ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม prius มือ2 ครับ  (อ่าน 19566 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
สอบถาม prius มือ2 ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 15:30:58 »
Prius 1.8 ตัวก่อนไมเนอร์ 
1. ตัว สแตนดาร์ก กับ ตัวท้อป ออฟชั่นที่ต่างกันนอกจาก เบาะหนัง ที่ฉีดน้ำล้างไฟฟ้า สัญญานกะระยะมุมชน แล้วมีอะไรอีกครับ (ตัวก่อนไมเนอร์)
2. Prius เติม e20 ได้ไหม
3. รถเทสไดร์ วิ่งน้อย 3xxx     5xxx กิโล น่าเป็นห่วงไหม
4. ในเรื่อง สมรรถนะ พรีอุส ตัว ก่อน กับหลังไมเนอร์ มีความแตกต่างอะไรไหมครับ
5. โตโยต้า ชัวร์ มั่นใจได้แค่ไหนว่า รถไมล์แท้ๆ  (แอบสงสัย รถเทส ปี2011 วิ่ง 3xxx 5xxx เป็นไปได้รึ)
6. การเลือก prius มือ2 ควรระวังจุดไหนเป็นพิเศษ ครับ
ขอบคุณครับ ขอศึกษาเป็นข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
Re: สอบถาม prius มือ2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 15:53:44 »
ผมว่า ลองดูราคาสุทธิของรถมือสองที่โตโยต้าชัวร์ก่อนดีกว่ามั้ย
เพราะเท่าที่เห็นตั้งราคาสูงมาก ไม่ทราบว่าจริงๆลดได้เท่าไหร แล้วหลังจากนั้น ค่อยมาดูว่าน่าซื้อหรือไม่
ส่วนตัวมองว่า ถ้าตัวท้อป ของมือสอง และตัวล่างสุด ของ MC ต่างกันไม่มาก น่าเล่นตัวใหม่นะครับ
เพราะตัวใหม่ ออฟชั่นครบแล้วนะครับ ส่วนเรื่องการเลือก อันนี้ขอข้าม เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไหรครับ
แต่อยากให้พิจารณาเรื่องราคาก่อนหน่ะครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 16:22:08 »
1.ไม่แน่ใจครับ น่าจะเป็นพวก HID กับ Hologen , กระจกหลังปรับลดแสง , เครื่องเสียง จอสัมผัส พวกนี้แหละครับ ยิบๆย่อยๆ

2. e20 ไม่ได้ครับ ได้แค่ e10

3. น่าเป็นห่วงครับ ตัวเลขถือว่าเยอะนะ(สำหรับผม)

4. ไม่ต่างครับต่างแค่ออฟชั่นเท่านั้น

5. อย่าไปเชื่อมากครับ โตต้าขัวร์อะ ราคาก็แพง บางคันโดนชนมาย้อมขายด้วยซ้ำ
ถ้าจะออกชัวร์ ออกมือ1 ใหม่ดีกว่าครับ ผ่อนไม่ได้ต่างกันเลย ได้รถใหม่ สบายใจกว่าเยอะ

6. ไม่ทราบครับ คงเหมือนรถทั่วๆไปครับ พวกอุปกรณ์ hybrid น่าจะยังปกติดี

สรุป ออกใหม่ป้ายแดงเถอะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 16:39:31 »
หารถบ้านดีกว่า เพื่อนๆเคยมีประสบการณ์ไม่ดีกับ มือ2 ศูนย์มาแล้ว

ออฟไลน์ Archman12

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 19:52:31 »
1. ตัว สแตนดาร์ก กับ ตัวท้อป ออฟชั่นที่ต่างกันที่/เบาะหนัง ที่ฉีดน้ำล้างไฟฟ้า สัญญานกะระยะมุมชน กระจกตัดแสง ไฟหน้าLED  วิทยุ6แผ่น
2. Prius เติม e20 ได้ไหม/ไม่ได้คับ
3. รถเทสไดร์ วิ่งน้อย 3xxx     5xxx กิโล น่าเป็นห่วงไหม/ไม่มั่นใจว่ามีช่างทำได้รึยังสำหรับพรีอุส  ถ้าเป็นรุ่นอื่นกรอไมล์แน่นอน
4. ในเรื่อง สมรรถนะ พรีอุส ตัว ก่อน กับหลังไมเนอร์ มีความแตกต่างอะไรไหมครับ/ไม่ต่างคับ แต่กล่องอีซ๊ยูเมนคนละเบอร์กัน เปลี่ยนแบบช่าองลมเข้าไอดี
5. โตโยต้า ชัวร์ มั่นใจได้แค่ไหนว่า รถไมล์แท้ๆ  (แอบสงสัย รถเทส ปี2011 วิ่ง 3xxx 5xxx เป็นไปได้รึ)/ดูที่ปุ่มบนพวงมาลัยดูคับ ว่ายังใหม่รึป่าว เพราะถ้าใช้ไปนานๆมันจะสกปรก
6. การเลือก prius มือ2 ควรระวังจุดไหนเป็นพิเศษ/ถ้ารถเคยโดนชน  ให้ดูตามตะเข็บตามมุมตัวถังหรือกันชน เปิดฝากระโปรงดูคานดูหม้อน้ำว่ามีร่องรอยการเปลี่ยนรึป่าว ก้มลงไปดูข้างใต้ตัวรถและใต้กันชนหลัง  เพราะส่วนใหญ่จะเก็บงานไม่ได้ ;D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 20:37:55 »
ราคาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 21:05:21 »
1. ตัว สแตนดาร์ก กับ ตัวท้อป ออฟชั่นที่ต่างกันนอกจาก เบาะหนัง ที่ฉีดน้ำล้างไฟฟ้า สัญญานกะระยะมุมชน แล้วมีอะไรอีกครับ (ตัวก่อนไมเนอร์)
2. Prius เติม e20 ได้ไหม
3. รถเทสไดร์ วิ่งน้อย 3xxx     5xxx กิโล น่าเป็นห่วงไหม
4. ในเรื่อง สมรรถนะ พรีอุส ตัว ก่อน กับหลังไมเนอร์ มีความแตกต่างอะไรไหมครับ
5. โตโยต้า ชัวร์ มั่นใจได้แค่ไหนว่า รถไมล์แท้ๆ  (แอบสงสัย รถเทส ปี2011 วิ่ง 3xxx 5xxx เป็นไปได้รึ)
6. การเลือก prius มือ2 ควรระวังจุดไหนเป็นพิเศษ ครับ
ขอบคุณครับ ขอศึกษาเป็นข้อมูลครับ

มาช่วยตอบครับ เท่าที่ใช้มันอยู่นะครับ

1. เครื่องเล่น DVD จอ 6 นิ้ว ไม่มี NAVI นะครับ สัญญาณ กะระยะ ติดตั้งเพิ่ม หรือ เป็น ของแถม เมื่อซื้อรถใหม่ครับ ราคา 3500 ครับ ไม่มีติดให้ ทุกรุ่นครับ เป็น

ออปชัน เสริม  ข้อแตกต่าง ทางเทคนิคก็มีอยู่ บ้างเหมือนกัน ผมไม่แน่ใจนะครับ เช่น กระจกตัดแสงหลัง ไฟหน้าปรับสูงต่ำอัตโนมัติ เป็นต้นครับ

2. รองรับแค่ E10 ครับทั้งพริอุส และ แคมรี่

3. รถเทส นี่ ถ้า เทสคือ จอดให้ลูกค้าเทส ไม่ใช่ รถ วิ่งโชว์ รับส่งของ ที่เซลขับกระทืบ เร่งกันเมามัน ก็น่าสนใจครับ  แต่ราคา สูงมาก ต่างกับเต้นเป็น แสน นะ

ครับ

4. ความแตกต่าง ผมว่านิดหน่อยเท่านั้น น่าจะเป็นการปรับเซ็ทเครื่องยนต์ ให้มีประสิทธิภาพ มากขึ้น เช่น ระบบการตัดต่อกำลังไฟฟ้าและเครื่องยนต์  รู้สึก ว่า

มันตอบสนองไวขึ้นจากรุ่นก่อน  เมื่อ ขณะหยุดรถ  นะครับ เท่านี้ จริงๆๆ

5. โตโยต้าชัวร์ คือ เต้นรถ ปกติทั่วไป นั่นเอง ไม่ว่ารถชน ตัดต่อ ก็มี ซื้อขายกันทั่วไป เพียงแปะโลโก้ โตโยต้า แค่นั้นเอง ไม่ต่างกับเต้นครับ  ผมกับเพื่อน ก็เคย

โดน ครั้งที่ซื้อ เซฟิโร มา และมารู้ทีหลังว่าโดนเข้าแล้ว ตัดต่อกันมาเลย เพราะ น้ำเข้าห้องโดยสารตอน ผ่านทางซุ้มล้อหลัง เมื่อยก รถขึ้น ดู บอดี้ พื้นเก๋ง และ

แชสซี ถึงกับ ตกใจ ว่าไม่น่าทำกันเลย โดนชนมาหนัก คันนี้  เรื่องนี้เกิดขึ้น ก็เกือบ จะ 5 ปีแล้วครับ เพราะฉะนั้น  ชัวร์มั้ยก็คิดดูครับ อาจจะไม่ใช่ทุกแห่งเป็นแค่

ส่วนน้อยนะครับ แต่ดวงผม ซวยไปเจอ  ต้องดูให้ดีครับ

6.  เรียกใบรับประกันแบตเตอรี่ครับ ต้องมี การรับประกัน + มีเอกสารการันตีครับ อย่าลืมสิ่งนี้ 5+5 ปี คุณไม่มี คือ จบข่าวครับ  และ ควรดูงานประกอบ พวกเสกิร์ต

ครับ เพราะมัน หลวม กรอบแกรบ อาจย้วย ใน ชุดเสกิร์ตหลัง  ไฟหน้า หลัง  ไฟ เลี้ยว ต้องติด ทุกดวง ครับ  เพราะราคา มันแต่ละชุดนั้น 2 - 3 หมื่น ต่อข้างนะ

ครับ  สุดท้ายพวงมาลัยครับ ที่ต้องระวัง หยอย ชอบคลอน ขับมันจะมีเสียง เพราะวงเลี้ยวแคบ กระทบกันบ่อย หากดัง ก็อกๆแก็กๆ ก็ ขอเปลี่ยนเลย ถ้ามีการขับ

หลายมือ แบบนี้ ต้องระวัง ครับ

ท้ายนี้คิดจะซื้อ พึงทำประกันชั้น 1 เพราะอะไหล่ หลายๆชิ้น ต้องนำเข้ามา มีแค่บางชิ้นเท่านั้นที่ผลิตในประเทศ  รอ 45 วัน แถมราคา ของมัน รวมถึงชุดแต่ง

แพงมากครับ ถ้าคิด จะนำมมาแต่ง สปอร์ตนี่ผมว่า หนักหนาเลยทีเดียวครับ ถึงจะเป็นของปลอม ของเทียบ ราคาโหดมากครับ

ข้อดีของมันคือประหยัดน้ำมันมากครับ

ราคา ตอนน้ MC อยู่ที่  9 - 9.8 แสน ครับ ไม่เกินล้าน และ ตัว TOP OPTION  ฮญุ๋?๊๋ 1.1 - 1.5 ครับ แต่หายากซักหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 21:10:44 โดย bleem »

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 22:11:35 »
เช็คโปรแต่ละศูนย์ด้วยนะครับ

บางศูนย์ ส่วนลดดอกเบี้ย ร่วมๆกันปาไปเป็นแสนบาท รวมๆแล้วลดไปลดมา อาจถูกกว่ามือสองอีก
ช่วงเดือนก่อนหลายอาชีพได้สิทธิมาขับ 10 วัน (ผมก็เอามาขับครับ)
โตโยต้าไทยแลนด์ให้ส่วนลด 6หมื่น ไม่รวมศูนย์บริการจะให้อีก ลองตรวจสอบดูนะครับ

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 23:29:05 »
รายละเอียดเหมือนความเห็นบนๆครับ แต่เท่าที่เห็นมือสองของชัวร์ ราคาค่อนข้างสูง

ถ้าซื้อผ่อนดอกเบี้ยเยอะนะครับ ออกมือ หนึ่งตัวล่างเผลอๆคำนวณราคาสุดท้ายแล้วแทบไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 00:00:24 »
ดูคันที่ตรงป้ายทะเบียนสีแดง จะตรวจละเอียดตามที่เค้าโฆษณาไว้ครับ เชื่อถือได้พอสมควร แต่ถ้าป้ายขาว ก็เหมือนเต้นรถทั่วๆไป ตาดีได้รึเปล่า ตาร้ายเสียแน่นอน ^^