ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไร All New CLA Class ถึงขายราคาได้ถูกครับ ทั้งๆที่ ...  (อ่าน 39874 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
ประกอบ ฮังการี ฟินแลนด์ หรือ เยอรมัน ก็ประกอบยุโรป อยู่ดี
เพราะฉะนั้น ยังไงๆ ก็ดีกว่า ประกอบ มาเลย์ อินเดีย หรือ ไทย อันนี้ แน่นอน แต่ตั้งราคามาชนกันได้ไง  :-\

Class ต่ำกว่า C หรือ 3 series แน่นอน ตำกว่า ถ้ากางตามตำรา ก็1 ขั้น
แต่พอเอาเข้าจริงๆ ตัวจริงๆ จะว่าไป ก็ไม่ได้ ต่างมากมาย ดูจากขนาดตัวรถ ก็ไม่ไกลกันมาก
เหมือนมาเสียบกลาง แบบ CLS คือ
ถ้่าวัดกันที่เครื่องยนต์ แหม๋ ดีกว่า ซะอีก  :-\
ภายใน ก็ไม่ได้แย่ หนังก็ มี alcantara เหมือน supercar หรือ พวก m เลย

สรุป ต่อแรก คือ benz ยอมเอากำไร แบบ เหมาะสม เน้น วอลุ่มไปในตัว (อาจไปเอาคืน ตอน service)
เพราะ คู่แข่ง เล่นรวมค่า service ไปแล้ว 5 ปี

ต่อ 2 เน้น เอามาฆ่า เกรย์ ฆ่าคู่แข่ง ตลาด niche ที่ขายแพงเกินราคา มานาน
เช่นพวก VW ที่ เป็น brand Mass แต่ตั้งราคา เอากำไรเยอะเกิน ขายราคาแบบ premium มานาน
ตอนนี้ ก็ร้อนๆ หนาวๆ ต้องลดราคา มาเยอะๆ อย่างที่เห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 09:17:39 โดย Jump »
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ fishfinger

จะว่าไปคนที่จะซื้อ MB ส่วนใหญ่ไม่ได้คิดมากเรื่องรถขับหน้าขับหลัง

อาจจะไม่สนว่ามันเป็นรถ segment ไหน ขับชิวๆนิ่งๆสบายๆ

CLA อาจไม่ได้เป็นตัวหลักของบ้าน

F30 ส่วนใหญ่น่าจะใช้เป็นคันหลักของบ้าน

ที่ขายถูก เพราะ เงินบาทแข็ง และ....

เอามาขัดขา F30 ;D ระหว่างรอ w205

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
ผมว่าแพงอยู่นะ เพราะตามคลาสมันก็คือ  A-class saloon

เพิ่มเงินอีกนิดก็ได้ S80 D4 แล้ว

ผมก้อมองแบบนี้แหละครับ

A250 + option Air thermatonic , กล้องหลัง ราคา 2,55
ต่างกับ CLA 9หมื่น

ทำไมผมไม่ควรขยับไป CLA ไม่รู้ต่างกันตรงไหนมั่ง แต่ที่รู้คือผมได้แอร์หลัง
อันอื่นน่าจะเหมือนกันหมดละมั้ง

แต่ผมมองว่าไม่แพง จ่ายราคานี้ได้ลุคแบบนี้ เครื่องแบบนี้ ก้อสมราคานะคับ
อยากได้มันสองคันเลยขี้เกียจมารักพี่เสียดายน้อง

ขอกำลังใจให้ผมที  :'(
A-Class 250 AMG มีOption ให้เพิ่มแอร์หลังนะครับ รู้สึกน่าจะ 40,000 บาท

แต่ผมว่าราคามัันยังแพงไปจริงๆอะครับ ถ้าราคา A180 ราคาซัก 1.5 M A250 AMG ราคาซัก 2.1M จะเหมาะสมมากๆเลย แต่ก็ไม่แน่นะครับ ต้องรอดูตัวประกอบในไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 09:52:46 โดย LARA CROFT »

ออฟไลน์ TRcdi

-เทียบ C , A class  ,,,  CLA ได้ลูกพี่ CLS  ยกระดับภาพลักษณ์มากเลย     แถมออฟชั่นยังรู้ใจ
แค่ให้หลังคา pano + AMG ก็ได้ใจหลายๆคน  

-เทียบ F30  ,,,  BMW  ก็ไม่ได้ตั้งราคาไว้ต่ำอยู่แล้ว
ผมเชื่อว่าในที่นี้  หลายท่านที่ซื้อ F30 (ไม่นับรุ่น base) ไม่ได้ซื้อด้วยความรู้สึกแบบ...  เฮ้ย ทำราคามาถูกจัง!
แต่ซื้อเพราะโดยรวมมันดีมาก มันคุ้มค่า

ก็ดันมีมารหัวใจ 2 รุ่น    คือ  
--320i base อันนี้  ถูกจริง
--CLA  ที่ถึงจะว่า ขับหลัง,วัสดุห่วย,ระดับล่างกว่า C ,
แต่พอดูหน้าตาที่มี CLS หนุน , ดูสเปคเครื่องที่แรงกว่า 320i, ออฟชั่นของตกแต่งภายนอกไปเทียบ M sport
แถมยังออกใหม่ล่าสุดๆๆๆ   ...

สรุป CLA  ผมว่าไม่แพงเลย  

ออฟไลน์ 3662

• Jr. Member
  • **
ผมว่าราคาโอเคถ้าเทียบกับภาพลักษณ์นะครับ

ออฟไลน์ promay

• **
สำหรับผม ผมมองว่าราคาที่ออกมาเนี่ยเมื่อเทียบกับคู่แข่งทั้งทางด้านสมรรถนะ และภาพลักษณ์แล้วถือว่าทำราคาได้เหมาะสมมากๆ ทำให้คนที่สนใจค่ายอื่นอยู่ต้องเหลียวหลังกลับมามองกลับมาลังเล ผมคนนึงล่ะชักจะเริ่มสนใจมันขึ้นมาแล้วซิ ::) ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

CLA  มิติของตัวรถมากับความยาว 4,630 มม. กว้าง 1,777 มม. สูง 1,432 มม. วางอยู่บนฐานล้อขนาด 2,699 มม.

อย่างน้อยๆ มันก็ยาวกว่า  กว้างว่า อัลติสนะครับ 

อัลติส  มิติภายนอก
ยาว4,540 xกว้าง 1,760 x สูง (มม.)1,465

ความยาวช่วงล้อ (มม.) 2,600

ออฟไลน์ Tonaka

ผมว่าแพงครับ   ถ้าไม่ใช่แบรนเบนซ์  มันก็คงจะมีราคาระดับ Volvo  V40 แล้วครับ   ผมว่า 2.6 ล้านมันเป็นราคาที่ลูกค้าหัวแบะได้เลยนะนั่น
阿蘇山

ออฟไลน์ Mike

ถ้าตัดคำว่า AMG ออกไปละ เหลือแค่ CLA ยังจะดูราคาถูก และน่าซื้ออยู่มั้ย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีเครื่องดีเซล จะน่าสนใจมาก  ;D

ออฟไลน์ firstime911

คิดง่ายๆๆ มันก็คือ honda city กับ honda jazz (cla กับ a class)
ผม ชอบ design แต่ผมไม่ชอบรถขับหน้าครับ ไมใช่ว่าไม่ดี แต่ในราคาที่จ่าย ผมว่า ควรได้ขับหลังคับ

ออฟไลน์ north

คิดง่ายๆๆ มันก็คือ honda city กับ honda jazz (cla กับ a class)
ผม ชอบ design แต่ผมไม่ชอบรถขับหน้าครับ ไมใช่ว่าไม่ดี แต่ในราคาที่จ่าย ผมว่า ควรได้ขับหลังคับ

ถ้าคิดงี้ผมว่าออก City กับ Jazz 2 พร้อมกัน 2 คันเลยดีกว่า   
ผมว่าคนที่เค้าซื้อรถยุโรปจริงๆ เค้าคงไม่คิดอย่างนี้อะครับ   
บางทีการซื้อรถพวกนี้มันก็มีพวกภาพลักษณ์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ

ออฟไลน์ O_o"

ขายแบบไม่เอากำไรเยอะ

ออฟไลน์ mothsan

ผมสงสัย ทำไม่เราต้องมาซีเรียสระหว่าง ขับหลัง กับขับหน้าครับ
ผมทราบดีว่ามันต่างกัน
แต่ในสภาวะการใช้งานปกติ หรือต่อให้ขับเร็วๆมาก มันก็ไม่ได้ต่างกันขนาแนั้นนี้ครับ
ขนาด Golf Gti ขับหน้า ผมว่ามันยังขับดีกว่า Bm ตั้งเยอะแยะ

ผมก็ยังไม่เห็นคนทั่วไปสักคนที่จะเอารถขับหลัง มาขับ สไลด์ตามทางโค้งของมอเตอร์เวย์สักคัน

เราลืมไปหรือเปล่าว่าเราขับบนถนน ไม่ใช้สนามแข่งนะคร้าบบ

ฉะนั่นผมว่าเรามาคุยกันดีกว่าว่า ราคามันแพงหรือถูกเพราะอะไร ในมุมมองของคุณ
ผมรู้ว่าระบบขับเคลื่อนหน้า หลังมีผลต่อต้นทุน แต่มันก็ไม่ใช้ประเด็นหลักนะครับ

ออฟไลน์ fishfinger

ผมสงสัย ทำไม่เราต้องมาซีเรียสระหว่าง ขับหลัง กับขับหน้าครับ
แต่ในสภาวะการใช้งานปกติ หรือต่อให้ขับเร็วๆมาก มันก็ไม่ได้ต่างกันขนาแนั้นนี้ครับ
ขนาด Golf Gti ขับหน้า ผมว่ามันยังขับดีกว่า Bm ตั้งเยอะแยะ

ผมก็ยังไม่เห็นคนทั่วไปสักคนที่จะเอารถขับหลัง มาขับ สไลด์ตามทางโค้งของมอเตอร์เวย์สักคัน

เราลืมไปหรือเปล่าว่าเราขับบนถนน ไม่ใช้สนามแข่งนะคร้าบบ

ฉะนั่นผมว่าเรามาคุยกันดีกว่าว่า ราคามันแพงหรือถูกเพราะอะไร ในมุมมองของคุณ
ผมรู้ว่าระบบขับเคลื่อนหน้า หลังมีผลต่อต้นทุน แต่มันก็ไม่ใช้ประเด็นหลักนะครับ

ถูกใจครับ คนธรรมอย่างผมขับหน้าขับหลังก็เหมือนกัน ขอสวยไว้ก่อน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto

กำลังจะพิมเหมือนกันเลยครับ 555 ;D
ผมว่าถ้าคนจะซื้อ cla นะ รออีกซักนิด cla45 amg เลยดีกว่าถ้าราคาไม่มหาโหดจนเกินไป แล้วใจรัก เพราะถ้าวนกลับมาซื้อ cla250  มันก็ไม่สุด อยู่ดี เพราะมีหลายตัวให้เปรียบเทียบเยอะเหลือเกิน แต่ก็ต้องให้เวลาตัวรถมันด้วยเพราะ รถเพิ่งออกมา ยังคงดูเช็ค feedback อะไรไม่ได้ว่าขับดีหรือไม่ดี เด่นและด้อยตรงไหน ส่วนเสริมเรื่องขับหน้าขับหลัง กะบะทั้งหลายก็ขับหลัง แต่ก็ยังเกาะไม่เท่าเก๋งขับหน้า ประเด็นสำคัญคือการเซ็ตช่วงล่างมากกว่า

ออฟไลน์ templeboy

ไม่ได้ถูกเถิกอะไรหรอกครับ...ที่ผ่านมาเราถูกบังคับให้ซื้อรถแพง (โคตรๆๆๆๆ) ซะจนชินเอง
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Ty ESC

ไม่ได้ถูกเถิกอะไรหรอกครับ...ที่ผ่านมาเราถูกบังคับให้ซื้อรถแพง (โคตรๆๆๆๆ) ซะจนชินเอง

เห็นด้วยครับ

ขนาดราคานี้ผมบอกได้ว่ากำไรกระจาย
เราโดนหักคอขายแพงมานานมาก

นี่เปนแผนสร้างฐานลูกค้ายอมขายถูกดึงดูดลูกค้าใหม่
ห้าปีสิบปีแล้วรอฟันกำไรต่อทีหลัง

ยิ่งในตลาดโลกเบนกำลังเสียฐานให้บีเอมเยอะ
ตอนนี้เบนจะชูคอรอหยิ่งๆไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ถูกใจ :D

ออฟไลน์ zeb80

ไม่ชอบภายในอ่ะ ดูพลาสติกเยอะไป

ออฟไลน์ Monn

ตัวนี้ ออกมา กลายเป็นตัวเลือกแรก ที่ผมจะเปลี่ยนรถให้แม่เลยครับ
เพราะ อยากให้เขาขับตราดาวที่เขาชอบมาก แต่ยังไม่มีโอกาส
แล้ว พอดี c class ก็กำลังจะตกรุ่น กะว่าอีก 2 ปีออกให้เขาดีกว่า สวยดี
เบนซ์ 4 ประตู option ครบ ใช้คนเดียว กำลังดีครับ
เรื่องราคา มันคงทำไรไม่ได้ ถูกก็ดีแล้วครับ อิอิ
เปิดมา 3 ล้านคงไแเอา c class หละครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
2.64 ล้าน ผมมองพอดีตัว ถ้ามองว่ามันเป็นเบนซ์
คือเป็นเบนซ์ที่จ่ายต่ำกว่า 3 ล้าน แต่ได้เครื่องแรงทะลุ 200 แรงม้านั่นเอง
แต่การที่ได้ราคาถูกนั้น สามารถไปกดราคาตามจุดต่างๆได้ สัมผัสภายใน
ของ CLA กับ A Class นั้นรู้เลยว่าคนละชั้นกับ C-Class/3-Series

อยากรู้ว่าการลดต้นทุนทำตรงไหนได้บ้าง..ไม่ยาก ลองไปดูตรงที่ร่างกายไม่ได้แตะ
ตาไม่ได้เห็น..ของพวกนี้ถ้าอยากลดต้นทุนก็แค่เอาของที่ไม่ต้องแพงมากมาใส่
ก็ลดไปได้เยอะ รถบางค่าย วัสดุดีมากสมดีกรียุโรป แต่วัสดุที่หุ้มสายไฟ
คุณภาพของตัวน็อต คุณภาพของยางในจุดต่างๆดูแล้วเนื้อไม่เจ๋งเท่ารถตลาด
คันละห้าแสนด้วยซ้ำ

การลดต้นทุน นอกจากทำที่รถแล้ว ยังทำได้อีกวิธีคือ Cost Allocation
ไปลดต้นทุนที่เกิดจากการปฏิบัติงานส่วนอื่น เพื่อให้ต้นทุนของทั้งองค์กรต่ำลง
และดึง Profit Margin เอาไว้เท่าเดิม วิธีนี้ก็ขายรถให้ราคาถูกลงได้ และองค์กรไม่เจ๊ง
แต่ต้องทำอย่างฉลาด และทำไม่ง่าย Volvo ในไทยก็เคยทำแบบนี้

แต่เมื่อเราทราบเรื่องโครงสร้างภาษีระหว่างรถนำเข้ากับรถในประเทศ
แล้วมาเทียบกัน มันกลับทำให้ยิ่งสงสัย..ว่าแล้วไอ้ C-Class ที่ขายกันมา
3 ล้านตลอดมาเนี่ย รถประกอบในเนี่ย..ที่จริงมันสามารถจะถูกกว่านี้ได้อีกหรือเปล่า

ผมเชื่อว่าเยอะ และอันที่จริงหากรัดกันแบบสุดๆ หาก CLA250นำเข้าขาย 2.64ล้านได้
C-Class 250CGi Avantgarde ประกอบในประเทศจริงๆอาจจะคุมราคาได้เท่ากันหรือน้อยกว่า
ด้วยซ้ำไป

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ rute

• Full Member

แหมถ้าหากบวกคะแนนให้ได้อยากบวกให้สัก 10 คะแนนครับ...

ตอบได้โดนใจจริงๆครับ...  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

แหมถ้าหากบวกคะแนนให้ได้อยากบวกให้สัก 10 คะแนนครับ...

ตอบได้โดนใจจริงๆครับ...  ;D ;D ;D

นี่คือสิ่งที่ผมคิดตั้งแต่เห็นความคิดเห็นที่คลับโน่นละ จริงๆแล้วผมเคยมีความคิดแบบคนอื่นจนกระทั่งได้มาขับ Scirocco ทำให้ผมได้เปิดความคิดใหม่ๆเกี่ยวกับรถล้อหน้ามากขึ้น ผมดูคลิปทดสอบรถของพี่จิมมี่พี่แพน ก็ไม่เคยเห็นมีข้อความไหนบอกเลยว่าจุดด้อยของคันนี้ขับหน้า ขับหลัง อย่าง Mini ก็เป็นรถขับหน้าก็ไม่เห็นมีใครออกมาบอกว่าเป็นจุดอ่อนเลย หรืออีกตัวอย่าง volvo s60 ในรีวิวก็บอกเองว่าขับสนุกเกือบเท่า bmw ล่าสุดความเห็นพี่แพนบอกว่าช่วงล่างแคมรี่ใหม่ให้ความมั่นใจกว่า e class ทั้งๆที่แคมรี่ขับหน้า

ออฟไลน์ Nirvash

• **
เรื่องขับหน้าแล้วด้อยกว่าขับหลังนี่น่าจะตัดไปได้เลย  :-*
รถขับหน้าระดับฮอทแฮท 200 ม้า ไม่ว่าจะเป็น Scirocco /Golf GTI /Honda Type R /A250/ Megane RS
ผมว่าต่อให้วิ่งในเซอร์กิต ก็ทำเวลาดีกว่ารถขับหลังรุ่นพื้นๆประมาณ F30 320

เชคเวลาในเซอร์กิตของ A250 ที่
http://fastestlaps.com/cars/mercedes_a250_sport.html
เร็วกว่ารถขับหลังที่ว่าเทพหลายรุ่น

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ที่น่างงก็ตรงที่รถนำเข้ากับรถประกอบใน ราคาไม่ต่างกันอย่ามีนัยยะ ภาษีรถนำเข้ามันแพงกว่ามากไม่ใช่หรือ?

ออฟไลน์ TRcdi

ถูกใจความเห็นนี้ครับ

ออฟไลน์ decptt

ขับหน้าขับหลัง เทียบไม่ได้ครับ
ขอตอบกวนนิดนึงนะครับ

ล้านก็ขับหลังแล้วครับ เครื่อง 3.2 ด้วย Ford Ranger ไง อิอิอิ

ตอนนี้ขับหน้า ขับหลัง มันไม่ใช่ประเด็นครับ ตอนนี้มันเป็น Branding, Marketting, Positioning, Safty systems ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมชอบนะ CLA

ถึงจะขับหน้าก็เหอะ ได้ตราดาว แรง หรู ไปไหนก็เริด

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
cla 250 ที่เมืองนอกขายอยู่ประมาณ $30000 กว่านิดหน่อย ราคาเท่ากับ Honda crv 2.4 ขับ4
แต่เมืองไทยขายราคาต่างกัน 1ล้านบาท แสดงว่าถ้า cla มาประกอบเมืองไทย ราคาก็น่าจะเท่า
crv ไหมครับ