ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้หรือเคยขับ Audi Q5 บ้างมั๊ยครับ ขอสอบถามหน่อย  (อ่าน 17619 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball99

• Newbie
  • *
ไม่รู้จะไปหารถทดลองขับได้ที่ไหน
ท่านใดเคยขับหรือใช้ Q5 ดีเซล มั้ยครับ
กำลังเปรียบเทียบกับ X3 และ ML250 CDI อยู่
อยากได้เอาไว้เป็นSUV ส่วนกลางประจำบ้านครับ
เพราะตอนนี้มีทั้งซีดานและซิตี้คาร์แล้ว
คันนี้คงเอาไว้ไปเที่ยวกันแบบทั้งครอบครัว
ในเมืองบ้างต่างจังหวัดบ้าง

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
สวย ไม่เหมือนใครดีครับ ส่วนตัวผมว่าพวก Q ของออดี้สวยที่สุดในกลุ่ม premium SUV เลยเหอะ

เรื่องอื่นไม่ทราบ รอท่านอื่นละกันครับ  ;)

ออฟไลน์ 6162002

จขกท. ถ้าจัด Q5 เอามารีวิวบ้างนะคร้าบบบ
อยากอ่าน Audi >_<

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
เข้ามาเชียร์ ML ครับ

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านผมใช้ Q5 กับ ML 250อยู่ครับ
บอกไว้ก่อนนะครับว่ารถเกรย์ ดีเซลทุกคันจะต้องใช้ adblue เติมทุกครั้งที่เข้าserviceเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
adblue1 ลิตร=1พันกิโลเมตร
Q5 กับ ML250 ผมเป็นรถเกรย์ทั้ง2คัน และservice ทุกๆ1หมื่นกิโลเมตร (เติมadblue 10ลิตร)
adblueก็คือamoniaที่ฉีดเข้าไปในท่อไอเสียเพื่อสลายมลพิษ
เวลาจอดรถ ลองไปยืนท้ายรถ กลิ่นจะฉุนมาก กลิ่นamonia ชัดๆ
แต่ที่แปลกคือ ML250 ผมท่อไอเสียไม่รู้อยู่ตรงไหนลองหาดูในรูปครับ

สมรรถนะQ5 กับ ML250 (amg) ต่างกันไม่เท่าไร
เนื่องจาก Q5เป็นรถsegmentเล็กกว่า ML250 ทำให้Q5คล่องแคล่วกว่า
แต่!!! ML 250 แรงกว่าเยอะ เครื่องใหญ่กว่า+แรงม้าเลยเยอะกว่า (หลังติดเบาะ)
ผมชอบML 250ตรงที่มีโหมดsportไม่รู้ว่าประกอบไทยมีมาให้หรือเปล่า คันเร่งนี่เยียบถวายตีนเอ่ยถวายชีวิตกันเลย
รอบขึ้น แรงดึง ความเร็วมาไม่มีที่สิ่นสุดจริงๆ 4สูบBenzนี่มันแรงได้ใจจริงๆ เยียบถึง190kmก็ยังไหลต่อครับ!!!

ในงาน Motor Showที่ผ่านมาผมได้จอง series 3 แต่คุณปู่เชียร์ให้ซื้อ X3 ก็เลยได้มีโอกาส Test drive
ผมว่า X3 สู้สมรรถนะQ5 ไม่ได้นะ X3อ่านจากรีวิวพี่ J!MMYมันเทพยังไง สาดโค้งดีขนานไหน Audi นึบกว่าดีกว่าX3เห็นๆ
ผมลองเอาML 250(amg,ช่วงล่างถุงลมโหมดsport) สาดโค้ง 60km ด้วยความเร็ว 120km เอาอยู่แต่แอบเสียว
ส่วน Q5 นั้นมั่นใจทุกโค้งครับไม่เคยทำให้ผมเสียว  ;D
ส่วนความแม่นพวงมาลัยรถนั้น ML 250 นี่โคตรแม่น แต่Q5นี่แม่นยิ่งกว่า
แซงทางโค้งที่ไรผมต้องนึกถึงพวงมาลัยQ5ครับ กะระยะระหว่างรถคันอื่นได้ดังใจสั่ง

ออพชั่นที่ให้มาผมว่ามันน้อยนะสำหรับ X3 ท้ายยังเปิดปิดอัตโนมืออยู่เลย แต่ปีหน้ามีเปิดปิดไฟฟ้าและแต่+อีก1แสน
ส่วนQ5กับML 250ท้ายจะเปิดปิดไฟฟ้าทั้งคู่
เครื่องเสียง Q5 นี่เทพจริงๆBang & Olufsen
X3กับHarman Kardon ใน ML 250 แถบไม่ได้แตกต่างกันเลย
Harman Kardonลำโพงเป็นบุด้วยกระดาษด้วย ไม่สมชื่อเลยผิดหวังสุดๆ  >:(
คุณพ่อเลยจัดงบ150kกับลำโพงใหม่ในML 250 ขอบอกว่าฟินสุดๆเทียบเท่าBurmesterเลย

ผมขอแนะนำตามนี้ครับ
ถ้าเป็นครอบครัวมีสมาชิก4คนขึ้นไปแนะนำ ML250 หรือ X3ครับ
ต่ำกว่า4คนขอแนะนำQ5ครับ
เพราะว่าพื้นที่บรรจุสัมภาระครับ ML 250>X3>Q5
Q5มันเล็กจริงๆครับเล็กเกินไป ไปเที่ยว4คนนี่แทบไม่มีที่วางของเลย

พูดถึงทีไรก็อยากจะลงรีวิวทุกทีแต่ผมไม่ค่อยมีเวลาเลย (แต่เปิดheadlightmagทุกคืน555+)
เอาเป็นว่าถ้าผมสอบ GMATเสร็จเมื่อไหร่จะพยายามทำรีวิว Q5, ML 250, Cygnus LX 470 นะครับ
SUVที่บ้านเยอะมาก ยังมี Pardo อีกเพราะที่บ้านชอบแต่SUV ผมละเบื่อขับSUVจริงๆ
ขอมูลคร่าวๆตามนี้นะครับ อยากถามไรเพิ่มเติม ยินดีตอบเสมอครับ  ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ถ้าไม่แคร์เรื่อง อะไหล่ ซ่อม ราคาขายต่อ ไป อีโว้ค ก็โอเค นะครับ เพิ่มตังค์อีกหน่อยก็ได้แล้ว

ออฟไลน์ dusitmon123

เล่น Q5 อย่าเอาดีเซลครับ ไม่ค่อยดีเท่าไร เอาเบนซินดีกว่า

ผมว่าดีเซลยังสู้ XC60 ไม่ได้เลยครับ

แต่กินน้ำมันเครื่องนะครับ พร่องไวมาก ไม่เกินสามพันโลต้องเติมเพิ่มแล้วครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ถ้าจะเอา Q5 เทียบ ML   ทำไม ไม่เอา Q7 ครับ น่าจะเป็นคันที่ขนาดใหญ่ เท่าๆกัน นะ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ผมชอบ Q5 ตรงที่หน้าตาและได้ B&O ;D

ออฟไลน์ NoName__???

เข้ามาดู

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

Q5 เป็นขับ4ตลอดด้วยป่าวครับ เพราะถ้ามีมาด้วยผมว่าน่าจะขับทางเรียบดีสุดถ้าเทียบกับตัวอื่นๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะ Q3 5 7 ผมว่าสวยหมดครับ โดยเฉพาะ 7

แต่ยังไงก็ตาม ผมเชียร์ ML ครับ

• **
เพิ่มเติมหน่อยนะครับเรื่องกินน้ำมันเครื่อง
หลังจากที่เอาQ5ไปเข้าserviceระยะ1หมื่นโลแรก
ไม่พบอาการกินน้ำมันเครื่องนะครับ หรือเป็นเพราะยี่ห้อน้ำมันเครื่องด้วยหรึอเปล่าก็ไม่รู้
เห็นช่างบอกว่า น้ำมันเครื่อง OWSที่ใช้ใน Porsche จะไม่ทำให้น้ำมันเครื่องหาย
ถ้าเทียบกันระหว่างเบนซินกับดีเซลQ5
เบนซินนี่แรงมาก เหมือน Golf GTI ยกสูงเลย แต่ก็ซดน้ำมันมากเช่นกัน
ตัวดีเซลอัตราเร่งก็ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ แค่คันเร่งไฟฟ้าทำให้เกิดอาการ lag มากจนน่ารำคาญ
ถ้าเทียบกับ XC60 จะเสียเปรียบตรงที่ XC60มี5สูบ Q5ดีเซลมี4สูบ
อัตราประหยัดน้ำมันของQ5ดีเซล 1ถังวิ่งได้500-600 กิโลเมตรครับ สบายกระเป๋าดี ;D
ชอบพวงมาลัยQ5จริงๆครับ ช่วงความเร็วต่ำก็จะเบาหวิวเลย พอความเร็วเพิ่ม นืดขึ้นเหมือนตังเม
พวงมาลัยนี้ไม่สามารถพบเจอได้ในXC60นะครับ อีกอย่าง Q5 ML 250 X3 เป็นรถขับเคลื่อน4ล้อตลอด
XC 60 ขับล้อหน้านะครับ ตัว4ล้อไม่มีขายแล้ว

ออฟไลน์ rocky55555

Q5 ต้องเบนซินครับแรงใช้ได้เลย ตัวใหม่ 225 ม้า 0-100 7.1 วิ แรงบิด 350 nm รับรองว่าหารถที่แข่งด้วยยากครับ

ออฟไลน์ rocky55555

เพิ่มเติมหน่อยนะครับเรื่องกินน้ำมันเครื่อง
หลังจากที่เอาQ5ไปเข้าserviceระยะ1หมื่นโลแรก
ไม่พบอาการกินน้ำมันเครื่องนะครับ หรือเป็นเพราะยี่ห้อน้ำมันเครื่องด้วยหรึอเปล่าก็ไม่รู้
เห็นช่างบอกว่า น้ำมันเครื่อง OWSที่ใช้ใน Porsche จะไม่ทำให้น้ำมันเครื่องหาย
ถ้าเทียบกันระหว่างเบนซินกับดีเซลQ5
เบนซินนี่แรงมาก เหมือน Golf GTI ยกสูงเลย แต่ก็ซดน้ำมันมากเช่นกัน
ตัวดีเซลอัตราเร่งก็ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ แค่คันเร่งไฟฟ้าทำให้เกิดอาการ lag มากจนน่ารำคาญ
ถ้าเทียบกับ XC60 จะเสียเปรียบตรงที่ XC60มี5สูบ Q5ดีเซลมี4สูบ
อัตราประหยัดน้ำมันของQ5ดีเซล 1ถังวิ่งได้500-600 กิโลเมตรครับ สบายกระเป๋าดี ;D
ชอบพวงมาลัยQ5จริงๆครับ ช่วงความเร็วต่ำก็จะเบาหวิวเลย พอความเร็วเพิ่ม นืดขึ้นเหมือนตังเม
พวงมาลัยนี้ไม่สามารถพบเจอได้ในXC60นะครับ อีกอย่าง Q5 ML 250 X3 เป็นรถขับเคลื่อน4ล้อตลอด
XC 60 ขับล้อหน้านะครับ ตัว4ล้อไม่มีขายแล้ว
ที่กินน้ำมันเครื่องจะเป็นตัว 200hp ครับ ตัว 211 กับ 225 ไม่เป็นแล้วครับ

• Newbie
  • *
K.hundredpiper ครับ
อยากถามนิดนึงครับว่า
Q5 ตัวที่ใช้อยู่นี่สเปคอะไรครับ
ตอนนี้ผมเล็งตัว 2.0TDI S-Line max19" 177ม้า เอาไว้ครับ
กังวลสองสามเรื่องคือกินน้ำมันเครื่อง ระบบไฟฟ้ารวนและความแข็งของช่วงล่าง
มีปัญหาแบบที่ว่ามามั้ยครับและ
พอจะเปรียบเทียบเรื่องความนุ่มของช่วงล่างระหว่าง X3  ML25O และ Q5
ให้หน่อยได้ม๊ยครับ

ขอบคุณครับ

• **
Q5 ตัวที่ใช้อยู่นี่สเปคอะไรครับ
ตอนนี้ผมเล็งตัว 2.0TDI S-Line max19" 177ม้า เอาไว้ครับ
กังวลสองสามเรื่องคือกินน้ำมันเครื่อง ระบบไฟฟ้ารวนและความแข็งของช่วงล่าง
พอจะเปรียบเทียบเรื่องความนุ่มของช่วงล่างระหว่าง X3  ML25O และ Q5

ขอบคุณครับ
Q5 ผม 2.0 TDI S-Line max 20 177ม้าครับ
กินน้ำมันเครื่องกับระบบไฟฟ้ารวยยังไม่เจอนะครับ หรือรถยังใหม่อยู่ก็เป็นด้ายยย
แต่ไม่กลัวหรอก Headlightmagก็มี Audi Club ก็มี อู่ดีๆหาได้ใน internet เยอะแยะ ไม่เหมือนสมัยก่อนแล้ว
ความแข็งผมว่า Q5 mag 20 กับ ML 250 mag 21 พอๆกันนะครับ ML 250 mag 19-20อาจจะนิ่มกว่าแต่นึบเหมือนเดิม
ส่วน X3 มันกระด้างไปครับออกแนวรถกระบะไปหน่อยไม่ค่อยประทับใจ กระด้างหมายความว่ามันไม่เก็บแรงกระแทกเลยส่งผ่านถึงตูด
Q5กับML 250 จะซับแรงแต่ก็ยังพอรู้สึกได้ แต่X3ผมแค่ลองขับ15-20นาทีก็เลยไม่สามารถตัดสินใจไรได้มากกว่านี้

ตอนนี้มีงาน super car show อยู่ มีQ5 แต่ ML 250 เยอะมาก ส่วนML 250ตัวประกอบไทยไม่รู้เกิดไรขึ้นถึงขนานเซลยินดีคืนเงินจอง
รอรถกันเหงือกแห้งเลย แต่ถ้าใช้ระยะยาวผมแนะนำ ML 250นะครับ ด้วยความเชื่อส่วนตัว Benzยังไงๆช่างซ่อมก็ชำนานกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
เคยใช้Q5 2.0 TFSI ABT ขับสนุกมากๆค่ะ
ช่วงล่างกระด้างกว่าX3เล็กน้อย ตอนนี้ให้เลือก3คันนี้
คงออกML250 CDI แน่นอน สดกว่าแถมศูนย์ก็เยอะกว่า
แต่ข้อเสียML250 อืดที่สุด เพราะแบกน้ำหนักมากสุด ถ้าอยากให้ขับสนุกต้องไปคบกับ
 ML350CDI และงานประกอบในตัวนำเข้า ไม่ละเอียด
X6 , Panamera , Everest

• Newbie
  • *
อันนี้ถามทุกท่านที่ใช้รถดีเซลนำเข้านะครับ
ว่าเติมน้ำมันดีเซลไทยของบางจากกับเชลล์วีเพาเวอร์ได้ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณK.hundredpiper และทุกท่านมากครับที่แชร์ประสบการณ์
แรกๆผมเห็นสเปคQ5 177 ม้าแล้วคิดว่าจะไม่แรงเท่าX3ซะอีก
รถtest driveก็หายากมากกกกกกกก จนตอนนี้ก็ยังไม่มีเลย
รู้สึกตัวไมเนอร์ 8speed ก้อจะมาแล้ว ยิ่งน่าสนเข้าไปใหญ่
ว่าแต่คุณhundredpiper ซื้อกับเกรย์เจ้าไหนเหรอครับ
เผื่อจะได้เปรียบเทียบกับเจ้าที่ผมไปคุยมา

• Newbie
  • *
เพื่มเติมอีกนิดครับ
เวลารถมีปัญหาด้านความไฮเทคประมาณว่าต้องแก้ระบบไฟฟ้า
หรืออัพพวก ecu หรือพวกปลดไฟสัญญาณเตืออนต่างๆ
ยังต้องเข้าไปแก้ที่ยนตรกิจพระราม9 เท่านั้นรึเปล่าครับ
อันนี้น่าห่วงสุดๆ กลัวหัวขาดครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

เรื่องไฟสัญญาณเตือนของรถเครือ Audi Volkswagen จะมีอุปกรณ์ของ Ross-Tech เพื่อ reset ค่าต่างๆได้ครับ Ross-tech ทำ OBD II เพื่อ VAG โดยเฉพาะเลยครับ แต่ราคาค่อนข้างสูงนิดนึง

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
Q5 ผมยังไม่มีโอกาสได้ขับนะครับ แต่สวยดีครับ โดยเฉพาะQ7 สวยมากก ผมว่าถ้าจะเล่นQ5 เอา 2.0TFSI ดีกว่าครับ หรือถ้าจะMercedes ก็คงต้อง ML350 แรงเยอะ+สมดุลกับน้ำหนักภาระที่รถรับครับ ผมเชียร์Q5 ครับเพราะผมชอบDesignของ AUDI ยังไงก็มาreviewให้ดูบ้างนะครับ  :D

• **
อันนี้ถามทุกท่านที่ใช้รถดีเซลนำเข้านะครับ
ว่าเติมน้ำมันดีเซลไทยของบางจากกับเชลล์วีเพาเวอร์ได้ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณK.hundredpiper และทุกท่านมากครับที่แชร์ประสบการณ์
แรกๆผมเห็นสเปคQ5 177 ม้าแล้วคิดว่าจะไม่แรงเท่าX3ซะอีก
รถtest driveก็หายากมากกกกกกกก จนตอนนี้ก็ยังไม่มีเลย
รู้สึกตัวไมเนอร์ 8speed ก้อจะมาแล้ว ยิ่งน่าสนเข้าไปใหญ่
ว่าแต่คุณhundredpiper ซื้อกับเกรย์เจ้าไหนเหรอครับ
เผื่อจะได้เปรียบเทียบกับเจ้าที่ผมไปคุยมา
ผมเติมVpowerตลอดครับปั้มอื่นไม่แตะเลย
ตอนนี้Q5ที่ขายอยุู่จะเป็นตัวminor changeหมดแล้วนะครับ ผมหาตัวก่อนไม่เจอและ
สังเกตจากไฟหน้า

ผมว่ารถดีเซลค่าบำรุงรักษาถูกกว่าเบนซินนะครับ+น้ำมันก็ถูกกว่าด้วยแถมประหยัดกว่าอีก
ดีเซลไม่มีชุดหัวเทียนและคอยล์จุดระเบิดให้เปลี่ยนนะครับ

พอดีพี่ผมได้เอาQ5ไปเถียบกับตัว 2008-2009 ต่างกันมากทั้งๆที่โฉมเดียวกัน
ตัวเก่าจะกระด้างกว่าชัดเจน ผมก็ไม่แน่ใจนะครับฟั่งพี่เล่ามาหรือว่ารถมันยังใหม่อยู่ก็ไม่รู้ อีกอย่างQ5ปี2010หรือ11ขึ้นไปเกียร์จะเป็น7speedจากเดิมที่เป็น6speed (ไม่แน่ใจนะครับขอมูลเก่าแล้ว)
ใครเคยลองเปรียเทียบรบกวณแชร์หน่อยครับ

อย่างที่คุณcrucifixzzบอกไว้ละครับ ออดี้ สามารถหาซื้ออุปกรณ์ของ Ross-Tech มาแก้ไข้ไฟต่างๆได้ด้วยตัวเอง
ที่เมกาเค้าซื้อผ่านทางAmazonแล้วทำ service เองที่บ้านเลย ก่อนซื้อQ5ผมก็เครียดแบบนี้และครับกลัวไม่มีที่ซ่อมเลยหาขอมูลเยอะแยะเลย เรื่องเกรย์ผมขอpmไปนะครับกลัวโดนซุปไก่สกัด

ML350ผมเกรงว่าราคาจะไปแตะ Cayenneครับเพราะแรงม้าทะลุพิกัดภาษี เกรย์เลยนิยมนำเข้าML 250มากกว่า

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ว่าเติมน้ำมันดีเซลไทยของบางจากกับเชลล์วีเพาเวอร์ได้

ผมเติมแต่ v power ครับ โดยส่วนตัวจะไม่เติมบางจากเด็ดขาดครับ เคยเจอ520d วิ่งไม่ถึง6เดือนมีปัญหาเพราะเติมตัวนี้ตลอดมาแล้วครับ

ถ้าหาไม่ได้และจำเป็นจริงๆก็ caltex ptt ซัก 300-500แก้ขัดไปได้ครับ

เครื่องดีเซลเทอโบยิ่งเครื่องเล็กแต่ม้าเยอะ ถ้าไม่ใส่vpowerเห็นได้ชัดว่าวิ่งไม่ออก เหมือนแรงมันหายไปแต่พอเติมvpowerเข้าไปผสมก็ดีขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ

ออฟไลน์ bluefox

• **

ขอบคุณครับ
Q5 ผม 2.0 TDI S-Line max 20 177ม้าครับ
กินน้ำมันเครื่องกับระบบไฟฟ้ารวยยังไม่เจอนะครับ หรือรถยังใหม่อยู่ก็เป็นด้ายยย
แต่ไม่กลัวหรอก Headlightmagก็มี Audi Club ก็มี อู่ดีๆหาได้ใน internet เยอะแยะ ไม่เหมือนสมัยก่อนแล้ว
ความแข็งผมว่า Q5 mag 20 กับ ML 250 mag 21 พอๆกันนะครับ ML 250 mag 19-20อาจจะนิ่มกว่าแต่นึบเหมือนเดิม
ส่วน X3 มันกระด้างไปครับออกแนวรถกระบะไปหน่อยไม่ค่อยประทับใจ กระด้างหมายความว่ามันไม่เก็บแรงกระแทกเลยส่งผ่านถึงตูด
Q5กับML 250 จะซับแรงแต่ก็ยังพอรู้สึกได้ แต่X3ผมแค่ลองขับ15-20นาทีก็เลยไม่สามารถตัดสินใจไรได้มากกว่านี้

ตอนนี้มีงาน super car show อยู่ มีQ5 แต่ ML 250 เยอะมาก ส่วนML 250ตัวประกอบไทยไม่รู้เกิดไรขึ้นถึงขนานเซลยินดีคืนเงินจอง
รอรถกันเหงือกแห้งเลย แต่ถ้าใช้ระยะยาวผมแนะนำ ML 250นะครับ ด้วยความเชื่อส่วนตัว Benzยังไงๆช่างซ่อมก็ชำนานกว่าอยู่แล้ว