ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไร All New CLA Class ถึงขายราคาได้ถูกครับ ทั้งๆที่ ...  (อ่าน 39866 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ทั้งๆที่
1.เป็นรถนำเข้าทั้งคัน
2.เครื่องยนต์ Spec 328i f30 เลยแหนะ
3.ตัวถังแบบคูเป้ 4ประตู อีกต่างหาก คล้ายๆน้อง CLS
สงสัยมากครับ ว่าทำไมถึงขายราคาได้ถูกแบบนี้ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 23:52:49 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
คิดว่า  เพราะเป็น รถขับหน้า ซึ่งจะทำให้ต้นทุนรถถูก ลง  และวัตถุภายใน ที่เกรดไม่ดีเท่า C-class อะครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

mini ยังราคาพอๆกันเลยครับในความแรงระดับเท่ากัน ขับเคลื่อนล้อหน้าเหมือนกันอีก

ออฟไลน์ Alcatraz

เพื่อมาฆ่าเกรย์โดยเฉพาะ

แต่ผมงงอยู่นิด A250 ตัวท๊อปมีเกรย์เจ้านึงสั่งมาขาย ซึ่งแพงกว่า mbth ซะอีก ก็ยังมีคนไปซื้อ เค้าคิดอะไรอยู่

หรือแม้แต่เจ้าเดียวกัน ขาย c180 ราคาเท่า c250 mbth ก็ยังขายได้ แปลกแต่จริง

ออฟไลน์ localgame

ราคานี้ไม่แปลกครับ เครื่อง 2000cc แรงม้าประมาณนี้ เทียบกับ scirocco หรือ golf เครื่อง 2000cc น้ำเข้าเหมือนกัน ราคาประมาณนี้อยู่แล้ว

ราคานี้ไม่แปลกครับ เครื่อง 2000cc แรงม้าประมาณนี้ เทียบกับ scirocco หรือ golf เครื่อง 2000cc น้ำเข้าเหมือนกัน ราคาประมาณนี้อยู่แล้ว
แล้วอย่าง 320i f30 หละครับ แพงกว่า 4หมื่น แถมSpecเครื่อง ยังต่ำกว่า

ผมมองว่าไม่เห็นจะถูกเลยครับ

ราคานี้ ผมเล่น F30 320i ดีกว่าครับ ขับหลังด้วย

ถ้า CLA ยกภายในมาจาก A-Class  เรื่องวัสดุก็ยังเป็นรอง C-Class กับ F30 เยอะครับ

ผมไม่รู้ว่าเพราะอะไร และเบนซ์ทำได้ยังไง ให้คนรู้สึกว่า CLA มันอยู่ในคลาสเดียวกับ C-Class และ F30

จริงๆแล้ว CLA ถือเป็นคลาสต่ำกว่าอีก1เลเวลเลยนะครับ  

ส่วนตัวผมคิดว่า ราคานี้ถือว่าชนเพดานราคาแล้วด้วยซ้ำ ถ้าตั้งแพงกว่านี้ ผมว่าขายไม่ออกแน่ๆครับ

เพื่อมาฆ่าเกรย์โดยเฉพาะ

แต่ผมงงอยู่นิด A250 ตัวท๊อปมีเกรย์เจ้านึงสั่งมาขาย ซึ่งแพงกว่า mbth ซะอีก ก็ยังมีคนไปซื้อ เค้าคิดอะไรอยู่

หรือแม้แต่เจ้าเดียวกัน ขาย c180 ราคาเท่า c250 mbth ก็ยังขายได้ แปลกแต่จริง
รู้สึกว่า เรื่องC180 ของเกรย์ และ ศูนย์ บางเกรย์แพงกว่าศูนย์จริง แต่ออฟชั่นก็จัดเต็มกว่าเยอะหนิครับ เลยไม่ค่อยแปลกที่เกรย์ขายดีกว่าศูนย์นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 00:09:47 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ mothsan

แต่ตอนนี้ผมกลับมองว่า
-86 ราคาเท่ากัน แรงม้าพอๆกัน แต่ option น้อยกว่า ต้นทุนถูกกว่า ล้าน% แต่ ทำไม่ราคาเท่ากัน พี่โตขายแพงไปหรือเปล่า
-BMW series 3 320i ประกอบในประเทศ option บางอย่างน้อยกว่า ทำไมราคาเท่ากัน หรือ แพงกว่า วัสดุอาจจะดีกว่าแต่คงไม่แพงกว่า option ที่ได้เพิ่มมาใน CLA มั้ง
ผมคิดยังไงก็คิดไม่ออก ยังคิดไม่ออกเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 00:19:42 โดย mothsan »

-86 ราคาเท่ากัน แรงม้าพอๆกัน แต่ option น้อยกว่า ต้นทุนถูกกว่า ล้าน% แต่ ทำไม่ราคาเท่ากัน พี่โตขายแพงไปหรือเปล่า
-BMW series 3 320i ประกอบในประเทศ option บางอย่างน้อยกว่า ทำไมราคาเท่ากัน หรือ แพงกว่า
ผมทำงานในวงการต้นทุน ยังคิดไม่ออกเลยครับ
+1 ครับ เรื่องของการผลิตนอกและใน รถที่ผลิตนอกแล้วนำเข้าโดนภาษีเต็มๆ แต่ทำไมถึงขายแค่ 2.64อะครับ ทั้งๆที่เครื่องก็ระดับ 328i เชียว

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
รอดูตัว CLA 45 AMG ดีกว่าค่ะ ขับสี่ น่าจะเห็นอะไรที่เจ๋งกว่านี้ แต่ไม่รู้ราคาจะเท่าไร
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ MaiSki

แชร์อะไหล่กับA Class มั้งครับ

ออฟไลน์ localgame

-BMW series 3 320i ประกอบในประเทศ option บางอย่างน้อยกว่า ทำไมราคาเท่ากัน หรือ แพงกว่า
ผมทำงานในวงการต้นทุน ยังคิดไม่ออกเลยครับ

86 แพงเพราะขับเคลื่อนล้อหลังมั้งครับ

รอดูตัว CLA 45 AMG ดีกว่าค่ะ ขับสี่ น่าจะเห็นอะไรที่เจ๋งกว่านี้ แต่ไม่รู้ราคาจะเท่าไร

mbth ไม่น่าเอามาขายหรอกครับ คนซื้อน้อยไม่คุ้มค่าการตลาด รอดูเกรย์อย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ Zephyrs

น่าจะเป็นเพราะ

1. วัสดุเกรดไม่ได้สูงเท่ารุ่นพี่
2. ผลิตที่ Hungary ไม่ได้ผลิตที่ Germany (ต้นทุนการผลิตต่ำกว่าคันอื่นในยี่ห้อเดียวกันที่ Import แน่ๆ)

เหมือนกับ BMW 118i แหละครับ จำได้ว่าราคาป้วนเปี้ยนแถวๆนี้ แต่ก็ติดใจเรื่องราคาเหมือนกัน
เพราะ เครื่องยนต์ Spec ขนาดนั้นน่าจะโดนภาษีแรงม้า + CC อ่วมอยู่ ยังกดราคาขนาดนี้ได้

ออฟไลน์ Alcatraz

ู^^

เทียบราคาต่างประเทศ 86 ถูกกว่า CLA พอนำเข้ามาดันพอๆกัน ไม่เกี่ยวกับขับหน้าหลัง

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ใครคิดอย่างไรไม่ทราบ
แต่ ส่วนตัวผมคิดว่า Benz ทำราคา ได้น่าซื้อมากครับ

เงินสด 2.64 ล้าน
ได้รถยี่ห้อ Benz สมรรถนะ เกรดสปอร์ต AMG
ทำอัตราเร่งจาก 0 - 100 กม./ชม. ในเวลา 6.7 วินาที
ความเร็วสูงสุด 240 กม./ชม.
มีอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันโดยเฉลี่ยอยู่ที่ 16.25 กม./ลิตร

ทราบข่าวที่แรก อยากขายคันเก่า มาซื้อเลยล่ะ 555
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ snif

ภายใน พลาสติกเยอะไปหน่อย  >:( >:(

ออฟไลน์ earth3005

• Jr. Member
  • **
ส่วนหนึ่งเป็นเพราะช่วงนี้ค่าเงินบาทเเข็งตัวด้วยครับ รวมกับที่โดนภาษีด้วยเเล้วถูกลงหลายเเสนเลยครับ :)

ออฟไลน์ gayji

การตั้งชื่อรุ่น CLA ทำให้ดูแพงทันทีครับ เพราะถือว่าเป็นน้อง CLS Class ที่ขายอยู่ 5.2 ล้าน
CLA ขายราคาครึ่งเดียว ดูจากสมการแล้วถือว่าถูกน่าเล่นเลยครับ ดูจากภายนอกผมว่าสวยครับ ยิ่งเป็นคูเป้ 4 ประตูอีก
ราคานี้ผมว่าคงขายดีแน่นอน

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
ไม่เห็นถูกเลยครับ 2.64 m ประกอบนอก แพงมากเลย
แต่ที่งงกว่าคือ ซีรี่3 ประกอบในทำไมแพงกว่าต่างหาก

ออฟไลน์ peterpat

-BMW series 3 320i ประกอบในประเทศ option บางอย่างน้อยกว่า ทำไมราคาเท่ากัน หรือ แพงกว่า วัสดุอาจจะดีกว่าแต่คงไม่แพงกว่า option ที่ได้เพิ่มมาใน CLA มั้ง
ผมคิดยังไงก็คิดไม่ออก ยังคิดไม่ออกเลยครับ

กลุ่มลูกค้าคนละกลุ่มครุบ 86 นี่มัน Niche Market ครับ ส่วน CLA มัน Mass กว่าเยอะครับ
และ CLA มันเป็น Class เดียวกับ A Class จึงต้องทำราคาให้ใกล้เคียงกับตัว A ครับ ไม่งั้นจะไปทับกับ C Class ตัวใหม่

ออฟไลน์ Parinceo

คนที่คิดเรื่องการตลาดเก่งมากจริงๆครับ
อย่างที่บอก คลาสเดียวกับ A class ยังต่ำกว่า C class กับ F30 อยู่พอสมควร แต่ทำให้คนคิดว่ามันเทียบเท่าซีรีย์ 3 ได้
ที่จริง ถ้าดูๆแล้วเนี่ย ราคาเท่านี้ก็สูงแล้วครับ

สำหรับผม ก็คงเอา F30 เหมือนเดิมแหละครับ เพราะ
1. ความกว้างขวาง F30 เยอะกว่าชัดเจน
2. F30 ขับหลัง ผมชอบความรู้สึกที่โดน "ถีบ" ออกจากโค้งอ่ะครับ
3. คุณภาพวัสดุภายใน
ลองคิดง่ายๆครับ เบาะ CLA น่าจะเหมือน A class เป็น หนังเทียม Artico ราคาต่างจากหนังแท้เยอะเหมือนกันนะครับ
พวกพลาสติก ต่างๆ คุณภาพวัสดุหายไปเยอะเลย ดูแต่ตาอาจจะสวยสำหรับบางคน แต่อยากให้ลองไปสัมผัสดูครับ

ภาษีที่จริงก็ไม่ได้เยอะขนาดนั้นนะครับ แรงม้าไม่เกิน ยังคิดตาม ซีซี อยู่
ที่ 86 ขายแพง ก็ลองนึกซะว่ามันเป็นตัวบนสุดๆที่พี่โตเอาเข้ามา ขายน้อย กำไรต่อหน่วยต้องสูงขึ้น เลยตั้งราคาสูง CLA เป็นแมส จะเอามาเล่นตลาดล่างของแบรนด์ เลยตั้งราคานี้ได้

ออฟไลน์ Bimmer Boy

-เทียบด้วยสเปค ขนาดตัวรถ คุณภาพวัสดุภายใน คลาสของรถ ผมเอา f30 ครับ
- เทียบด้วยรูปทรง ความแรงเครื่องยนต์ อยากได้ตราดาว clsครับ

ออฟไลน์ rvsmart

mb มีโรงงานประกอบในเอเซีย หรืออาเซี่ยนมั๊ยครับ เผื่อได้สิทธิทางภาษี

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เทียบกับ f30 อาจจะมีแพ้บ้างชนะบ้าง แต่ถ้าเทียบเฉพาะตราดาวสามแฉกแล้ว ราคานี้ แล้วเป็น amg ด้วยผมว่าราคานี้สวยแล้วนะ

ออฟไลน์ hutzero

ถ้าประกอบไทยราคาคงไปชน Camry Accord Teana เลยมั้งเนี่ย?

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ไม่เห็นถูกเลยครับ 2.64 m ประกอบนอก แพงมากเลย
แต่ที่งงกว่าคือ ซีรี่3 ประกอบในทำไมแพงกว่าต่างหาก
คิดเหมือนกันครับว่าแพง งงจริงๆ ราคานี้เพิ่มไปบีเอมดีกว่าเยอะขับหลังเกียร์เทพเจ้า กว้างกว่า BSI 5ปี

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมว่าแพงอยู่นะ เพราะตามคลาสมันก็คือ  A-class saloon

เพิ่มเงินอีกนิดก็ได้ S80 D4 แล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

+1 ครับ เรื่องของการผลิตนอกและใน รถที่ผลิตนอกแล้วนำเข้าโดนภาษีเต็มๆ แต่ทำไมถึงขายแค่ 2.64อะครับ ทั้งๆที่เครื่องก็ระดับ 328i เชียว

ส่วนตัวผมมองมุมนี้ครับว่า เป็นการหาทางขึ้นราคารถยนต์ หรืออีกด้านคือ ขายเท่าเดิมแต่ให้ของลดลง

CLA เมื่อวานผมก็มีถามในเว๊ปนี้เหมือนกันว่า ถ้าเทียบกับ F30 มัน segment เดียวกันมั๊ย ก็มีเพื่อนๆ พีๆ มาตอบว่ามันเล็กกว่า

มันก็ไม่ต่างจากตอนที่โตโยต้ายกเลิกไลน์ Corona แล้วเอาคัมรี่มาแทน และสุดท้าย Corolla ก็ขายราคาเก่าของ Corona นั่นแหละครับ

เทียบกันก็คือ ถ้า CLA ขายได้ในราคา C class  ก็เท่ากับคุณขาย B segment ได้แพงขึ้น แต่การตลาดคือทำยังไงก็ได้ให้ช่วงต้นๆ ผู้บริโภคเข้าใจไปว่า มันคือรุ่นที่ใหญ่กว่า
เหมือนตอนที่แรกๆ เราๆท่านๆ หลายๆคน เข้าใจว่า CLS คือ S class นั่นแหละครับ แต่แท้ที่จริงมันคือ E class บนดีไซน์และชื่อที่ทำให้เราเข้าใจไปเองนั่นแหละ

ผมว่าสรุปคือ ก๊อปการตลาดพี่ยุ่นนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ tonoboon

• Newbie
  • *
ผมว่าแพงอยู่นะ เพราะตามคลาสมันก็คือ  A-class saloon

เพิ่มเงินอีกนิดก็ได้ S80 D4 แล้ว

ผมก้อมองแบบนี้แหละครับ

A250 + option Air thermatonic , กล้องหลัง ราคา 2,55
ต่างกับ CLA 9หมื่น

ทำไมผมไม่ควรขยับไป CLA ไม่รู้ต่างกันตรงไหนมั่ง แต่ที่รู้คือผมได้แอร์หลัง
อันอื่นน่าจะเหมือนกันหมดละมั้ง

แต่ผมมองว่าไม่แพง จ่ายราคานี้ได้ลุคแบบนี้ เครื่องแบบนี้ ก้อสมราคานะคับ
อยากได้มันสองคันเลยขี้เกียจมารักพี่เสียดายน้อง

ขอกำลังใจให้ผมที  :'(