ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2.5 ขับแล้วใส่เกียร์ S ตลอดมีผลเสียอะไรไหมครับ  (อ่าน 5071 ครั้ง)

ออฟไลน์ blade

• Full Member
พอดีรถติดแก็ส เกียร์ D กะ S เลยใช้ค่าเชื้อเพลิงต่างกันไม่มาก แต่ถ้าใส่ S รถมันมีแรงกว่า แล้วถ้าวิ่งทางไกลมีผลอะไรเปล่าครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: Camry 2.5 ขับแล้วใส่เกียร์ S ตลอดมีผลเสียอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 16:30:49 »
เกียร์สึกหลอมากกว่าปกติเนื่องจากใช้งานผิดวัตถุประสงค์
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: Camry 2.5 ขับแล้วใส่เกียร์ S ตลอดมีผลเสียอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 17:29:43 »
เป็นการใช้โหมด sport ครับ ข้อเสียก็เปลืองน้ำมันและเครื่องสึกหรอมากขึ้นเพราะใช้รอบเครื่องสูงกว่า แต่ก็ขับสนุกกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 18:57:56 »
เห็นผลชัดๆคือแหลกน้ำมันครับ

ส่วนเครื่องยนต์ก็ไปตามกาลเวลา อาจจะไปไวกว่าปกติ ถ้าใช้ S บ่อยและถี่มาก

ใช้ได้ครับ ใช้แต่พอดี อย่าสนุกสนานจนเกินไป   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jbrc

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 21:39:42 »
เครื่อง + เกียร์ toyota ค่อนข้างทน ครับ

แต่ เกียร์ลูกใหม่ คลัทซ์เปียก 6 speed คือว่า  ล้ำสุดของเกียร์ toyota ในเมืองไทย   ผมใช้รุ่นนี้ อยู่ ก็ยังเชื่อมั่น ว่า ทน ไม่เสียง่ายแน่นอนครับ

ขับทางไกล   หากเจอช่วงติดพัน   หรือ ต้องการแบบ แซงให้ขาด   หรือ  ต้องการ ขับลากรอบเครื่องยนต์ เพื่อประคองความเร็วของรถ ไม่ให้พุ่งเร็วเกินไป     ผมจะปลดจาก D  มาใส่ S   แล้ว ขับ  แบบบังคับ เกียร์เอง   จะควบคุมรถได้ง่ายกว่าครับ

แต่ หาก ขับเร็ว  เล่นเกียร์บ่อย  การดูแล รักษาเกียร์ที่ดี คือ  หมั่นเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเกียร์ บ่อยๆ  จะช่วยถนอมเกียร์ได้ครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 10:43:42 »
ผมถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 20,000 ครับ ช่วยได้แน่นอน

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 11:28:17 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับผม

ลักษณะของเกียร์ S น่าจะคือใช้รอบที่สูงขึ้น ให้บิดเยอะขึ้น เหมือนพวกขับเกียร์ธรรมดาแล้วลากรอบสูงๆ เลยมัน ;D ;D ;D ;