ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์ครับ เพื่อนๆขับรถกันด้วยความระมัดระวังนะครับ  (อ่าน 9515 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
พักนี้มีข่าวอุบัติเหตุบ่อยมากครับ คลิปนี้เป็นอทาหรณ์สำหรับคขับรถอย่างเราๆครับ
ขอไว้อาลัยให้กับผู้เสียชีวิตทั้ง2คนด้วยครับ หนึ่งในนั้นเป็นสมาชิกของเวบLancer Clubแห่งหนึ่งครับ

<iframe src="
" width="400" height="224" frameborder="0"></iframe>

เครดิตวีดีโอ : Indy Rescue Nakhonpathom จากFacebook

ออฟไลน์ Deu1sch

• Newbie
  • *
การไถลอย่างงั้นเกิดจากอะไรอ่ะครับ

ไม่มีABSใช่หรือเปล่าครับ

หดหู่ใจจังเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

การไถลอย่างงั้นเกิดจากอะไรอ่ะครับ

ดูเหมือนจะเป็น Lancer ตัวปัจจุบัน ซึ่ง ไม่มี ESC และ ถุงลมข้างครับ

ที่คนตาย ในส่วนที่ขาดอุปกรณ์เหล่านี้ โทษใครดีนะ อุ๊บ..

ออฟไลน์ slate

• Full Member
เห็นว่า ฝั่งคนนั่งไม่คาดเบลล์ด้วยนี่คับ แต่ชนแรงมากเลย แค่ชั่วพริบตาเดียว แถไปเลย ต่อไปคงต้องระวังไม่ขับเร็วๆโดยไม่จำเป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2013, 23:24:59 โดย slate »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

ดูเหมือนจะเป็น Lancer ตัวปัจจุบัน ซึ่ง ไม่มี ESC และ ถุงลมข้างครับ

ที่คนตาย ในส่วนที่ขาดอุปกรณ์เหล่านี้ โทษใครดีนะ อุ๊บ..
เอ่อ... ผมคิดว่าเติมมาให้ในไมเนอเชนแล้วซะอีก ใครที่คิดว่าระบบพวกนี้ไม่สำคัญลองคิดดูใหม่กันนะครับ

เห็นว่า ฝั่งคนนั่งไม่คาดเบลล์ด้วยนี่คับ แต่ชนแรงมากเลย
อันนี้เป็นความรับผิดชอบส่วนผู้โดยสารเองแล้วครับ บอกได้แค่นี้

เอ่อ... ผมคิดว่าเติมมาให้ในไมเนอเชนแล้วซะอีก ใครที่คิดว่าระบบพวกนี้ไม่สำคัญลองคิดดูใหม่กันนะครับ
เพิ่งตรวจสอบซ้ำเสร็จไป ไม่มีนะครับ จากในคลิป ดูซ้ำอีกหน่อยเห็นชัดว่าตอนแรกอันเดอร์ คนขับพยายามหมุนตรงข้าม (countersteer) แต่ก็กลายเป็นโอเวอร์และหายนะ (backfire)

และมิตรซูขายไทยไม่มีรุ่นไหนมี ASC (ชื่อที่เขาใช้มั้ง) ให้มาเลยนะครับ นอกจากอีโวนำเข้า บอกตามตรงว่าแย่อ่ะ ยิ่งกว่าซิลฟี่ เพราะบุคลิกคนขับรถรุ่นนี้มีความเสี่ยงมากกว่าอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2013, 23:39:30 โดย Ruksadindan »

เห็นว่า ฝั่งคนนั่งไม่คาดเบลล์ด้วยนี่คับ แต่ชนแรงมากเลย
อันนี้เป็นความรับผิดชอบส่วนผู้โดยสารเองแล้วครับ บอกได้แค่นี้

เพิ่งตรวจสอบซ้ำเสร็จไป ไม่มีนะครับ จากในคลิป ดูซ้ำอีกหน่อยเห็นชัดว่าตอนแรกอันเดอร์ คนขับพยายามหมุนตรงข้าม (countersteer) แต่ก็กลายเป็นโอเวอร์และหายนะ (backfire)
น่ากลัวมากๆครับ ความเร็วก็ไม่ได้เร็วมากอะไรเลยด้วยคงแค่100-120

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สยองมากจริงๆ ความเร็วแบบนี้แถมล้อปัดอีกด้วย

RIP ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Alcatraz

เรื่องพวงมาลัย เพราะเป็น ex ที่พวงมาลัยฟรีน้อยสุด หักแยอะกลายเป็นโอเวอร์ไปรึป่าว หรืออีกอย่างเพราะขับหน้าแล้วแก้ผิดวิธี

แต่เร็วขนาดนี้ต่อให้ขับ 4 มีโครตพ่อ  vsc ก็เอาไม่อยู่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
โอบขนาดนี้ถุงลมข้างคงไม่ช่วยล่ะครับ
 R.I.P และขอให้ผู้บาดเจ็บหายไวๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

น่ากลัวมากๆครับ ความเร็วก็ไม่ได้เร็วมากอะไรเลยด้วยคงแค่100-120
ถ้าเป็น 100-120 จริง มันไม่ใช่ ไม่เร็วมาก ในถนนในเมืองติดบ้านคนแบบนี้ครับ

เรื่องพวงมาลัย เพราะเป็น ex ที่พวงมาลัยฟรีน้อยสุด หักแยอะกลายเป็นโอเวอร์ไปรึป่าว หรืออีกอย่างเพราะขับหน้าแล้วแก้ผิดวิธี

แต่เร็วขนาดนี้ต่อให้ขับ 4 มีโครตพ่อ  vsc ก็เอาไม่อยู่

อยู่ไม่อยู่ ลองดูครับ ในครึ่งแรกของคลิป จับใจความได้คร่าวๆว่า มันเอาอยู่ได้ในความเร็วสูงดีทีเดียว ยิ่งเป็นรุ่นโคตรพ่อยิ่งแล้วใหญ่ น่าจะไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ยางไม่เกาะถนน + ขับเร็วเกินไป ครับ

แต่ถ้ามีระบบ ESC ก็คาดว่า จะไม่น่าเกิดเหตุการณ์ที่เคร้าใจเช่นนี้ครับ

เรื่อง ESC ผมพูดอยู่เสมอ (ค้นดูกระทู้เก่าๆก็ได้)
ว่าน่าจะใช้กฏหมายบังคับให้เป็นมาตรฐานติดรถยนต์ทุกรุ่นในไทย (ติดตั้งจากโรงงาน เพิ่มเงินอีกเพียงไม่กี่หมื่นบาทหรอก)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

จริงๆผมไม่ได้มองไปถึงระบบช่วยอะไรนั่นเลยนะครับ
ผมมองว่าเกิดจากความประมาทล้วนๆ เพราะดูตอนเข้าโค้งนี่ใส่มาเต็มๆเลย ถ้าถอนคันเร่งออกซักหน่อยไม่ใส่เต็มๆแบบนั้น อาจจะไม่เกิดเรื่องเศร้าแบบนี้

ความประมาทนี่ มันเอาชนะได้ทุกระบบ จะESC VSC AIRBAGรอบคัน ก็แพ้ความประมาทครับ
ขอแสดงความเสียใจให้กับญาติผู้เสียชีวิตอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ESP / ESC / ASC / DSC นี้ผมเชื่อว่าจะช่วยกรณีนี้ไม่ถึงขนาดนี้ครับ เห็นด้วยจริงๆที่ต้องบังคับให้มีทุกคันสำหรับรถผลิตใหม่

ดูจากสปีดขณะหลุด คงไม่เกิน 100 เพราะไม่งั้นการที่ไปฟาดเสาคงแหลกกว่านี้(เท่าที่เทียบกับ crash test) แต่เหมือนหักกลับทำให้รถเสียหลัก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ recycleman

ที่บ้านผมมีรถที่มีระบบvscอยู่หนึ่งคันนอกนั้นไม่มี แต่จากการขับขี่โดยรวมยอมรับเลยว่ามีดีกว่าไม่มี แต่ก็ขอบอกได้อีกว่าถึงมีแต่ถ้ามีปัจจัยอื่นที่เพิ่มเข้ามาเป็นความเสี่ยงมากเท่าไร มันก็แทบจะไม่มีบทบาทในการเซฟอะไรเลย เป็นแค่ตัวช่วยๆหนึ่งที่ช่วยได้แต่ก็ใช่ว่าจะช่วยให้รอดได้ทุกครั้งและทุกเหตุการณ์เสมอไปครับ

ออฟไลน์ redsun

ระบบ VSC ทำให้การขับรถมีความปลอดภัยสูงขึ้น
แต่ผู้่ใช้รถก็ต้องคำนึงว่า ต้องมีพื้นที่และเวลา
สำหรับอาการของรถ สำหรับการชะลอความเร็ว
ฉะนั้นต้องขับรถไม่ประมาทประกอบกันไปด้วย

ไม่ควรมั่นใจในรถตัวเองมากจนเกินไป
หรือแม้จะเป็นเส้นทางที่เคยใช้เป็นประจำก็ตาม
บางเงื่อนไขเรากำหนดให้มันคงที่ไม่ได้
ขับให้ช้าลง ขับให้ปลอดภัยขึ้น ไม่ประมาทครับ

ปล.
ขอ RIP สำหรับผู้เสียชีืวิตครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

พึ่งไปอ่านในเฟซมา อยากฝากไว้ให้ทุกคนไว้ว่า

เมาไม่ขับ

ถ้าไม่อยากเป็นอย่างในคลิป

พึ่งไปอ่านในเฟซมา อยากฝากไว้ให้ทุกคนไว้ว่า

เมาไม่ขับ

ถ้าไม่อยากเป็นอย่างในคลิป
โหจบเลยครับเจอคำนี้เข้าไป รถแพงที่สุดในโลกก็ช่วยไรไม่ได้แหงๆเจอคนเมาขับ แต่ที่ช่วยได้มากสุดน่าจะวอลโว่ท๊อบอ๊อฟชั่น เอาเครื่องเล็กอืดสุด น่าจะปลอดภัยสุดแล้ว เห็นคลิปเมืองนอกเตือนไปทุกอย่าง เบรคเองทุกอย่างที่รถพุ่งเข้าใส่ แถมในอนาคตยังเลี้ยวตามรถคันหน้าได้อีก

ออฟไลน์ slate

นี่ผมก็เพิ่งเมามาเหมือนกัน...กำ   ::)

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
จริงๆผมไม่ได้มองไปถึงระบบช่วยอะไรนั่นเลยนะครับ
ผมมองว่าเกิดจากความประมาทล้วนๆ เพราะดูตอนเข้าโค้งนี่ใส่มาเต็มๆเลย ถ้าถอนคันเร่งออกซักหน่อยไม่ใส่เต็มๆแบบนั้น อาจจะไม่เกิดเรื่องเศร้าแบบนี้

ความประมาทนี่ มันเอาชนะได้ทุกระบบ จะESC VSC AIRBAGรอบคัน ก็แพ้ความประมาทครับ
ขอแสดงความเสียใจให้กับญาติผู้เสียชีวิตอีกครั้งครับ

อูย ถูกใจจัง   ความประมาท เอาชนะได้ทุกระบบ

อีกอย่าง ผมว่าในคลิปมันไม่ชัด ทำให้ดูหลอกตาว่ามาไม่เร็ว

แต่ดูดีๆครับ ตอนชนถ้ามาไม่เร็ว ชนเสาไฟฟ้าจะไม่มีทางติดหนึบกับเสาและหมุนเหวียงเป็นลูกข่างแบบนั้น  ในคลิปหมุนไปประมาณรอบครึ่งติดกับเสาไฟ
และดูท้ายๆคลิป จะเห็นว่าด้านข้างที่ชนหายไปทั้งแถบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2013, 08:07:04 โดย keamglad »

ออฟไลน์ hutzero

ขับเร็ว+หักพวงมาลัยขนาดนั้น VSC ก็เอาไม่อยู่ครับ  เว้นแต่ได้4WD +AYC จากอีโว  ขนาด New Ford Focus ยังหมุนควงมาแล้วต่อหน้าต่อตาผม

อาการ Oversteer แบบในคลิปนี้ผมเคยเป็นตอนใช้ยางเดิมติดรถแล้วไปเทสในสนาม  วิธีแก้ก็แค่ถอนคันเร่ง คืนพวงมาลัยช้าๆ  แล้วพออาการเบาลงก็ค่อยๆแตะเบรคเบาๆ

จริงๆน้องในคลิปผมเคยเตือนเค้าไปแล้วนะ  แค่ไลน์เข้าโค้งก็ผิดแต้ต้นแล้ว

น้องนัทคนนี้เป็นคนแรกในไทยที่ขับ EX แล้วเสียชีวิตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2013, 08:21:52 โดย hutzero »

ออฟไลน์ myalexxp

+1 ครับ

อยู่ที่คนขับล้วนๆครับ

ไม่รู้จักประเมินการณ์ล่วงหน้า รถเก่าๆ ที่เค้าขับกันมา

ไม่มีระบบช่วยเหลืออะไรสักอย่าง เค้ายังไม่เคยชนเลย

ออฟไลน์ delete

ยางไม่เกาะถนน + ขับเร็วเกินไป ครับ

แต่ถ้ามีระบบ ESC ก็คาดว่า จะไม่น่าเกิดเหตุการณ์ที่เคร้าใจเช่นนี้ครับ

เรื่อง ESC ผมพูดอยู่เสมอ (ค้นดูกระทู้เก่าๆก็ได้)
ว่าน่าจะใช้กฏหมายบังคับให้เป็นมาตรฐานติดรถยนต์ทุกรุ่นในไทย (ติดตั้งจากโรงงาน เพิ่มเงินอีกเพียงไม่กี่หมื่นบาทหรอก)

คงยากครับ เพราะค่านิยมเรื่องรถที่ราคาขายต่อดี ยังเหนือกว่ารถที่มีระบบความปลอดภัยสูงๆ
บ.ผู้ผลิตเองก็ด้วยนะ ที่ไม่รู้ว่าตั้งใจจะไม่พูด หรือพูดไม่หมดเรื่องนี้รึป่าว(ที่อื่นเค้าไปไหนต่อไหนกันแล้ว บ้านเรา ยังเครื่องเดิม 10 ปี เกี่ยร์ ออโต 4 สปีดธรรมดา ก็ยังขายได้ ก็ไม่รู้จะต้องเปลี่ยนไปทำไม 555)

ส่วนเรื่อง เมา หรือ หลับใน
เป็นกันเยอะบ้านเรา เมื่อช่วงปลายปีที่แล้วหรือต้นปี ก็มีซิวิคอีกคันนึง เมามาจากผับ หลุดโค้งแถวเพชรบุรีมั้ง รถขาดครึ่งเลย

ออฟไลน์ MILD

มีไว้ดีกว่าไม่มีนะครับผมว่า  ;D
ถึงมันไม่ได้ช่วยเรา 100% แต่มันช่วยลดความรุนแรงของอุบัติเหตุลงได้

เมื่อไหร่บริษัทรถยนต์ในไทยจะใส่ใจเรื่องความปลอดภัยสักที
เมืองนอกเค้ามีเป็น standard กันหมดทุกรุ่นเเล้ว ไม่ใช่ไปกองไว้ที่ตัว top แบบพี่ไทย บางทีพี่แกก็ตัดออกไปเลย เหลือแต่ถุงลมคู่หน้า  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2013, 12:41:33 โดย mine kub »

ออฟไลน์ wittymazdaFC

ปัญหามากที่สุดคือ ชนแล้วไฟไหม้ ไม่ควรเกิดครับ

ในกรณีนี้ กระแทกจากด้านข้าง หน้ามีม้านนิรภัย น่าจะรอดครับ

ยังไง ขอแสดง ความเสียใจกับผู้เสีย ชีวิตด้วยครับ    ผมขับรถ ระมัดระวังมากครับ  เพราะ เป็นอะไรมา กลัวครอบครัวเสียใจ ครับ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ BlueMan69

มาเร็วเกิน แถมโดนเข้าด้านข้าง vsc ผมว่าเอาไม่อยู่แน่เคสนี้

ขนาด ex เป็นรถที่แข็งแกร่งมากแล้วยังขนาดนี้

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• Jr. Member
  • **

มีไว้ดีกว่าไม่มีนะครับผมว่า  ;D
ถึงมันไม่ได้ช่วยเรา 100% แต่มันช่วยลดความรุนแรงของอุบัติเหตุลงได้

เมื่อไหร่บริษัทรถยนต์ในไทยจะใส่ใจเรื่องความปลอดภัยสักที
เมืองนอกเค้ามีเป็น standard กันหมดทุกรุ่นเเล้ว ไม่ใช่ไปกองไว้ที่ตัว top แบบพี่ไทย บางทีพี่แกก็ตัดออกไปเลย เหลือแต่ถุงลมคู่หน้า  :P

พึ่งเคยดูคลิปนี้ครับ

ชอบๆมันเข้าใจง่ายละไม่ต้องลงทุนมาก

และก้อเห็นด้วยควรจะมีทุกรุ่นทุกคันเพื่อลดระดับความรุนแรงในแต่ละเหตุการณ์ครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ความเห็นส่วนตัวครับ ถ้าไม่ขับเร็ว (ไม่ประมาท) คงไม่เกิดเหตุการณ์เช่นนี้ คันที่โค้งมาก่อนหน้า ผมก็ไม่รู้ว่าเขามีระบบช่วยเหลืออะไรหรือป่าว แต่เขาขับไม่เร็ว อย่างไรก็ไว้อาลัยให้ผู้เสียชีวิตครับ

ออฟไลน์ noobs

ดูคลิปแล้ว..ชนน่ากลัวมาก.. คงต้องเตือนตัวเองอย่าอยุ่ในความประมาท

ของแสดงความเสียใจกับครอบครัวของผู้เสียชีวิตด้วยครับ

รถทุกคันในเมืองไทยควรจะมีระบบช่วบการทรงตัวครับ โดยเฉพาะกระบะ
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามีระบบช่วยนั่นนี่แล้วจะให้เราใช้ความระมัดระวังลดลงนะครับ ของแบบนี้มันแทนกันไม่ได้
ไม่ประมาทไว้ก่อน คือ ความปลอดภัยชั้นดีที่หาซื้อไม่ได้

ระบบช่วยทรงตัวป้องกันการลื่นไถลพวกนี้ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่แถมมาให้ในรถทุกคัน ต้นทุนมันแพงอะไรนักหนา
แล้วพวกซันรูฟ ไฟตัดหมอกหลัง หน้าจอพิสดาร จะให้มาทำแมวอะไรไม่รู้  ;D