยอะๆแทน  กับเลือก คิดเงินเพิ่มคนใช้น้อยลง ได้เงินเท่าเดิม ซะงั้น

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 17:40:15 »
ราคาโหดมากกกกกกกกกกกกกกกกก

น่าจะใช้ระบบแบบบูรพาวิถี

จะได้ดูยุติธรรมขึ้นบ้างหน่อย

??? ???
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 20:05:35 »
เด็กม.กรุงเทพอย่างผมก็งานเข้าดิ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 21:01:13 »
เด็กม.กรุงเทพอย่างผมก็งานเข้าดิ

ม.รังสิต ม.ธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิต พาลซวยไปด้วย

ตั้งแต่เรียนจบมายังไม่เคยไปดูมหาลัยเสียที ได้ยินมาว่าวิทยาเขตรังสิตทำใหม่ซะสวยเชียว ว่าแต่ โรงงานข้างๆยังเหม็นเหมือนเดิมรึเปล่า ?

อย่างไรก็ตาม ขอแนะนำให้บอยคอต ด้วยการพร้อมใจกัน ไม่ใช้Toll Way เพื่อเป็นการประท้วงที่เขาขึ้นค่าผ่านทางอย่างไม่เป็นธรรม และ ไปฟ้องร้องที่ศาลปกครองครับ

ออฟไลน์ mangporza

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 21:35:21 »

ม.รังสิต ม.ธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิต พาลซวยไปด้วย

ตั้งแต่เรียนจบมายังไม่เคยไปดูมหาลัยเสียที ได้ยินมาว่าวิทยาเขตรังสิตทำใหม่ซะสวยเชียว ว่าแต่ โรงงานข้างๆยังเหม็นเหมือนเดิมรึเปล่า ?

อย่างไรก็ตาม ขอแนะนำให้บอยคอต ด้วยการพร้อมใจกัน ไม่ใช้Toll Way เพื่อเป็นการประท้วงที่เขาขึ้นค่าผ่านทางอย่างไม่เป็นธรรม และ ไปฟ้องร้องที่ศาลปกครองครับ
ฟ้องคงยากเพราะมันเป็นสัญญาเค้าทำไว้ตามกฎหมายนานมากแล้วครับ เพียงแต่มันผิดในแง่ความเป็นธรรมการเอารัดเอาเปรียบก็เท่านั้นเองครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 21:45:48 »

เด็ก ม.ธ.
    งานนี้รถตู้มีขึ้นราคาแหงๆๆๆ    สำหรับคนที่ขับรถก็อ่วม!!!  แต่ก็ยังดีครับ ตราบใดที่ทางด่วนสายเชียงรากยังไม่ขึ้นราคา...

ลองคิดดู.....ในระยะเวลา 1 นาที บริษัทค่าทางด่วนเก็บเงินเราไปแล้วเท่าไหร่......   โหย  ไม่อยากจะคิดเล๊ย.......

เส้นทางนี้ก็ใช่ว่าเพิ่งจะเปิด บางครั้งเสียตังค์แล้วยังขึ้นไปติดข้างบนอีก ถ้าแน่จริง วันไหนรถติดบนทางด่วน ก็ให้คืนเงินค่าผ่านทางได้ไหม????

ดูอย่างวันธันเดอร์เบิร์ดส์สิครับ....
ผมต้องวิ่งขึ้นไปถึงด่วนเชียงรากเพื่อวนกลับบ้าน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 21:46:09 »
อยากรู้จริงว่าใครเป็นคนคิดสัญญา ต่อไปคงไม่ขึ้นไปถึง500เลยเหรอ >:(

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 22:12:43 »
อืม ผมคิดแบบนี้นะ

ตอนมัน 20 บาท ผมขึ้นตลอดเลยที่มีโอกาส
ตอนมัน 35 บาท ผมขึ้นเฉพาะเวลาที่อยากรีบกลับบ้าน ส่วนมากก็คือกลับจากทำงานน่ะครับ วันหยุด ไม่มีเหตุ ไม่ขึ้น
ถ้ามัน 60 บาท ผมเสียเงินมากขึ้นวันละ 25 บาท สัปดาห์ละ 125 บาท เดือนละ 500 บาท ไม่ใช่น้อยๆ

ดังนั้น จากเดิมที่ผมเคยจ่ายให้ Tollway เดือนละ 600-700 บาทด้วยการขึ้นทุกวัน
ผมอาจจะอุดหนุนเขาน้อยลง ด้วยการหาเส้นทางใหม่ หรือเลือกให้บางวันในสัปดาห์กลับบ้านค่ำชนิดรถเลิกติดแล้ว
ยังไงก็ตาม ผมอาจจะอุดหนุนเมื่อมีความรีบเร่งจริง แต่หาไม่เช่นนั้น ผมก็หลีกเลี่ยงไม่ใช้ครับ

เราไม่ใช่เจ้าของTollway ฉะนั้นการใช้งานของของเขา ก็คือการยอมรับเงื่อนไขของเขา
แต่การขึ้นราคาในลักษณะนี้ ผมห่วงเหลือเกินว่าอาจทำให้คนเบือนหน้าหนีไปจนกระทั่งรายได้ที่ควรได้
กลับเพิ่มขึ้นน้อยนิดมาก

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 22:29:49 »

ตอบให้ ว่าเหม็นไม่เคยเปลี่ยนแปลงครับ แต่ตึกเพชรสวยมาก เพื่อนผมที่เรียนโฟโต้มันก็จะให้ไปถ่ายรูปให้อยู่
เห็นด้วยกับการบอยคอตครับ ใครที่ไม่ค่อยมีเงินก็ไม่ต้องขึ้นซะเลย แล้วจะได้ขาดทุน

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:25:12 »
เมื่อกี้ดูรายการตาสว่าง อ. วีระบอกว่า ไงก็ต้องขึ้น ถ้าประมาณ 20 - 30 บาท ยังพอน่าจะเจรจากันได้น่ะครับ แต่ขึ้นแน่ๆ น่ะ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:43:53 »
เรียนอยู่โซนนั้นก็เปลี่ยนไปใช้เส้นแจ้งวัฒนะ-ธรรมศาสตร์ ก็ได้ครับ ตึกเพชรสวยมากครับ เดี๋ยวนี้มีร้านแอปเปิลเปิดในมหาวิทยาลัยด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 02:22:19 »
ทุเรศ ถึงขั้นบัดซบ

ไอ้ที่น่าด่าที่สุด คือ คนที่ไปทำสัญญานั่นแหละ

ส่วนการประท้วงของผู้บริโภคเราหนะ ก็เห็นพูดกันอย่างนี้มาตลอดศก
ว่าจะบอยคอต ไม่ขึ้นทางด่วน ทุกครั้งที่ทางด่วนขึ้นราคา
แต่สุดท้าย ผ่านไป ไม่ถึงเดือนนึง รถก็ติดเหมือนเดิม เพราะคนไม่มีทางเลี่ยง

ถ้าวันไหน เก็บ 50 บาทขึ้นมา ก็จะต้องมีคนมาประท้วงกันอย่างนี้อีก

แต่ ราคานี้ บริษัทจะอ้างแต่ว่า ต้องเก็บตามสัญญา และตนเองขาดทุน 5,600 ล้านบาท อยู่ได้หนะ
ถามหน่อย ว่า ไม่คิดเลยเหรอ ว่า ถ้าขึ้นราคาบ้าเลือดขนาดนี้ คนขึ้นน้อยลง ยิ่งขาดทุนกว่าเดิม

ลองถ้าตอบคำถามนี้ กลับมาว่า "ผมเชื่อว่า ยังไง คนก็ต้องขึ้นกันละครับ ก็เป็นทางเลือกของคุณ"

งานนี้ รับรอง เละแน่ๆ เดี๋ยวจะออกโรงสับเอง!

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 19:47:07 »
เรียนอยู่โซนนั้นก็เปลี่ยนไปใช้เส้นแจ้งวัฒนะ-ธรรมศาสตร์ ก็ได้ครับ ตึกเพชรสวยมากครับ เดี๋ยวนี้มีร้านแอปเปิลเปิดในมหาวิทยาลัยด้วย

ถ้าธรรมศาสตร์ ผมว่าไม่มีปัญหาครับ แต่ลืมนึกถึงม.กรุงเทพ ว่าถ้าไปลงธรรมศาสตร์ ก็ต้องไปยูเทิร์นไกล อาจจะเสียไปอีกเกือบลิตร อยู่ดี แต่ขากลับเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดไม่เป็นไร