ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ MT เวลาจอดคุณจะเข้าเกียร์ไว้รึเปล่าครับ ??  (อ่าน 14454 ครั้ง)

ออฟไลน์ AUCIFER

• Newbie
  • *
คือส่วนตัวผมมักจะเข้าเกียร์ว่างไว้ แล้วดึงเบรกมือเสมอ
พอไปขับรถคนอื่น  start ปุ๊บมีพุ่งอะครับ

เลยอยากถามทุกท่านว่าเลือกแบบไหนพร้อมเหตุผล ครับ ;D

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ตั้งแต่อดีตมาบ้านผมก็สอนให้เกียร์ว่างใส่เบรคมือตลอดนะครับ ยกเว้นจอดที่ชันจะใส่เกียร์ 1 ไว้แล้วเบรคมือ
H.

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
หากทั่วๆไป ก็เกียร์ว่างเบรคมือ

หากจอดที่เอียงๆ ก็เกียร์สองครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เกียร์ว่างเสมอครับ
ที่ใส่เกียร์ไว้อาจจะรีบจนลืมรึเปล่าครับ เพราะพ่อผมก็เป็นบ่อยๆ

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
เกียว่างตลอด

จอดตามใต้ต้นไม้หรือติดกำแพง ไม่อยากสต๊าร์ทแล้วพุ่งไปชน

ออฟไลน์ hutzero

ใครเค้าเข้าเกียร์กันไว้เนี่ย!!! ตาย ตาย ตาย

ออฟไลน์ kiwiwi

พ่อผมเข้าเกียร์จอดครับ ทำประจำ
เมื่อ20ปีก่อน ผมจำได้แม่นเลย

ผมสตาร์ทปุ๊บซัดตี่จู้กระจาย
พี่ชายผมก็ใส่ตูดเบ๊นซ์ไปหนึ่งตั๊บ อี29 ซัดw123 กันชนเหล็กทั้งคู่
แม่ผมก็ลืมตัว ชนประตูบ้านเต็มๆ

ทุกคนในบ้านต้องเลื่อนรถที่สลับกันจอดบ่อยๆทั้สี่คัน เป็นตึกแถวสองห้องครับ เป็นเกียร์ออโต้สอง เกียร์ธรรมดาสอง

ทุกวันนี้ก็เป็นออโต้หมดแล้ว แต่พ่อผมก็ไม่วายดับเครื่องคาเกียร์ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2013, 07:58:48 โดย alfa_fa »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เกียร์ว่างเสมอพร้อมดึงเบรคมือครับยกเว้นจอดที่ชันมากๆแต่ส่วนใหญ่จะหาไม้หนุนมากกว่าที่ใช้เกียร์ว่างเพราะกลัวสตาร์ทแล้วพุ่งไปข้างหน้าโดนของไม่เป็นไรกลัวโดนคนมากกว่า แต่ทุกครั้งที่สตาร์ทผมจะเขย่าเกียร์ให้มั่นใจว่าอยู่เกียร์ว่างเสมอพอเปลี่ยนมาเป็นออโต้แรกๆยังติดนิสัยอยู่เขย่าไม่ไป  8) 8) 8)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ beebird

ก่อนสตาร์ทรถที่เป็นเกียร์ธรรมดา เหยียบคลัทช์แล้วก็เอามือซ้ายเขย่าๆให้ชัวร์ว่าเป็นเกียร์ว่างแล้วค่อยสตาร์ท เท้าขวาว่างๆก็เหยียบเบรคไป มองหน้า มองหลัง ก่อนหมุนกุญแจ ....

หากจอดที่ชันๆ ก็เบรคมือ ถ้าจำเป็นจริงๆก็เข้าเกียร์1 ทิ้งไว้ครับ ... ก่อนสตาร์ทก็ไปทำตามข้างบนอีกที

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
โดยทั่วไปนิสัยคนไทยจะจอดรถแบบไม่ใส่เกียร์
แต่จริงๆแล้ว อยากให้ฝึกจอดรถแบบติดนิสัยดีกว่าครับ
ผมคนนึงใส่เกียร์ตอนจอด ทำไมเหรอครับ คิดว่าดึงเบรคมืออย่างเดียวเอาอยู่ไหม
หลายคนบอกเลยว่าเอาอยู่ ผมคนนึงที่เจอเหตการณ์แบบนี้คือ แต่ก่อนผมดึงเบรคมือใส่เกียร์ว่างเวลาจอด
แต่พอกลับมาอีกที รถผมไม่อยู่ที่เดิมซะงั้น พื้นที่มันแค่เอียงนิดเดียวคิดว่าเอาอยู่ จากนั้นเลยไม่ไว้ใจ
เหตการณ์ต่อมา จอดที่ชันขึ้นมานิดนึง พี่สาวแฟนปกติชอบจอดดึงเฉพาะเบรคมือใส่เกียร์ว่าง
ตื่นเช้ามารถใหลไปชนประตู่รั้วพัง เบรคมือมันคลายรึอะไรไม่รู้ สรุปซ่อมรถไม่เท่าไหร่ แต่ประตูรั้วหมดไป2หมื่น
ผมเจอคันนึงจอดหน้าบ้านพี่สาวแฟน คงติดนิสัยใส่เกียร์ว่างดึงเบรคมือเหมือนคนไทยทั่วไป
มันก็ชันนิดเดียวนั่นแหละเลยคิดว่าเอาอยู่ สรุปลงจากรถไปนั่งคุยกันแป็บเดียวรถมันใหลไปชน มอเตอร์ไซค์
จากเหตุการณ์ที่ผมเจอมาผมจึงพยายามปรับเปลี่ยนตัวเอง ไม่ไว้ใจคำว่า เอาอยู่
เลยฝึกให้ชิน ขึ้นรถ ขยับเกียร์มาเพื่อให้แน่ใจว่าเกียร์ว่างแล้ว สตาทเครื่อง
ส่วนคนจะมาใช้รถผม ผมจะบอกก่อนว่ารถผมใส่เกียร์ค้างไว้นะ
จอดรถดันเข้าเกียร์2ในทางชันขึ้น ทางเรียบ ส่วนทางลาดลงผมใส่เกียร์ถอย พร้อมดึงเบรคมือ

ประสบการณ์ที่เจอส่วนตัวทั้งสิ้นครับ เพื่อความไม่ประมาทยังมีอีกหลายเหตการณ์
ที่เกี่ยวกับจอดแล้วรถใหลไปเกิดอุบัติเหตุที่ผมเจอ ไม่อยากทำให้ตัวเองประมาทครับ

ออฟไลน์ myalexxp

Re: เกียร์ MT เวลาจอดคุณจะเข้าเกียร์ไว้รึเปล่าครับ ??
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 08:45:58 »
มีแต่คนอายุ เยอะๆเค้าทำกันครับ

เท่าที่สังเกตุมานะ

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: เกียร์ MT เวลาจอดคุณจะเข้าเกียร์ไว้รึเปล่าครับ ??
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 08:52:53 »
รู้สึกว่ารถยนต์รุ่นใหม่ ที่เมืองนอก มักจะมีระบบ safety ไว้คือ ไม่เหยียบคลัชท์จะสตาร์ทไม่ติดในรถที่ใช้เกียร์ธรรมดาทั้งหมดเลย คงทำเพื่อป้องกันปัญหานี้ด้วยมั๊ง

ส่วนตัวผมเข้าเกียร์จอดตอนเจอที่เนิน ที่ไม่เรียบราบครับ แต่จะใช้เกียร์ 2 ไม่เข้าเกียร์ 1 ครับ

ออฟไลน์ tee333

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:02:34 »
ปกติขับแต่AT  แต่ถ้าไปขับMT ก็จะเข้าเกียร์ไว้เช่นกัน เพราะติดนิสัย และก็ติดนิสัยเหยียบครัชท์กับเหยียบเบรคก่อนสตาร์ททุกครั้ง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:09:01 »
  ผมคนหนึ่ง ที่ขับเกียร์ธรรมดา  เมื่อจอดแล้วจะต้องเข้าเกียร์ไว้ ไม่ 1 ก็ 2 พร้อมดึงเบรคมือ เวลาสตาร์ทเครื่อง ต้องมือซ้ายโยกคันเกียร์ก่อนทุกครั้งไป  ...กันไหลครับ...

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:20:05 »
พอดีต้องขับสบับ at-mt
At เหยียบเบรก สตาร์ท
Mt เหยียบคลัช กับเบรก สตาร์ท ไม่พุ่งชัวร์ครับ

ปล. เคยดึงเบรกมือแล้วรถไหลครับ น่ากลัว
หลังๆมาเลย เข้าเกียร์เวลาดับเครื่องแล้วกันไว้

ออฟไลน์ guyver

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:22:54 »
ผมฝึกจนเป็นนิสัยครับ ถ้าเกียร์ธรรมดา ผมจอดรถเข้าเกียร์ ดึงเบรคมือ
จะสตาร์ทก็จะเหยียบครัชท์ แล้วขยับเกียร์ว่าง ทุกครั้งครับ
เพราะไม่ไว้ใจถ้าดึงเบรคมืออย่างเดียว

ถ้ามีใครในบ้านจะเอารถไปใช้ เวลาให้กุญแจ ก็จะบอกให้เข้าเกียร์ว่างก่อนสตาร์ทครับ

ออฟไลน์ hemp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:31:59 »
  ผมคนหนึ่ง ที่ขับเกียร์ธรรมดา  เมื่อจอดแล้วจะต้องเข้าเกียร์ไว้ ไม่ 1 ก็ 2 พร้อมดึงเบรคมือ เวลาสตาร์ทเครื่อง ต้องมือซ้ายโยกคันเกียร์ก่อนทุกครั้งไป  ...กันไหลครับ...
+1 คับ เหมือนกันคับ

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:32:22 »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่จอดรถเข้าเกียร์คาไว้ทุกครั้ง   แล้วก็ดึงเบรคมือแถมไว้ด้วย 

ยกเว้นว่าไปจอดขวางใครไว้

บางครั้งเบรคมือมันก็เอาไม่อยู่ครับ

ยิ่งเป็นเบรคมือของรถเก๋งที่ข้างหลังเป็นดิส แล้วเบรคมือก็ใช้สายไปดึงที่ปั้มดิสนะ

เคยลองดูต้องดึงแน่นมากๆ ถึงจะเอาอยู่นะ

พอจะสตาร์ทรถก็เช๊คเกียร์ว่าง  เหยียบครัช  จนติดเป็นนิสัยแล้ว   

ทีนี้พอไปขับคันไหนก็ไม่เคยมีปัญหา  เพราะเราเช๊คก่อนสตาร์ททุกครั้ง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:42:17 »
ปกติเกียร์ MT ตอนจอดก็ต้องเข้าเกียร์ไว้กันไหลนิ่ อย่าง AT เข้า P ตอนจอดยังล็อคไม่ให้รถไหล แต่มันดีกว่าหน่อยตอนสตาร์ทแล้วรถไม่พุ่ง

จริงๆ แล้วก่อนสตาร์ททุกครั้งของ AT จำเป็นต้องเหยียบเบรคอยู่แล้วเพื่อความปลอดภัย และการวางตำแหน่งเท้าที่ถูกต้องก่อนการขับขี่

MT ก็เช่นกัน ตอนสตาร์ทมีขั้นตอนเยอะกว่า AT หน่อย ต้องเหยียบเบรคกับคลัชด้วย เช็คเป็นเกียร์ว่างด้วย เมื่อก่อนตอนผมหัดขับกับ MT พักนึงก็ทำแบบนี้ตลอดนะ มันไม่จริงที่ว่าทำเฉพาะคนแก่ เพราะคนทั่วโลก (โดยเฉพาะยุโรป) เขาก็ทำกันเป็นมาตราฐานนี่นา :S
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:48:15 »
ก่อนหน้านี้ผมเคยใช้ MT เวลาจอดผมจะจอดเกียร์ว่างตลอดและดึงเบรคมือคับ เวลาสตาร์ทก็จะเหยียบคลัชและเบรคก่อนสตาร์ททุกครั้ง แต่ถ้าทางชันก็จะคาไว้เหมือนกันคับกันไหล แต่ตอนนี้หันมาใช้ AT จอดเข้า P และดึงเบรคมือตลอดคับ เวลาสตาร์ทก็เหยียบเบรคแล้วก็สตาร์ทคับ เพราะ AT ถ้าคาเกียร์อื่นไว้นอกจาก P และ N  มันจะสตาร์ทไม่ติดคับ ส่วนเวลาติดไฟแดงนานๆก็จะเข้า N ดึงเบรคมือคับ  ;D

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:49:02 »
อย่ามั่นใจในเบรคมือ รถมี 4 ล้อ เบรคมือหยุดไว้แค่ 2......ดึงไม่สุด  เบรคลื่น  ผ้าเบรคหมด ฯลฯ

คิดง่ายๆ ในเมื่อเกียร์ A/T ยังมีการป้องกันการเคลื่อนที่ขณะจอด "โดยใช้กลไกของเกียร์"  เป็นสำคัญ สำคัญยังไง? ก็จะถอดกุญแจออกได้ที่ P นั่นแปลว่า กลไกนี้ต้องเป็นเรื่องสำคัญ (ส่วนจะไม่ใช้ในบางกรณี เป็นอีกเรื่องนึง)

ดังนั้นเกียร์ M/T ก็ควรต้องใช้กลไกของเกียร์ป้องกันการเคลื่อนที่ขณะจอดด้วย

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:01:40 »
จอด   ทางเรียบดึงเบรคมือ   ทางชันเข้าเกียร์ถอย (ไม่รู้ว่ามันดียังไงเหมือนกันถ้าเทียบกับเกียร์ 1)

ออก  ผมถูกสอนให้เหยียบคลัท เหยียบเบรค ขยับคันเกียร์ให้ว่าง ก่อนสตาร์ท ับรถทุกคันครับ เลยไม่มีปัญหาสตาร์ทพุ่ง

ทั้งหมดถนี้ถูกสอนมาเลยติดครับ ผิดมั่งถูกมั่ง   ;D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:12:31 »
ถ้าเบรกมือมันยังดี เชื่อถือได้ ใส่ N+เบรกมือครับ
ถ้าเบรกมือเอาไม่อยู่/ทางชัน 1+เบรกมือครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:25:36 »
สำหรับผม ต้องบอกว่า ใครขับ mt จอดรถไม่ใส่ เกียร์ กัน มีที่ไหน (ยกเว้นจอดขวางทางคนอื่นบนทางราบ)

เพราะ ตั้งแต่เล็กยังโต เค้าก็สอนให้ใส่เกียร์  ทั้งนั้น

เบรคมือมันไว้ใจไม่ได้ครับ รถไหล นี่นักต่อนัก

แต่เค้าไม่ได้สอนให้เสียเกียร์ จอดอย่างเดียวครับ

เค้าสอนต่อไปอีกว่า ทุกครั้งที่จะสตาร์ทรถ ต้องขึ้นไป นั่ง เหยีบครัช และ ปลดเกียร์ว่างเสมอ

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:51:30 »
ผมไม่เคยใส่เกียร์ไว้เลย

กลัวสตาร์ทแล้วพุ่ง (จะให้เหยียบคลัทช์ทุกครั้งก่อนสตาร์ทก็ไม่ไหว เมื่อย)
และกลัวเกียร์หลวมด้วย

ออฟไลน์ NIK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:38:01 »
ผมไม่เคยใส่เกียร์ไว้เลย

กลัวสตาร์ทแล้วพุ่ง (จะให้เหยียบคลัทช์ทุกครั้งก่อนสตาร์ทก็ไม่ไหว เมื่อย)
และกลัวเกียร์หลวมด้วย

ผมก็ MTX  ครับ ขี่มา จะเข้า ปีที่ 18 แล้ว ไม่เคยเข้าเกียร์จอดเลย ไม่รู้พวกคิดไ้ด้ไง  จอดหน้าทิ่ม เป็นคืน ๆ ไม่มีไหลครับ ใช้เบรคมือดึงสุดอย่างเดียว

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:56:53 »
จอดบนพื้นเรียบมากๆก็ไม่ต้องใส่ครับ แต่ถ้าไม่แน่ใจก็เข้าเกียร์ไว้
บางทีเบรคมือก็ไว้ใจไม่ได้
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:01:27 »
ผมยังวัยรุ่นอยู่ครับ ยังเรียนมหาวิทยาลัยอยู่ ก็ยังขับ M/T เข้าเกียร์1 ขึ้นเบรคมือ ไม่ใช่แค่คนอายุเยอะทำครับ สาเหตุที่ทำเมื่อก่อนก็ไม่เข้าใจว่า อากงทำไมต้องจอดรถเข้าเกียร์1ด้วย จนวันนึงผมเห็นกับตาว่า รถอากงลืมขึ้นเบรคมือและไม่ได้จอดใส่เกียร์เพราะจอดหน้าบ้าน แต่มีคนมาเข็นรถไปชน ผมก็เลยทำจนชินครับถ้าจอดบนเนินทางไม่เรียบ และ จอดในบ้าน ผมก็จะเข้าเกียร์ไว้ครับ แต่ถ้าจอดแวะกินข้าวข้างถนนและเสี่ยงต่อการถูกชนท้ายด้วย ผมก็ไม่ทำครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:18:53 »
ไม่ได้ใช้รถคนเดียว ปลดเกียร์ว่างและดึงเบรกมือตลอดครับ จอดพื้นราบปกติ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:29:09 »
ถ้าพื้นราบเบรคมือไม่ใส่ถ้าเป็นที่สาธารณะ ถ้าเป็นพื้นที่ส่วนตัวใส่

ถ้าไม่มั่นใจจริงๆถึงจะใส่เกียร์ไว้ครัย