ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ MT เวลาจอดคุณจะเข้าเกียร์ไว้รึเปล่าครับ ??  (อ่าน 14365 ครั้ง)

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: เกียร์ MT เวลาจอดคุณจะเข้าเกียร์ไว้รึเปล่าครับ ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:35:03 »
เกียร์ว่าง ยกเว้นทางชันจนกลัวว่าเบรคมือไม่อยู่

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Re: เกียร์ MT เวลาจอดคุณจะเข้าเกียร์ไว้รึเปล่าครับ ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:37:38 »
ถ้าอยู่บ้าน ผมจะเข้าเกียร์ว่างเอาไว้ จากนั้นหาไม้หนุนล้อเพื่อป้องกันรถเคลื่อน

แต่ถ้าอยู่ข้างนอก แล้วต้องจอดในที่ลาดเอียง ผมจะคาเกียร์ 1 แล้วดึงเบรคมือครับ

---------------

แต่ส่วนตัวก่อนติดเครื่อง ผมจะเหยียบคลัตช์พร้อมเอามือโยกคันเกียร์เอาไว้ด้วยก่อนติดเครื่องครับ เพื่อเป็นการเช็คทั้งเกียร์และคลัตช์ว่าพร้อมใช้งานหรือเปล่า

เคยเจอปั้มคลัตช์รั่วขณะรถจอดอยู่ เหยียบแล้วคลัตช์หาย ต้องตามช่างมาซ่อมถึงบ้านก็มีครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:55:11 »
ของผมแล้วแต่สถานการณ์อ่ะครับ..
บางครั้งก็เข้าเกียร์ไว้ บางครั้งก็เกียร์ว่าง..
แต่ทุกครั้งก่อนสตาร์ท ผมจะเหยียบคลัชก่อนทุกครั้ง..
หรือถ้าเข้าเกียร์ไว้ก็จะปล่อยมาเกียร์ว่างก่อน
ทำจนเป็นนิสัยครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kaiparotra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 14:18:13 »
มันแล้วแต่สถานะการณ์นะ  ถ้าปกติพื้นราบทั่วไปจะไม่ค่อยใส่เกียร์
แต่การดึงเบรคมือจะดึงจนสุดเสมอ  ถ้าพื้นเอียงก็จะใส่เกียร์ช่วย
แต่ถ้าชันมากก็จะหาก้อนหินหรือขอนไม้เล็กๆหนุนช่วย
เรื่องเซฟตี้  ก่อนสตาร์ทเหยียบเบรคก่อนกันไหล แล้วค่อยเหยียบคลัช
ตัดระบบส่งกำลัง หลังจากนั้นโยกเช็คตำแหน่งเกียร์ให้ว่างจึงสตาร์ทได้
นี่คือหลักการใช้ที่ปลอดภัย  การสมัครคนขับรถตามบริษัทยังดูตรงนี้เลย

แต่ที่บ้านมีรถมรดกต้นตระกูลอยู่คัน  ไม่มีเบรคมือมาแต่ไหนแต่ไร
ก็ใช้การเข้าเกียร์เอาตลอด  ขับกันทั้งบ้านก็ไม่มีปัญหา เพราะทุกคน
รู้รถและกฏความปลอดภัยพื้นฐาน  นี่แหละสาระสำคัญ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 14:39:20 »
อย่าว่าแต่เกียร์ธรรมดาเลยครับ เกียร์ออโต้ยังจอดล็อกเบรกมือหรือไม่ปลดเกียร์ว่างเลยเลย ผมล่ะเคยโดน อยู่ครั้งนึงครับเซ็งเลย วันนั้นผมไปเดินที่ฟิวเจอร์รังสิต เป็นวันอาทิตย์ รถจอดเยอะหาที่จอดยาก แต่ผมก็เจอที่รถออกพอดี ก็เลยเอาเจ้า E39 บรรจงจอดเข้าไป ตอนจะกลับบ้าน เจอเจ้า Prius ป้ายแดง จอดขวางอยู่ เข็นไม่ได้ มัน ล็อกเบรกมือ ไม่ก็ไม่ปลดเกียร์ว่าง จนผมต้องบีบแตร+เร่งเครื่อง เพื่อให้เจ้าหน้าที่มาดู แบบว่าตอนนั้นโมโหเลยครับ (ถ้าอารมณ์ขึ้นกว่านี้คงมีพุ่งชนแล้วแหละครับ) จอดรถขวางแล้วยังล็อกเบรกมือ/ไม่ปลดเกียร์ว่างอีก สงสัยมือใหม่ป้ายแดงกลัวรถหายมากเกินไป พอเจ้าหน้าที่มาก็ทำการเรียกเจ้าของรถ ก็ผ่านไปเกือบครึ่งชั่วโมงน่ะครับแล้วเจ้าของรถก็มา เป็นผู้หญิงใส่ชุดนักศึกษา มากล่าวขอโทษผม แล้วผมก็เลยพูดไปว่า "ทีหลังถ้าจอดขวางแบบนี้ ไม่ต้องล็อกเบรกมือ และก็ปลดเกียร์ว่างด้วยนะครับ" แต่เจ้าของ Prius ดันบอกว่า "ไม่ได้ล็อกเบรกมือ แต่ หนูใส่เกียร์ว่างรุ่นนี้ไม่เป็น" แล้วผมก็ พูดไม่ออกเลยครับ คิดในใจว่า เข้าเกียร์ว่าง ในเกียร์ออโต้ไม่เป็น แล้วมาขับรถได้ไง?
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 14:43:28 »
ผมฝึกจนเป็นนิสัยครับ ถ้าเกียร์ธรรมดา ผมจอดรถเข้าเกียร์ ดึงเบรคมือ
จะสตาร์ทก็จะเหยียบครัชท์ แล้วขยับเกียร์ว่าง ทุกครั้งครับ
เพราะไม่ไว้ใจถ้าดึงเบรคมืออย่างเดียว

ถ้ามีใครในบ้านจะเอารถไปใช้ เวลาให้กุญแจ ก็จะบอกให้เข้าเกียร์ว่างก่อนสตาร์ทครับ
เหมือนกันครับ  ไม่เห็นความจำเป็นต้องดึงเบรคมือ ยกเว้นทางชัน (เหมือนเกียร์ออโต้ ก็ใส่แค่ P  ยกเว้นทางชันถึงดึงเบรคมือช่วย)

ยังไม่เคยสตาร์ทแล้วรถพุ่งซักทีครับ คนที่พุ่งนี่ไม่ค่อยได้ขับหรือเปล่า - -

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 15:40:18 »
อย่าว่าแต่เกียร์ธรรมดาเลยครับ เกียร์ออโต้ยังจอดล็อกเบรกมือหรือไม่ปลดเกียร์ว่างเลยเลย ผมล่ะเคยโดน อยู่ครั้งนึงครับเซ็งเลย วันนั้นผมไปเดินที่ฟิวเจอร์รังสิต เป็นวันอาทิตย์ รถจอดเยอะหาที่จอดยาก แต่ผมก็เจอที่รถออกพอดี ก็เลยเอาเจ้า E39 บรรจงจอดเข้าไป ตอนจะกลับบ้าน เจอเจ้า Prius ป้ายแดง จอดขวางอยู่ เข็นไม่ได้ มัน ล็อกเบรกมือ ไม่ก็ไม่ปลดเกียร์ว่าง จนผมต้องบีบแตร+เร่งเครื่อง เพื่อให้เจ้าหน้าที่มาดู แบบว่าตอนนั้นโมโหเลยครับ (ถ้าอารมณ์ขึ้นกว่านี้คงมีพุ่งชนแล้วแหละครับ) จอดรถขวางแล้วยังล็อกเบรกมือ/ไม่ปลดเกียร์ว่างอีก สงสัยมือใหม่ป้ายแดงกลัวรถหายมากเกินไป พอเจ้าหน้าที่มาก็ทำการเรียกเจ้าของรถ ก็ผ่านไปเกือบครึ่งชั่วโมงน่ะครับแล้วเจ้าของรถก็มา เป็นผู้หญิงใส่ชุดนักศึกษา มากล่าวขอโทษผม แล้วผมก็เลยพูดไปว่า "ทีหลังถ้าจอดขวางแบบนี้ ไม่ต้องล็อกเบรกมือ และก็ปลดเกียร์ว่างด้วยนะครับ" แต่เจ้าของ Prius ดันบอกว่า "ไม่ได้ล็อกเบรกมือ แต่ หนูใส่เกียร์ว่างรุ่นนี้ไม่เป็น" แล้วผมก็ พูดไม่ออกเลยครับ คิดในใจว่า เข้าเกียร์ว่าง ในเกียร์ออโต้ไม่เป็น แล้วมาขับรถได้ไง?

น่าจะพูดไปอีกหน่อยนะครับ ถ้าใส่เกียร์ว่างไม่เป็นก็อย่าไปจอดขวางใครให้นึกถึงคนอื่นหน่อยถ้าเป็นคนอื่นโมโหมากกว่านี้แล้วรถน้องอาจเสียหายได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 15:48:11 »
ใส่เกียร์จอด ไม่ดึงเบรคมือครับ
เวลา start รถ จำเป็นต้องเหยียบคลัชอยู่แล้ว ไม่งั้นมันไม่ start ให้

แต่ที่ใส่เกียร์แทนเบรคมือก็เพราะว่า อยู่ ตปท. หน้าหนาวกลัวเบรคมันค้างครับ คือมันค้างจริงๆ ต้องรอน้ำแข็งละลายมันถึงจะคายออกมา คือยังไม่เคยเจอกับตัวนะ แต่เพื่อนที่ทำงานเล่าให้ฟังว่าเพื่อนเค้าเคยโดน แล้วขับรถออกไปแบบไม่รู้ตัวว่าเบรคมันค้าง จานเบรคแดงเลยอ่ะ

ฝรั่งส่วนใหญ่ใส่เกียร์ค้างไว้ครับ ยังไม่เคยเจอใครใส่เกียร์ว่างจอดเลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 15:54:08 »

ถ้าจอดทางราบ เกียร์ว่าง+ขึ้นเบรคมือ

ทางชัน เข้าเกียร์+เบรคมือ+หินหนุน

แล้วก็เหยียบคลัต โยกคันเกียร์ก่อนสตาร์ทให้ติดเป็นนิสัย

ออฟไลน์ mavin36

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 15:56:21 »
ทางราบเกียร์ว่าง ทางลาดเกียร์ 1 หรือถอยหลังแล้วแต่หันหน้าไปทางไหน ดึงเบรคมือ
ก่อนสตาร์ทเหยียบคลัทช์จับเกียร์ทุกครั้งเป็นนิสัยครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 16:32:24 »
แล้วแต่ครับ จะใส่ จัดึงแล้วแต่อารมณ์ ในชีวิตผมเคยใส่เกียร์แล้วลืมสตาร์ทหลายที แต่มือตีนผมไวพอครับ

เลยไม่เคยมีปัญหา แถมรถรุ่นใหม่ safety switch ตรงขาคลัชท์ มันต้องโดนเหยียบเอาไว้ถึงสตาร์ทได้ครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

วิธีจอดทางเนิน ถ้าหน้ารถชี้ขึ้นดอย ให้ใส่เกียร์ 1

ถ้าจอดรถแบบหน้าชี้ลงจากดอย ให้ใส่เกียร์ถอย

แต่สำหรับผมนะ นอกจากใส่เกียร์แล้ว ต้องดึงE-brake ไว้ด้วยเสมอๆ

ใส่เกียร์ไม่ได้แปลว่าไม่ไหล แต่ไหลยาก เพราะมันส่งกำลังไปผ่านเกียร์ ไปหมุนเครื่องอีกที

รถเกียร์กระปุกเลยกระตุกติดได้

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 16:38:22 »
ปกติเกียร์ว่างครับ

แต่ถ้าจอดแบบเชิดขึ้นเนินก็ใส่เกียร์เดินหน้าไว้ครับ

แต่ถ้าจอดแบบลาดลงเนินก็ใส่เกีบร์ถอยไว้ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 16:42:03 »
เบนซิล
-จอด ปกติ เกียร์ว่าง เบรคมือ
-จอดเอียงมากๆ ก็จะเบรคมือให้สุดๆ พยายามหาอะไรมารองล้อไว้ ถ้าเอียงมากๆๆๆจิงๆก็จะเข้าเกียร์1 ไว้

ดีเซล
-ห้ามใส่เกียร์ค้างไว้ เพราะอาจทำให้รถสตาทติดได้เอง ( อันนี้ไม่ทราบว่าจริงไหม  ขอบคุณโพสล่างที่บอกครับ)

-----
ตั้งเบรคมือตามระยะ ด้วยละ
-----
พ่อผมเอารถผมมาจอด เข้า 1 ค้างไว้ มารีบออกรถ ชนผนังบ้านเลย = =
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2013, 09:47:04 โดย wannachat »

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 20:10:31 »
อ้างถึง
ดีเซล
-ห้ามใส่เกียร์ค้างไว้ เพราะอาจทำให้รถสตาทติดได้เอง

ถ้ากุญแจเป็น off ไม่มีทางติดครับ

ออฟไลน์ Thanawat Ton

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 20:18:51 »
ในฐานะที่ผมใช้รถเกียร์ MT มาทั้งชีวิต และใช้รถกระบะ ในการขนของประจำ น่ะครับ

กรณีทางราบ
  ดึงเบรคมือก็เพียงพอครับ

แต่กรณีทางลาดเอียง
  1 รถเปล่า ไม่มีการบรรทุก
     1.1 ถ้าเอียงไม่มาก เบรคมือ ดึงไว้มากน้อย คงเอาอยู่
     1.2 เอียงมาก จากประสบการณ์ เบรคมือเอาไม่อยู่ครับ ต้องใส่เกียร์คาไว้ครับ
  2 รถหนัก มีการบรรทุก
     1.1 ต้องดึงเบรคมือ และใส่เกียร์คาไว้ครับ เพื่อป้องกันรถไหล ทุกกรณี

การใส่เกียร์คาไว้  ควรใส่เกียร์ตรงข้ามกับทิศทางที่รถจะไหลน่ะครับ  เช่น รถไหลไปข้างหน้า(ใส่เกียร์ถอย Rไว้) รถไหลถอยหลัง (ให้ใส่เกียร์1)
ทฤษฏีผมครับ ก็ไม่รุ้เหมือนกันว่ามีผลกับเกียร์หรือปล่าวในกรณีใส่ทิศทางตรงข้ามแบบนี้  แต่ยืนยันว่าช่วยได้จริง

>>>แต่ที่สำคัญ ถ้าไม่เป็นภาระมากนัก ก็ควรพกหมอนไม้ อะไรก็ตาม ไว้หนุนล้อ จะดีมากครับ โดยเฉพาะความจำเป็นที่ต้องจอดซ้อนคันอื่น จะได้เข็นได้ด้วยครับ
>>>ตอน Start รถ ก็อย่าลืมปลดเป็นว่างก่อนทุกครั้งน่ะครับ หรือ เหยีบครัชสุด เหยีบเบรคตอนสตาร์ท ก็ปลอดภายแล้วครับ

>>>การใส่เกียร์คาไว้ในรถเกียร์ธรรมดา MT ก็เปรียบเสมือนเกียร์ P ของรถเกียร์ AUTO ครับ

ออฟไลน์ Thanawat Ton

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 20:21:58 »
อ้างถึง
ดีเซล
-ห้ามใส่เกียร์ค้างไว้ เพราะอาจทำให้รถสตาทติดได้เอง

ถ้ากุญแจเป็น off ไม่มีทางติดครับ

กุญแจตำแหน่ง off ไม่มีทางติดในรถเครื่องดีเซลที่ต้องจ่ายน้ำมันด้วยระบบไฟฟ้า เช่น เครื่องคอมมอนเรล แน่นอนครับ แต่เครื่องยนต์เก่าๆ ผมไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 20:52:06 »
พึ่งเลิกงานกลับมา  ;D ;D
มีความรุ้สึกเหมือนโดนว่า "เราแก่" เลย อิอิ  ;D ;D

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 21:02:14 »
เข้าเกียร์ ค้างไว้ อาจจะอันตราย

แต่ คนขับ ก่อนสตาร์ทรถ ควรจะเช็คทุกครั้ง ไม่ใช่หรือว่า ว่าอยู่ที่ N ป่าว

ผมคนนึงแระ ที่เช็ค ตลอด เพราะที่บ้านขับกันหลายมือ

แต่ถึงแม้ผมจะขับคนเดียว และจอดเอง เข้าเกียร์ N ไว้

แต่ก่อนสตาร์ท ผมก็เช็คทุกครั้งเพื่อความแน่ใจนะ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 21:06:46 »

Prius จอดปลด เกียร์ ว่าง ไม่ได้ อยู่แล้วครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 22:39:54 »

ถ้าผมจำไม่ผิด Prius จะไม่ยอมให้เกียร์อยู่ตำแหน่ง N เมื่อจอด เว้นแต่จะเอาเกียร์ไปดัดแปลงให้มันทำได้ครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 22:49:02 »
ไม่ขับนะครับ แต่ถ้าจอด ที่ราบแท้จริง เข้าเกียร์ว่างไว้ไม่เป็นไร ส่วนที่ชัน ให้เข้าเกียร์ทิศทางตรงข้ามกับทางลงเนินครับ

อย่างไรก็ตาม เวลาติดเครื่อง เท้าซ้ายเหยียบคลัทช์ เท้าขวาเหยียบเบรค เสมอ

ออฟไลน์ Tharit

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 00:13:21 »
ปกติไม่ใส่ครับ เว้นแต่จะจอดเนิน

แต่ก่อนสตาร์ถรถทุกคันที่เป็น MT ไม่ว่ารถตัวเองหรือใครก็ตาม โยกคันเกียร์+เหยียบคลัตช์ก่อนทุกครั้งครับ ที่บ้านสอนมาจนทำเป็นนิสัยแล้วเช่นกัน  ::)

ออฟไลน์ jocole

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 15:30:36 »
ผมใส่เกียร์ 1ไว้เป็นนิสัยครับ ไม่ว่าจะพื้นเรียบ พื้นเอียง กัน เบรคมือเอาไม่อยู่

เวลาจะ start รถ ก็จะ เหยียบคลัช พร้อมทั้งใส่เกียร์ว่างตลอด

แต่ทั้งนี้ เพราะรถ มีผมขับคนเดียว

แต่ถ้าบ้านไหน รถอาจจะขับหลายคน ก็ต้องกำชับดีๆ ว่าก่อน start ต้องเป็นเกียร์ว่างทุกครั้งนะครับ

เพราะมันจะอันตราย