ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง hybrid  (อ่าน 2636 ครั้ง)

ออฟไลน์ Erosio

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง hybrid
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 02:20:23 »
ถ้าซื้อรถ toyota ตระกูล hybrid ราคาขายต่ออนาคตจะตกไหมครับ ถ้าใช้รถไป อีก 8- 10 ปี จะตกกว่ารถที่ไม่ใช้ระบบhybrid

maxvn

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่อง hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 04:00:42 »
ตกเยอะมากๆๆแน่ๆๆครับ แต่แลกมาด้วยค่าน้ำมันตลอดสิบปีผมว่าคุ้มนะครับ คิดดูได้ขับรถใหญ่แต่เติมน้ำมันเท่าขับรถพวกเครื่อง 1.8 หรือ 2.0 ใช้รถแบบนี้อย่าไปคิดมากเรื่องราคาขายต่อเลยครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 06:02:36 »
ดูตลาดมือสองก็ได้ครับ ตกมากกว่าพอสมควร

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 07:32:49 »
แน่นอนครับ ราคาย่อมตกมากกว่ารถเครื่องธรรมดาอยู่แล้ว
เพราะ technology ยิ่งเยอะ รถยิ่งเก่า ค่าซ่อมก็ยิ่งสูง ทำให้เวลาขายต่อ ต้องตั้งราคาให้จูงใจในแง่ของการซื้อต่อไปต้องดูแลต่อ
แต่ระหว่างทางที่ซื้อมาขับ รถ hybrid ไม่ได้ให้แค่ความประหยัดเพียงอย่างเดียวแต่ให้ความแรงที่มากกว่ารถในระดับเดียวกัน รวมถึงการลดมลภาวะต่อโลกด้วย ดังนั้น ถ้าคิดเรื่องขายต่อมาก่อน ผมว่ามองรถ c segment ยี้ห้อเจ้าตลาด ดีกว่าครับ รับรองเวลาขายราคาก็ยังดีอยู่ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 18:09:11 »
จะอีกกี่ปีก็ตกมากกว่า รถธรรมดาครับ

ยิ่ง 8-10 ปี ผมว่านะ ขายต่อยากเลย เพราะ มันเป็นช่วงแบตเสื่อมใกล้ต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 18:51:09 »
คนไทยไม่ยอมรับอะไรใหม่ๆเกินกว่าอัลติสและแคมรึ่ ขนาดแปะตราโตโยต้ายังลำบากเลย แต่ผมเชื่อว่าไฮบริดของโตโยต้าคุ้มค่าซื้อแล้วครับ ใช้ไปแปดปีเปลี่ยนแบตเตอรี่แสนนึงผมว่ายังคุ้มเลยเมื่อมองถึงระยะเวลาที่มันทำงานได้ดีอยู่  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 00:15:25 »
ขอคิดต่างนะครับ
ผมเชื่อว่ามันจะตกใน rate ปกติครับ ไม่ได้ต่างจากรถทั่วไปในตอนนี้

เหตุผลคือ 10 ปีข้างหน้า ราคาพลังงานจะแพงกว่านี้ ทำให้คนที่มองหารถมือสองในเวลานั้น จะมองหารถที่ประหยัดพลังงานมากกว่าครับ
ถ้าราคา 500,000 เท่ากัน ทำไมจะไปเลือก altis เครื่องยนต์ ICE ในเมื่อปัจจุบัน (10 ปีข้างหน้า) รถรุ่นใหม่ๆ ก็หันมาใช้ Hybrid / ไฟฟ้า กันเกือบหมด

ไม่ต่างอะไรกับประเด็นเกียร์ธรรมดา/ออโต้ หรือคาบู/หัวฉีด เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว คนก็กลัวความ"ใหม่"ก็กันอย่างงี้แหละครับ ปัจจุบันเป็นไง คนส่วนใหญ่เลือกรถมือสองที่ใช้เกียร์ธรรมดา กับระบบจ่ายน้ำมันคาบูฯ รึเปล่า

เรื่องแบตก็ว่ากันไปครับ Toyota รับประกัน 10 ปี แปลว่าเค้าคงไม่ได้ design มาให้พังที่ 10 ปีพอดีแน่ๆ
และถึงจะเปลี่ยนใหม่ ก็ 7 หมื่นกว่า ถ้าน้ำมันแพงมาก เผลอๆ จะคุ้มทุนเร็วกว่าตอนนี้ด้วยซ้ำครับ

คหสต.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2013, 00:22:47 โดย BG »