ผู้เขียน หัวข้อ: civic fb/ new focus sedan/ sylphy เลือกอะไรดีคับ  (อ่าน 7213 ครั้ง)

ออฟไลน์ BanKiiZe

• Newbie
  • *
civic fb/ new focus sedan/ sylphy เลือกอะไรดีคับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 01:47:55 »
พอดีสนใจ civic fb/ new focus sedan/ sylphy เอาไปติดแก๊สอะคับ อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำทีว่าจะเอารุ่นไหนดี

ขอรุ่นที่มีปันหาน้อยที่สุดนะคับ ละก้ใช้งานดีสุด เพราะคงใช้นานราวๆ5-10ปี

รบกวนใครก้ได้ช่วยแนะนำทีนะคับ ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: civic fb/ new focus sedan/ sylphy เลือกอะไรดีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 02:20:31 »
Focus 2.0 ติดแก๊สไม่ได้ ตัดทิ้งได้ 1.6 ถึงจะได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
Re: civic fb/ new focus sedan/ sylphy เลือกอะไรดีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 03:27:46 »
ปัญหาน้อย ใช้งานยาว คงเปน ซีวิค กับ ซิวฟี่ มั้งคับ

วัยรุ่นหน่อยก้อ วิค

ดูโตๆหน่อย ก้อ ซิวฟี้

การขับขี่คงให้วิค นั่งสบายก้อคงซิวฟี่

อยู่ที่ life style ชีวิตของคุณแล้วครับว่าชอบอะไรแบบไหน :)

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 03:34:27 »
ขอรุ่นที่มีปันหาน้อยที่สุดนะคับ ละก้ใช้งานดีสุด เพราะคงใช้นานราวๆ5-10ปี

- Focus เพราะ ชื่อเสียเยอะ
- Sylphy เพราะ CVT

เหลือ Civic ครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 03:51:39 »
Focus 2.0 ติดแก๊สไม่ได้ ตัดทิ้งได้ 1.6 ถึงจะได้
Focus 2.0 ติดแก็สได้แล้วนะครับ หาในกูเกิลได้เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 05:36:44 »
Focus 2.0 ติดแก็สได้แล้วนะครับ หาในกูเกิลได้เลย

2.0 ตัวใหม่นะครับ ติดได้แต่ราคาโครตแพงนะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jbrc

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:27:20 »
focus 2.0 lite ติดแก๊สได้ก็จริง

แต่ เครื่องยนต์บล๊อกนี้  หัวฉีดน้ำมันเบนซิน ฉีดในห้องเผาไหม้ ตรง หัวลูกสูบโดยตรง
้ท
เอามาติดแก๊ส   แล้วฉีดข้างนอก ตรงโคนลิ้น   ประสิทธิภาพ อย่างไร ก็ได้ไม่เท่า   เท่ากับเครื่องยนต์มา  ดร๊อปเทคโยโลยีลง

ซื้อรถ

หากชอบ " ขับรถเร็ว"   ให้เอา  สมรรถนะ  เครื่องแรง  ช่วงล่างดี   ขับแล้ว สบายใจ  ไปไหน มาไหน ไม่ต้อง กังวล    เหตุผลข้ออื่นเอาไว้ทีหลัง

หากไม่ใช่คนขับรถเร็ว  ซื้อรุ่นไหน ก็ได้ครับ  ใช้งานได้ทั้งหมด 

เพราะ หากเป็นคนขับรถเร็ว  แล้ว  ซื้อรถ เครื่องยนต์ไม่แรง  ช่วงล่างไม่เกาะมา   ขับทางไกล  เจอ รถใหญ่ ขับไล่  แล้วมันอึดอัด   ไม่นาน ก็ต้องเปลี่ยนรถอีก

หากซื้อตรงใจ มา  ก็ใช้ได้ นาน ตามเป้าหมายที่ตั้งไว้  เช่น   4-5 ปี   แต่ หากซื้อมาไม่ตรงใจ   1-2 ปี  ก็ต้องเปลี่ยนออกแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:32:59 »
CVT นิสสัน ผมว่าทนนะ ไม่ใช่ว่ามันจะเปราะง่ายๆหรอกครับ

เป็นผม ผมซื้อรถใช้ยาวๆ
ชั่วโมงนี้ ถ้าซื้อเ้ลย คงไม่พ้น ซีวิค หรือ ซิลฟี่ แน่ๆ

- ซีวิค ชื่อชั้นมันหายห่วงอยู่แล้ว เครื่องแรง กระฉับกระเฉง ซิ่งได้ ชิลได้ ช่วงล่างกระชับ ติดแก๊สได้
เหมือนเป็นกลายทุกด้าน ไม่เด่น ไม่ด้อย ใช้งานได้ครบๆ

- ซิลฟี่ อารมณ์เรียบร้อยๆกว่าซีวิคหน่อย
เกียร CVT นิสสัน ผมว่ามันทนนะ
ลองคิดดูว่าเกียรลูกนี้ ใส่กับตัว 1.8 ได้ ถ้าคุณซื้อซิลฟี่ 1.6 ทำไมมันจะรับไม่ไหว??
บุคลิคเรียบร้อย นุ่มๆ ถ้าใช้ในครอบครัว เทียบกับซีวิค ผมว่าซิลฟี่น่านั่งกว่า

แต่ถ้ารอได้ จะซื้อรถใช้ยาวๆ คงรออัลติสใหม่
คาดว่าคงเครื่องเดิม เกียรเดิม แต่แหม ตัว 1.8 ปัจจุบันนี้ ก็ยากที่จะหารถบ้านๆมาไล่ทัน...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:17:18 »
โจทย์มันฟ้องครับ

FB LPG โลด

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 12:16:51 »
ซีวิคครับใช่เลย

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 12:37:15 »
civic ครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 13:20:20 »
อ่าว จาก camry prius bmw รุ่นต่างๆ มาเหลือ civic focus slyphy แล้วหรอครับ 5555

ตามโจทย์ คงมีแต่ civic ครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 15:35:46 »
focus 1.6 ติดแก๊สได้นะครับ ใช้เครื่องเดียวกับ fiesta
fiesta ผมติดแก๊สมาห้าหมื่นกว่าโลแล้ว ยังไม่พบปัญหาอะไรเกี่ยวกับเครื่องเลยครับ
เจอแต่ปัญหาเรื่องเกียร์มากกว่า

แต่ถ้าให้แนะนำ civic เหมาะที่สุดครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ BanKiiZe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 16:07:56 »
พอดีเหน3ตัวเลือกนี้มันสวยดีอยากซื้อมาแต่งซะหน่อย
ละจะเอาไปติดแก๊สด้วย แต่ว่า........

เคยใช้ civic es ติดแก๊สแล้วมีปันหาเบาสั่นดับจอดนิ่งสั่นดับแก้ไม่ยอมหาย กับเกียรพัง
เลยไม่แน่ใจว่า ถ้า civic fb จะเปนเหมือนกันไม เพราะเปนฮอนด้า

ส่วน sylphy กลัวเครื่องจะไม่แรงถ้าขับไปต่างจังหวัดหรือทางไกลๆ ละจับดมแก๊สไม่รู้จะเปนไงบ้าง
แต่ในใจส่วนตัวก้สนใจอยู่มากๆ เหนออฟชั่นมันให้เยอะดีรถก้สวยใช้ได้เลย

new focus ก้ชอบภายในมันล้ำและสวยดีภายนอกก้สวย ส่วนตัวชอบ
แต่ติดแก๊สกลัวมีปันหา 0บริการก้น่ากลัว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 16:12:37 »
รู้แน่ๆว่าเอา Ford ออกไปก่อน
ที่เหลือแล้วแต่ชอบ แต่ Civic น่าจะมีภาษีดีกว่านิดนึง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 16:50:20 »
เครื่อง MR ตัวใหม่ จะยังมีปัญหาบ่าวาวล์อ่อน ติด gas แล้วต้องตีขึ้นมาใหม่แบบ Tiida ไหมครับ

ถ้าไม่มีผมว่า ผมชอบ Sylphy มากกว่า เพราะมันดูภูมิฐานกว่า แล้วก็ของเล่นดูเต็มกว่าครับ

แต่ถ้า Sylphy ดมแก๊สไม่ได้ ก็ไป Civic ครับ รถออกกลางๆ ขับได้ทุกเพศทุกวัย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 17:11:26 »
ในตัวเลือกนี้ FB น่าสนใจสุด ไม่ต้องไปติดแก๊สหรอกครับ เติม E85 ไปเลย คิดแล้วต่างจากแก๊สไม่มาก ไม่ต้องดัดแปลงรถให้ช้ำ ไม่ต้องเสียประกันตัวเครื่อง
ไม่ต้องกังวลเรื่องบำรุงรักษาในอนาคต  และไม่ต้องไปเสียตังค์เพิ่มเพื่อติดแก๊ส  ถ้าแถวบ้านมีปั๊ม  E85 ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 19:40:56 »
ตอนนี้ให้ CIVIC  เพราะ Sylphy ผมยังไม่ค่อยทราบข้อมูล    เกรงว่าจะเจอปัญหาแบบ TIIDA 

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 20:01:30 »
Civic ครับ เพราะเพื่อนสนิทหลายคนใช้นิสสันแล้วจุกกับราคาอะไร เหมือนกันครับ
ยุ่งติดแก็สด้วย ไม่ต้องสืบ เข้าแก็บ civic เต็มๆ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 21:32:19 »
ตอนนี้ focus 2.0 ติดเเก็สได้เเล้ว ผมดูใน youtube ของ หงส์ทองเเก็สคับ ลองดูๆ

ออฟไลน์ KinGmO

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 22:56:55 »
civic fb ครับ ไม่ผิดหวัง ยิ่งใช้ยิ่งชอบครับ ประหยัดจริง ๆ ครับ
Civic FB 2013