ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไร All New CLA Class ถึงขายราคาได้ถูกครับ ทั้งๆที่ ...  (อ่าน 39882 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
cla 250 ที่เมืองนอกขายอยู่ประมาณ $30000 กว่านิดหน่อย ราคาเท่ากับ Honda crv 2.4 ขับ4
แต่เมืองไทยขายราคาต่างกัน 1ล้านบาท แสดงว่าถ้า cla มาประกอบเมืองไทย ราคาก็น่าจะเท่า
crv ไหมครับ
:o :o

ออฟไลน์ Diavolo

• Jr. Member
  • **
cla 250 ที่เมืองนอกขายอยู่ประมาณ $30000 กว่านิดหน่อย ราคาเท่ากับ Honda crv 2.4 ขับ4
แต่เมืองไทยขายราคาต่างกัน 1ล้านบาท แสดงว่าถ้า cla มาประกอบเมืองไทย ราคาก็น่าจะเท่า
crv ไหมครับ
ถ้าเลือกออปชั่นให้เท่าตัวที่ขายในไทยสิครับ มันจะยัง 3 หมื่นดอลอยู่ไหม ;D

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
ผมสงสัย ทำไม่เราต้องมาซีเรียสระหว่าง ขับหลัง กับขับหน้าครับ
ผมทราบดีว่ามันต่างกัน
แต่ในสภาวะการใช้งานปกติ หรือต่อให้ขับเร็วๆมาก มันก็ไม่ได้ต่างกันขนาแนั้นนี้ครับ
ขนาด Golf Gti ขับหน้า ผมว่ามันยังขับดีกว่า Bm ตั้งเยอะแยะ

ผมก็ยังไม่เห็นคนทั่วไปสักคนที่จะเอารถขับหลัง มาขับ สไลด์ตามทางโค้งของมอเตอร์เวย์สักคัน

เราลืมไปหรือเปล่าว่าเราขับบนถนน ไม่ใช้สนามแข่งนะคร้าบบ

ฉะนั่นผมว่าเรามาคุยกันดีกว่าว่า ราคามันแพงหรือถูกเพราะอะไร ในมุมมองของคุณ
ผมรู้ว่าระบบขับเคลื่อนหน้า หลังมีผลต่อต้นทุน แต่มันก็ไม่ใช้ประเด็นหลักนะครับ
อย่างแรกเรื่องต้นทุนหนะสูงอยู่นะครับ ลองสมมุติว่าไม่มีอุปกรณ์ขับเคลื่อนล้อหลังแล้วเปลี่ยนมาเป็นข้บหน้าจะลดราคาไปได้เยอะอยู่นะครับ แล้วราคามันลดลงมาสูสีกันเลยก็ได้
และอีกอย่างที่คนทั่วไปไม่สังเกตคือ platform ของตัวรถ platformของรถขับหลังสามารถรองรับแรงม้าได้มากกว่ารถขับหน้า จะเห็นได้ว่ารถขับหลังอย่าง c-class หรือ series3 ถอดเครื่องเล็ก วางเครื่องใหญ่เปลี่ยนช่วงล่าง แพหน้า-หลัง ก็ออกมาเป็นตัวแข่ง 300-400ม้าได้สบาย
แต่พอมาดูรถขับหน้า อย่างgolf gti audi tt เข้าใจนะครับว่าในระดับแรงม้าไม่เกิน300ม้าเนี่ย ช่วงล่างเดิมมันก็เอาอยู่ แต่พอแรงมากๆแค่ขับล้อหน้ามันไม่ไหวก็เลยเพิ่มเป็นขับสี่ล้อใช้การวางเครื่องแบบขวางตามสไตล์ขับหน้าแบบเดิม แต่ถ้าขับเคลื่อนล้อหน้าอยากเปลี่ยนเป็นขับสี่บ้างหละ บางรุ่นก็ยกชุดขับสี่มาโมนิดหน่อยก็ทำได้ บางรุ่นก็เรื่องยาว

สรุป นี่อาจเป็นความต่างที่หลายคนมองข้าม เพราะไม่ได้แต่งรถเพิ่ม สำหรับรถบ้านๆทั่วๆไปก็เลยเห็นว่าไม่สำคัญ แต่ถ้าเป็นคนขับที่เน้นperformanceสูงก็อาจเห็นผลได้อย่างชัดเจน แต่จะมีคนที่ขับแบบเน้นperformanceสูงๆน้อยคนนัก ผมเชื่อว่าขับหน้าขับหลังไม่ได้มีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถ หรือใช้ขับบนถนนทั่วไป แต่มีผลต่อราคาต้นทุนรถอย่างแน่นอน และราคาทุนที่เพิ่มก็ไม่ใช่น้อยขนาดไม่เอาไปคิดในราคาขาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2013, 20:41:36 โดย localgame »

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
ไปดูมาแล้วที่ CTW ภายนอกก็พอสวยใช้ได้ ภายในก็ด้อยกว่า C นิดหน่อย
แต่ผมก็ไปนั่ง SLK C Coupe ก็ไม่รู้สึกต่างกับตัวอื่นมากนักแค่ดูสวยกว่านิดนึง ภายในก็เนียนกว่าหน่อย วัสดุดีกว่าแต่ก็ไม่ได้มากไร
ที่เจอเลยในงานคือคนพูดขี้โม้ทำหน้าใหญ่ใจโตเยอะมาก ข่มกันยกใหญ่
มาพูดให้เราฟังลอยๆตอนกำลังนั่งลองรถ แบบว่า เดี๋ยวจองเลย แค่ 50000 เอง เออแต่มีเงิน 30000 ตอนนี้ ...,  เออเอาไงดีแหมดันจอง C ไปแล้ว เป็นต้น