ผู้เขียน หัวข้อ: mazda3 กับ focus คันไหนขับใกล้เคียง series3 มากกว่ากันครับ  (อ่าน 23288 ครั้ง)

ออฟไลน์ bhd

• Newbie
  • *
mazda3 กับ focus คันไหนขับใกล้เคียง series3 มากกว่ากันครับ
รบกวนทุกท่านด้วย  จิงๆผมอยากได้ series3 แต่คงเอื้อมไม่ถึง
เลยอยากรู้ว่า 2 ตัวนี้ ใครพอจะทัดเทียม series3 ได้บ้าง ในแง่ของฟิลลิ่งในการขับขี่
หรือยี่ห้ออื่นๆมีมั้ยครับ

รบกวนด้วยครับ  กำลังมองหารถอยากได้ข้อมูลมากๆครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: mazda3 กับ focus คันไหนขับใกล้เคียง series3 มากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 14:53:03 »
มัตซึดะให้ความรู้สึกมั่นใจไม่เอียงไปมาในโค้งมากกว่าฟอร์ดครับ  ;D

อาจจะเกาะถนนเท่ากัน(มั้ง) แต่เวลาเข้าโค้งแรงๆแล้วฟอร์ดจะรู้สึกว่าด้านล่างรถมันติดแน่นกับพื้นแต่ตัวถังรถมันสั่นและเอียงนิดๆตามแร่งเหวี่ยง น่าจะเป็นเพราะสปริงที่ใช้มันอ่อนกว่ามั้งครับ แต่มาสด้าจะรู้สึกว่าทุกอย่างมันไปด้วยกันทั้งด้านล่างรถและโครงรถ จะมีแต่ตัวคนนั่งนี่แหละที่รู้สึกถึงแรงเหวี่ยงได้  :o

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
Re: mazda3 กับ focus คันไหนขับใกล้เคียง series3 มากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 15:08:56 »
ความรู้สึกของผมที่ลองมาทั้ง 2 ตัว ผมให้ Focus ครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ bhd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 15:12:15 »
mazda3.........1 คะแนน
focus.............1 คะแนน

ขอความเห็นอีกครับ....แต้มยังเท่ากันอยู่

ออฟไลน์ golfpakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 15:29:13 »
2 คันนี้ เป็นพี่น้องกันหนิครับ ต่างแค่ เซทอัพ ของโช๊คสปริง

ไม่มีคันไหนได้ใกล้เคียง BMW เลยครับ คนละฟิลเลย

เพราะว่า BMW ขับหลังทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ bhd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 15:34:00 »
 :'( :'( :'( :'( :'(
จบกัน

ออฟไลน์ NineGap

• ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 15:36:26 »
ผมเองก็ลองขับมาแล้วทั้ง 2 รุ่น โดยภาพรวมผมให้ Focus ครับ ^_^

-----------------------------------------------------------------------------------------

ยิ่งถ้าได้ลอง Focus TDCi ด้วยล่ะก็สมรรถนะน้องๆ BMW 320d แต่ราคาต่างกัน เกินครึ่ง

ปล. ข้อมูลอ้างอิงจากบททดสอบในนิตยสารรถยนต์หลายๆฉบับอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 15:41:56 โดย NineGap »
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ bhd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 15:50:52 »
เย้....

:D

มาสด้า3.......1 คะแนน
โฟกัส..........2 คะแนน

ออฟไลน์ Kman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 15:52:45 »
เพ้ออะไรกันเหรอ
เอารถจักรยาน ไปเทียบกับยานอวกาศ

ออฟไลน์ bhd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 15:59:59 »
เอารถจักรยาน ไปเทียบกับยานอวกาศ

จิงดิ   จักรยานใช้ล้อวิ่งนิ่.....แต่ยานอวกาศขับด้วยอย่างอื่น

ถ้ามันมี4ล้อเหมือนกัน  ก็คงพอจะเทียบกันได้น่า 

แล้วถ้าบีเอ็ม เป็นยานอวกาศ  แล้ว lamborghini, ferrari เป็นไรอ่ะ  จานผีเหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 16:58:35 โดย bhd »

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 16:43:31 »

focus กับ  E90 ในเมืองนอกราคาล้านกว่าทั้งคู่ ต่างกันไม่น่าเกิน2-3 แสน เทียบกันไม่ได้หรือ อย่างน้อยก็ไม่ผิดรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจัจรไทยมาตราใดนี่ :)
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 16:48:05 »
555555

ผมไม่เคยขับทั้ง 3 คัน แต่ถ้าเลือกสไตล์ยุโรป ก็น่าจะโฟกัสนะ ครับ มีเครื่องดีเซลด้วย ราคาพอกันทั้งคู่ มาจากฟิลิปปินส์ ทั้งคู่เหมือนกัน ถ้าเลือกไม่ถูก หลับตาจิ้มเลยครับ

ผมเชียร์ฟอร์ดนะ ถ้าเกี่ยงเรื่องศูนย์บริการ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 16:49:23 »

อันนี้ก้อเกินป้ายยย รถที่ วิ่ง 160-170 ได้โดยใช้มือเดียวขับแล้วความรู้สึกไม่ต่างกับ 120 คงไม่ห่างกับ S3 ขนาดนั้นหรอกครับ

เท่าที่ เคยขับมา ทั้ง Series 3 สมัยนู้น  กับ MZ 3 ที่ใช้อยู่  (Focus ไม่เคยลอง)
ผมว่า รถสองคันนี้ ให้ความมั่นใจในการขับขี่พอๆ กัน ที่ความเร็ว ไม่เกิน 170 นะ  ถ้าเกินนั้น S 3 กินนิ่มๆ
แต่การขับขี่ คงไม่ได้หมายถึงแค่ ความมั่นใจ และการเกาะถนน น่าจะหมายถึงความแรง ดั่งใจด้วย ดังนั้น ผมเชื่อว่า นี่คือสิ่งที่ Focus TDCi มี แต่ MZ3 ไม่มี

ดังนั้น ถ้ารวม Over All แล้ว ผมเชื่อว่า Focus TDCi จะเข้าป้าย ความใกล้เคียง S3 มากกว่า ด้วยความแรงสั่งได้ ครับ  แต่ถ้า Focus ตัวธรรมดา ผมว่า MZ3 น่าจะขี่ๆ อยู่นะ

ออฟไลน์ bhd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 16:58:00 »
อืม....แต่ละท่าน  ข้อมูลและความรู้แน่นกันจิงๆ  ขอบคุณครับๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Berlinetta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 18:08:30 »

focus กับ  E90 ในเมืองนอกราคาล้านกว่าทั้งคู่ ต่างกันไม่น่าเกิน2-3 แสน เทียบกันไม่ได้หรือ อย่างน้อยก็ไม่ผิดรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจัจรไทยมาตราใดนี่ :)

ขอเรียนถามว่า ประเทศไหนครับที่ E90 ราคาพอๆกับ Focus แล้วที่นั่น Focus จะขายออกเหรอครับ  อยากทราบไว้เป็นความรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 18:15:26 โดย Berlinetta »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 18:30:44 »
^
^
ที่อังกฤษครับ ต่างกันไม่เกิน 3 แสน

อ้อ แล้วแต่รุ่นเครื่องยนต์ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 18:38:04 โดย เซมากูเตะ »

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 18:53:00 »

งั้นจักรยาน TDCI คันนี้ก็คงเป็นจักรยานที่ยอดเยี่ยมที่สุดในโลกที่สามารถฉีก 318i กับ 320i ได้นิ่มๆทั้งๆที่ราคาต่างกันเป็นล้านเลยนะครับ นี่เหรอยานอวกาศของคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 18:54:54 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 19:35:28 »
Focus กำลังเครื่องและอัตราเร่งเป็นน้อง BMW แค่นิดเดียวเองครับ (ดีเซล 2l นะ) แต่ติดที่โฟกัสขับหลังครับ แต่มันก็เป็นรถอเมริกันนั่นแหละ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 20:20:29 »
ส่วนตัว Mazda 3 และแต่งช่วงเพิ่มดีกว่าครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 20:28:18 »
มาเชียร์mazda3ครับ
ผมว่าfeelingการขับน้องๆรถยุโรป
ปล.ผมใช้รุ่น2.0อยู่ครับ

ออฟไลน์ Kman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 20:51:32 »

อ๊ะๆ หลีกทางให้ ฟอร์ด Focus TDCi  ไปล่ะกัน เทพกว่าบีเอ็มซีรี่สามอีก
งั้นคนไทยที่ซื้อ บีเอ็ม ก็ไปกระโดดเอาหัวมุดส้วมตายไปเลย
โง่บรรลัย ที่ไปซื้อบีเอ็มซีรี่สาม............ควายจริงๆซื้อรถแพงกว่าเป็นล้าน โง่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆหลาย ตายซ่ะ.
น่าจะมาถามน้องๆในเวปนี้ซ่ะก่อน จะได้ไม่โง่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 20:54:47 โดย Kman »

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 21:28:56 »
ผมว่าเขาๆไม่ได้บอก ว่าคนขับ serie3โง่นะ มีคุณบอกคนเดียว เพราะที่เห็นแต่ละเปรียบเปรียบเทียบเป็นเรื่องๆไป เช่น อัตราเร่งที่เป็นตัวเลข ไม่ใช่ความรู้สึก และไม่มีใครบอกว่า 3 กับ Focus เหนือกว่า serie3 ทุกด้านด้วย แบบนี้หรือปล่าวครับที่เขาเรียนว่าสรุปความง่ายๆไม่เป็น ใครโง่กันละเนี่ย

ฝากพี่จิมมี่นะครับ ช่วยพิจารณาพวกชอบเกรียน แดกดัน ไม่มีเหตุผล(ที่สุภาพ) แบบนี้ด้วย เหมือนจะตั้งใจมาหาเรื่องคนที่เห็นไม่ตรงกับตัวเองมากกว่าเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้ เหมาะสมแล้วหรือครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ boyce

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 21:40:17 »
พี่จิมจัดการเลย...ทีผมไม่ว่าใครยังโดน (ซะยาววว) เลย อิ อิ ;D

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 22:55:57 »

อ๊ะๆ หลีกทางให้ ฟอร์ด Focus TDCi  ไปล่ะกัน เทพกว่าบีเอ็มซีรี่สามอีก
งั้นคนไทยที่ซื้อ บีเอ็ม ก็ไปกระโดดเอาหัวมุดส้วมตายไปเลย
โง่บรรลัย ที่ไปซื้อบีเอ็มซีรี่สาม............ควายจริงๆซื้อรถแพงกว่าเป็นล้าน โง่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆหลาย ตายซ่ะ.
น่าจะมาถามน้องๆในเวปนี้ซ่ะก่อน จะได้ไม่โง่

ก้อยังผิดอีกอยู่ดีนั่นละครับ

เอ้า ผมตัดเรื่องสมรรถนะออกไปนะ  เอาแค่ คนที่ ซื้อ S3 เค้าไม่ได้จ่ายส่วนต่างเป็นล้าน ซื้อความโง่ ครับ  เค้าซื้อ แบนด์ ซื้ออิมเมจ

ถามจริงๆ คุณมองไม่ออกหรือครับว่า  คนที่ก้าวลงจาก S3 กับก้าวลง จาก Focus หรือ MZ3 ในสายตาของคนทั่วๆไปต่างกันขนาดไหน

โฆษณา ออกทีวี เค้าคิดราคานาทีละเป็นแสนๆ  รถคันนึงที่คุณขับขี่ไปไหน แล้วโฆษณาถึงภาพลักษณ์ที่แตกต่าง ที่เหนือกว่า ราคาแพงกว่าเป็นล้าน นี่เด็กๆ มากครับ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 00:11:30 »
พวกเกรียนเอาอีกแล้วหรอ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 00:28:59 »
ผมแนะนำ Volvo S40 ครับ พื้นฐานเดียวกับ 2 รุ่นดังกล่าง แต่ได้เข้าใกล้ฟิลลิ่งรถยุโรปมากขึ้น ทั้งช่วงล่าง พวงมาลัย วัสดุการตบแต่ง

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 00:55:59 »
อืม กระทู้บนตอบถูกแหะ ได้กึ่งกลางทั้ง 2 อย่างพอดีทั้งราคากับความรู้สึก

ผมว่าถ้าจับเครื่อง TDCI กับเกียร์คลัชคู่ มาใส่ลง Mazda3 ได้ละก็
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ max32

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 01:10:22 »
พอดีอ่านเจอเกี่ยวกับโฟกัส เลยสนใจนิดหน่อยอ่ะครับ   ผมไม่เคยขับเจ้า3น่ะ แล้วก็ไม่มีปัญญาได้ขับซีรี่3

ที่ผมมีก็มีโฟกัสเนี่ยอ่ะครับ ผมไม่ขอเอ๋ยแล้วกันว่าใช้รุ่นไหนอยู่

ผมเคยอัดของผมได้200  เจ้ากัสก็มีอานิ่งไม่ออกอาการอยากจะบินแต่อย่างไร

เข้ามีเชียร์กัส (TDCI) สุดใจเลยครับ ถ้าเอาแค่เจ้า3กับกัสน่ะครับ   เรื่องช่วงล่าง3กับกัสก็เห็นถามกันหลายที่แล้วอ่ะ ไม่มีข้อสรุปจริงซ่ะทีว่าใครจะแน่นนึบเจ๋งกว่ากัน ผมว่าแล้วแต่อารมของคนขับด้วยมากกว่าว่าชอบแบบไหน

ป.ล.ของคุณได้ครอบครองเจ้ากัสTDCIดิ แล้วคุณจะรู้ว่าความมันเป็นยังไง ;D ;D ;D (ถ้ารถติก็ไม่ไหวจะเคลีย)

ป.ล.2 ขอบคุณรีวิวของ พี่ จิมมี่ มากครับ ที่ได้เจ้ากัสมาก็เพราะอ่านรีวิว ของพี่อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 01:23:57 โดย max32 »

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 04:39:15 »
ส่วนตัว ผมใช้ มาสด้าสาม 5dr ตัว 2.0 ก่อนไมเนอร์เช้นอยู่

เเละได้ไปมีประสบการณ์เรียนขับรถ อย่างหนักหน่วง โดยใช้ E90 325i  เป็นหนึ่งในภาหนะนะครับ

ส่วนโฟกัส ไม่เคยขับ ไม่ขอวิจารณ์

ถ้าถามว่า ช่วงล่างมาสด้า ขับสนุกยังไง อย่างเเรกก็คือ
มาสด้าสาม เป็นรถขับหน้า ที่ออกอาการ oversteer ในโค้งเเคบๆ  อันเป็นอาการที่พบบ่อยๆ ในรถขับหลังครับ คุณสามารถเข้าโค้งเกินลิมิต ให้ท้ายรถกวาดได้
เหมือนกับ ซีรี่สาม !!! ให้อารมณ์ สะใจสุดๆ

ซึ่งเเน่นอน จุดลิมิต ก่อนที่รถจะเสียอาการนั้น ซีรี่สามอยู่สูงกว่ามาสด้า เเน่นอนครับ
เเต่เมื่อ เสียอาการเเล้ว บีเอม ซึ่งเป็นรถขับหลัง จะเเก้อาการยากกว่า มาสด้า ซึ่งเป็นรถขับหน้าครับ  เวลาบีเอมหลุดนี่ ส่วนใหญ่หลุดเเบบหมุนไปเลย

มาสด้าสามนั้น เซ็ตช่วงล่างมาดีมาก (เเต่ก็เเข็งมากครับ ผู้ใหญ่นั่งหลังนี่ มีบ่นครับ) นิ่งๆทรงตัวได้ดีจนถึงความเร็วสูงสุด (ประมาณ 185) ก็ยังไม่วอกเเวก อาการโคลงเวลาเปลี่ยนเลนก็น้อยมากครับ   

บีเอมจะเซ็ตมานิ่มกว่านิดหน่อยครับ(เเล้วเเต่รุ่น) เเล้วก็ ที่ความเร็ว 170-180++ อันนี้น ทรงตัวดีกว่ามาสด้าเเน่นอนครับ

พวงมาลัยมาสด้าสาม ตัว 2.0 เป็นพวงมาลัยไฟฟ้า ที่เซ็ตมาดีมากๆครับ ระยะฟรีน้อย ไม่เบาจนเกินไป ความเเม่นยําของพวงมาลัย เหมาะสมกับรถระดับนี้ครับ เพิ่มความสนุกสนาน เเม่นยําเวลาเข้าโค้งครับ

ในขณะที่บีเอ็มก็ เซ็ตมาดีมากเหมือนกันครับ ส่วนตัวผมนั้น เรียกว่า ไม่รู้จะติอะไรเลยทีเดียว

ธรรมชาติของรถขับหน้าอีกอย่างก็คือ หน้ารถ จะไวต่อการตอบสนองน้อยกว่า รถขับหลัง อันเนื่องมาจาก การกระจายนําหนัก ที่อยู่ด้านหน้าเยอะครับ
รถขับหน้า ส่วนใหญ่ จะต้องหักพวงมาลัยมากกว่า ขับหลัง ในการหักหลบสิ่งกีดขวางกระทันหันครับ

ทั้งๆที่ มาสด้าเป็นรถขับหน้าเเท้ๆ เเต่หน้ารถ ก็ไวต่อการตอบสนองมากครับ ไม่อืดอาด หนักๆ เหมือนขับหน้าทั่วไป ต้องยอมรับว่า วิศวะกรเค้า
เอาใจใส่ ตั้งใจในการออกเเบบ จริงๆ

เเต่ก็อีกเเหละครับ หน้ารถบีเอ็ม ก็ไวต่อการตอบสนองกว่ามาสด้าไปอีกขั้นนึง ด้วยการที่กระจายนําหนัก 50:50 อีกนั้นเเหละครับ

ทําให้ อาการโคลงของตัวรถ อันเนื่องมาจาก การเปลี่ยนถ่ายนําหนักจลย์นั้น บีเอ็มก็จะทําได้ดีกว่า เสถียรมากกว่า มาสด้า ซึ่งมีการกระจายนําหนัก
ระดับ 65:35 (โดยประมาณ)ครับ

อัตราเร่ง ของมาสด้าตัว 2.0 ก็ให้อัตราเร่งตามขนาดเครื่องเเหละครับ
ถ้าจะสู้กับบีเอม ก็ต้องดูว่า เค้าเครื่อง บล็อกไร 0-100 ถ้าเป็น 318i  หรือ 320i อาจจะ พอมีลุ้นครับ

เเต่ถ้าเป็น 320d 325i บวกกับเกียร์ หกจังหว่ะของ ZF ในขณะที่ มาสด้ามีสี่เกียร์ ก็ต้องปล่อยเขาไปเเหละครับ
คงได้ดมเเต่ ท่อไอเสีย

จุดด้อยมาสด้าสามคงอยู่ที่ เกียร์ ที่ให้มาเเค่ 4 จังหว่ะครับ  จังหว่ะที่รู้สึกเร่งเเซงไม่ทันใจนั้น จะอยู่ที่ความเร็ว ประมาณ 110 km/hr

ที่ความเร็วนั้น เกียร์สอง หมดเเล้วครับ ในขณะที่ เกียร์สามนั้น ยังไม่มา

ในขณะที่บีเอ็ม มีหกเกียร์ ทดมาครบทุกจังหว่ะความเร็ว

คุณจะคิกดาวน์ ที่ 180 km/hr อันเป็น เป็น top speed ของมาสด้าไหมล่ะครับ
ถ้าต้องการ เเค่กดคันเร่งมิด เเล้ว เราจะจัดให้ !!!

มาสด้าสามนั้น เวลาเบรคฉุกเฉิน ต้องออกเเรงในการเบรคมากครับ ไม่มี ระบบ BA มาให้ เบรคเเล้ว บางจังหว่ะ ยังมีอาการลื่นๆ ไหลให้เห็น ในบางจังหว่ะ

ในขณะที่ เบรคของซีรี่สาม ประเสริฐ ดี สมเชื่อบีเอ็ม สัมผัสได้เลย ว่า อัตราการ จับ-ปล่อยของ คาลิปเปอร์ ถี่กว่า มาสด้าสามครับ
ทําให้เกิดการลื่นไถลน้อยกว่า   ออกเเรงน้อยกว่า ได้ระยะเบรคสั้นกว่าครับ

เรื่อง Active safty นั้น บีเอมมีมาให้ พร้อมหมด ทั้ง BA EBD DTC TRC

ในขณะที่มาสด้า มีมาให้เเค่ EBD ครับ

ถ้าว่าระบบพวกนั้น จําเป็นมากไหม

ความเห็นส่วนตัว ผมว่าไม่ได้จําเป็นมากเหมือนกับ ABS เเละ เเอร์เเบค สองตัวนี้ ควรจะมีในรถเป็นขั้นพื้นฐานครับ

เเต่ถามมว่า มีเเล้ว ดีกว่าไหม คําตอบก็คือ ดีกว่าครับ  ได้มีการลอง เปิด เเละ ปิดระบบ ในขณะที่ทําให้รถเสียการทรงตัวดู

พบว่า เปิดระบบ DTC ในบีเอ็ม พบว่า ตัวรถเสถียรกว่า ระยะเบรคสั้นกว่า อย่างสัมผัสได้ครับ เเสดงว่าของเค้าดีจริง ไม่อิงนิยาย
ถ้าไม่ดีจริงก็คงไม่ทู่ซี้ พัฒนาระบบมาให้ครับ

ข้อดีอีกอย่างคือ ระบบ DTC นี้ สามารถ ปิดได้ครับ ทําให้ ไม่มีการบั่นทอนความสนุกในการขับ อันเนื่องมาจากการเเทรกเเซงของระบบพวกนี้
เเต่ก็อันตรายมากขึ้นนะครับ

ส่วนมาสด้าสามนั้น ไม่มีระบบพวกนี้อยู่เเล้วครับ เลยไม่มีการเเทรกเเซงของระบบอิเล็กโทรนิก ผู้ขับเป็นอันหนึ่งอันเดียวกับตัวรถมากกว่า
สามารถหักพวงมาลัยสุด กดคันเร่งมิด ให้ล้อหน้าฟรี โดยรอบเครื่องไม่ตัด สัมผัสอาการ torque steer ได้อย่างไม่ขัดเขิน ครับ อิอิอิ

ด้วยใจที่เป็นกลางอย่างที่สุดนะครับ  ผมขอชื่นชมบีเอ็ม ซีรี่สาม E90 อย่างที่สุด  ในฐานะ หนึ่งในรถที่ขับดีที่สุด ในทุกๆด้านครับ

หลังจากที่ได้มีโอกาสสัมผัส อนุกรม BMW เกือบทั้งตระกูลเเล้ว (ขาดเเค่ X5 X6 ซีรี่หก) ความเห็นส่วนตัวผม รู้สึกว่า ซีรี่สาม เป็นรถที่ขับดีที่สุดในตระกูลบีเอ็มเเล้วครับ

คุณเชื่อไหม ว่า E90 ทําตัวถังออกมาได้ เสถียรกว่า Z4 ใหม่ซะอีก (โดยความที่ Z4 ไม่มีเสากลางนะครับ  เเต่ Z4 ก็จะให้อารมณ์ สปอร์ตมากกว่า) 

ถ้าผมทํางาน มีเงินเก็บมากพอ  ผมจะไม่ลังเลเลย ที่จะถอย E90 330i มือสอง (เมื่อตอนมันราคาตกมากๆเเล้ว) มาเติม สารอดรีนาลีน เเละ เอนดอลฟีล ให้เเก่ชีวิตผม

เเต่ๆๆๆ มากไปกว่านั้น ต้องชื่นชม มาสด้าสาม  ที่สร้างรถขับหน้า ให้ตอบสนองได้ดี มีอารมณ์ ฟีลลิ่งหลายๆด้าน ใกล้เคียงกับรถขับหลัง

ทั้งๆที่ ทํายากกว่าด้วยซํา อันเนื่องมาจาก ธรรมชาติของมาสด้านั้น เป็นรถขับหน้าครับ

คําสรรเสิญ เเก่มาสด้านั้น คงไม่มีคําไหน เหมาะไปกว่า  "Japanese 3-series เวอร์ชั่นขับหน้า (ถ้ามีจริง)"  เป็นอย่างอื่นไปไม่ได้เลย...

(ขอยืมคําพูดหน่อยนะครับ พี่จิม อิอิอิ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 05:08:56 โดย Lecter the Ripper »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 06:25:42 »

อยากจะบอก 2 เรื่องคือ

+ ผมคงไม่ใช่น้องคุณแน่ ดูจากสำนวน ผมคงอายุมากกว่าคุณเยอะ

+ ทำไมต้องเอา ควาย มาเป็นสัญลักษณ์แทน ความโง่ ...ไม่เข้าใจ น่าจะนึกถึงบุญคุณของควายบ้าง :)