ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำจักรยานและเทคนิคนิดหน่อยทีครับ  (อ่าน 9140 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ไม่มีความรู้เรื่องจักรยานที่เหมาะกับตัวเองครับ แต่อยากได้ใหม่ เพราะคันเก่าถูกพ่อยึดไปแล้ว เป็นจักรยานคล้ายๆทัวริ่ง+เมาเทนไบค์ คันละ 1,500 ล้อ 20" รู้แค่นี้ครับ ผมจะเอามาใช้งานทั่วไปครับ ปั่นออกกำลังตอนเช้ากับเย็น บนถนนลาดยาง คอนกรีต ลูกลังบ้าง ไม่ไกลมาก อยากได้เกียร์ซัก 5 เกียร์ไว้ปั่นขึ้นเนิน อ่อ ผมสูง 167 หนัก 70 ครับ ตอนนี้เตรียมงบไว้ 5,000 ใหม่หรือมือสองไม่เกี่ยง ข้อมูลพอรึเปล่าครับ ผมควรใช้จักรยานแบบไหนดี ทัวริ่งหรือเมาเทนไบค์ดีครับ ควรเลือกล้อกี่นิ้ว แล้วขนาดของรถควรใช้ประมาณเบอร์อะไรดีครับ (อ่านมา เขาบอกว่าให้วัดความยาวจากแกนตรงกลางแฮนด์จับมาถึงขาเบาะ-หว่างขา) แนะนำทีครับ มันเยอะจนงงไปเลย ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: แนะนำจักรยานและเทคนิคนิดหน่อยทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 21:53:29 »
งบ 5000 ผมว่าน่าจะหาได้พวก มือสองที่มาจากญี่ปุ่นนะครับ เป็นเสือภูเขาล้อ 26 นิ้วกำลังดีเลยครับ ขี่ดีกว่าล้อ 20 เยอะเลย หาไซสเล็กๆไปลองขี่ดูก็ได้ครับ

เพราะถ้ามือ 1 เห็นถูกสุดจะมีแค่ merida matt5v ซึ่งเป็นเสือภูเขา ล้อ 26 หาไซส เล็กๆซัก 16 มาขี่ได้ครับ แต่ราคามือ 1 จะ 9500 อะครับ

ลองดูครับ รอท่านอื่นมาแนะนำต่อไป ครับ  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: แนะนำจักรยานและเทคนิคนิดหน่อยทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 00:33:19 »
คันเก่าของจขกท.น่าจะเป็น สตรีทไบค์ครับ จขกทสูง167 ภูเขาไซส์15-16นิ้วครับ หมอบ/ทัวริ่งไซส์50-52

อย่างแรก จักรยานไทยแท้ๆ แพงสุดผมให้ LA Spark26 6สปีดขี่สบายๆชิลๆ แต่อย่าซื้อแพงกว่านั้น ถ้าเอาแพงกว่านั้นก็ไปเล่น merida matt5v ดีกว่า ผมเคยปล่อยรถรุ่นนี้ไป 6500บาทครับ ลองหามือสองดูขี่ง่ายๆชิลๆ มือสองจากญี่ปุ่นบางรุ่นมีปัญหาเรื่องอะไหล่ครับ

ไฟต์บังคับ
- ยางในต้องเป็นจุ๊บอเมริกันหรือฝรั่งเศส จุ๊บไส้ไก่ให้ลืมๆไปได้เลยครับ ที่สูบลมหายากแล้ว
- ยางควรเป็น 26นิ้ว หรือ 700c ส่วนพวกขนาดพิสดารพวก 27.5 28 29 ลืมๆไปได้เลยครับ
- วัดไซส์โดยขึ้นคร่อมเฟรม ท่อบนต้องห่างจาก"ความมืด"ของผู้ขี่อย่างน้อย1นิ้วครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 00:46:14 »
ข้อดีของการซื้อแพงหน่อยคือ เราจะรู้สึกตัวว่าต้องปั่นทุกวัน ไม่งัั้นไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปครับ
แนะนำ MTB เพราะว่าขี่ได้หลากหลายถนน แล้วรู้สึกว่ามือใหม่ด้วย แต่ผมไม่รู้จะแนะนำคันไหนนะ

ผมใช้ MTB มาได้ 8 เดือนแระ (จอดพักซ่ะส่วนใหญ่ อากาศไม่อำนวย) เหตุผลที่เลือก MTB เพราะว่ามันใช้ได้กับทุกสภาพถนน
มีโอกาสได้ปั่นไปทำงาน ถนนเป็นแบบลาดยาง คอรกรีดทั้งนั้น ทางเรียบตลอด
รู้สึกได้เลยว่า MTB ไม่เหมาะกับเรา, ถ้าย้อนกลับไปได้คงเลือก เสือหมอบ ไม่ก็ hybrid
อีกอย่าง MTB ทำความเร็วได้ไม่มากเท่าหมอบนะ เวลาปั่นไปทำงานต้องใช้เวลาเยอะกว่าพอสมควร เพราะระยะทาง ไปกลับ 46 km

ไม่อยากให้เลือกผิดเหมือนผมนะ ไม่ใช่ว่าผมไม่พอใจ MTB ของผมนะ ก็พอใจเหมือนกัน แต่ตอนนี้มองๆเสือหมอบไว้บ้างแล้วแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2013, 00:48:05 โดย mathician »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 09:43:13 »
ราคาจักรยานที่ต่างกันพอสมควรเพราะตัววัสดุที่เลือกมาทำเฟรมครับ

ราคาประมาณ 5000 บาทจะได้ 
เฟรมที่เป็นเหล็ก ซึ่งก็มีข้อดีคือ แม้จะหนักแต่เติมน้อยโดนลมต้้านไม่เท่าไหร่ ไม่คล่องแคล่วปรู๊ดปรา็ด ดูแลไม่ดีสนิมมาเยือนแน่ ซับแรงกระแทกกระเทือนได้ดีกว่า

ส่วนเฟรมอลูมิเนียมจะแพงกว่าและราคาเริ่มต้นที่ 7000 เป็นต้นไป
เฟรมอลูนิเนียม ที่เบากว่า(นิดหน่อย) แต่คล่องตัว โดนลมต้านแทบร้องไห้  แต่ไม่มีสนิมมารบกวนใจ ซับแรงกระเทือนไม่ค่อยดี

เกียร์เดี๋ยวนี้  5  Sp  มันแทบไม่มีแล้วครับอะไหล่ หาก็ไม่ค่อยได้แล้วด้วย  มักจะเริ่มที่ 6 Sp  (ซึ่งก็มักจะเป็นรถพับ แบรนด์ไทยและจีน)

ส่วนใหญ่ได้ 21 Sp   :P สำหรับเสือภูเขา

การวัดขนาดให้เหมาะสมก็เลือกจากท่อนั่งครับ เลือกให้ความยาวพอดี กับความสูง หรือช่วงขาเรา  ที่กำหนดไว้เป็นลักษณะคร่าวๆที่เลือกได้

(ดูในเว็บนี้ได้ครับ  http://www.siambikes.com/wizContent.asp?wizConID=123&txtmMenu_ID=7 )

อย่างผม 172 ช่วงขา 80  ผมขี่เสือภูเขาไซต์ 17  ซึ่งของผมค่อนข้างตรงกับตาราง

จากงบที่คุณตั้งมาให้ ผมแนะนำ LA,MEADOW,TIGER  3แบรนด์นี้ไม่น่าจะเกินงบมาก 

หรือถ้าขยายงบได้ถึงเฟรมอลู  จัด Polygon  หรือ LA ก็ได้ครับ   

สงสัยตรงไหนลองถามตอบได้จะตอบให้ เพราะผมก็มือใหม่ขาอ่อนครับ  ;D

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

keanetona

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 17:37:24 »
ถ้าระเบิดงบเป็น 7000 บาทจะได้ tiger pedal คันนี้ครับ เกียร์21สปีด หล่อเหลาเอาการ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 20:51:26 »
ระกว่าง tiger pedal กับ  merida matt5v คันไกนขับง่าย ขับสบายกว่ากันครับ

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:23:53 »
ระกว่าง tiger pedal กับ  merida matt5v คันไกนขับง่าย ขับสบายกว่ากันครับ

ถ้าองศาการขับนี่ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ แต่ matt5v จะลุยได้มากกว่าครับเพราะยางหน้ากว้างกว่าลุยฝาท่อระบายน้ำได้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:53:04 »

หรือถ้าเพิ่มงบไม่ได้ จะเอาเป็นเสือภูเขา เคยเห็นคนมารีวิวตัวนี้

มันก็ทนใช้ได้นะครับ

ส่วนตัวบนไฮบริดที่ขับในเมืองสบาย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 22:28:24 »

หรือถ้าเพิ่มงบไม่ได้ จะเอาเป็นเสือภูเขา เคยเห็นคนมารีวิวตัวนี้

มันก็ทนใช้ได้นะครับ

ส่วนตัวบนไฮบริดที่ขับในเมืองสบาย

งามอะครับ